ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ครับ รบกวนถามเกี่ยวกับ all new mazda3 ครับ  (อ่าน 6246 ครั้ง)

ออฟไลน์ bkbz_44

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นขอสวัสดีทุกๆท่านครับ
ผมพึ่งสมัครเข้ามาใหม่นะครับ อยากรบกวนถาม ขอคำแนะนำครับ

พอดีไปเจอกระทู้ที่มีสมาชิก ไปถ่าย มาสด้า3 ใหม่ที่ทดสอบวิ่งมาได้ครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,9120.0.html
คือผมพึ่งไปจอง มาสด้า3 ตัวปัจจุบัน ในงาน motor xpro ที่ผ่านมานี้เองครับ แค่จองนะครับ
แบบนี้ผมควรรอตัวใหม่ดีมั้ยครับ (ที่เห็นออกมาทดสอบวิ่งแบบนี้ แสดงว่าใกล้แล้วใช่มั้ยครับ)
แล้วคิดว่าราคาจะสูงจากเดิมมากมั้ยครับ
ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

จริงๆ ก็ไม่ได้รีบใช้รถครับ (แต่ใจมันก็อยากจะขับแล้ว)
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สมาชิกใหม่ครับ รบกวนถามเกี่ยวกับ all new mazda3 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 01:40:46 »
ถ้าไม่รีบ...

ประมาณ Motor Show มีนาคมนี้ ก็เจอกันแล้วครับ....

และถ้าในระยะเวลา แค่ 3 เดือน หากต้องใช้รถจริงๆ จะซื้อก็ซื้อไปเถิดครับ
แต่ถ้ายังไม่รีบ รอตัวใหม่ ดีกว่าครับ เพราะตัวใหม่ มีการแก้ปัญหาด้านการออกแบบ
ไปมากแล้วในหลายๆจุด

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: สมาชิกใหม่ครับ รบกวนถามเกี่ยวกับ all new mazda3 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 08:03:10 »
ตัวใหม่ขับสนุกกว่าเยอะนะเออ
ผมว่าถ้าไม่รีบก็ถอนจองออกมาก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 08:17:30 »
ลองไปดูรูปทรงกับรีวิวของเพื่อนในเว็บ ได้ทำรีวิวตัวนี้ไว้คร่าวๆ แต่เป็นรถคันที่ผลิตในต่างประเทศนะครับ ของไทยไม่รู้ว่าจะให้ออพชั่นอะไรบ้าง ดูโครงสร้างรูปทรงไปพรางๆก่อนนะครับ ตามไปเลยครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,7162.0.html

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 10:54:51 »
ต้นปีหน้ามาแน่นอนครับ เพราะน้องชายที่ทำโรงงานพาร์ทให้มาสด้า เล่าให้ฟังว่าตอนนี้โรงงานเรียกให้ส่งพาร์ทไปประกอบแล้วครับ

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 11:07:32 »

ประมาณ Motor Show มีนาคมนี้ ก็เจอกันแล้วครับ....

และถ้าในระยะเวลา แค่ 3 เดือน หากต้องใช้รถจริงๆ จะซื้อก็ซื้อไปเถิดครับ
แต่ถ้ายังไม่รีบ รอตัวใหม่ ดีกว่าครับ เพราะตัวใหม่ มีการแก้ปัญหาด้านการออกแบบ

จะ minor change  ด้วยหรือเปล่าครับ อยากให้ยิ้มน้อยลงหน่อยนะครับ จะดีมากเลยครับ ผมรอตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 11:28:01 »
ใหม่กว่า สดกว่า แน่นอนครบ ครับแพงขึ้น (นิดนึง) รอได้ก็รอ รอไม่ได้ ก็ซื้อเลยครับ ซื้อก่อน ใช้ก่อน อย่างผมรอ ipad ตัวใหม่ ที่คาดว่าเปิดตัวเดือนหน้า ขายประมาณ เม.ย. หรือ พ.ค. ไงครับ อิอิ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 11:31:34 »

จะ minor change  ด้วยหรือเปล่าครับ อยากให้ยิ้มน้อยลงหน่อยนะครับ จะดีมากเลยครับ ผมรอตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ

ผมว่า3นี่ยิ้มได้ลงตัวสุดแล้วนะครับกับขนาดรถ  อยากเห็นคันจริงๆจัง ดูในเน็นมานานแล้ว

ออฟไลน์ komakung

• Newbie
  • *
    • เว็บสอนภาษาญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 11:59:28 »
คิดเหมือนกันว่าปีหน้าคงมาแน่นอน อยากได้มากๆ ตอนนี้ก็ควบเจ้าสาม 5D ตัวเก่าไปก่อนก็แล้วกัน

