ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามคุณ Jimmy เรื่อง RCZ ครับ  (อ่าน 9673 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
เรียนถามคุณ Jimmy เรื่อง RCZ ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 13:51:46 »
 ::)
เนื่องด้วยผมสนใจและกำลังตัดสินใจจะซื้อรถอยู่
ในจำนวนนั้นมี 3 คันอยู่ด้วยกันคือ
    - 2011-SLK ทีได้ยินว่าจะออกในปีหน้า
    - Porsche Boxter (มือ2นะครับ ได้ราคาอยู่ราวๆ 3.5++ ครับ)
    - Peugeot RCZ

จริงๆแล้วผมเทใจไปให้ Boxter ที่สุด ด้วยความที่ว่าค่านิยมส่วนตัวในใจ (Porsche ก็คือ Porsche) เลยไม่ค่อยได้สน
เรื่องรุ่นสักเท่าไหร่ (สักแต่ขับว่างั้นเถอะ อิอิ) ก็มัน Porsche นี่นะ แต่รถมือ2อันที่จริงผมก็ไม่ค่อยจะชอบน่ะครับ ด้วยเหตุ
ว่าเราไม่มีวันรู้จักมันดีเท่ากับรถที่เราขับตั้งแต่ต้น เพราะฉนั้น มันเป็นมายังไงอันนี้เราก็ไม่ชัวร์นี่เอง

SLK นี่ ผมได้ยินว่า จะออกในปีหน้า อันนี้ยังไม่แน่ใจนัก แต่ถ้ารอ Mercedes Thailand นำออกขายนี่ท่าทางอาจจะอีก2ปี
เลยก็ได้จึงคิดว่าสั่ง Grey Market น่าจะได้เร็วกว่า เห็นรูปคร่าวๆ รู้สึกว่าภายในจะลอก SLS AMG มาทั้งกระบิ แต่ภาย
นอก ไม่รู้ทำไมถึงรู้สึกมันคล้ายๆ C-Class

RCZ อันนี้ผมชอบมานานแล้วตั้งแต่เป็น Concept เมื่อ 1-2 ปีที่แล้วมั้งถ้าจำไม่ผิด ราคาก็ไม่ได้ใจร้ายอะไรนักหนา
แต่ปัญหาหลักๆคือ
ผมเคยใช้ 405มาก่อน และมันบอกได้เลยว่า จุกจิกมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก........ เลยกลัวว่าจะเป็นอีก
ไหมหากใช้ RCZ ทำให้คิดแล้วคิดอีก

รบกวน เนื่องจากในเรื่องรถยนต์ พูดตรงๆเลย แม้จะไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัว แต่ ผมนับถือคุณจิมมี่มากๆ เลยอยากให้
ช่วยแนะนำว่า ผมควรจะคว้า Boxter ที่ราคาเท่านี้เอาไว้เลยไหม๊ หรือว่า รอ SLK ดี หรือ RCZ แก้ปัญหาเก่าๆๆปแล้วและเป็นตัวเลือกที่คุณจิมคิดว่าดีแล้ว

ขอบคุณคุณจิมมากนะครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: เรียนถามคุณ Jimmy เรื่อง RCZ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 15:11:04 »
ถ้ารอได้ และมีเงินมากหน่อย ก็เลือก SLK เลยครับ สวยหล่อ ขายต่อดี แต่ว่าซื้อจากเกรย์ผมไม่แนะนำครับ เพราะซ่อมกันเอง ศูนย์เบนซ์ไม่รับ
ภายในก็พื้นฐานซีคลาส เน้นขับหล่อๆ มากกว่าซิ่ง ฟิลรถขับหลังก็จะสมดุลย์กว่านิดนึง

RCZ ก็ไม่ได้จุกจิกอะไร เพราะเครื่องตัวเดียวกับ 308 และ Mini Cooper ในอนาคตก็สามารถหาอะไหล่ใน-นอกศุนย์ได้ง่ายๆ เพราะเห็นมินิคูเปอร์ขับกันทั่ว
สรุปก็คือ Hot Hatch ในร่างรถสปอร์ตนี่เอง ทรงสวย ราคาถูก ดูแลไม่แพง แต่ไม่แรง ซ่าไม่ไหว หนึบสู้ SLK ไม่ได้ อะไหล่ตัวถังคงแพงพอๆ กับเบนซ์

บอกซเตอร์ มือสอง ผมว่าไม่น่าเสี่ยง เพราะเราไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมดูแลดีมั้ย ซิ่งบ่อยหรือเปล่า
ถ้าคุณเจอ 405 ว่าจุกจิกแล้ว มาเจอปอร์เชมือสองอาจจะกรอบเลยก็ได้ครับ

สรุปแล้ว
SLK- แพง หนึบ แต่ต้องรออีกนานมาก
RCZ- หล่อ ราคาสวย เครื่องไม่จุกจิก แต่ไม่แรง ขับขำๆ
Boxt- หล่อ แรง แต่ดูแลรักษาอ่วมกว่า 2 คันบน

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
Re: เรียนถามคุณ Jimmy เรื่อง RCZ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 16:07:11 »
RCZ นี่ 3 ล้านใช่ไหมครับ 2.5 พอได้รึเปล่า  ;D

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 16:30:00 »
RCZ รุ่นราคาต่ำสุดอยู่ที่ 2.9 ล้านครับ สูงสุดก็ 3.1 ล้าน

