ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคุณ Jimmy เรื่อง lancer ex minor change  (อ่าน 6835 ครั้ง)

ออฟไลน์ sattakorn

• Newbie
  • *
ถามคุณ Jimmy เรื่อง lancer ex minor change
« เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 23:50:58 »
ไหนๆ ก็รอ สรุปรถใหม่ ปีหน้านี้ละ ขอถามก่อนได้ไหมครับว่ามี surprise ไหมครับ หรือว่า เปลี่ยนแปลงแค่นิดๆ หน่อยๆ สำหรับ lancer ex

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ถามคุณ Jimmy เรื่อง lancer ex minor change
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 00:23:49 »
"อะไรก็ตามที่เราเคยก่นด่ากันไปว่า ควรจะใส่มาให้ได้แล้ว มันจะมาพร้อมเพรี้ยงกันหมดครับ"

อ้อ ว่ากันว่า ราคาเท่าเดิม ไม่ปรับเพิ่ม ด้วยเนี่ยสิ ไม่ยืนยันนะครับ บอกไว้ก่อน

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
Re: ถามคุณ Jimmy เรื่อง lancer ex minor change
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 01:52:38 »
"อะไรก็ตามที่เราเคยก่นด่ากันไปว่า ควรจะใส่มาให้ได้แล้ว มันจะมาพร้อมเพรี้ยงกันหมดครับ"

อ้อ ว่ากันว่า ราคาเท่าเดิม ไม่ปรับเพิ่ม ด้วยเนี่ยสิ ไม่ยืนยันนะครับ บอกไว้ก่อน
ถ้ามาหมดจริงๆ ก็เป็นรถที่น่าสนใจอีกคันนึ่งเลยนะครับ  ;D

ชอบหน้าฉลาม แง๊บๆ

ออฟไลน์ torryz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 08:47:21 »

คุ้มค่ากับการรอคอยใช่มั้ยครับพี่ ถ้ายังไม่รีบจะซื้อช่วงนี้ เพราะผมตัดสินใจได้แล้วว่าจะออก EX แน่แล้ว เงินพร้อมแค่รอช่วงที่เหมาะสม

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 09:56:09 »
นอกจากกระจกมองข้างพับไฟฟ้าแล้วมีอะไรอีกอะครับ
แบบว่ามีแต่คนบ่นเรื่องนี้เยอะจนไม่สนใจเรื่องอื่นเลย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 11:41:40 »
นอกจากกระจกมองข้างพับไฟฟ้าแล้วมีอะไรอีกอะครับ
แบบว่ามีแต่คนบ่นเรื่องนี้เยอะจนไม่สนใจเรื่องอื่นเลย

ก็ที่รถระดับนี้ควรมีในรุ่น2.0 ก็คือ กระจกพับไฟฟ้า vsc กระจกขึ้นลงมีautoอย่างน้อยบานคนขับ airbagข้าง และวัสดุแผงข้างประตูที่มันดูแข็งไปหน่อย
คิดว่าประมาณนี้ แต่ไม่รู้มันจะมาครบรึเปล่า

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 11:49:00 »
minor แล้ว มันยังจะลด แสนนึง อยู่หรือเปล่านี่สิ ถ้า minor แล้วราคายังโอเคอยู่ น่าจะขายได้บ้างล่ะ ทุกวันนี้อาทิตย์นึงจะเห็นซักคัน 2คัน มองไปทางไหนเห็นแต่ camry เกลื่อนเมืองเลย

ออฟไลน์ joesamui

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 11:59:27 »
เบรกมือก็ยังชิดเบาะคนนั้งเหมือนเดิมใช้มั้ยครับ

จริงๆอยากให้อยู่ชิดเบาะคนขับมากกว่า (ความเคยชิน+ดูดีกว่า)

แต่ไม่ย้ายก็ไม่เป็นไร คงจะไม่ได้ใช้งานบ่อยนัก

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 14:17:40 »
minor แล้ว มันยังจะลด แสนนึง อยู่หรือเปล่านี่สิ ถ้า minor แล้วราคายังโอเคอยู่ น่าจะขายได้บ้างล่ะ ทุกวันนี้อาทิตย์นึงจะเห็นซักคัน 2คัน มองไปทางไหนเห็นแต่ camry เกลื่อนเมืองเลย

ผมมองว่า น่าจะยังลดราคาใกล้เคียงกับเดิมนะ เพราะถ้าขึ้นไปจริงเพียงแค่แก้กันนิดหน่อยเท่านั้น
อีก2เดือนพอmazda 3 ออกมา exอาจจะได้คู่แข่งที่ช่วงล่างดีๆอีกตัวนึง

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 14:25:28 »
VSC  จำเป็นสำหรับ ช่วงล่างอิสระ หรือครับ

ไม่ใช่ของจำเป้นสำหรับ พวก คานบิดหรอกหรือ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 14:42:45 »
VSC  จำเป็นสำหรับ ช่วงล่างอิสระ หรือครับ

ไม่ใช่ของจำเป้นสำหรับ พวก คานบิดหรอกหรือ
คำว่าจำเป็น หมายถึงคู่แข่งเค้ามีกันน่ะครับ

จริงๆแล้วมันไม่ไช่อย่างนั้นเลยครับ ในตลาดรถเนี่ย พวกที่เป็นคานแข็งจะมีใส่มาให้น้อยคันครับ เพราะราคารถมันไม่แพงoptionมันยังไม่ลงมาพอ

จะช่วงล่างแบบไหนก็หลุดโค้งได้เหมือนกันครับ เค้าเอาไว้ช่วยแบบฉุกเฉิน
เหมือน bmw เคยมีการให้ทดลองระบบนี้กันเลย โดยการลงแชมพูที่พื้นให้มันลื่น เพื่อจะได้เห็นว่ามันทำงานยังไง ระหว่างที่มีหรือไม่มีระบบนี้ครับ bmwเค้ายังเห็นว่าจำเป็นเลยครับ

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 14:57:16 »
น่าสนใจมากครับ
... แต่เชียงใหม่ ไม่มีรถให้ลองขับเลย
ศูนย์ก็ออกใหญ่โต ไปมา 3 รอบแล้ว ก็ยังไม่เคยได้ลองเลยครับ

น่าแปลก ห่างกันไม่ถึง 2 โล มีมาสด้า มีรถให้ลองครบเลยครับ

เฮ้อ!....

