ผู้เขียน หัวข้อ: [นอกเรื่อง] ลำโพงของโน้ตบุ๊กรุ่นสูงงๆ.....  (อ่าน 17827 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sunnook

• Hero Member
ตอนนี้วางแผนจะซื้อโน้ตบุ๊ครุ่นสูงๆ อยู่ครับ แต่เจอตอหลายตอเลยครับ

ในที่สุดก็ผ่านมาได้เกือบหมด ทุกสิ่งที่ต้องการอยู่ใน Asus N53JQ เครื่องนี้

แต่ปัญหาที่คาใจคือ  "ลำโพง Altec Lansing ใน Asus มันเสียงดีไหมครับ เมื่อเทียบกับ Dynaudio ใน MSI กับ Harman Kardon ใน Toshiba เขาอ่ะ "

Altec Lansing ชื่อไม่คุ้นเอาเลยครับ ค้นมาหลายที่แล้วเรื่องนี้ ไม่มีใครตอบเลย - -; 

ใครมีความรู้กรุณาแนะนำด้วยนะครับ 0/\0 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: [นอกเรื่อง] ลำโพงของโน้ตบุ๊กรุ่นสูงงๆ.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 20:40:03 »
ยี่ห้อนี้ไม่คุ้นเลยแฮะ รอผู้รู้มาเสริมครับ แต่ส่วนมากผมไม่ค่อยใช้ลำโพงอ่ะครับ ไม่เสียบหูฟัง ก็ต่อลำโพงใหญ่ไปเลย
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: [นอกเรื่อง] ลำโพงของโน้ตบุ๊กรุ่นสูงงๆ.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 20:44:25 »
Altec Lansing ทำลำโพง PC มานานแล้วนะครับ ราคาก็ไม่ใช่น้อยๆ เลยทีเดียว

แทบทุกรุ่นทำคะแนนรีวิวได้ดีทั้งเวปไทยเวปนอก ผมว่าของ Notebook ก็ไม่น่าห่วงแล้วล่ะ

แต่ถ้าเน้นเล่นเกม จัด headphone ไปเลยครับ
"Lose who you are to save what you love."

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 20:54:33 »
Altec Lansing ทำลำโพง PC มานานแล้วนะครับ ราคาก็ไม่ใช่น้อยๆ เลยทีเดียว

แทบทุกรุ่นทำคะแนนรีวิวได้ดีทั้งเวปไทยเวปนอก ผมว่าของ Notebook ก็ไม่น่าห่วงแล้วล่ะ

แต่ถ้าเน้นเล่นเกม จัด headphone ไปเลยครับ

ขอบคุณครับ เครื่องนี้ใช้ทั้งเล่นเกมกับดูหนัง Blu-ray น่ะครับ เลยกังวลเรื่องลำโพงเป็นพิเศษ

ตอนซื้อเขาคงแถมเฮดโฟนให้แน่ๆ โปรโมชั่นปีใหม่ อิอิ ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 20:56:18 »
Altec Lansing เป็นบริษัทลำโพงที่ก่อตั้งโดย James B. Lansing ซึ่งถ้าจำไม่ผิดภายหลังจะขายกิจการไป แล้วไปก่อตั้งบริษัทใหม่ขึ้นมาในชื่อ JBL แต่ภายหลัง ตา JBL ทำธุรกิจเจ๊งจนผูกคอตาย (นี่เรื่องจริงนะ)

ยี่ห้อนี้ดังครับ Altec กับ JBL จะเด่นด้านเพลงร็อค เน้นเสียงคมชัดกระแทกกระทั้น ติดบางนิดๆ ฟังร็อคมัน ดูหนังดี แต่ผมไม่ชอบ(รสนิยมส่วนตัวล้วนๆ)

ถ้าจำไม่ผิด JBL กับ Altec จะเคยเป็นบริษัทลูกในเครือ HK เสียด้วย และ เสียงของเครื่องเสียงในเครือ HK จะเน้นเสียงฉับไว ฟังร็อคมัน จะยกเว้นก็ Infinity ครับ

