ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้คุณเจ้าของเว็บ รบกวนพิจรณาลบหัวข้อนี้ครับ  (อ่าน 17001 ครั้ง)

bangkokinter

• บุคคลทั่วไป
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,9296.0.html

ถามว่าทำไม ผมอ่านแล้วรู้สึกตกใจมากกับการแสดงความคิดเห็นแบบนี้ รถบางคันนั้นก็มีข้อเสีย เกือบทุกยี้ห้อทั้งหมด อยู่ที่จะมีมากหรือน้อย แล้วก็ไม่ได้เป็นทุกคัน ทำไมคุณไม่เอา รวมข้อเสียของฟอร์จูนเนอร์ มาโพสบ้างล่ะครับ เอาเป็นแบบลิสต์ ที่คุณทำกับ ปาเจโร่ สปอร์ต ล่ะครับ  รวมถึงศูนย์บริการ มันไม่ใช่ข้อเสียของรุ่นปาเจโร่สปร์อต แล้วล่ะครับ คุณจงใจโจมตีศูนย์บริการของมิตซูด้วยครับ แล้วที่สำคัญก็ไม่ได้เป็นทุกศูนย์ด้วย แต่คุณเล่นเหมารวมเลยล่ะครับ รวมถึง พนักงานขายรถที่คุณกล่าวหาต่างๆนานา คุณอย่าเหมารวมสิครับ มันไม่ได้เป็นทุกคนครับ ตามกฎหมายคุณกล่าวหาแบบนี้ระวังโดนฟ้องนะครับ อยากให้เจ้าของเว็บดูแลและควบคุมเนื้อหาด้วยนะครับ ซึ่งเนื้อหาทั้งหมดที่คุณโพสนั้น ไม่ได้เจาะจงเฉพาะ แต่คุณจงใจให้ผู้ฟังอ่านแล้วเกิดอคติในภาพรวม ภายใต้แบรนด์ มิตซูบิชิ มอเตอร์ส (ประเทศไทย) รบกวนพิจราณาด้วยครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 00:33:29 โดย bangkokinter »

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
ถ้าลบกระทู้นั้น แล้วคงต้องตามลบกระทู้โน้น และกระทู้โน้นๆๆๆ

ลบไป คนทั่วไป ก็ไม่ได้ประโยชน์อะไรหรอกครับ

ไม่มีรถรุ่นที่ Perfect หรอกครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อันนี้คุณ ned เขา reference มาจากที่อื่นอีกที ซึ่งในกรณีแบบนี้ ผมคิดว่าคนอ่านต้องมีวิจารณญาณพอสมควรอยู่แล้ว

แล้วทำไมเมื่อโพสข้อเสียของ Pajero Sport แล้วต้องโพสข้อเสียของ Fortuner?? ผมไม่ได้บอกว่าข้อเสียของ Fortuner ไม่มีนะ แต่ว่ากระทู้มันไม่ใช่กระทู้เปรียบเทียบอยู่แล้ว มันเป็นการรวบรวมปัญหาที่มีคนเคยพบ ซึ่งมันก็เหมือนเรื่องโซดาช้าง ซ่าไม่ซ่า นั่นละครับ ตัดสินใจเอาเอง จริงๆ การโพสข้อเสียของรถแต่ละรุ่นบนเว็บบอร์ด ผมว่าเป็นเรื่องปกติมาก และมันเป็นกระทู้ที่พูดถึงข้อเสียของรถรุ่นนึง (Pajero Sport) ซึ่งทำไมต้องใส่ข้อเสียของ Fortuner ด้วย ในเมื่อมันไม่ใช่กระทู้เปรียบมวย???

