ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเปลี่ยนเกียร์..แล้วมันดังอ่ะ ช่วยแนะนำทีเคริพ  (อ่าน 2705 ครั้ง)

ออฟไลน์ SORry..sorry

• Jr. Member
  • **
เวลาจอดแบบนิ่งๆ อยู่  แล้วเปลี่ยนจากเกียร์ P มาเป็น R จะรู้สึกเกียร์มันตันๆ  แล้วพอปึ๊บ P มาที่ R
มันก็จะเหมือนเสียงเกียร์ดัง ปึ้ง! นะครับ  มันไม่เจอบ่อย แต่สงสัยว่ามันคือหรือสาเหตุมาจากอะไร
แล้วจะแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ  นอกจากสงสัย ผมก็กลัวเกียร์พัง เพราะมันดังจริงๆ ถ้าเราบอกช่างจะจัดการได้หรือเปล่า (เพราะมันดังในบางครั้งเท่านั้น)
แต่พอลองมาเปลี่ยนเกียร์อีกทีดู  ก็ไม่เป็นไร

ที่บ้านผมมี 3 คัน เจอแบบนี้ที่ vios กับ tiida ( สังเกตว่าเป็นตอนล้อรถไม่อยู่ในระดับราบ  รถเอียงนิดๆๆเท่านั้น) แนะนำทีคร้าบบ

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
สวัสดีครับ
เป็นไปได้หรือไม่ครับเสียงที่เกิดมาจากการปลด Lock ของระบบ mechanic ที่จะทำหน้าที่ขัดเพลาไม่ให้หมุน
เพราะเมื่อเราเข้า P ระบบนี้จะทำงานเพื่อกันรถใหล(เข็นก็ไม่ได้) และยิ่งจอดรถแบบพื้นที่ลาดเอียง เสียงตอนปลด
จะดังมากกว่าปกติเนื่องจากการขบที่มากขึ้น ก็ขอเดาว่ามันน่าที่จะมาจากจุดนี้ครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
ถ้จอดที่เอียงแล้วเข้า P ก่อนดึงเบรคมืออาจจะมีเสียงอย่างว่า
สาเหตุก็ตามด้านบน
ป้องกันได้โดยตอนจอดให้เข้าเกียร์ N ดึงเบรคมือก่อน จากนั้นปล่อยแป้นเบรค พอรถนิ่งค่อยเข้าเกียร์ P