ส่วน Dynaudio ผมยังหาโอกาสฟังจริงจังไม่ได้ แต่เอาเป็นว่า ทวีตเตอร์ของเขา ถึกที่สุดในโลก ด้วยน้ำหนักแม่เหล็ก 1 กิโล (ดอกเสียงแหลมนะครับ ไม่ใช่มิดเรนจ์หรือวูฟเฟอร์) กับรุ่น Esotar ของโน้ตบุ้คผมยังไม่เคยลองฟังครับ

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 20:58:55 »
ซื้อลำโพง usb แยก แบบแจ่มๆมีเยอะไปครับ
ของผม divoom มีเบสให้ด้วยนะ ตอนนี้น่าจะ สี่ร้อยได้ ซื้อที่ jib
http://www.dse.co.nz/dse.shop/en/product/XH9851

ออฟไลน์ spiralis

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 21:01:53 »
ผมใช้ ASUA F83S อยู่ครับ ลำโพง Altec Lansing
บอกตามตรงครับ เสียงห่วยมากกก เป็นเรื่องเดียวที่รับไม่ได้ของโน๊ตบุคเครื่องนี้
เสียงจากลำโพงของ iPad ยังดีกว่าเลยครับ - -*

แต่ก็ไม่รู้ว่ารุ่นสูงๆจะเหมือนกันรึป่าวนะครับ เพราะของผมก็รุ่นกลางๆ

keanetona

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 21:04:25 »
จะว่าไปแล้ว ผมยังไม่รู้เลยว่าเอเซอร์ใช้ลำโพงอะไร เพราะผมต่อลำโพงข้างนอกสำหรับฟังเสียงจากคลิป ส่วนเพลงฟังจากเครื่องเสียงเอา

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 21:09:56 »
Altec Lansing เป็นบริษัทลำโพงที่ก่อตั้งโดย James B. Lansing ซึ่งถ้าจำไม่ผิดภายหลังจะขายกิจการไป แล้วไปก่อตั้งบริษัทใหม่ขึ้นมาในชื่อ JBL แต่ภายหลัง ตา JBL ทำธุรกิจเจ๊งจนผูกคอตาย (นี่เรื่องจริงนะ)

ยี่ห้อนี้ดังครับ Altec กับ JBL จะเด่นด้านเพลงร็อค เน้นเสียงคมชัดกระแทกกระทั้น ติดบางนิดๆ ฟังร็อคมัน ดูหนังดี แต่ผมไม่ชอบ(รสนิยมส่วนตัวล้วนๆ)

ถ้าจำไม่ผิด JBL กับ Altec จะเคยเป็นบริษัทลูกในเครือ HK เสียด้วย และ เสียงของเครื่องเสียงในเครือ HK จะเน้นเสียงฉับไว ฟังร็อคมัน จะยกเว้นก็ Infinity ครับ

ส่วน Dynaudio ผมยังหาโอกาสฟังจริงจังไม่ได้ แต่เอาเป็นว่า ทวีตเตอร์ของเขา ถึกที่สุดในโลก ด้วยน้ำหนักแม่เหล็ก 1 กิโล (ดอกเสียงแหลมนะครับ ไม่ใช่มิดเรนจ์หรือวูฟเฟอร์) กับรุ่น Esotar ของโน้ตบุ้คผมยังไม่เคยลองฟังครับ

โหดอกแหลม เนี่ยถ้าจะขับเสียงกลางออกได้ดีเลยนั้น ถึงจะไม่ใช้ดอกมิดก็เหอะ อูยยย
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

keanetona

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 21:19:07 »

โหดอกแหลม เนี่ยถ้าจะขับเสียงกลางออกได้ดีเลยนั้น ถึงจะไม่ใช้ดอกมิดก็เหอะ อูยยย

นี่รูปครับ ตัวโดมนี่ขนาด 28 มม. ซึ่งปกติแล้วทวิตเตอร์จะขนาด 25 มม.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 21:22:17 »

นี่รูปครับ ตัวโดมนี่ขนาด 28 มม. ซึ่งปกติแล้วทวิตเตอร์จะขนาด 25 มม.

