ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำ กับสอบถามด้วยครับ เรื่องยางกับปริมาณลม ของรถกระบะ  (อ่าน 16382 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
คือรถของผมเป็น Toyota mighty ครับ กำลังจะเปลี่ยนยาง ไม่ได้เปลี่ยนมานานแล้ว ทีนี้ก็ยังงงๆกับยางอยู่ (ตั้งแต่ซื้อมา มันก็เป็นแมกซ์มาเลยอ่ะครับ แต่เมื่อไม่กี่ปีก่อน มีมือดี เอาแม่แรงมาวางแทน แล้วเอาล้อผมไป เลยต้องกลับมาใช้ขนาดเดิมแหะๆ)

ทีนี้ผมรบกวนถามดังนี้ครับ
1. ขอถามเรื่องสัญลักษณ์ก่อนนะครับ คือปกติ มันจะเป็น 195/60/R15 อะไรทำนองนี้ใช่ไหมครับ ทำไมรุ่นผมมันเป็น 195R14C เลย เลขตรงกลาง (55 60 70อะไรพวกนี้) มันหายไปไหนเหรอครับ - -
2. ตัวC หมายถึงอะไรเหรอครับ R14C กับ R14 ต่างกันยังไงอ่าครับ ผมลองหาหลายๆเว็บแล้วก็ไม่ยักเจอแฮะ
3. ตอนนี้ใช้ Michelin XCD ครับ แต่ก่อนบรรทุกพวกกระถางต้นไม้ แต่ว่าเด๋วหลังเปลี่ยนคงไม่ได้บรรทุกอะไรแล้ว ผมจะเอาไปใช้ฝึกงานช่วงปิดเทอมที่ระยองอ่ะครับ ผู้โดยสารก็มีแค่เพื่อนๆ3-4คน ผมอยากเปลี่ยนให้มันนุ่มขึ้น รบกวนช่วยแนะนำให้ทีครับ ตอนนี้มองไว้เป็น Michelin Agilis  กับ Dunlop Vantrek V1  (จริงๆอยากได้ Duravis แต่เขาบอกว่าไม่มีขนาด14อ่าครับ) หรือจะเป็นตัวอืี่นดีอ่ะครับ ตัวเลือกน้อยมากเลย ไซส์นี้ (ยิ่งไม่มีเลขตัวกลาง ผมเลยเทียบไม่ถูกอ่ะครับ)
4. นอกจากสองตัวบน ทุกท่านมีตัวไหนแนะนำอีกไหมครับ คืออยากให้มันนุ่มกว่านี้อ่ะครับ คือทุกวันนี้มันแข็งโคตรๆมาก ยิ่งไม่นานมานี้ผมลองนั่งด้านหลัง(รถ4ประตู) โอ้วแม่เจ้า ไส้แทบเลื่อนจริงๆครับ (ปกตินั่งหน้าตลอด แม่กะน้องนั่งหลัง)
5. ควรเติมลมยางเท่าไหร่ดuครับ คือตอนนี้พ่อผมเติมเอาไว้ราวๆ60 ยางหน้า33 (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ถ้าอยากให้มันนุ่มหน่อย แต่บรรทุกของได้บ้าง ซัก100-200กิโลอะไรแบบนี้ครับ
6. โดยปกติยางมันมีอายุการใช้งานประมาณเท่าไหร่เหรอครับ

7. สุดท้ายแล้วครับ ในการเปลี่ยนยางเราควรต้องระวังอะไรบ้างรึเปล่าครับ เวลาไปที่ร้านอ่ะครับ ว่าจะไปเปลี่ยนที่ จอมพลยานยนต์ ใกล้ดี แถวๆลาดพร้าว15 (ผมอยู่ 8 ครับ) แล้วเรื่องตั้งศูนย์ถ่วงล้อนี่จำเป็นมากไหมครับ คือปกติพ่อผมเป็นคนจัดการผมหมดเลย(เปลี่ยนร้านแถวบ้านที่ปราจีน) มีคราวนี้ที่ผมจะเอาไปเปลี่ยนให้น่ะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆเลยครับ   

ออฟไลน์ Newhang

5. ในการใช้เพียงบรรทุกแค่100-200 กิโล เติมเท่าสเปกขั้นต่ำของรถเลยครับ เพราะการบรรทุกแค่นี้ ตามความเห็นผมไม่ได้ถือว่าเป็นการบรรทุกครับ

5. ในการใช้เพียงบรรทุกแค่100-200 กิโล เติมเท่าสเปกขั้นต่ำของรถเลยครับ เพราะการบรรทุกแค่นี้ ตามความเห็นผมไม่ได้ถือว่าเป็นการบรรทุกครับ
อ่อขอบคุณครับ จริงๆผมจะหมายถึงว่า เป็นเพื่อนๆนั่ง3-4คนแหละครับแหะๆ แต่บอกไม่ค่อยถูกครับ :)

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
195R14C = 195/80R14 น่ะครับ

ถ้าไม่ได้บรรทุกอะไร เติมให้เท่าค่าต่ำสุดเหอะครับ จะได้เกาะ ๆ ถนนด้วย
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ LimitedEdition

เติมตามสเปกที่กำหนดไว้ครับ
ถ้ากะเอาเอง มันมักจะออกมาไม่มากไปก็น้อยเกินไป แล้วก็กระเด้งกระดอนอย่างที่เป็นอยู่

