ผู้เขียน หัวข้อ: / / /แนะนำ วิธีแก้อาการเบรกFadeของG8ทีคร้าบ / / /  (อ่าน 11322 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
หลังจากผมซุ่มคบคิดมานานว่ารถเรา(G8 2.0E)เบรกมันเป็นอะไรหว่า เฟดเร็วเฟดบ่อยจัง...ทั้งดังและสั่นเล็กๆ ตอนแรกก็นึกว่าเป็นเพราะรถโดนอุบัติเหตุมาป่าวหว่า..แต่มันก็ไม่ได้โดนอะไรตรงล้อนี่! เอาให้ศูนย์เช็คช่างบอกว่าเบรกหน้าไหม้ เบรกหลังหมด เลยเจียรจานเบรก+เปลี่ยนผ้าเบรกให้ใหม่ ปรากฎว่าเหมือนเดิม เลยเอากลับไปใหม่บอกว่าไม่หาย ช่างบอกอีกว่าคราวที่แล้วรีบ! เลยเจียรจานไม่เรียบ พอมารอบหลังเหมือนจะดีขึ้น..แต่ในที่สุดแล้วก็เป็นอยู่ดีเวลาขับเกิน120 หรือช่วงต้องเบรกต่อเนื่องชะลอความเร็ว เสียงมันดังมาก จนอายเพื่อนต้องเปิดเพลงดังๆกลบ >.<" คือถ้าอัดมาเร็วๆแล้วเบรกเนี่ยพอเข้าใจ รถบ้านๆยังไงก็ต้องเฟด แต่นี่ขับธรรมดาอาจเร็วบ้าง"นิดหน่อย"

เลยอยากทราบว่าจะแก้ไขได้อย่างไรครับ? รำคาญเสียงเฟดมันมาก แต่ก็ยังพอเบรกอยู่ดีนะครับ เคยถามที่ศูนย์ว่าจะเปลี่ยนผ้าเบรกเป็นขอเบนดิกซ์ แต่เค้าบอกว่าอย่าเลย ผ้าเบรกมันแข็งเดี๋ยวจะต้องเจียรจานบ่อยๆป่าวๆ แล้วเพ่ออกผ้าเบรกนิ่มมาให้ผมใช้แบบไม่สบายใจเนี่ยนะ!? WTF?

เพื่อนๆในบอร์ดนี้ที่ใช้G8เป็นแบบผมป่าวครับ...จากที่อ่านFirst Impression G8 MC ของพี่จิมมี่ที่บอกว่ารุ่นนี้เฟดง่าย แล้วแอบโดนได้ใจผมไปเต็มๆ! นึกว่ารถผมมีDefectเสียแล้วววว....

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
Re: / / /แนะนำ วิธีแก้อาการเบรกFadeของG8ทีคร้าบ / / /
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 22:21:28 »
พี่ต้องเข้าใจ อาการก่อนนะคับ เท่าที่ผมอ่านมา อาการของพี่ มันไม่ใช้ อาการ เบรคเฟด นะคับผม

เบรคเฟด คืออาการ ที่ผ้าเบรค ทนความร้อนไม่ได้ เนื่องจาก ความร้อน สะสมในระบบ เบรคมันเยอะมาก จนผ้าเบรคไม่สามารถ ทำหน้าที่ของมันได้ คือ การหยุดจานเบรค

เบรคแล้วสั่น ส่วนใหญ่เกินมาจาก อาการที่ จานเบรคคด เพียงแค่เจียร์จานก็หาย คับผม ( คดมาเนื่องจาก กระแทกเบรคแรงๆ หรือ โดนน้ำในขณะเบรคร้อนๆ )

เสียงดัง ส่วนใหญ่้ เสียงมาจากตัวผ้าเบรค ครับผม เพราะ ในตัวเนื้อผ้าเบรค มีส่วนผสม เยอะมาก เช่น ใยหิน แร่ คาร์บอน อะไรอีก เพียบมากมายยย ส่วนผสมเหล่านี้ พอโดน กับ จานเบรค ที่ทำมาจากเหล็ก ย่อมมีเสียงเป็นธรรมดา แต่ ขึ้นอยู่กับ ว่ามีมากหรือมีน้อย มันอยู่ที่หลายองค์ประกอบ

