ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการดาวน์รถหน่อยครับ  (อ่าน 4642 ครั้ง)

ออฟไลน์ pzychox

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องการดาวน์รถหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 16:31:29 »
ถ้าผมมีงบดาวน์แค่ 3 แสน กับ cruze 2.0 พอจะมีสิทธิ์ผ่านมั้ยครับ
กะผ่อนซัก 5 ปี

- ผมต้องคอยเอาตังค์ข้าบัญชีเองทุกๆเดือน ประมาณ 7-8 หมื่น/เดือน
  (บริษัทจ่ายเป็นเงินสด + รายได้เสริม)
- โสดสนิทศิษย์ส่ายหน้า ลูกเมียไม่มีครับ
- ไม่มีหนี้ แบล็คลิสต์เคลียร์จบเมื่อปีที่แล้ว
- ไม่ได้ผ่อนบ้าน (เช่าอยู่)
แค่นี้อ่ะครับ..รบช่วยประเมินทีผมจะได้เตรียมตัวเตรียมใจได้ถูก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการดาวน์รถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 16:50:21 »
สรุปรายได้ที่แน่นอนต่อเดือน 7-8 หมื่นบาท หรือป่าว
น่าใช่น่าจะผ่านได้ไม่ยากนะครับ

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องการดาวน์รถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 17:14:24 »
สรุปรายได้ที่แน่นอนต่อเดือน 7-8 หมื่นบาท หรือป่าว
น่าใช่น่าจะผ่านได้ไม่ยากนะครับ

ผมหมายถึงเงินเข้าน่ะครับ แต่ก็ต้องถอนออกมาหมุนเวียนครับผม
ไม่ใช่เข้า 7-8 หมื่นแล้วเก็บอย่างเดียวนะครับ 55+
เรื่องของเรื่องคือผมไม่รู้ว่าไฟแนนซ์เค้าพิจารณายังไงกันแน่ จะได้เตรียมตัวได้ถูก

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 17:23:17 »
ผ่านแบบสิวๆ เลยครับ

ของผม ของผมเงินเดือน 16k ผ่อน fortuner เดือน 18K ยังผ่านเลยครับ

ปล.เซลรู้จักกับพ่อเค้าเคลียร์กะไฟแนนซ์ให้ครับ จริงๆ ป๋าผ่ิอน แต่แกอยากให้รถเป็นชื่อผมอ่ะครับ อิอิ ส่วนในกรณีของพี่ผ่านล้านเปอร์เซ็นต์

ปล.2 ยินดีด้วยครับจะได้มีชาว HLM เป็นเจ้าของ Cruzy เป็นคนแรก  ฮิ้วๆ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 18:09:08 »
ผมว่า 50:50 อะ ....

เพราะคุณไม่มีรายได้ที่แน่นอน ...แถมเงินเดือนจ่ายเป็นเงินสดอีก .... สลิปเงินเดือนไม่มี(หรือเปล่า) และรายได้หลัก กับเสริม รายได้ก้อนไหนเยอะกว่ากันครับ ??

ถ้ารายได้หลักมากกว่า อย่างเช่น 5หมื่น ส่วนอีก 2หมื่นเป็นรายได้เสริม น่ะ OK

แต่ถ้ารายได้หลัก 10000 และที่เหลือเป็นรายได้เสริมอันนี้ยากครับ .....

แถมคุณมีภาระเช่าบ้านอีก ถ้าจะกู้กับ bank ใหญ่ๆ อย่างธนชาติ ไทยพาณิชย์ ฯลฯ บอกเลยว่าหมดสิทธิ พวกนี้ไม่ปล่อยง่ายๆครับ จะปล่อยแต่บุคคลที่มีรายได้แน่นอน คงที่ทุกเดือนมากกว่า

ถ้าจะเอา คงต้องเป็น Tisco หรือ  bank เล็กๆ

ถ้าดาวน์ขนาดนี้ ก็น่าจะมีลุ้นนะ

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• Jr. Member
  • **
  • I wasn't me!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 18:12:00 »
ไฟแนนท์ ก็จะพิจารณาจาก Income หักค่าใช้จ่ายครับ
กรณีนี้ ผู้ซื้อมีรายได้ 70k / เดือน
รายจ่ายมีแต่ค่าเช่าบ้าน
แถมดาวน์ 3 แสน เกือบ 30% ไม่ต้องใช้คนค้ำ

