ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการดูแลรถสีขาวครับ  (อ่าน 12224 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
อยากทราบวิธีการดูแลรถสีขาวครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 09:31:47 »
กำลังจะซื้อรถใหม่ แล้วที่บ้านไม่เคยยยยใช้รถสีขาวเลยครับ
เหนมีแต่คนบอกว่าดูแลยาก เลยอยากทราบว่า
มันดูแลยากกว่ารถสีอื่นยังไง แล้วควรดูแลอะไรเปนพิเศษบ้างครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: อยากทราบวิธีการดูแลรถสีขาวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 09:38:06 »
ดูแลทั่วๆ ไปครับ ยุงไม่ให้ใต่ไรไม่ให้ตอม เห่อๆ ไม่ใช่ละ คือ พยามหลีกเลี่ยงการจอดตากแดดเป็นบ่อยครับ เพราะรถมันจะเหลืองเร็ว

หมั่นเคลือบสีเดือนนึงซักสองครั้ง จากประสบการณ์ที่เคยมีรถสีขาว สิ่งที่ผมกล่าวไปนั้นผมทำตรงกันข้ามเลยครับ เพราะที่จอดที่ทำงานผมมันไม่มีหลังคา

เคลือบสีก็ไม่เคยเคลือบ ผ่านไปปีเดียวมันเหลืองขึ้นจริงๆ ครับ เอามาจอดเทียบกับรถเพื่อนที่พึ่งออกมานั้นมันคนละสีกันจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 13:02:39 โดย last_dezember »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: อยากทราบวิธีการดูแลรถสีขาวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 12:59:16 »
รถสีขาวสิ่งสำัญคือความสะอาดของพื้นผิว

หากใช้รถในที่มีฝุ่นเยอะๆ เวลาล้าง ควรลูบดินน้ำมันตามด้วย ไม่ใช่ว่ารถใหม่จะสะอาดกว่านะครับ สกปรกเหมือนกันหมด

การเคลือบสีก็อีกเรื่องไม่ใช่ว่าซื้อโปรแกรมเคลือบสีเฉยๆ คุณต้องดูโปรแกรมที่มีการลง cleaner wax ก่อนเคลือบด้วย

เพราะหากเคลือบไปเรื่อยๆ โดยไม่เอาชั้น Wax เก่าทั้งที่ลงเอง และธรรมชาติให้มา ยังไงก็หมองและเหลือง

และที่สำคัญหลีกเลี่ยงการจอดตากแดด

ตอนนี้ผมก็ใช้สีขาวอยู่ ผมมีวิธีดังนี้

1. ล้างทุกอาทิต หากช่วงไหนฝนตก หรือฝุ่นเยอะๆ ก็ล้างเลย

2. ลูบดินน้ำมัน และใช้ bug& Tar remover (ผมใช้ของ Meguare) สองอาทิตครั้ง

3. ลง cleaner wax เดือนละครั้ง (ผมใช้ Wolfgang PPE) ลงด้วยเครื่องนะครับ

4. ลง Wax (เคลือบสี) Wolfgang DGPS ตัวนี้เป็น synthetic เดือนละรอบ ลงด้วยเครื่องนะครับ

5. ลง Wax (เคลือบสี) Wolfgang Fuzion ตัวนี้เป็นแว๊กซ์ธรรมชาต สองอาทิตครั้ง ลงด้วยมือนะครับ ตัวนี้หากลงหลังตัว DGPS ต้องรอให้ DGPS เซ็ทตัวอย่างน้อย 8 ชั่วโมง

ตามนี้ครับ ส่วนสูตรน้ำยาขัดเคลืบนั้นก็หาแบบที่เหมาะกับคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2010, 13:01:04 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ chai99

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 14:51:35 »
ใช้สีขาวเหมือนกันครับ ได้ประมาณ 2 ปีแล้ว ยังมันวาวสวยอยู่เลย
สำคัญอย่างที่เพื่อนๆบอกกันมาแล้ว คือ เคลือบสี และจอดในร่ม เสมอ
แต่ไม่ชอบหน้าฝนเลย เปื้อนง่ายมาก
แต่ยังไงก็ดูแลง่ายกว่าสีดำนะครับ สีดำมันเปื้อนดูสกปรกง่ายกว่ามาก
แต่ต่อไปว่าจะเปลี่ยนรถเป็นสีอื่นที่ดูแลง่ายกว่าหน่อยดีกว่า แต่ยังชอบสีขาวอยู่ เอ๊ะงงเอง ::)

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 22:09:02 »
ขอบคุนนะครับ ฟังแล้วงงๆ ปกติเคยแต่ล้างอย่างเดียว
ถ้าเอาไปให้คาร์แคร์เคลือบสีให้จะดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 23:10:06 »
สีขาวกับสีดำอันไหนดูแลยากกว่าครับ

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 19:15:59 »
stepการดูแลรถของผมมีดังนี้ครับ

1.ฉีดด้วยเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง เอาฝุ่นออกให้มากที่สุด
2.ล้างล้อ+maxก่อนเลย ด้วยน้ำยาAmway
3.เอาสายยางฉีดน้ำพร้อมเอามือลูบๆเอาคราบตามตัวถังออก คราบไหนออกยากก็ใช้MG Bug&Tar
4.ล้างรถด้วยแชมพู WG Auto Bath โดยล้างครึ่งบนก่อน แล้วค่อยล้างครึ่งล่าง
5.ลูบดินน้ำมัน3Mโดยใช้MG Last Touchเป็นClay Lubricant
6.ลงWG PPE ด้วยDA โดยลงทีละชิ้นเช็ดทีละชิ้น ไม่ต้องปล่อยทิ้งไว้
6.ลงWG DGPS ด้วยDA โดยลงให้ทั่วคัน ทิ้งไว้20นาทีแล้วค่อยเช็ดออก
7.รอcure time 12ชม.
8.เช้ามาก็หล่อเลย ตามรูป
9.เย็นมาเจอฝน  กลับไปข้อ1ใหม่ครับ

แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย