ผู้เขียน หัวข้อ: จะเอามอเตอร์ไซไปขี่ที่กรุงเทพ อยากทราบกฏการขับขี่ด้วยครับเช่นห้ามขึ้นทางด่วน  (อ่าน 11718 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
จะเอามอเตอร์ไซไปขี่ที่กรุงเทพ อยากทราบกฏการขับขี่ด้วยครับเช่นห้ามขึ้นทางด่วนและมีอะไรอีกบ้างครับ แล้วสามารขับขี่ขึ้นสะพานลอยข้ามแยกได้หรือไม่ครับ และจำเป็นต้องขี่ชิดเลนซ้ายตลอดหรือไม่ ช่วยบอกด้วยครับ พอดีจำเป็นต้องย้ายไปทำงานที่กรุงเทพครับ

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
หมวกกันน้อค ตรงกระจก ห้ามใช้แบบฉาบปรอทครับ
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
อย่าขี่แบบที่มอเตอร์ไซค์กรุงเทพขี่กันครับ....

เพราะแม่งขี่กันผิดหมดเลยแหละ

พยายามชิดซ้ายไว้ครับไม่งั้นตำรวจจับ
แต่ก็มีคนขวาเยอะมันเลยต้องมาจับเรื่อยๆไง

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
อย่าขี่แบบที่มอเตอร์ไซค์กรุงเทพขี่กันครับ....

เพราะแม่งขี่กันผิดหมดเลยแหละ

ใช่เลยครับผม

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ผมยังเคยคิดจะขี่มาเลย   แต่กลัวต.ร จับนี่แหละ    แถมไปบางที่ยังไม่มีที่จอดมอไชด์อีก นะ  นั่งรถตู้ไปกลับสบายใจกว่า  รถไม่หายด้วย
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ crac1988

• Newbie
  • *

เเถวบ้านผมขีมอไซด์ ใน ซอยเล็กๆ   ขับผ่านพุ่มไม้ปุ่บ อยู่ดีดี มี ต.ร.โดดออกมาจาก กอต้นกล้วยด้วย  ขอค้นรถ  เเถมยัดยา ด้วย <น้องคนทีขับเป็นคนใต้ ตัวดำดำหัวยุ้งๆ หน้ามึนๆนิดๆ> ดีนะ ทีบ้านน้องมันเป็น ต.ร. เหมื่อนกันเลยรอดไป
ขับระวังระวัง นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2010, 13:09:00 โดย crac1988 »

ออฟไลน์ Fly to dream

ห้ามลงอุโมงค์ , ห้ามขึ้นสะพานข้ามแยก , ห้ามออกมาจากเลนซ้ายสุด  ที่สำคัญเตรียมค่าปรับไว้ด้วย เพราะเชื่อว่ายังไงก็โดนครับ  แซงรถเมล์จอดป้ายเชื่อว่าโดนแน่เพราะพี่เค้าจะรออยู่หลังป้าย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ห้ามลงอุโมงค์ , ห้ามขึ้นสะพานข้ามแยก , ห้ามออกมาจากเลนซ้ายสุด  ที่สำคัญเตรียมค่าปรับไว้ด้วย เพราะเชื่อว่ายังไงก็โดนครับ  แซงรถเมล์จอดป้ายเชื่อว่าโดนแน่เพราะพี่เค้าจะรออยู่หลังป้าย
เพิ่มเติม หลักฐาน ป้ายเสียภาษี  (พ.ร.บ.ไม่แน่ใจว่ายังมีป่าว?)
เวลาขึ้นสะพานอยู่เลนซ้ายเท่านั้น เพราะถ้าเราแซงพี่ตำหนวดจะอยู่ตีนสะพานขาลงทุกที
มีตังค์ติดตัวไว้ด้วย เคยขับแถว ๆ เกษตร โดนอาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง ชินเลย

จาก
เด็กแว้นเ่ก่า กลายเป็น สัตวแพทย์
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Arado_kung

อย่าใช้มอไซด์ในกรุงเทพเลยครับ เชื่อผมอันตรายมากๆ เพื่อนผม2คนตายเพราะขี่มอไซด์ในกรุงเทพเนี่ย ขี่ดีๆก็โดนสอยร่วงได้ครับ รถเมล์อันตรายกว่าสิบล้อบ้านนอกเยอะ ใช้บริการขนส่งสาธารณะให้ชินดีกว่า ไม่งั้นก็ข้ามมารถยนต์เลยครับ