ผมว่า Pajero Sport โดนแค่นี้ ผมว่าไม่เยอะนะครับ ลองดูพวก Civic FD เมื่อก่อนสิครับ โดนกันหนักกว่านี้เยอะนะครับ โดยเฉพาะตอนที่เรื่องต๊อกๆ ดังใหม่ๆ

แล้วที่สำคัญ กระทู้นี้ มาจาก board ของ club เอง มันยังไม่จำเพอาะเจาะจงอีกหรือครับ แถมคนเขียนก็เป็นพวกระดับสูงในบอร์ดด้วย

ถ้าแบบนี้ต่อไป เกิดเราไปซื้อรถรุ่นไหน แล้วเกิดไม่พอใจ มาเขียนด่าลงบอร์ด คุณก็คงมาบอกว่ายุแยงให้เกิดอคติสินะครับ?

ผมไม่ได้บอกว่ารถที่โดนด่าเป็นแบบนั้นจริงหรือไม่ แต่คนเรามีสิทธิที่จะไม่พอใจ และ complain สินค้านั้นให้คนอื่นฟังครับ อย่างน้อยคนอื่นก่อนจะซื้อ จะได้ระวังมากขึ้น
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมยืนยันจะไม่ลบ

และผมได้ตัดสินใจ ที่จะแสดงความคิดเห็น เพื่อค้านความเห็นเหล่านั้นไปแล้ว
ผมเห็นว่าความคิดเห็นเหล่านั้น เป็นความเข้าใจที่ไม่ถูกต้อง

และขอให้คุณ กรุณากลับไปอ่านให้ดีๆ เพราะเนื้อหาในกระทู้นั้น คุณ Ned เป็นคนเอามาโพสต์ลงที่นี่

กระทู้นั้น เป็นเรื่องของ Pajero Sport คุยกันเรือง Pajero Sport
แล้วทำไมจะต้องมี Fortuner ไปเกี่ยวด้วยละครับ?

Fotuner เอง แม้ว่าจะไม่ใช่รถที่ถึงกับดีนัก แต่ ในกระทู้นั้น คุยเรื่อง PJS
แล้วจะให้พูดเรื่อง Fortuner เพื่อให้มัน สมดุลกัน และเพื่อสร้างความพอใจส่วนตัวให้คุณ นอนหลับฝันดี แค่นั้น?

ผมไม่ทราบว่าคุณเป็นใคร และต้องมาเดือดเนื้อร้อนใจแทน Mitsubihi Motors Thailand ด้วย
คนของ Mitsubishi Motors Thailand เขาก็ยังไม่เห็นจะติดต่อผม ให้ลบกระทูั้ดังกล่าวแต่อย่างใด
แม้เวลาจะผ่านไปหลายวันแล้ว ดังนั้น คุณมีความเกี่ยวข้องอะไรหรือครับ ถึงต้องมาให้ผมลบ?

ผมเชื่อว่า Mitsubishi Motors Thailland ไม่คิดที่จะมาฟ้องร้องอะไรผมทั้งสิ้น

ผมไม่เกรงกลัว และผมเชื่อว่า ทุกวันนี้ ผมกับ Mitsubishi Motors Thailand
มีความสัมพันธ์อันดีต่อกัน และอันที่จริง อยู่ในระดับที่ค่อนข้างจะดีมากเสียด้วย

มากเพียงพอที่เขาจะรู้ดีว่า เรามีมาตรฐานเพียงพอ ที่จะพูดคุย และวิพากษ์วิจารณ์ รถของเขา
อย่างตรงไปตรงมา สิ่งใดที่เราเห็นว่า มันไม่ตรง มากเกินไป ผมก็ได้เขยนแสดงความคิดเห็นของผม
ลงไปในกระทู้นั้นเรียบร้อยแล้ว

ดังนั้น ไม่ต้องร้อนตัว แล้วมาเขียนข้อความตัวหนาอย่างนี้หรอกครับ ไม่จำเป็น

ดังนั้น ก่อนที่จะมาตั้งกระทู้ในลักษณะนี้ กรุณากลับไปอ่านในสิ่งที่ผมโพสต์ทั้งหมดให้ดีเสีย่อน

อ่านให้ได้ศัพท์ แล้วค่อยจับมากระเดียด ยังไม่สายครับ อย่ารีบร้อนรนลาน ทนไม่ได้ขนาดนี้

คนของทาง Mitsubishi Motors Thailand เขายังเฉยๆ อยู่เลย แล้วคุณเป็นใคร ถึงต้องมาเดือดเนื้อร้อนตัวแทนเขา?