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 17:14:02 »

คำว่าจำเป็น หมายถึงคู่แข่งเค้ามีกันน่ะครับ

จริงๆแล้วมันไม่ไช่อย่างนั้นเลยครับ ในตลาดรถเนี่ย พวกที่เป็นคานแข็งจะมีใส่มาให้น้อยคันครับ เพราะราคารถมันไม่แพงoptionมันยังไม่ลงมาพอ

จะช่วงล่างแบบไหนก็หลุดโค้งได้เหมือนกันครับ เค้าเอาไว้ช่วยแบบฉุกเฉิน
เหมือน bmw เคยมีการให้ทดลองระบบนี้กันเลย โดยการลงแชมพูที่พื้นให้มันลื่น เพื่อจะได้เห็นว่ามันทำงานยังไง ระหว่างที่มีหรือไม่มีระบบนี้ครับ bmwเค้ายังเห็นว่าจำเป็นเลยครับ

งั้นก็ต้องมาว่า กันเรื่อง การออกแบบแทนแล้วล่ะครับ ถ้ายืนยันแบบนั้น

คำถามคือ  ทำไมต้องมี  มีหรือไม่มี  ต่างกันแค่ไหน
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 20:44:22 »
คุณ Night_Angel เคยขับที่มีระบบควบคุมการทรงตัวแล้วได้ใช้มันมั่งไหมครับ ถ้าเคยเจอระบบนี้ทำงานแล้วซึ้งทันทีครับว่ามันดีมากๆเลย อยากให้รถทุกคันมีให้หมดเลย โดยเฉพาะรถกระบะทั้งหลาย นึกง่ายๆนะ เวลารถคุณกำลังท้ายกวาดหลุดโค้ง ระบบนี้มันช่วยให้ท้ายเลิกกวาดกลับมาวิ่งตรงเหมือนเดิมได้โดยที่คนขับไม่ต้องมีประสบการณ์ขับขี่เยอะมาก ประคองพวงมาลัยอย่างเดียวเลย อย่างอื่นรถมันจะจัดการให้เกือบหมดเลย แต่ระบบมันก็ขีดจำกัดนะ อาการหนักมากๆมันก็หลุดอยู่ดีครับ แต่อย่างน้อยผ่อนหนักเป็นเบาได้ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 21:40:25 »
คือระบบนี้มันจะเป็นระบบที่ช่วยในการเบรกบางล้อ ตัดกำลังเคลื่องยนต์ อะไรพวกนี้โดยอัตโนมัติ
สมมุติว่าเราเกิดไปเหยียบสิ่งที่มันลื่นบางล้อ บางครั้งมันทำให้รถหมุนได้หากเราเข้าโค้งกันอยู่ มันก็ทำให้รถมันตัดกำลังบ้าง เบรกล้อที่หมุนเยอะเกินไปบ้าง แล้วแต่ว่ามันประมวลผลกันอย่างไร ระบบนี้เท่าที่ผมเคยขับพบว่า มันช่วยเราหยาบๆ ถ้าลื่นบ้างยังคงมีให้เห็นได้ชัด ซึ่งเข้าใจว่ามันเกิดจากการลื่นทั้ง4ล้อเลย คือพูดง่ายๆคือแม้แต่รถเองบางครั้งยังไม่รู้ถ้าเราslideออกข้างทั้ง4ล้อ

ถามว่าทำไมต้องมี คือมันช่วยให้สถานะการณ์ดีขึ้นครับ ล้อไม่มีการหมุนเกินกว่าล้ออื่นมากๆ หรือช่วยตัดกำลังเครื่องยนต์ลงบ้าง ป้องกันล้อหมุนฟรีด้วยอันนี้ของแถม

แต่ปัจจัยว่าทำไม ex ช่วงล่างดียังถึงต้องมี เพราะว่าคู่แข่งเค้ามีกันน่ะครับ แล้วรถระดับที่สูงกว่าเกาะกว่า เค้าก็มีกัน
คำถามคล้ายๆกับว่า ในเมื่อ ex เกาะ ทำไมต้องมีถุงลม อะไรประมาณนั้น มีแล้วมันดีช่วยได้มากได้น้อยเป็นอีกเรื่องนึง

แต่ถ้าถามว่ามันต่างกันเยอะมั๊ย ตอนที่bmw ให้ทดลอง ผมก็ไม่ได้ไปลองกับเค้า แต่รู้ว่ามีให้ทดลองกันแบบนี้ว่าระบบเค้าช่วยได้มากแค่ไหน
ส่วนรถผมเอง ผมไม่กล้าปิดระบบนี้ เพราะว่าผมก็ไม่กล้าเสี่ยงเท่าไหร่ อีกอย่างยางติดรถผมมากเนี่ย เจอน้ำทีได้เรื่องเลยครับ ผมเคยเจอคนพูดบ่อยว่าระะบบนี้เค้าไม่เคยทำงานเลย แต่ของผม ทุกครั้งที่ฝนตก ก็ต้องได้ทำงานกันตลอด แต่ผมก็ไม่รู้หรอกว่าถ้าตอนนั้นผมปิดระบบจะเกิดอะไรขึ้น