เพิ่มเติม หลักฐาน ป้ายเสียภาษี  (พ.ร.บ.ไม่แน่ใจว่ายังมีป่าว?)
เวลาขึ้นสะพานอยู่เลนซ้ายเท่านั้น เพราะถ้าเราแซงพี่ตำหนวดจะอยู่ตีนสะพานขาลงทุกที
มีตังค์ติดตัวไว้ด้วย เคยขับแถว ๆ เกษตร โดนอาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง ชินเลย

จาก
เด็กแว้นเ่ก่า กลายเป็น สัตวแพทย์

ถ้าสะพานห้ามขึ้นก็โดนอยู่ดีนะครับ อันนี้ผิดจริงด้วย
แต่จริงๆหาอะไรที่บันทึกหลักฐานได้ดีกว่า ถ้าคุณไม่ผิดจริงก็สู้และห้ามติดสินบน
แต่ถ้าผิดจริงตามกฎหมาย (ซึ่งผมหวังว่าจะไม่ทำแบบนั้น) ก็จ่ายใบสั่งครับ..

ออฟไลน์ raulowen

สิ่งแรก คือ เตรียมตัง  เตรียมใจ เตรียมเวลา เตรียมด่า ;D ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

จาก

ถ้าสะพานห้ามขึ้นก็โดนอยู่ดีนะครับ อันนี้ผิดจริงด้วย
แต่จริงๆหาอะไรที่บันทึกหลักฐานได้ดีกว่า ถ้าคุณไม่ผิดจริงก็สู้และห้ามติดสินบน
แต่ถ้าผิดจริงตามกฎหมาย (ซึ่งผมหวังว่าจะไม่ทำแบบนั้น) ก็จ่ายใบสั่งครับ..
ผมหมายถึงสะพานที่ขึ้นได้เท่านั้นน่ะครับ เช่น ถนนงามวงศ์วาน จากเกษตรฯ ลงหน้า การไฟฟ้า
โดนดักประจำ เสียตังค์อยู่เืรื่อยเพราะผมแซงซาเล้งบ้าง รถกระป๊อวิ่งช้า ๆ
ลงไปก็โดนเลย (ต้องทนวิ่ง 30-40 รอคุณคันเหล่านั้นวิ่ง ไอ้เราแซงในเลนก็โดนอยู่ดี)

เพิ่มเติมถ้าเป็นถนนเส้นหลักก็ต้องใช้ทางคู่ขนาน ห้ามเข้าทางหลักเด็ดขาด
ที่ต้องเตรียมตังค์เพราะเลี่ยงไม่ไ้ด้จริง ๆ ยังไงก็โดนเกือบทุกครั้งที่ดักจับ
หาว่าแซงบ้างล่ะ แตะเส้นทึบบ้างล่ะ ดัดแปลงรถบ้างล่ะ ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้ทำผิด
เล่าจากประสบการณ์ที่ผ่านมาน่ะครับ

'19 Honda Civic EL

จาก

ผมหมายถึงสะพานที่ขึ้นได้เท่านั้นน่ะครับ เช่น ถนนงามวงศ์วาน จากเกษตรฯ ลงหน้า การไฟฟ้า
โดนดักประจำ เสียตังค์อยู่เืรื่อยเพราะผมแซงซาเล้งบ้าง รถกระป๊อวิ่งช้า ๆ
ลงไปก็โดนเลย (ต้องทนวิ่ง 30-40 รอคุณคันเหล่านั้นวิ่ง ไอ้เราแซงในเลนก็โดนอยู่ดี)

เพิ่มเติมถ้าเป็นถนนเส้นหลักก็ต้องใช้ทางคู่ขนาน ห้ามเข้าทางหลักเด็ดขาด
ที่ต้องเตรียมตังค์เพราะเลี่ยงไม่ไ้ด้จริง ๆ ยังไงก็โดนเกือบทุกครั้งที่ดักจับ
หาว่าแซงบ้างล่ะ แตะเส้นทึบบ้างล่ะ ดัดแปลงรถบ้างล่ะ ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้ทำผิด
เล่าจากประสบการณ์ที่ผ่านมาน่ะครับ

ถ้า ไม่ผิด ไม่มึน ก็อย่าไปยอมมันครับ แซงในเลน ไม่รู้ แต่ถ้าเส้นไม่ทึบให้แซง ก็น่าจะแซงได้ล่ะครับ