ป๊าดโธะ ผมพึ่งจะเคยเห็นเลยนะครับเนี่ย ใหญ่มากๆ

ว่าแต่เจ้าตัวนี้มันเป็นลำโพงบ้านหรือรถอ่ะครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 21:22:55 »
ถ้าจะดูหนัง เล่นเกมกับลำโพง Notebook ผมว่าแค่พอถูไถนะ

ต่อให้ลำโพงดีแค่ไหน แต่ข้อจำกัดเรื่องการจัดวางทำให้เสียงไม่มีมิติเอาซะเลย :P

อยากจะแนะนำให้ลองดู USB Headset เป็น step ต่อไปอย่าง Logitech G35 ตัวนี้ถอด Dolby surround 7.1 ได้ด้วย

ไม่ง้อ soundcard  ;D

อีกตัวที่กินกันแทบไม่ลงคือ Razer Megalodon

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2010, 21:30:06 โดย Sarutino »
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 21:29:01 »
ของผมใช้ ASUS รุ่น A42J-VX072D อยู่ครับ
ลำโพงเป็นของ Altec lansing ระดับเสียงออกลำโพงอยู่ในระดับปานกลาง ไม่ดังไป ไม่เบาไป
เสียงที่ได้ค่อนข้างโอเคครับ แต่เบสออกน้อย เสียบหูฟังก็จะดีขึ้นหน่อยนึง

ปล.ตอนซื้อโน้ตบุ๊ค ASUS ต้องทวงใบรับประกันอุบัติเหตุ 1 ปีจากทางร้านนะครับ
ถ้าไม่ทวงร้านมันจะเก็บขึ้นไปขายเพราะว่ามันไม่ได้ล๊อคซีเรียลในใบกับเครื่องไว้ครับ

keanetona

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 21:29:30 »

ป๊าดโธะ ผมพึ่งจะเคยเห็นเลยนะครับเนี่ย ใหญ่มากๆ

ว่าแต่เจ้าตัวนี้มันเป็นลำโพงบ้านหรือรถอ่ะครับ

ลำโพงรถครับ แต่ก็มีทำลำโพงบ้านด้วย ส่วนสุ้มเสียง ไปฟังในวอลโว่ได้ครับ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 21:44:43 »
ตอนนี้ผมใช้ notebook ของ HP รุ่น dv6-2190 ซื้อมาเมื่อเดือนมีนาคม 2010 ซึ่งก็ใช้ลำโพงจาก Altec Lansing เหมือนกัน ตอนแรกผมก็คิดแบบคุณนะ ว่า ไอ้ลำโพงยี่ห้อนี้ มันจะสู้ Harman Kardon ในToshiba ได้มั้ยเพราะผมก็ไม่เคยได้ยินชื่อมาก่อน แต่เพื่อนที่เล่นเครื่องเสียงบอก เออ ยี่ห้อนี้ดังนะ อะไรแบบนั้น เลยตัดสินใจซื้อ ผลปรากฎว่า เสียงไม่ได้ดีแบบที่คิดไว้เลย ผิดหวังมากครับ พอเพื่อนที่แนะนำมาลองฟัง มันยังบอกเลยว่า เสียงห่วยจริงๆด้วย กะว่าจะเอาไปเปลี่ยนเป็น Toshiba แต่ตอนนั้นงานยุ่งก็เลยต้องยอมรับกรรมใช้ๆมันต่อมา ไปฟังลำโพงHarman Kardon ในToshiba เก่าๆของเพื่อน เสียงยังดีกว่าเยอะเลย ผมเองทุกวันนี้หากจะดูหนังฟังเพลง ก็ใส่หูฟังเอาครับ เพราะเสียงจากลำโพงมันชั่ง แบน ไม่มีมิติและdynamic ซะเลย(เหมือนแมวคราง)

