ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากคุณจิมมี่และทุกๆท่านครับ ผมสนใจKIA Canival มือสองครับ  (อ่าน 9864 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
ไม่ทราบว่ามีข้อดีข้อเสียและข้อควรระวังอย่างไรบ้างครับ   

คุณจิมมี่เคยทดสอบรุ่นนี้บ้างหรือเปล่าครับ

ผมสนใจจะซื้อมือสอง มีตรงไหนที่ต้องดูเป็นพิเศษหรือไม่ (ตอนนี้ผมใช้Space wagonปี1994อยู่ครับ ว่าจะเปลี่ยนแต่ทุนไม่พอซื้อรถใหม่ครับ ดูไว้ราคารถไม่เกิน 6แสน)

หรือมีรุ่นอื่นๆ(MPV) ที่จะแนะนำได้ก็จะขอบพระคุณอย่างมากครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เคยขับสั้นๆ รถของคุณ ริน ที่เคยมีปัญหา กลิ่นเบาะในรถแรงมาก
และกว่าจะดีลปิดเคสได้ ก็ต้องร้อนอาส์น ถึง สคบ. แต่ก็จบไปแล้ว
ซื้อรถคืนกันไปแล้ว และทั้งหมด นั้น ก็นานมากมายแล้ว

ช่วงล่างมาในแนวยวบยาบ คล้ายๆ Toyota Granvia
พวงมาลัยเบา การบังคับควบคุม ง่ายๆ ไม่มีอะไรพิสดาร
ถ้าจะซื้อมือสอง เลือกดูคันที่ กลิ่นเบาะหนัง ไม่แรง
เพราะบางคันจะค่อนข้างแรง ฉุนมาก แสบจมูกกันเลย
มีไม่กี่คันที่จะเป็นเช่นนั้น

การเติมน้ำมันทุกครั้ง ถ้าจะมีใครสักคนเปิดประตูหลังรถ
ลงไปซื้อของในมินิมาร์ท ที่ปั้ม กรุณาระวังด้วย
เพราะ ช่องเติมน้ำมัน ดันอยู่ติดกับ รางประตูบานเลื่อน
กันเลยทีเดียว เปิดที ก็อาจจะชนปัง เข้ากับหัวจ่ายน้ำมัน
ที่กำลังเติมอยู่ได้

อะไหล่ และบริการหลังการขายของ Kia ถ้าเทียบแล้ว ถือว่าถูก ยิ่งเมื่อคิดว่าอยู่ในเครือยนตรกิจ
ก็ต้องถือว่าไม่แพงเท่าไหร่

• **
ขอบคุณมากสำหรับคำตอบที่แสนจะรวดเร็วครับ(คราวที่แล้วผมถามเรื่องโซนาต้า หวังว่าคงจำได้นะครับ อิอิ)

แล้วคุณจิมมี่พอจะมีรุ่นอื่นแนะนำผมบ้างไหมครับที่เป็นรถแนวๆนี้ ( 6แสน +,- )

ออฟไลน์ Suparoek.C

• **
พี่ต้นครับ  มันมีอีกตัวเลือกหนึ่งครับ
คือ toyota innova เครื่อง 2.0 เบนซิน ราคาประมาณ  6 เเสนกว่าๆครับ
มีให้เลือกเลยครับ ทั้งรุ่น 7 ที่นั่ง หรือ 8 ที่นั่ง
ตัวเกียร์ คาร์นิวัล ผมก็เคยศึกษาว่าจะซื้อเหมือนกันเเต่ไม่ได้ซื้อครับ
ถ้าสนใจอยากได้จริงๆ ลองเข้าไปศึกษาที่นี่ครับ
http://www.weekendhobby.com/offroad/kia/weblist.asp?sql=CARNIVAL
เเนะนำว่าถ้าจะซื้อจริงเล่นตัว ceo 2 ปี 05 ขึ้นไปนะครับ
ผมคิดว่าพี่ซื้อเเล้วไปติดเเก๊ซใช่ไหมครับ
เพราะว่าถ้าวิ่งน้ำมันค่อนข้างกินเยอะเหมือนกันสำหรับ carnival
บ้านอยู่ขอนเเก่นเหรอครับ ไม่ทราบว่าอยู่เเถวไหนครับ
ผมก็อยู่ขอนเเก่นเหมือนกัน