เข้าเรื่องงง

ผ้าเบรค ศูนย์ สำหรับ รถที่ใช้งานบ้านๆทั่วไป ขับไม่รุนแรง ผมว่าก็พอใช้ได้

ส่วน ยี่ห้อ Bendi..x เนี๊ย ผมไม่ใช้เนื่องจาก มันไม่สามารถ ทนความรุนแรง ของเท้าผมและ ญาติผมหลายๆคน โดนอู่นอกส่วนใหญ่ ให้ใส่ bendix มา ไม่ค่อยมีใคร Happy สักเท่าไร

คนไมไ่ด้มาขายของง แต่ผมแค่มา เหล่าถึง ของอะไรที่ใช้แล้วดี หรือ ไม่ดี ยังไง ลองเปลี่ยนมาใช้ N-Brake ดูนะคับ แล้วจะรู้ว่า มัน OK แค่ไหนน

และ ทุกๆครั้งที่เปลี่ยน ผ้าเบรค ไม่จำเป็นต้องเจียร์ จาน นะคับ

มันไม่เีรียบก็เปล่ามันไป เดียว ผ้าเบรค ปรับหน้าของมันเองได้ ถ้า จานไม่คด เบรคไม่สั้น หรือเป็นรอยลึกมากกก ไม่จำเป้นต้องไปเจียร์ ไม่เสียเนื้อจานโดยใช้เหตุ คับผม
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: / / /แนะนำ วิธีแก้อาการเบรกFadeของG8ทีคร้าบ / / /
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 22:57:59 »
ถ้าเบรคแล้วสั่นจานคดสถานเดียวครับ g8 ผมก็เป็นเจียรจานก่อนถ้าไม่หายเปลี่ยนใหม่เป็นพวก trw ไม่ก็ brembo โลด หายชัวร์
ปล.ผมหมายถึงจานแบบ replacement นะ ไม่ใช่พวกจานขยายนะ อันนั้นอย่างแพงเลย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 23:14:13 »
อ้าวสรุปเบรกแล้วมีเสียงดัง(มาก)แค่แตะเบรกลงไปไม่มากเพื่อชะลอก็หอนแล้ว

และทำให้หยุดได้ยากกว่าเดิมนิดหน่อย ไม่ใช่อาการของเบรกเฟดหรอกหรือ หน้าแหกเล็กๆดิ >.<"เขิลเลย สรุปแค่เปลี่ยนผ้าเบรกคุณภาพดีขึ้นก็หายใช่ป่ะครับ? คงไม่ต้องเปลี่ยนจานใช่ป่ะครับ?

ยี่ฮ้อไรที่ราคาไม่เว่อร์+คุณภาพยั่งยืนบ้างอ่ะครับ?
แล้วจะมีผลกับประกันรถส่วนที่เป็นระบบเบรกมั้ย?

(ปีใหม่นี้มีเรื่องเจ็บตัวเพียบ ไหนยาง ไหนเบรก ไหนอยากได้แม็กอีก รวมถึงDVD build in)
>.<"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2010, 23:16:57 โดย Deaw_BenZ'' »

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 23:54:52 »
อ้าวสรุปเบรกแล้วมีเสียงดัง(มาก)แค่แตะเบรกลงไปไม่มากเพื่อชะลอก็หอนแล้ว

และทำให้หยุดได้ยากกว่าเดิมนิดหน่อย ไม่ใช่อาการของเบรกเฟดหรอกหรือ หน้าแหกเล็กๆดิ >.<"เขิลเลย สรุปแค่เปลี่ยนผ้าเบรกคุณภาพดีขึ้นก็หายใช่ป่ะครับ? คงไม่ต้องเปลี่ยนจานใช่ป่ะครับ?

ยี่ฮ้อไรที่ราคาไม่เว่อร์+คุณภาพยั่งยืนบ้างอ่ะครับ?
แล้วจะมีผลกับประกันรถส่วนที่เป็นระบบเบรกมั้ย?