สรุปครับว่าNotebook เครื่องนี้ผมชอบทุกอย่างยกเว้น ลำโพงเนี่ยแหละ ขว้างทิ้งได้ทำไปนานแล้ว เสียดายอย่างคือตอนซื้อผมซื้อonline เลยไม่มีโอกาสได้ลองของจริง

แนะนำว่า ก่อนซื้อลองเอาแผ่นเพลงหรือหนังที่เราฟังจนชินไปเปิดฟังเทียบกันดูก่อนครับอย่าเพิ่งเชื่อผมโดยเด็ดขาด ชอบอันไหนก็ซื้ออันนั้น  ที่ผมเล่ามาเป็นประสบการณ์ส่วนตัวที่ผมเจอ คุณอาจจะ ไม่เป็นแบบผมก็ได้

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 22:05:54 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ 0/\0

เฮ้อ ในราคานี้ 50000 กว่าๆ

ASUS ทุกอย่างแจ๋ว แต่กลัวลำโพง

Toshiba การ์ดจอชักจะต่ำๆแล้ว จอ Resolution ไม่ถึง 1920*1080

MSI  ทุกอย่างโอเค แต่จอ ก็ไม่ถึง 1920*1080

-*-

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 22:14:59 »
ลำโพง Altec Lansing ใน Asus มันเสียงดีไหมครับ
 เสียงเบา ครับถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น ครับ
ผมใช้ k40ab-vx001 zm82  ครับ
ลำโพง altec  Lansing  srsคับ

ออฟไลน์ ZeroCoolZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 23:23:15 »
เท่าที่ได้ฟังเสียง จากลำโพง notebook ต่างๆ มาค่อนข้างมาก
Altec Lansing แย่ครับ เทียบไม่ได้กับคุณภาพลำโพงบ้าน หรือลำโพงคอมของยี่ห้อนี้เองเลย

ถ้าเมื่อสัก 5 ปีก่อน เลือกง่ายครับ compaq เสียงดี acer เสียงห่วย
แต่เดี๋ยวนี้เน้นยี้ห้อลำโพงแทน

ส่วนที่สุดยอดลำโพง notebook ที่เคยฟังมา ต้องนี่เลยครับ
Harman Kardon ใน Toshiba X205-sl1
ตัวนี้ผมใช้อยู่ ถึงจะเก่าไปหน่อยแล้ว แต่ด้วยลำโพงถึง 5 ตัว (ซ้าย 2, ขวา 2, ล่าง 1)
พร้อมด้วย 8600m GT ถึง 2 ตัว แถมยังทำ SLI ได้อีก เลยทำให้ยังใช้เล่นเกม ดูหนังได้สบายๆ  ;D

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 23:24:20 »
ผมใช้NB ASUS อยู่นะ ถ้าเทียบของยี่ห้ออื่น นะ  บอกตรงๆว่าห่วยมากเสียงเบาจิงๆ  Acer Hp ยังดีกว่าเลย  แนะนำครับว่าให้ซื้อหูฟังมาเพิ่มดีกว่า
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ MomantuM

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 23:37:34 »
ผมก็พึ่งซื่้อ Lenovo Y560 i7 มาได้ประมาณ 15 วันครับ 30,700.-

อยากจะบอกว่าตอนแรกกะเอา i5 รุ่น 20,000.- กว่าๆเท่านั้น พอเจอตัวนี้มีลำโพง JBL เปลี่ยนใจเลยครับ
สำหรับผมแล้วเสียงดีในระดับนึงเลย เห็นลำโพงเล็กๆได้เสียงแบบนี้ตกใจน่ะครับ แต่อย่างว่าตัวเล็กเบสเลยมาน้อย พวกความถี่ต่ำลำบากนิดครับ -.-
มิติเสียงดีนะครับไม่คิดว่าจะฟังแล้วรู้สึกกว้างได้ ความถี่เสียง กลาง-สูง ใช้ได้เลยครับชัดเจน"มาก"แต่ก็ไม่ถึงกับจะไปเที่ยบกับซาวด์แยก+ลำโพงของ PC ได้ครับ