กรณีเดียวที่น่ากังวลคือ รายได้จากการทำงานบริษัท ทำไมได้รับเป็นเงินสด ไม่มีสลิป
อาจจะต้องขอหนังสือรับรอง จากบริษัท เพื่อยืนยันครับ (อันนี้เค้าจะดูว่าเรามั่นคงรึป่าว)

ประมาณนี้นะครับ ผิดพลาดอย่างไร รบกวนเพื่อนๆแก้ไขด้วยครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 18:53:35 »
หาคนคล้ำสักคนสองคน อาจะผ่านนะครับ
ก็ถ้าวางดาว์น 300,000 บาท
ผ่อน 60 เดือน ดอกเบี้ยคาดการ์ณเองประมาณ 3%
ก็น่าจะผ่อนอยู่ที่ 15,255.42 บาท 59 งวด และ 15,317.37 บาท 1 งวด
ดอกเบี้ยสะสมคิดคาดการณ์ที่ 3% อยู่ที่ 66,325.10 บาท แต่ของจริงคุณได้ดอกเบี้ยเท่าไหร่ผมไม่ทราบนะครับ
เริ่มต้นปีหน้า สิ้นสุดที่ปี 2016 ครับผม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 07:41:13 »
บริษัทเล็กๆน่ะครับเค้าเลยจ่ายเป็นเงินสด คิดว่าคงต้องใช้หนังรับรองเงินเดือนแทน
รายได้หลัก 30k อ่ะครับ ที่เหลือเป็นรายได้เสริม

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 08:41:08 »
ผมไม่มีงานประจำครับ รายได้ทั้งหมดมาจากงานอิสระ 100% มีเงินหมุนในบัญชีเดือนละ 50000-70000 แต่เป็นรายรับจริงๆเฉลี่ย 40000 บาท/เดือน เดือนไหนทำได้เยอะก็ได้เยอะประมาณนั้นครับ

ไฟแนนซ์ก็งงว่างานผมเป็นยังไง เลยปริ๊นงานที่ผมทำแนบไปเป็นหลักฐานด้วยพร้อมใบกำกับภาษีจากลูกค้า 2 งาน ผมดาวน์ 25% ผ่อน 60 เดือน ไม่ต้องมีคนค้ำก็ผ่านครับ แต่ไฟแนนซ์จะถามในกรณีเราไม่มีสลิปเงินเดือนว่า เงินที่เราได้จริงๆน่ะเท่าไร แล้วรายจ่ายหลักมีไรบ้าง  ผมก็ตอบไปตามจริง ก็ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 10:45:42 »
อยู่ที่สถาบันการเงินด้วยครับ บางที่ค่อนข้างเรื่องมาก บางที่ก็ง่ายๆ

อันนี้แนะนำนะครับ

1. ควรจะมีหลักฐานที่มาที่ไปของเงินที่เข้าบัญชี ทางที่ดีควรจะเป็นหนังสือรับรองเงินเดือน หรือสลิปของบริษัท

2. เรื่อง Blacklist อันนี้ไม่แน่ใจว่าหลังจากเคลียร์แล้ว มันจะยังโชว์อยู่ในระบบอีกนานเท่าไหร่ ถ้ามีโชว์ลำบากครับ

3. เรื่องบ้านเช่า บางสถาบันการเงิน ก็จะถามเรื่องค่าเช่าบ้านด้วยครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 11:00:13 »
"อยู่ที่สถาบันการเงินด้วยครับ บางที่ค่อนข้างเรื่องมาก บางที่ก็ง่ายๆ"<-- ที่ไหนยาก ทีไหนง่าย ครับ ช่วยบอกด้วย จะได้เป็นประโยชน์กับหลายๆคนครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 13:39:40 »
"อยู่ที่สถาบันการเงินด้วยครับ บางที่ค่อนข้างเรื่องมาก บางที่ก็ง่ายๆ"<-- ที่ไหนยาก ทีไหนง่าย ครับ ช่วยบอกด้วย จะได้เป็นประโยชน์กับหลายๆคนครับ

อันนี้อาจจะต้องหลังไมค์ ครับ

แต่ยากง่ายอาจจะไม่เหมือนกันทุกรายนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 13:59:58 »

อันนี้อาจจะต้องหลังไมค์ ครับ

แต่ยากง่ายอาจจะไม่เหมือนกันทุกรายนะครับ

งั้นคงต้องรบกวนคุณ FyGI หลังไมค์แล้วล่ะครับ
ขอบคุณมากๆครับ