ผู้เขียน หัวข้อ: NV 5 ประตูดีไหมครับ  (อ่าน 7222 ครั้ง)

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
NV 5 ประตูดีไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 12:22:31 »
ตอนนี้ญาติผม เขากำลังจะซื้อรถใหม่ เขาเลยอยากขายรถเก่าของเขา NV 5 ประตูครับ    แต่เป็นเกียร์ธรรมดา
เขาเอาไว้ขับส่งลูกเรียนหนังสือในเมือง ไม่เคยออกต่างจังหวัดเลย ไม่เคยไม่เครื่อง ไม่เคยชน
ผมเลยอยากถามว่ามันน่าใช้ไหมครับ เรื่องอัตราเร่ง ช่วงล่าง กับการกินน้ำมัน
แล้วใครพอจะทราบเรื่องเครื่องยนต์กับช่วงล่างมันบ้างครับว่า มันแรงม้าเท่าไหร่ ช่วงล่างอะไร
ตอนนี้ผมใช้ Ford Focus อยู่ เครื่อง 1,800 ผมว่ามันก็ไม่อืดมากนะครับ แต่เวลาจอดมีปัญหามากครับ เพราะมันต้องจอดเกียร์ P ตลอด เข็นก็ไม่ได้ต้องวนหาที่จอดนาน
ช่องแคบ ๆ ก็จอดไม่ได้ ผมเลยเอาไว้ใช้ออกต่างจังหวัดแทน เพราะต้องไปไปมามาตลอด
ผมอยากได้รถเล็ก ๆ เอามาขับในเมืองครับ ถ้ามันประหยัดน้ำมันก็จะดีมาก เพราะมอยู่ที่เชียงใหม่ ตอนเย็น ๆ รถติดมาก
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2013, 17:21:45 โดย Odrecranon »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: NV 5 ประตูดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 13:25:22 »
สวัสดีเจ้า..

อัน NV นี้ถ้าถอดรูปร่างภายนอกออกมันก็คือ Nissan Sentra B13 นั่นแหละครับ
รุ่นแวก้อนนี้จะมีความหรูหราให้สัมผัสได้มากกว่าตัวปิคอัพ แม้แต่คอนโซลหน้าก็ยกของ B13 มาเลย
แค่ว่าช่วงล่างหลังเป็นคานทอร์ชั่นบีม ไม่ใช่อิสระแบบ B13

ตอนที่มาขายเค้ามีให้เลือก 2 รุ่น ตัวหรูจะมีกระจกไฟฟ้า เซ็นทรัลล็อค ฝาครอบล้อ กันชนสีเดียวกับตัวรถ ส่วนรุ่นประหยัด จะกันชนสีดำ ล้อเป็นดุมมีฝาครอบดุมกระจกธรรมดาครับ

NV เป็นรถที่กลไกทุกอย่าง Basic มาก ไม่ค่อยมีอะไรเสียกันง่ายๆ เครื่องเดิมเป็น GA16DS คาร์บู 16 วาล์ว 94 แรงม้า ประกบกับเกียร์ธรรมดาแล้วถ้าเป็นตอนที่มันใหม่ๆก็แรงพึ่งพาได้แน่นอน ถ้าคุณชิลๆกับน้องกัส 1.8 ตัวนี้ก็ไม่มีปัญหาครับ แต่อัตราการกินน้ำมันตัวคาร์บูนี้เวลาโทรมจะดุเกินตัวไปหน่อย ในเมืองอาจไม่ถึง 10กิโลลิตร

อะไหล่ตัวถังหาไม่ง่ายนัก แต่ยังโชคดีที่มีอะไหล่จาก Nissan AD Wagon ญี่ปุ่นอยู่ในเซียงกงบ้าง แต่ไม่หาง่ายเท่า Sentra B13 (ซึ่งทุกวันนี้ก็เริ่มหายากขึ้นบ้างแล้ว ไม่เหมือน4-5ปีก่อน)

สรุปก็ืคือ ในเมื่อรถประวัติดี แถมราคาแค่ 50,000 ผมว่าุคุ้มเหนือคุ้มแล้วล่ะครับ ต่อให้แสนนึงผมยังเอาเลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 22:46:51 »
โห 5 หมื่นนี่โคตรคุ้มเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 16:12:36 »
ซื้อรถทั้งทีให้วนอยู่แค่ในโชว์รูม? ที่ไหนครับ? อย่าไปซื้อเลยครับ รถคันละเป็นล้านให้วนในโชว์รูมเล่นนี่ไม่ไหวนะ

ส่วนช่วงล่างถ้าถามหาความนิ่ม Teana มานิ่มกว่าครับ และความสบายในการนั่ง Teana ก็ดีกว่าเพราะมีพื้นที่ให้เยอะ แม้ว่าตัวเบาะจริงๆ Focus ก็ทำได้ดีเช่นกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 08:01:52 »
รุ่นนี้แบ่งเป็น 2 เกรดครับ

รุ่นประหยัด จำไม่ได้ว่า SLX หรือเปล่า

ผมเคยใช้ตัวท็อป SGX สังเกตุง่ายสุดคือจะมีราวหลังคาอ่ะครับ

น่าใช้ทีเดียวครับ เครื่องยนต์ 1600 ซีซี ตัวเดียวกับตระกูล SENTRA หาอะไหล่ง่าย น่าจะรหัส GD16 มั๊ง

ส่วนถ้าอะไหล่ตัวถังด้านหน้าก็ใช้กับ NV ได้เลย  ส่วนด้านท้ายก็ต้องหาดูครับ ตัวเดียวกับ AD resort california

ชอบที่พับเบาะตอนสองได้ บรรทุกของได้แบบยาวๆ เลย

ตอนนั้นซื้อไว้บรรทุกน้องหมาไปหาหมอ
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net