และต่อจากนี้ ขอฝากถึงคุณผู้อ่านทุกท่านนะครับ
นี่คือตัวอย่างที่ทำให้คุณได้เห็นว่า เหตุใด ถึงไม่ควรเอาเรื่องราวในบอร์ดอื่นๆ
เอามาโพสต์ในบอร์ดของเรา อีก เพราะเรื่องยุ่งๆ มันจะเกิดขึ้นได้ ไม่รู้จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 01:02:28 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
เห่อะๆ ไม่อยากเล๊ยยยกลัวยาว
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Fly to dream

จริงครับพี่จิมมี่ผมเห็นด้วย ::) ::) ::)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ The Coup Channel

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ฟังไม่ได้ศัพท์ อย่าจับเอามากระเดียด

เดี๋ยวหน้าแหกแบบนี้แล้วจะหาว่าไม่เตือน
เพลียมาก .. ถึงมากที่สุด

ถ้าคุณ ยืนยันและพิจราณาอย่างรอบคอบแล้วว่าไม่ลบไม่เป็นไรครับ แต่ผมบอกตามตรงได้เลยว่ามีผลกระทบต่อเว็บคุณไม่มากก็น้อยครับ

1.กรณีที่คุณเปิดโอกาสให้บุคคลอื่นแสดงความคิดเห็นในที่สาธารณะภายใต้การควบคุมของผู้ดูแลระบบ
2.การที่คุณกล่าวหา หรือพยามให้ร้ายโดยไม่มีหลักฐานที่ชัดเจน หรือตรวจสอบได้

Ex. ถ้าผมเจอกรณี ซื้อรถโตโยต้ามา 1 คัน แล้วพบว่าพนักงานบริการไม่ไดี แล้วผมไปโพส ในกระทู้คุณว่า โตโยต้าศูนย์บริการไม่ดี คนอ่านเขาจะคิดอย่างไรครับ เขาก็มองในภาพรวม เพราะฉนั้น
คุณต้องระบุไปเลยว่า ศูนย์บริการสาขาไหนที่ไม่ดี กล่าวหากันลอยๆแบบนี้ไม่ได้ครับ มันมีผลเสียทางภาพรวม ผมหวังว่าคุณคงเข้าใจ รถมิตซู บอกรายละเอียดข้อเสียยาวเป็นหางว่าว ถามว่ามีกี่คันที่เป็นแบบนั้นอาจ 1 ใน 10000 คัน หรือไม่มีเลยก็ได้ แต่ผู้อ่านเขามองในภาพรวม แล้วที่สำคัญ คุณเป็น HEADLIGHTMAG คุณต้องเสนอข้อมูลอย่างตรงไปตรงมารวมถึงควบคุมและดูแลเนื้อหาด้วย ถ้าคุณ j. คิดว่าไม่ลบ ผมขออนุญาติ โพสข้อเสียรถทุกยี้ห้อยาวเป็นหางว้าว จะได้ไหม!!!

พิจราณาให้รอบคอบ ครับ อย่าใช้อารมณ์ตัดสินครับ!!!