ถ้ามีแค่ 2.5 แล้วอยากหล่อแรงดิบก็แนะนำ ซีร็อคโค่ แต่เปลืองค่าน้ำมันหน่อย
หรือหล่อแบบขับสบายก็ C30 R-design ออพชั่นดี ภายในสวย ประหยัดน้ำมันกว่า

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 19:17:04 »
ถ้ารอได้ และมีเงินมากหน่อย ก็เลือก SLK เลยครับ สวยหล่อ ขายต่อดี แต่ว่าซื้อจากเกรย์ผมไม่แนะนำครับ เพราะซ่อมกันเอง ศูนย์เบนซ์ไม่รับ
ภายในก็พื้นฐานซีคลาส เน้นขับหล่อๆ มากกว่าซิ่ง ฟิลรถขับหลังก็จะสมดุลย์กว่านิดนึง

แจ้งนิดหนึ่งครับ ตอนในงาน Motor Expo เจอเซลส์ที่ผมเคยซื้อ Benz ด้วยเขาแจ้งมาว่า
ตอนนี้ Benz ที่ซื้อ Grey Market เอาเข้าศูนย์ Benz ได้แล้วนะครับ เพราะ Mercedes Thailand บังคับมาครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 20:57:39 »

แจ้งนิดหนึ่งครับ ตอนในงาน Motor Expo เจอเซลส์ที่ผมเคยซื้อ Benz ด้วยเขาแจ้งมาว่า
ตอนนี้ Benz ที่ซื้อ Grey Market เอาเข้าศูนย์ Benz ได้แล้วนะครับ เพราะ Mercedes Thailand บังคับมาครับ
ยี่ห้อเพื่อนร่วมชาติเค้าพึ่งแบนรถเกรย์ไปหมาดๆ รวมทั้งเล็กสั้นด้วย เบนซ์ไทยกลับรับวุ้ย งงๆดีเหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 21:35:12 »

ยี่ห้อเพื่อนร่วมชาติเค้าพึ่งแบนรถเกรย์ไปหมาดๆ รวมทั้งเล็กสั้นด้วย เบนซ์ไทยกลับรับวุ้ย งงๆดีเหมือนกันครับ

อันนี้ Sales เค้าบอกมานะครับ ลองถามให้ทั่วๆดูได้นะครับ

แต่จริงๆผมว่ามันแปลกๆนะ

เพราะว่าไม่ว่าจะซื้อยังไง รถก็ยี่ห้อของคุณอยู่ดี แล้วไม่ให้เข้าซ่อมที่ศูนย์นี่แปลว่าอะไรกัน

ก็อย่าให้ Grey Market เอาเข้าเลยสิ จะได้ไม่มีปัญหา ผมว่ามันทุเรศเกินไปนะหากจะไม่รับ

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 22:45:08 »
Benz ก็คือ Benz ครับ
งานนี้ Benz มาแบบเหนือชั้น และเข้าใจ marketing เป็นอย่างดี
มีแต่ได้กับได้ (ได้ brand loyalty เสริมเข้ามาอีก)

ยังไงก็ตามแต่อย่าลืมนะครับว่าถึงแม้ Benz  จะแสดงความรับผิดชอบโอบอ้อมรับซ่อมรถจาก Grey market แต่ local warranty 3 ปี หน่ะไม่มีทางได้(ซึ่งก็สมควรเป็นแบบนั้น) รายรับเพิ่มจากการ Service ใคร...ไม่อยากได้ก็เรื่องของเขา :D

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 23:11:29 »
ผมเข้าใจเหตุผล และความรู้สึกของค่ายที่ไม่รับนะครับ
ลองนึกถึงใจเขาใจเรานิดนึงครับ ลองคิดถึงความรู้สึกของคนเป็นเจ้าของหรือผู้บริหารครับ

แต่ผมก็อยากให้ทำเป็น 2 ระดับ
ถ้าคุณซื้อรถกับเราก็เอาวารันตรีไป และถ้าหมดวารันตรีก็ซ่อมในราคาที่เหมาะสม
ส่วนใครที่ซื้อกับเกย์ คุณก็จะไม่ได้วารันตรีนะ และซ่อมบำรุ่งรักษาในอีกราคานึงนะ ราคาจะชาร์ทไปอีกราคานึงนะ
อะไรแบบนี้จะโอเคกว่ากันนะ

ส่วนเรื่องรถคุณ ผมคิดว่า
อย่าเอามือสองเลยครับ ถ้าไม่รู้ที่มาที่ไป หรือสนิทกันอ่ะครับ
แล้วที่เหลือก็เลือกเอาครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 12:19:16 »
เรื่อง Waranty 3ปีนะครับ
คือ เวลาซื้อ Grey เนี่ย บางครั้งราคาถูกกว่าเป็น 2-5 แสนเลยนะครับ
ทีนี้ผมเลยได้ข้อคิดว่า 3ปี หรือ 100000 กม.แรกเนี่ย ค่าซ่อมมันถึง 2 แสนไหม๊
ผมว่าอย่างมากก็ไม่กี่หมื่น หรือ ไม่เกิน 1แสน บาทครับ
ผมเลยคิดว่า Grey เป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจ
แต่เอาจริงๆแล้วเนี่ย ผมไม่เคยซื้อ Grey หรอกครับ ซื้อศูนย์ตลอด
แต่ตอนนี้มีเพื่อนทำ Grey มากขึ้น เลยเริ่มสนในขึ้นมาน่ะครับ