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
ที่บ้านซื้อต่อรถญาติมาครับ..4แสนกว่ารถวิ่งแค่ 4หมื่นโลเอง...
ปัญหาที่เจอมากๆเลยนะครับ....คือคันเร่งตอบสนองช้ามากๆ เกือบๆ2วินาที...
ถ้าจะเร่งแซง..จะต้อง(ย้ำนะครับ)จะต้องถอนคันเร่งก่อนแล้วค่อยกระทืบ..ซ้ำไม่งั้นมันไม่เร่งให้ครับ(คือถ้าจะเร่งโดยการกดคันเร่งลงไปเลยมันไม่ไปให้ครับ)
ตอนแรกๆทำใจลำบากมากครับให้ชิน....ถ้าคนไม่เคยขับนี่ถึงกับไปไม่เป็นเลย........
ส่วนช่วงล่างคนนั่งหลังสุด เวียนหัวอ๊วกแตกมาหลายคนแล้วครับ......
พวงมาลัยเบามากไม่มีความรู้สึกใดๆทั้งสิ้นครับ....วงเลี้ยวกว้างมากกกกกกกกกกกกก  หักพวงมาลัยสุดกับเหลืออีกเกือบรอบไม่ต่างกันเลย...รถมันไม่เลี้ยวให้

ปล.เออ  อีกอย่างกินน้ำมันมากกกกกกกกกกกกกก....ถึงมากที่สุด....ประมาณว่าถ้าไปเที่ยวไหนคนเยอะๆ..เอารถไป2คันคุ้มกว่าเอาคันนี้ไปคันเดียวครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2010, 10:48:14 โดย poonshop »

• **
Suparoek.C  : ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำตอบ บ้านผมอยู่ขอนแก่น(บ้านทุ่ม)ครับ ผมซื้อมาติดแก๊สแน่นอนครับ อิอิ
                      พอดีว่า ผมใช้สเปซแวกอนตัวเก่า(เครื่อง 2.0 MT) 7ที่นั่งอยู่ เหมือนกันครับ  แต่ตอนนี้มันค่อนข้างเก่าเวลาเดินทางเลยไม่มั่นใจ(เหมือนเดิม กลัวเสียกลางทาง)
                      แล้วก็เริ่มเสีย บ่อยๆ เริ่มจุกจิ๊กมากขึ้น วันนึงกระจกหน้าแตก กว่าจะหาซื้อได้ก็เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน
                      วันนึงไปเห็นคาร์นิวอล ข้างในมันกว่างกว่า ลูกๆและพ่อแม่ น่าจะนั่งสบายขึ้นเวลาไปเที่ยวน่ะครับ เลยสนใจ ก็ยังไม่รู้ว่า มันจะสู้ สเปซแวกอนตัวที่ผมใช่อยู่ได้ไหม

poonshop :    ถ้ามันแย่ ขนาดนั้นก็คงไม่น่าเล่นน่ะสิ  ใช่ไหมครับ 

หรือจะขยับเอา สเปซแวกอนตัวใหม่ ดีหว่า......

• **
อ้าวคนบ้านเดียวกัน
ขี่รถมาคุยกันดีกว่าพี่ต้น
ผมเเบงค์นะพี่

• **
อยู่บ้านทุ่มเหมือนกันเหรอครับ

แบงค์พี่ชายเบนซ์หรือเปล่า :D

• **
ใช่เเล้วครับ

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
ทำไมไม่เอาสเปชวากอนมือสอง? หรืออินโนวา(มือ1หรือมือ2ผมว่าคุ้มกว่านะ)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
บ้านทุ่มมันอยู่ตรงไหนหว่าา...รู้จักแต่บ้านเป็ด(บ้านน้า)ตรงทางเข้าค่ายทหาร >.<"

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อันนี้ผมก็ยังงงๆ คือ แม่ผมเคยเจอน้ำเข้าเครื่อง เห็นเขาบอกว่ามันมี seal อะไรสักอย่าง ที่ไม่เหมาะกับอากาศเมืองไทย พอมันโดนแดดบ่อยๆ ยางตัวนี้จะแตก ทำให้น้ำเข้าเครื่อง (ซึ่งไม่รู้มีใครเจอไหม) กับพวกระบบไฟฟ้า กันขโมย Central Lock อะไรพวกนี้ ผมว่ามันรวนง่ายไปนิด (รถผมตอนนี้ไม่ใช้ remote แล้ว ขี้เกียจซ่อม) และอีกปัญหาคือ เบรคมือ เอาน้ำหนักรถไม่ค่อยอยู่ เคยเจอไหลเหมือนกัน

แต่อื่นๆ ผมว่า OK นะ ถ้าคิดซะว่าคุณเสียเงินเท่านี้เพื่อที่จะได้รถในระดับเดียวกับ Estima (ถึงจะไม่มีประตูไฟฟ้าก็เถอะ) และภายในก็ใหญ่ เบาะแถว 2 นั่งสบายทีเดียว และตัวรถก็ยังพอจะเอาไปใช้งานในชีวิตประจำวันได้ ไม่ได้ถึงขั้นทำคนขับอ้วกแตกเวลาขึ้นตึกแบบ Hiace Commuter หรือ VW Transporter ครับ

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องอัตราสิ้นเปลือง หรือ brand Space Wagon อาจจะดีกว่าก็ได้ (แต่เชื่อเหอะ Carnival ใหญ่กว่า ผมว่าใหญ่กว่า Estima อีก)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!