ความคิดเห็นของผมนะครับ คิดว่าฟังเพลงมานานมากแล้ว ลองมาก็เยอะ เอาไว้ใช้ตัดสินใจครับ ตัวนี้คุ้มเงินกับงบด้วยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2010, 23:40:37 โดย MomantuM »

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 01:25:55 »
Altec ใน Asus ผมว่ามันเฉยๆนะ ดีกว่าพวกลำโพงโนเนมนิดหน่อย

เคยนั่งเล่นอยู่ราวๆสัปดาห์กว่าๆน่ะครับรุ่นนี้

JBL กับ harman ของโตชิบ้า ผมว่า work + กว่านะ

JBL ยังไม่เคยฟังแบบเพ่งสมาธิอะไรมากนัก แต่ harman นี่ ผมชอบครับ

โน๊ตบุ๊กจากค่าย Asus นี่จริงๆ ผมว่าไม่ค่อย work เท่าไหร่นะ ดีไซน์ หลายคนอาจชอบ ไอ้เจ้า N43 หรือ N53 เนี่ย มันดูสวย แต่ผมว่ามันสวยฉาบฉวย

ค่ายนี้เก่งแต่ทำเมนบอร์ดกับคอมโปเนนท์ในเครื่อง PC จริงๆ โน๊ตบุ๊กทำออกมา ผมว่ามันเฉยๆ ออกจะไม่เข้าท่าในหลายๆเรื่องด้วยซ้ำ

เคยลองเล่นรุ่นนึง ผมแกะกล่องแกะห่อเอง เปิดออกมา ลอกสติกเกอร์ที่เขาไว้ปิดกันรอยบริเวณฝาจอออกมา เจ้าโลโก้ Asus เจ้ากรรม ติดออกมาด้วยซะงั้น o_O

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2010, 16:14:25 โดย Northbridge »

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 01:44:59 »
ไปทดลองฟังใน Pantip เลยครับ :)

ออฟไลน์ parwitch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 08:25:58 »
ลำโพง Notebook ต่อให้แพงยังไงก็ได้แค่ฟังพอรู้เรื่องแหละครับ จะเอาเบสตึ้บๆ แบบลำโพงตู้ไม่ได้แน่
ทางที่ดีต่อลำโพงนอกหรือหูฟังดีกว่า

ออฟไลน์ best

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 08:42:57 »
ชอบกระทู้นี้จังครับ สาระสุดยอด :D

โดยส่วนตัวชอบโตชิบ้ามากสุดในภาพรวมครับ

ถึงรุ่นต่ำๆ ก็ยังเสียงดีกว่ายี้ห้ออื่นๆ อยู่ครับ เท่าที่เคยเล่นมา
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 09:18:16 »
เสียงดีใช้ได้ครับสำหรับลำโพง Altec Lansing 

HP ที่ผม(เคย)ใช้อยู่ก็ใช้ลำโพงนี้เหมือนกัน เป็นลำโพงโนตบุคที่เสียงดีที่สุดแล้วมั้งครับตั้งแต่ฟังๆมา แต่ถ้าเอาไปเทียบสเปครุ่นสูงๆ ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน

Altec Lansing  ให้ความคมชัดของเสียงค่อนข้างดี เสียงดังไม่แตก และให้มิติได้ดีครับ

ตอนเรียนอยู่ปี 3 เคยไปซื้อลำโพงของ Altec Lansing มาต่อกับ PC ราคา 2 หมื่นแน่ะครับ เสียงดีมากๆ ขอบอก