คุณเป็นอะไรมากหรือไม่

เข้าใจหรือเปล่าว่า มันคือการเขียนของคนอื่น ในบอร์ด ปาเจโร สปอร์ตคลับ

แล้วเข้าใจหรือไม่ว่า ผมได้เขียนตอบไปแล้ว ว่าผมไม่เห็นด้วยกับคำกล่าวอ้างลอยๆ เหล่านั้น

คุณยังจะเอาอะไรอีก อ่านภาษาไทยรู้เรื่องไหม

ถ้าคิดว่า อยากจะโพสต์ข้อเสียของรถทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ในโลกนี้

เชิญเลยครับ ผมยินดี และนั่นละ คือเรื่องที่ดี สำหรับผู้บริโภค

เอาให้หมดนะครับ  5,000 กว่าคันทั่วโลก เอาให้หมดเลยนะครับ

ผมจะนั่งรออ่านอยู่ตรงนี้ คืนนี้ และจะไม่ไปไหนจนกว่าคุณจะโพสต์จบ

--------------------------------------------

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
ที่จริงแล้วการพูด เป็นผลดีต่อผู้บริโภคอย่างเรา  น่ะครับ จะได้รู้ว่ามีปัญหาอะไรบ้าง
และจะมีหาแนวทางแก้ไขปัญหาอย่างไร ส่วนตัวก็ชอบ Pajero Sport ระดับหนึ่งอยู่แล้ว ;D
ที่สำคัญ ผมจะเชื่ออะไรต้องมีหลักฐาน และมีแหล่งที่มา น่าเชื่อ ถือพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 01:51:50 โดย raulowen »

ยินดีครับ ผมบอกคุณ j. แล้วว่าผมยกตัวอย่างให้คุณคิดเท่านั้น ครับ ให้คุณมองภาพออก อย่าใช้อารมณ์ตัดสินครับ ผมทราบแล้วว่าคุณเสนอความคิดเห็นลงไปแล้ว แต่ผมอยากให้คุณคัดกรองและตรวจสอบ ถึงคุณจะแสดงความคิดเห็นลงไปแล้วก็ตาม แต่ถ้าผู้บริโภคอ่าน ทันทีเขามองภาพรวมไม่ดีแน่ โดยเฉพาะเนื้อหาที่จงใจโจมตียี้ห้อรถมากกว่า รุ่นด้วยซ้ำ คุณj.คงเข้าใจนะครับ    

wildstocks

" แถมคนเขียนก็เป็นพวกระดับสูงในบอร์ดด้วย "

อืม......

ผู้บริโภคเช่นคุณใข่ไหมครับ ที่ไม่อ่าน ในสิ่งที่ผมเขียน? แล้วมาใส่ผมฉอดๆแบบนี้?

หน้าที่ของผู้บริโภค คือ อ่านแล้ว ต้องใช้วิจารณญาณ

เว็บนี้ พยายามบอกให้คน ใช้วิจารณญาณ ตั้งแต่วันแรกที่เปิดเว็บ

ถ้าคนอ่าน จะไม่ใช้วิจารณญาณ กับทุกสิ่ง ก็ย่อมช่วยไม่ได้

ไม่ใช่เรื่องของเราที่จะต้องไปเดือดร้อนแทนเจ้าของสินค้าใดๆทั้งสิ้น

และเช่นเดียวกัน ไม่ใช่เรื่องของคุณที่จะต้องไปเดือดร้อนแทนใครทั้งสิ้น

------------------------

รออ่านอยู่นะครับ 5,000 กว่าคัน ในโลกนี้ เขียนให้หมดนะครับ รออ่านอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 01:46:30 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Larry

การอ่านเนื้อหาในบอร์ดนี้ ทางเจ้าของบอร์ดคงไม่ต้องไปเจ้ากี้เจ้าการเรื่องของความคิดความอ่านของผู้ใช้งานหรอกครับ อะไรดีก็ว่าไปตามดี อะไรแย่ก็ว่าไปตามแย่ พี่จิมมี่ก็ได้แสดงความคิดเห็นลงไปแล้ว

บอร์ดนี้ไม่ใช่บอร์ดสำหรับเชียร์รถยนต์บางรุ่นบางยี่ห้อ พอคุณเห็นข้อเสียของรถในฝันของคุณ หรือรถที่คุณกำลังใช้งานอยู่ หรืออื่นๆ คุณอาจจะเดือดเนื้อร้อนใจ โมโหเป็นฟืนเป็นไฟ แต่ก็ใช่เรื่องที่จะมาบอกว่าให้ลบความเห็นที่แย่ๆ ต่อรถที่คุณสนใจอยู่ ไม่อย่างนั้น บอร์ดนี้ก็คงมีแต่การยกยอปอปั่นรถแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ การเสนอความจริงอีกด้าน ก็จะไม่มีเลยนะครับ