ยางที่ไม่ได้มีตัวเลขบอกซีรีส์ แปลว่ามันเป็นซีรีส์สูงสุดคือ 82 ครับ
C เป็นตัวบอก Load Range ของยาง ถ้า C ก็บอกว่าเป็นยางสำหรับ Light Truck - Commercial
รับลมยางได้สูงสุด 50 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว

ซึ่งตัวเลขเหล่านี้จะหายไปเมื่อคุณไปหายางสำหรับรถเก๋ง หรือรถที่ไม่ต้องการบรรทุกมาใช้

ดังนั้น ถ้าจะเปลี่ยนยางก็ให้หาขนาด 205/75R14
แต่ผมว่าคงจะหายากมาก อาจจะต้องไปหา 205/70R14 มาใส่แทน ซึ่งจะเล็กลงประมาณ 3-5%
ทำให้เวลาวิ่งเข็มชี้ 100 กม./ชม. ความเร็วจริงจะเป็นแค่ 95-97 กม./ชม.

ส่วนขนาดความกว้าง 215 ซึ่งจะหายางได้ง่ายและเส้นรอบวงใกล้เคียงของเดิมมากกว่านั้น
ผมคิดว่าคงจะกว้างเกินไปสำหรับล้อกระทะของ Mighty X เดิมเดิมครับ

ขอบคุณทั้งคุณAKE และคุณ Nuay มากเลยครับ(อ่า คนนึง80 คนนึง82 เอาเฉลี่ยๆละกันว่ามันอยู่แถวๆ80สินะครับ)
สรุปว่า จาก195R14 ผมสามารถเปลี่ยนไปเป็น 205/75R14 ได้ โดยที่ความสูงของยางลดลงนิดหน่อย
อย่างเช่น Duravis 205/75R14C ใช่ไหมครับ

การที่หน้ามันกว้างขึ้นเล็กน้อย แต่เตี้ยลงเล็กน้อยนี่จะทำให้ มันเกาะถนนดีขึ้น แล้วออกตัวดีขึ้นนี่ ผมเ้ข้าใจถูกรึเปล่าครับผม

ป.ล. ตกลงมันสูงสุด50psi เหรอครับ ผมดูในเว็บมันบอก 65psi ผมเลยชักงงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2010, 00:16:51 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
ไม่บรรทุกมากใช้ Firestone CV9000 195R14 ก็พอ
เติมลม 35 ทั้ง 4 ล้อ

จะเปลี่ยนเป็น 205 ก็ได้แต่ต้องดูกระทะล้อด้วยว่ากว้างเท่าไหร่
ถ้ากว้าง 5 นิ้ว 195 ก็พอ
5.5 นิ้ว 195 กำลังสวย 205 ใส่ได้แต่จะบีบไปนิดนึง
6 นิ้ว 205 กำลังดี

ออฟไลน์ LimitedEdition

บางที่ก็บอก 80, 82 บางที่บอก 85 ด้วยซ้ำไปครับ
เอาเป็นว่ามันประมาณ 80 นี่ล่ะ

ส่วนลมยางสูงสุด ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะแต่ละที่บอกต่างกัน
แต่กรณีคุณ จขกท. อาจจะไม่ต้องคิดมาก เพราะไม่ได้คิดจะไปบรรทุกก็ไม่ได้เติมเต็มพิกัดอยู่แล้วเนอะ

ยางหน้ากว้างขึ้นนิดหน่อย เตี้ยลงเล็กน้อย
ก็จะทำให้ระยะเบรกสั้นลง เกาะถนนดีขึ้นนิดหน่อยเนื่องจากหน้าสัมผัสเยอะขึ้น
แล้วก็เวลาเข้าโค้งจะนิ่งกว่าเดิมอีกนิดหน่อย เพราะแก้มยางไม่โย้ย้วยเหมือนยางเดิม

แต่ทั้งหมดทั้งปวงมันแค่ "นิดหน่อย" เท่านั้นล่ะครับ
แต่ก็ถือว่ายังดีกว่า เปลี่ยนแล้วแย่ลงนะ..

ขอบคุณทุกคนมากๆเลยครับ
ตอนนี้เลยสับสนแทนว่าจะเอา Michelin Agilis 195R14C หรือว่า BS Duravis 205/75R14C แทนแหะๆ พอมีใครมีประสบการณ์รึเปล่าอ่าครับ
ส่วนเรื่องความนิ่ง เท่าที่ใช้ตอนนี้ผมก็รู้สึกว่ามันนิ่งมากๆเลยครับ (ประชดน่ะครับ ก็อัดลมไปซะ60 แข็งโป๊ก ไม่มีย้วยโยกเลย - -)
แต่รู้สึกหวิวๆมากเลยเวลาขับ แค่120ก็ไม่ค่อยจะกล้าเหยียบต่อแล้วอ่ะครับ ยกเว้นบรรทุกของมา ถึงรู้สึกมันเกาะถนนขึ้น >_<

ป.ล. ยังไงก็ขอบคุณทุกคนจริงๆครับ ก่อนนี้เคยไปตั้งกระทู้ถามที่ร้านขายยาง พี่แกไม่ตอบอะไรเลย จะยัดรุ่นที่ร้านขายให้อย่างเดียว เซ็งเลย >_<