ออฟไลน์ yescoke

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 09:26:55 »
ผมฟังลำโพงasus ของเพื่อนผม ผมว่าลำโพงมันเเนวเสียงเเบบเดียวกับพวก compaq หรือไม่ก็acer เลยละครับ ตอนนี้ ผมใช้ Dell studio 1555 อยู่ครับ ไม่รู้ลำโพงเป็นของอะไรใครรู้ช่วยบอกที เเต่สำหรับผผมผมว่าเสียงมันออกมาเพราะมากเลยครับ(หรือผมไม่เคยฟังลำโพงของยี่ห้อเเพงๆ) ได้ทั้งต่ำ กลาง สูง ดูหนังไม่ต้องต่อลำโพงเปิดได้เลย ป.ล. ใครรู้ช่วยบอกทีว่าลำโพงของ dell studio 1555 มันยี่ห้ออะไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 10:29:56 »
เคยฟังแต่ลำโพงของเครื่อง PC ครับ

Harman/Kardon นี่ที่บ้านผมใช้เป็นเครื่องเสียงชุดใหญ่เอาไว้ดูหนัง เพราะว่าจากเสียงแล้วมันไม่เหมาะกับการฟังเพลง
เสียงต่ำมาเยอะเกินไปหน่อย แต่ถ้าเป็นหนังมันส์ๆล่ะก็ สุดยอดเลยครับ สำหรับลำโพง PC ผมเคยฟังพวก Sound stick II
ที่ทรงเป็นแอปเปิ้ลใสๆ เสียงดีเลยครับ ทั้งๆที่เป็น 2.1ch มาครบหมด เบสก็นุ่มและลึกดี เสียงแหลมก็ใส ถ้าได้พวกซาวน์การ์ด
ดีๆ นี่น่าจะเจ๋งขึ้นไปอีก

JBL ที่ออฟฟิสใช้อยู่ เป็นลำโพงที่แถมมากับเครื่อง Macpro หน้าตาเหมือนหมวก ดาร์ทเวเดอร์ ผมจำรุ่นไม่ได้แหะ เสียงกลมกลืนกันดีครับ
แต่ต้องระวัง มันแตกง่าย ตัวซัฟวูฟเฟอร์ก็เล็กไป มันทำให้เวลาเปิดหนังหรือเพลงที่มีเบสนานๆ หรือหนักๆ จะออกอาการสั่นแก่กๆ

Altec Lancing ผมเคยฟังตามร้านขายเครื่องเสียง PC ส่วนตัวแล้วผมว่า เบส กับ แหลม มันแยกจากกันชัดไปหน่อย คือช่วงกลาง
ค่อนข้างหาย ดีไซน์ใช้ได้นะครับ แต่บางรุ่นก็รับไม่ได้เหมือนกัน

ส่วนตัวผมเองที่ใช้อยู่ ผมชอบของ Philips นะ ดีไซน์สวย ราคาก็น่าคบหา เสียงกลางๆ คุ้มราคาดีครับ ชอบตรง WOOX ของมันอ่ะ เด้งๆดูสนุกดี 55+

อีกตัวนึงที่ผมแนะนำนะครับคือ SAAG รุ่น 10R ราคา 700 บาท แต่เสียงถือว่าค่อนข้างเกินราคา ผมลองเอามาเทียบกับ JBL ตัวดาร์ทเวเดอร์
เสียงสู้ได้หมดเลย ยกเว้นแหลม จะไม่ใสเท่า รุ่นนี้ผมซื้อให้ที่ออฟฟิสเพื่อนใช้ไปเป็น 10 ตัว ฟีตแบคกลับมาดีมาก เสียตรงที่ปุ่มวอลลุ่มใช้ยาก
และเสียง่าย