ให้เจ้าของกระทู้กลับไปทบทวนดีๆ ก่อน ว่าสิ่งที่คุณเรียกร้องนั้น มันสมควรมั๊ย

wildstocks

ถึงคนตั้งกระทู้นี้นะครับ

ถ้าผมมองแบบไร้ซึ่งอคติใดๆทั้งสิ้น ผมมองว่าบทความที่สมาชิกท่านหนึงได้นำมาโพส เป็นเพียงการรวมรวมเอาประสบการณืของผู้ใช้รถยนตืรุ่นใดรุ่นหนึ่งมาแบ่งปันแก่สมาชิกภายในเว็บ

ผลจากการนำข้อมูลของเว็บภายนอกมาเปิดเผย ดูเหมือนเป็นการดิสเครดิตกับรถยนตืรุ่นนั้นสำหรับบางคน แต่สำหรับบางคนโดยเฉพาะผม มันเหมือนเป็น ไกด์สำหรับผมว่าหากต้องการซื้อรถยนต์รุ่นนี้ผมต้องทำอะไรกับรถบ้าง หรือ ต้องระวังอะไรกับสินค้าตัวนี้ จากตัวอย่างที่บุคคลทั่วไปมักจะนำมาเปรียบเทียบระหว่าง ฟอร์จูนเนอร์ กับ ปาเจโร่สปอร์ต ก็เพราะเป็นรถในกลุ่มเดียวกัน ราคาใกล้เคียงกัน อาจจะมีบางคนที่เอาเรื่องความภักดีต่อแบรนด์มาเกี่ยวข้องแต่ก้ไม่ใช่คนจำนวนมากอะไร ปาเจโร่มีข้อเสีย ฟอร์จูนเนอรืก็มีข้อเสียเช่นกัน ไม่ว่าจะเป็นเรื่องช่วงล่างเอ่ย เบรคเอ่ย แต่ผู้บริโภคก็ต้องมาตัดสินใจโดยใช้วิจารญาณว่าสิ่งใดเหมาะหรือไม่เหมาะกับตน

สุดท้าย คือ อยากให้มองอย่างเปิดใจว่าบทความนั้นถูกสร้างขึ้นเพียงเพื่อเป็นการรวมรวมปัญหาในอดีตของรถรุ่นนั้นเพียงเท่านั้น ไม่ใช่เหมารวมว่ารถทุกคันต้องเป็นแบบนั้นเสมอไป อาจมีบางอาการที่จะพบบ่อยแต่ก็น่าจะเป็นข้อบกพร่องที่ควรแก้ไขจากผู้ประกอบการเป็นรายๆไป หรือ จะปรับปรุงแก้ไขในรุ่นปรับปรุงต่อไป ซึ่งไม่ใช่อะไรที่เราผู้บริโภคจะมาคิดแทนผู้ผลิตรถยนต์ว่าอะไรดีหรือไม่ดีต่อค่ายรถยนต์ดังกล่าว หากเราเห็นว่าข้อบกพร่องมีมากก้เพียงอย่าไปซื้อ ผลจากการไม่ซื้อค่ายรถก็ต้องปรับตัว มีการแก้ไขปัญหาดังกล่าวในที่สุด

ถามว่าทำไมต้องไปเดือดร้อนแทนบริษัท (เดี๋ยวเฉลย)

การที่คุณทำเว็บ HEADLIGHTMAG ขึ้นมาคุณควร มีจรรยาบรรณ และรับผิดชอบ ในสิ่งที่คุณได้กระทำลงไปด้วยสิครับ ไม่ว่าจะมีผลเสียอย่างไร นี้ถึงจะเป็นนักเขียนที่ดี ครับ