(ปีใหม่นี้มีเรื่องเจ็บตัวเพียบ ไหนยาง ไหนเบรก ไหนอยากได้แม็กอีก รวมถึงDVD build in)
>.<"

ตามนั้นคับ

เปลี่ยน ผ้าดีๆก็ หายแล้วคับ

มี แนะนำ ก็มี National รุ่น NBP ไม่น่าจะเกิน 2พัน บาท ต้องเช๊คอีกที

คุณภาพดีแน่นอน แต่ ฝุ่นจะเยอะหน่อย นึง แต่จะถ้าเน้นประสิทธิภาพ ละก็ดีเลยครับผม
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 02:54:34 »
Bendix มันก็ขึ้นอยู่กับรุ่นที่ใช้ด้วยครับ
ถ้าคิดว่าขับเร็วรุนแรง ก็หา Ultimate ใส่ไปเลย

N-Brake สีชมพู NA-P ดีมาก แต่หมดเร็วนะครับ

ถ้าเบรกแล้วสั่น คือจานเบรกคดต้องเจียรจานให้เรียบ ถ้าเจียรบ่อยจานบางเกินก็ต้องเสียเงินเปลี่ยนจาน
ถ้าเบรกแล้วเสียงดัง เป็นที่ผ้าเบรก ไม่ว่ามันจะแข็ง/สกปรก/หรือว่าใกล้หมด ก็ต้องเปลี่ยนผ้าเบรกให้ถูกจุดครับ

ออฟไลน์ acc9118

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 12:09:47 »
ปัญหานี้เป็นตั้งแต่ G7 ยัน G 8 ครับ

ถ้ามีงบนะครับ จบที่ brembo 4pot 330x28 mm. with g7 ล้อ 17x7.5 g8 รองspacer 4 mm. 

safe ชัวครับงบ 60k กะความปลอดภัยในชีวิตของเราถือว่าไม่แพงที่สำคัญใส่แล้วจบ

ปล1. เพราะผมเคยไปเอาจาน specเดิม280mm.ของdixcel มา+กับผ้าเบรค0 = ไม่work ครับ เบรคมีเสียงหอน ( จะหาผ้าเบรคdixcel มาใส่ก็คิดว่าระยะยาวไม่น่าไหวเพราะ คนหิ้วเข้ามาขายเป็นlot เกิดเค้าไม่มีstockสั่งนาน เลิกหิ้วก็...)

ปล2. เคยใส่จานเดิม0เบิกใหม่เลย +ผ้าเบรค bendix untimate อันนี้ก็เบรคพอไหวครับ แต่จะมีเสียงออต ๆ เวลาปล่อยไหล เวลาออกตัวทุกครั้ง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 12:14:19 »
ตอนนี้ ใช้ brembo มา 40,000 โลละครับ เพิ่งจะเปลี่ยนผ้าเบรคไปตอน 36k  km โดยรวมแล้วhappy มาก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 12:20:36 »
ออ อีกอย่างจานเบรคนี่ ถ้ามันคดแล้ว ไม่ต้องไปเจียรให้เสียเวลาเลยครับมันจะเป็นอีกแน่นอน

ถ้ารถยังอยู่ในประกัน ให้เคลมจานเบรคกะ0เบิกใหม่ได้เลยครับ ไม่เสียค่าใช้จ่าย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 12:27:45 »
ออ อีกอย่างจานเบรคนี่ ถ้ามันคดแล้ว ไม่ต้องไปเจียรให้เสียเวลาเลยครับมันจะเป็นอีกแน่นอน

ถ้ารถยังอยู่ในประกัน ให้เคลมจานเบรคกะ0เบิกใหม่ได้เลยครับ ไม่เสียค่าใช้จ่าย

ขอบคุณครับ

ผมเองก็ยังไม่เคยใช้ผ้าเบรคเนชั่นแนล ไว้ผ้าเบรคหมดแล้วเดี๋ยวขอลองดูครับ ตอนคันเก่าผมใช้ bendix metal king ช่วง200กม.แรกยังกะหนังสยองขวัญ แต่เบรคดี

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 13:11:40 »
ถ้าแคร์เรื่องเสียงก็มองข้าม Bendix ไปเลยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 15:47:04 »
สรุปแค่เปลี่ยนผ้าเบรกมันจะหายดังมั้ยอ่ะครับ? แล้วค่าเสียหายผ้าเบรก4ชิ้นเป็นเงินเท่าไหร่ครับ? รวมทั้งจะมีผลต่งการรับประกันรถมั้ยครับ?

