ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบรายละเอียดของ Vigo(cng) ที่ติดจากโรงงานคับ พอดีจะออกรถมาใช้บรรทุกส่งของ  (อ่าน 6910 ครั้ง)

ออฟไลน์ ooo

• Newbie
  • *
อยากทราบรายละเอียดของ Vigo(cng) ที่ติดจากโรงงานคับ  พอดีจะออกรถมาใช้บรรทุกส่งของ

- อยากทราบข้อดีและข้อเสีย  ของ Vigo(cng) ทีี่ติดจากโรงงาน (ของ สามมิตร กับ Carryboy )

- อยากทราบสมรรถนะของรถ ในการบรรทุกน้ำหนักสิ่งของประมาณ 1-2 ตัน

- อยากทราบว่ารถที่ติดแก๊สจากที่โรงงาน จะมีปัญหาจุกจิกเกี่ยวกับเครื่องยนต์รึป่าวคับ

พอดีมีคนข้างบ้านใช้รถติดแก๊ส แล้วมีอากาีรแแบบว่า วิ่งระยะทางไกล้ๆ

แต่ความร้อนของตัวรถสูง(ภายนอกตัวรถ)  หยั่งกับวิ่งมาไกลๆเลยคับ  หรือ ว่ามันเป็นอาการปกติ

ของรถที่ติดแก๊สคับ

- อยากทราบว่า เคยได้ยินทั้งในและนอกเว็บว่า Vigo มักจะไม่ค่อยเกาะถนนซักเท่า

ไหร่แบบว่า มักชอบจอดชมวิวอยู่ข้างๆทางคับ  จึงอยากถามผู้รู้และผู้ที่ใช้ Vigo ว่าจะมีทางแก้ไข

ยังไงคับ

-  และอยากทราบว่าถ้าเลือกจริงๆ  ระหว่างของ  สามมิตร กับ Carryboy  ค่ายไหนจะดีและ

ปัญหาน้อยที่สุด จุกจิกน้อยที่สุดคับ

สุดท้าย อยากขอบคุณทุกๆท่านที่แสดงความคิดเห็นต่างๆให้ได้รู้ และ เข้าใจ

ผมจะรับฟังความคิดเห็นต่างๆของทุกๆท่านคับ

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ขอตอบเรื่องเกาะถนนซักนิด

รถที่ลงข้างทางให้เห็นบ่อยๆ เพราะมันขายดีไงครับ
พบเห็นได้บ่อย ไม่ว่าจะบนถนน หรืออุบัติเหตุ

เรื่องช่วงล่าง ก็ไม่ใช่ไม่เกาะถนนครับ
เพียงแต่คนเราใช้ผิดวัตถุประสงค์
รถกระบะ ถ้าเอาไว้บรรทุก เอาแรงบิดมาใช้ประโยชน์ก็จะถูกทาง

แต่บางคนเอามาซิ่ง เอามาวัดความเร็วปลาย
แล้วมาสรุปกันว่ารถมันไม่เกาะถนน
เพราะเราๆท่านๆเอามาใช้ผิดวัตถุประสงค์ของรถครับ

คนทั่วๆไปขับกันได้ ขายได้
หมายความว่ามัน"พอใช้ไ้ด้" ไม่เลวร้ายครับ  หายห่วง

ออฟไลน์ devilwingzx

รอดูตอนมอเตอร์โชว์ไหมครับ อาจมีบิ๊กไมเนอร์เชนจ์ *-*

ออฟไลน์ Eddy5659

ขอให้เลือก และตัดสินใจได้ไวๆนะครับคุณ ooo
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
ขอให้เลือก และตัดสินใจได้ไวๆนะครับคุณ ooo
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ best

ผมว่าของสามมิตร ดูน่าสนใจกว่าครับ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ Yojinboh!!

• Full Member
มีพี่ที่บริษัท เค้าก็เอา Vigo ไปติดกับ สามมิตร มานะครับ ผมลองขับดูก็โอเคนะครับ เเทบไม่ต่างจากใช้น้ำมัน 

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เป็นเครื่องตัวเดียวกับ รถตู้ทั้งหลาย 

ทนแค่ไหนไม่รู้  รถตู้สายสระแก้ว  ๒  ปีวิ่งไปแล้ว ๔ แสน   คนขับบอกไม่เคยซ่อมใหญ่กับเครื่องยนต์ 

ส่วนเรื่องความร้อน กรองน้ำมันเครื่องดีๆ  ช่วยได้เยอะครับ  (ซึ่งหาได้จากเว็บ กระบะรุ่นปัจจุบันของมาสด้า)

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day