ถามว่าทำไมต้องไปเดือดร้อนแทนบริษัท (เดี๋ยวเฉลย)

การที่คุณทำเว็บ HEADLIGHTMAG ขึ้นมาคุณควร มีจรรยาบรรณ และรับผิดชอบ ในสิ่งที่คุณได้กระทำลงไปด้วยสิครับ ไม่ว่าจะมีผลเสียอย่างไร นี้ถึงจะเป็นนักเขียนที่ดี ครับ

เท่าที่อ่านมา ผมรู้สึกว่าคุณเป็นคนดื้อด้านที่สุดเท่าที่เคยเจอมา ไม่ว่าใครจะพูดให้เห็นทางสว่างเพียงใด ก็ไม่สน หมุดมันแต่รูเดิมอยู่นั้น ดันอยู่นั้นแหละ ใครเค้าก็บอกว่ามันเป็นเพียงการแสดงความคิดเห็น มองรถในอีกด้าน ข้อควรระวัง แต่นี้อะไรว้า หรือตั้งใจเข้ามาป่วน

ปล. มีอาการทางจิตป่ะเนี๊ย?

คุณผู้อ่านคงเห็นแล้วนะครับ.....ว่าอะไรเป็นอะไร

ถ้าผมไม่มีจรรยาบรรณจริง อย่างที่นายคนนี้พูด
ผมจะยืนอยู่บนทางเส้นนี้มาได้ขนาดนี้ไหม?

แล้วคุณๆ จะเข้ามาอ่านในเว็บนี้กันไหม ถ้าผมไม่มีจรรยาบรรณ

คนแบบนี้มีเยอะในโลกอินเตอร์เน็ตครับ เราคงต้องระวังกันให้ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 02:05:40 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Fly to dream

เห็นว่าเกินไปละ  พี่จิมมี่โทรหาทางมิตซูหน่อยเถอะ เลยเถิดแล้วเนี่ย  ผมขอบอกให้ว่า ใน Pantip ก็มีแบบนี้เป๊ะเลยตามไปหาดู

เว็บนี้จรรยาบรรณ สูงนะครับ  รถยี่ห้อไหนเค้ามีปัญหาคนก็เอามาเล่า ไม่เห็นมีใครมาเดือดร้อน  นี่ต่อให้เป็นรัฐมนตรีคมนาคมก็ไม่กลัว  ;D ;D ;D เพราะคิดว่าสังคมเว็บบอร์ดเค้ามีการรับรู้และ กระจายข่าวให้รับรู้ไปอยู่แล้ว

CRV ต็อคๆแบบ ซีวิค ก็ไม่เห็นมีใครจากฮอนด้ามาบ่น

เฟียสต้า รถใหม่ประกอบไม้ได้เรื่อง มี ปัญหา เค้าก็เอามาบ่น  และทำให้คนรับรู้  แต่ทำไมยังมีคนซื้อรถพวกนี้

เพราะคนเค้าแยกแยะได้ และมีสมองในการศึกษาข้อมูล เอาปัญหาไปไตร่ตรอง ไม่ใช่คนเห็นว่ารถมีปัญหาแล้ว ผมไม่ซื้อแล้ว คนแบบนี้โง่นัก  คิดดูดีๆนะ  คนที่นี่มีการศึกษาและมีจรรยาบรรณ เยอะด้วย

อ้อแล้วอีกอย่างนึง ถ้าอยากได้มากกว่านี้ ไปในพันทิปเลย  คนจะได้รู้ไปเลยว่าคนในบริษัทมิตซูเป็นยังไง
ที่นู้นพึ่งมีคนเอามาโพสว่า ฟอร์ด ส่งอะไหร่ช้า โฟกัสรถพึ่งเช็ค 15,000 กม ไดสตาร์ทเสีย  แล้วเค้ายังประจอนด้วยหัวข้อว่าใครคิดจะซื้อฟอร์ดดูทางนี้  โหนี่ถ้ามีคนไม่มีความคิดไตร่ตรองนะ  ฟอร์ดเจ๋งไปแล้ว