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 21:52:39 »
ขอใช้พื้นที่ถามด้วยคนนะครับ
แล้วอาการรถเก่า ดรัมเบรค เพิ่งไปทำเบรคมา เปลี่ยนผ้าเบรคเจียจาน 
แต่ว่าผมสังเกตว่าเหมือนแรงเบรคมันจะน้อยลงอ่ะครับ คือวิ่งมา80 กระทืบเบรคลงไปมิด รู้สึกเหมือนมันเบรคไม่แรงมันเป็นเพราะอะไรเหรอครับ ล้อก็ไม่ล๊อค(หรือช่างเขาตั้งใจเซตให้เป็นแบบนี้อ่ะครับ)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 10:21:13 »
สรุปแค่เปลี่ยนผ้าเบรกมันจะหายดังมั้ยอ่ะครับ? แล้วค่าเสียหายผ้าเบรก4ชิ้นเป็นเงินเท่าไหร่ครับ? รวมทั้งจะมีผลต่งการรับประกันรถมั้ยครับ?

step 1. เครมจานเบรคคู่หน้าที่0ก่อนเลยครับ
       2. เปลี่ยนผ้าเบรค bendix metaking titanium (เป็นรุ่นรองทอป) จะไม่ค่อยมีเสียงมากตอนปล่อยไหลเวลาออกตัว

ผ้าเบรกคู่หน้าประมาณ 1,500-2,000 ถ้าจำไม่ผิดนะ  คู่หลัง 1,000+นิดๆ

ซึ่งพอ เปลี่ยน titanium แล้วไม่น่าจะมีปัญหาผ้าเบรค fadeอีก

แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วลองใช้ดูก่อน ว่า 1. เบรคพวงมาลัยสั่น>>จาดยังคดอีกหรือไม่ (ปัญหานี้เกิดจากวัสดุที่มาทำจานดิสเบรกไม่มีคุณภาพดีพอเพราะรถรุ่นอื่น ไม่มีปัญหาเท่ารุ่นนี้ ซึ่งเราไม่สามารถแก้ไขจุดนี้ได้ ทางแก้อย่างเดียวคือ ถ้าจานคดอีกเมื่อไรก็ต้องเครม0เรื่อยๆ)

2. เบรคแล้วมีเสียงหอนมากเวลาใช้งาน แต่จาดไม่คด เบรคแล้วพวงมาลัยไม่สั่น(ผ้าเบรคกับจานไม่ matchกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2010, 10:23:27 โดย acc9118 »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 21:49:05 »
ขอบคุณมากๆครับ จะลองดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 15:47:31 »
ขอใช้พื้นที่ถามด้วยคนนะครับ
แล้วอาการรถเก่า ดรัมเบรค เพิ่งไปทำเบรคมา เปลี่ยนผ้าเบรคเจียจาน 
แต่ว่าผมสังเกตว่าเหมือนแรงเบรคมันจะน้อยลงอ่ะครับ คือวิ่งมา80 กระทืบเบรคลงไปมิด รู้สึกเหมือนมันเบรคไม่แรงมันเป็นเพราะอะไรเหรอครับ ล้อก็ไม่ล๊อค(หรือช่างเขาตั้งใจเซตให้เป็นแบบนี้อ่ะครับ)

หมายถึงใช้แรงเท้าเหยียบเบรคน้อยลงกว่าเดิมใช่ไหมครับ ?

ถ้าเป็นแบบนี้แสดงว่า การเจียจานช่วยให้เบรคดีกว่าเดิมคับ + ผ้าเบรคใหม่ก็มีส่วนครับ  (การเจียจานทำให้หน้าผ้าเบรคสัมผัสจานเบรคได้เต็มๆกว่าเดิมครับทำให้เบรคดีขึ้น)