พอได้ขับมาสด้าแล้ว ทั้งสองและสาม เลยไม่อยากขับรถญี่ปุ่นในระดับเดียวกันยี่ห้ออื่นอีกเลย
เป็ฯความชอบส่วนตัวเฉยๆ ครบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 17:41:07 »
แบบนี้ 1.6 จะมาพร้อมกันมั้ยอะครับ
ผมดูตัว 1.6 ไว้   2.0....ตังไม่พอ
ถ้า 2.0 มาก่อน กลัวต้องรอเพิ่มอีก T T
อยากให้มาพร้อมๆกัน เหมือน mazda 2  ;D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 00:59:46 »
ถ้าจะซื้อ 1.6 ต้องเป็นคนขับรถช้้า ไม่มีความใจร้อน หรือลุ่มหลงไปกับพละกำลังของเครื่องยนต์นะครับ
รุ่นใหม่ 2.0 เกียร์ 5 สปีด (ผมไม่แน่ใจว่าเมืองไทยจะได้ 5 สปีดรึเปล่า) ใส่ล้อแค่ 16 ยังวิ่งแบบพอไหว้วานได้เฉยเฉยเลย

2.5 ค่อยต่อเนื่องและมีเรี่ยวแรงหน่อย
แต่ก็แน่นอนว่า เราไม่มีทางได้เห็น 2.5 ในเมืองไทย
และมาสด้าก็คงตามวิ่งดมควันจากซีวิค อัลติส และรถอื่นอื่นอีกตามเคย

โธ่เว้ย...

ปล. ยิ้มหนักเลยแหละ ปากกว้างกว่า 2 เยอะมาก
ฝรั่งทุกคนที่นำมา Review มักจะเปิดกล้องด้วยการโพสต์ท่าแหกยิ้มกันปากแทบฉีก
ประมาณว่าล้อเลียนหน้ายิ้มของมาสด้าสามใหม่ New Mazda 3 - Smiley Face  ;D  ;D  ;D  ;D  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2010, 01:28:32 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 01:03:30 »
โพสต์ท่า สะกดแบบนี้

อย่าให้เสียชื่อนักเรียนทุนซี่  :P

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 01:28:06 »
แก้ให้ละ

แหมมม คนเรามันก็มีเบลอมีผิดกันบ้างอะไรบ้าง

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 10:19:41 »
หวังให้เครื่อง sky เค้าเอาลงจากฟากฟ้ามาใส่รถเสียทีครับ รอมานานมากแล้วจนค่ายอื่นมีระบบวาวดีๆกันมาเกิน10ปีแล้วมาสด้าเพิ่งจะมีตัวต้นแบบเอง ทำไมช้านัก!!!  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 10:56:22 »
หวังให้เครื่อง sky เค้าเอาลงจากฟากฟ้ามาใส่รถเสียทีครับ รอมานานมากแล้วจนค่ายอื่นมีระบบวาวดีๆกันมาเกิน10ปีแล้วมาสด้าเพิ่งจะมีตัวต้นแบบเอง ทำไมช้านัก!!!  :-X

บ้านเราก็รอต่อไปก่อนครับ  ;D

จริงๆ Sky (SKYACTIV-G) ไมได้เด่นด้านวาล์วหรอกครับ ผมว่ามันเด่นด้าน combustion control มากกว่าครับ

Compression Ratio 13.0:1 สำหรับน้ำมัน RON 91 และ 14.0:1 สำหรับ RON 95

ออฟไลน์ NNY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 12:03:57 »
เมื่อวานโทรถามเซล ที่โคราช บอกว่า ตัว 2.0 มาเดือนเมษา แต่ราคาประมาณ 1.3M   !!!!!   ไม่รู้แกมัวส์นิ่มป่าว ทำไมมันแพงขนาดนี้  >:(

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 15:02:11 »
เมื่อวานโทรถามเซล ที่โคราช บอกว่า ตัว 2.0 มาเดือนเมษา แต่ราคาประมาณ 1.3M   !!!!!   ไม่รู้แกมัวส์นิ่มป่าว ทำไมมันแพงขนาดนี้  >:(
แพงเกิน ผมว่าไม่น่าจะถึงนะ 1.1ก็เต็มที่แล้ว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 15:06:10 »
อย่าถึงเลยครับ T T

(ผมกลัวเค้าจะขายราคาสูงขึ้น เพื่อจะได้ขายตัวเก่าไปด้วย ...เพราะมันยังขายได้อยู่)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 15:28:48 »
อยากเห็นตัวจริงมากๆๆ เจ้า 3 ตัวใหม่เนี่ย
อยากรู้ว่าของจริงจะงามขนาดไหน อิ อิ

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 16:19:19 »
ปัญหาเรื่อง Engine Control แก้ด้วยการเปลี่ยนเป็นแบบ HCI ใช่ไหมครับ? นั่นคือทางออก
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้