---------------------------------------------

พูดตรงๆนะครับ ลำโพงของเครื่อง Notebook น่ะผมว่ามันไม่จำเป็นต้องดีมากหรอกครับ มันกินไฟ หาหูฟังดีๆ ดีกว่าครับ ลำโพงเอาไว้ใช้แก้ขัดเวลา
เอาออกไปเล่นนอกบ้านเท่านั้นแหละ หารุ่นที่มันมีการ์ดจอดีๆ แรมเยอะๆ แล้วก็หาพวกซาวน์การ์ด USB มาต่อใส่หูฟัง ผมว่าคุ้มกว่าน่ะ

;D ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 10:34:38 »
ผมเคยลองฟัง Altec Lensing ตอนจะซื้อลำโพงคอม 2.1

สุดท้ายได้ Boston BA635 มา ดังที่ใจอยากได้ในตอนแรก

ผมอาจจะไม่ค่อยถูกใจกับสไตล์เสียงของ Altec สักเท่าไหร่

ส่วน Harman Kardon เชื่อถือได้ครับ เคยไปสอยลำโพงคู่เล็กๆ ของ H/K มา

จากพันธุ์ทิพย์ เมื่อนานมาแล้ว จิ๋วแต่แจ๋วมากๆ

แต่ลำโพง Notebook ผมว่าคงต้องอย่าไปหวังอะไรกับมันมาก

ด้วยเนื้อที่จำกัดจำเขี่ย ทำให้ทุกอย่างต้องเล็กตามกันไป

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 10:45:23 »
อ้อ เพิ่งนึกออก

ถ้าจะเปิดหนังดูกับเพื่อนๆ ข้างนอกนะครับ แนะนำให้หาพวกลำโพงต่อภายนอกแบบ USB ของพวก Cube ก็ได้ครับราคาไม่กี่ร้อย
เสียงดีด้วยลอง PM ถามน้อง Bnn ดูก็ได้ เพราะผมเพิ่งให้มันไปใช้ แต่เสียงดังโคตรเลยนะครับ ต้องระวัง เพราะเปิดเบาสุดใน Notebook
มันก็ยังเสียงดังมากๆอยู่ดี

เท่าที่เคยได้ฟังลำโพง Notebook ดีๆนะครับ เคยเจอของ Toshiba รุ่นท๊อปๆ 8 หมื่นกว่าบาทมั้ง ลำโพงดอกใหญ่เชียว ลองเล่นเกมส์
พวก NFS Prostreet ดูก็ เสียงสมจริง และดีใช้ได้ในระดับหนึ่งเลยครับ แต่ยังไม่เคยลองเปิดหนังดูนะครับ ในร้านเขาไม่มีให้ลอง

เคยเห็น Acer ตัวท๊อปๆหน่อย มีซัฟวูฟเฟอร์ในตัวมาให้ด้วยน่ะ (น่าจะเป็นพวก Gemstone Blue) เคยฟังอยู่แต่ก็ไม่ได้ประทับใจครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 17:10:57 »
เท่าที่ลองฟังมาน่ะครับ ผมว่ารุ่นที่ฟังแล้วผมชอบมี
Toshiba qosmio ที่ใช้ h/k เสียงดีมากครับ มี subwoofer ด้วยครับ เสียงหนักแน่นดี
Msi g6...(ตัวแรง ที่เอาไว้ เล่นเกมส์) ใช้ dynaudio เสียงดีเหมือนกันครับ กระหึ่มมาก ดอกลำโพงที่ให้มามีขนาดใหญ่ครับ
Apple macbook pro 17'' aluminum(ไม่ใช่ uni)  ตัวนี้เสียงหนักแน่นใช่ย่อยเหมือนกัน เสียงลำโพงดี เสียงจาก soundcard ก็ดีครับ
                  บางรุ่นลำโพงดีแต่เสียงsoundcard ไม่ดี แต่ mbp เสียงดีครับ
Hp dv... จำไม่ได้แล้ว จอ 15 หรือ 17 นี้แหละ  เสียงก็โอเค แต่เปิดแอบแตกนิดนึง
Dell studio xps  เสียงก็ดีครับ กระหึ่มดี แต่ออกแนวกระแทกๆหน่อย