หรือไม่ ฮอนด้าซีวิคเสียงดังต็อคๆ  ทำไมยังขายได้  แถมขายได้มากกว่า Lancer EX ด้วย ทั้งๆที่ Lancer  EX น่ะรถดีแค่ไหน  ลองไปคิดดูเถอะ เรื่องแค่นี้  เด็ก 19 ขึ้น 20 อย่างผมยังไตร่ตรองได้เลย  นับประสาอะไรที่คนที่มีปัญญาซื้อรถเค้าจะคิดไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 02:50:28 โดย OHM.KRABI »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

thenations

เจ้าของเว็บควรพิจราณาให้รอบคอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 02:21:35 โดย thenations »

ออฟไลน์ 6162002

เพราะคนเค้าแยกแยะได้ และมีสมองในการศึกษาข้อมูล เอาปัญหาไปไตร่ตรอง

เห็นด้วยครับ เรื่องนึงที่ผมคิดว่ามันเป็นประโยชน์ก็คือ "ความคิดเห็นคนอื่น ฟังไว้เถอะครับ" ถึงพี่จิม เขาจะใช้คำพูดบางครั้งรุนแรงไปบ้างในสายตาบางคน แต่ผมก็ไม่เห็นว่าเขาจะไม่มีจรรยาบรรณตรงไหนเลยครับ??

แล้วถ้าคนจะซื้อรถคันนึง ฟังคนพูดทีนึงก็เปลี่ยนความคิดทีนึง คงไม่ต้องซื้อกันพอดีครับ ถ้าวิเคราะห์เองไม่เป็น
ที่สำคัญคือ ถ้าเรียกว่าความเห็น จะเขียนอะไรก็ได้ครับ เพราะมันเป็นความคิดเห็น ข้อเท็จจริงจะเป็นยังไง นั่นมันอีกเรื่องครับ

ออฟไลน์ itmylife

• Newbie
  • *
เจ้าของเว็บควรพิจราณาให้รอบคอบ เพราะขนาดนี้เว็บของคุณมีความเสี่ยงในทางลบ
ผมว่าพี่เจ้าของเว็ปเค้าก็ตอบเคลียร์นะครับ ผมอ่านมาผมกับรู้สึกชอบเว็ปนี้มากขึ้น  

thenations

เห็นว่าเกินไปละ  พี่จิมมี่โทรหาทางมิตซูหน่อยเถอะ เลยเถิดแล้วเนี่ย  ผมขอบอกให้ว่า ใน Pantip ก็มีแบบนี้เป๊ะเลยตามไปหาดู

เว็บนี้จรรยาบรรณ สูงนะครับ  รถยี่ห้อไหนเค้ามีปัญหาคนก็เอามาเล่า ไม่เห็นมีใครมาเดือดร้อน  นี่ต่อให้เป็นรัฐมนตรีคมนาคมก็ไม่กลัว  ;D ;D ;D เพราะคิดว่าสังคมเว็บบอร์ดเค้ามีการรับรู้และ กระจายข่าวให้รับรู้ไปอยู่แล้ว    

CRV ต็อคๆแบบ ซีวิค ก็ไม่เห็นมีใครจากฮอนด้ามาบ่น  

เฟียสต้า รถใหม่ประกอบไม้ได้เรื่อง มี ปัญหา เค้าก็เอามาบ่น  และทำให้คนรับรู้  แต่ทำไมยังมีคนซื้อรถพวกนี้

เพราะคนเค้าแยกแยะได้ และมีสมองในการศึกษาข้อมูล เอาปัญหาไปไตร่ตรอง ไม่ใช่คนเห็นว่ารถมีปัญหาแล้ว กูไม่ซื้อแล้ว คนแบบนี้โง่นัก  คิดดูดีๆนะ  คนที่นี่มีการศึกษาและมีจรรยาบรรณ เยอะด้วย
กลับไปคิดใหม่ซะนะ ครับ ว่าคุณคิดแล้วหรือ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
เจ้าของเว็บควรพิจราณาให้รอบคอบ

??????????????????????????  มันใหญ่มาจากไหนมิทราบ ?

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ raulowen

กรรมเลย มีโรคจิต  มาป่วน :P

thenations

เพราะคนเค้าแยกแยะได้ และมีสมองในการศึกษาข้อมูล เอาปัญหาไปไตร่ตรอง ไม่ใช่คนเห็นว่ารถมีปัญหาแล้ว กูไม่ซื้อแล้ว คนแบบนี้โง่นัก  คิดดูดีๆนะ  คนที่นี่มีการศึกษาและมีจรรยาบรรณ เยอะด้วย

อ้อแล้วอีกอย่างนึง ถ้าอยากได้มากกว่านี้ ไปในพันทิปเลย  คนจะได้รู้ไปเลยว่าคนในบริษัทมิตซูเป็นยังไง
ที่นู้นพึ่งมีคนเอามาโพสว่า ฟอร์ด ส่งอะไหร่ช้า โฟกัสรถพึ่งเช็ค 15,000 กม ไดสตาร์ทเสีย  แล้วเค้ายังประจอนด้วยหัวข้อว่าใครคิดจะซื้อฟอร์ดดูทางนี้  โหนี่ถ้ามีคนไม่มีความคิดไตร่ตรองนะ  ฟอร์ดเจ๋งไปแล้ว

หรือไม่ ฮอนด้าซีวิคเสียงดังต็อคๆ  ทำไมยังขายได้  แถมขายได้มากกว่า Lancer EX ด้วย ทั้งๆที่ Lancer  EX น่ะรถดีแค่ไหน  ลองไปคิดดูเถอะ เรื่องแค่นี้  เด็ก 19 ขึ้น 20 อย่างผมยังไตร่ตรองได้เลย  นับประสาอะไรที่คนที่มีปัญญาซื้อรถเค้าจะคิดไม่ได้

นึกไว้แล้วว่าคุณอายุไม่เกิน 20

55+

ลบ User แล้วยังมาสมัครใหม่ Ban IP ไปเลยดีมั๊ยพี่

ออฟไลน์ 6162002

ลองคิดในแง่อื่นบ้างมั๊ยครับ คนที่จะซื้อรถ ถ้าเขาสนใจหาข้อมูล แล้วสนใจเจ้าPJนี่ มาเจอกระทู้นี้ โอเคเขาอาจไม่มั่นใจ
แล้วด้วยความที่เขาสนใจหาข้อมูล เขาเปลี่ยนไปดูฟอร์จูนเนอร์แทน ก็จะเจออีกหลายกระทู้ที่มีแต่ข้อเสีย(ซึ่งอาจเยอะกว่าPJด้วยซ้ำ) แล้วก็จะเจอกับทุกยี่ห้อ(ถ้าเขาหา มันต้องเจออยู่แล้ว มีเป็นล้านแหล่ง)
ส่วนคนที่ซื้อเพราะความชอบส่วนตัว อันนี้ตัดไปได้เลย ไม่เกี่ยวอยู่แล้ว
แล้วมันจะเสียหายยังไงครับ การที่มีข้อมูลเยอะๆ ให้คนอื่นได้พิจารณา บอกผมที

ผมว่าคุณมาผิดที่แล้วล่ะ ที่นี่คือที่ แสดงความคิดเห็นแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ไม่ใช่ที่ที่ใครจะมา เผด็จการบังคับคนอื่นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 02:32:08 โดย 6162002 »

จัดการละ เรียบร้อย...

ออฟไลน์ itmylife

• Newbie
  • *
รบกวนกลับมาเฉลยด้วยครับว่าเป็นใคร?? เห็นบอกว่าจะเฉลย