ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นระหว่าง Altis CNG กับ Prius  (อ่าน 9938 ครั้ง)

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
ขอความเห็นระหว่าง Altis CNG กับ Prius
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 10:13:00 »
รบกวนคุณJ!mmy และสมาชิกทุกท่านครับ

เข้าเรื่องเลยนะครับ พอดีมีพี่คนหนึ่งเป็นพยาบาล เค้าต้องการเปลี่ยนรถจาก ISUZU 4 ประตู เป็นรถเก๋ง โดยพี่เค้าได้จอง Altis CNG ไว้ครับ แล้วเค้าไปเห็น Prius แล้วชอบ เลยมาถามผมว่าเปลี่ยนเป็นPriusจะดีมั้ย ผมเลยเอามาถามความเห็นจากสมาชิกครับ ข้อมูลการใช้รถของพี่เค้ามีดังนี้

1.   พี่เค้าเป็นพยาบาล ส่วนใหญ่ขันคนเดียว(โสด) ถ้าจะมีคนนั่งด้วยก็คงจะเป็น พ่อ กับ แม่ของพี่เค้าครับ
         2.   ขับรถไม่เร็ว ประมาณ 90 - 120
         3.   ขับรถไปทำงานประมาณวันละ(ไปกลับ จากบ้าน-ที่ทำงาน) 60 กิโลเมตร
         4.   อยู่ต่างจังหวัดครับ(ปราจีนบุรี) ขับไปขึ้นเวรที่รีสอร์ทบนเขาใหญ่ , ชลบุรี ,นครราชสีมา เดือนละ 2- 3 ครั้ง

การใช้งานอย่างที่กล่าวมา จะคุ้มมั้ยครับกับการเปลี่ยนจาก Altis CNG เป็น Prius จุดประสงค์ของพี่เค้าคือเน้นประหยัดน้ำมัน ปลอดภัย และพ่อแม่ของแกนั่งได้สบายครับ ผมจะได้บอกพี่เค้าถูก ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ขอความเห็นระหว่าง Altis CNG กับ Prius
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 10:27:44 »
เรื่องประหยัดเชื้อเพลิงคงต้องคำนวณกันอย่างละเอียดถึงค่าเชื้อเพลิง CNG ว่าตกกิโลเมตรละกี่บาท
รถ Hybrid อย่าง Prius นั้นมอเตอร์ไฟฟ้าทำงานแบบเดี่ยวๆเฉพาะเวลาที่ขับล่องไปมาๆในเมือง
หรือขับที่ความเร็วต่ำ ซึ่งมันจะอยู่โหมดไฟฟ้าอย่างเดียวได้ไม่กี่กิโลเครื่องยนต์ก็จะต้องทำงาน
เพื่อปั่นไฟ

ผมยังไม่ได้ทดลองเจ้า Prius แต่จากสิ่งที่พบใน Camry Hybrid ซึ่งหนักกว่า ใหญ่กว่า
และใช้เครื่องยนต์ที่มีขนาดโตกว่า ยังสามารถวิ่งทางไกลได้ประหยัดกว่ารถเบนซิน
ที่สมรรถณะ ขนาดและน้ำหนักใกล้เคียงกันอยู่ 25-50% ผลรวมออกมาทำให้มัน
กินน้ำมันเชื้อเพลิงเวลาวิ่งทางไกลได้ 16-17 กิโลลิตร และพอวิ่งในเมือง ก็ใช้น้ำมัน
พอๆกับรถเล็กเครื่อง 1.2-1.5 ลิตร ถ้าแปลงมาเป็นค่าเชื้อเพลิงเทียบกับ Altis CNG
ซึ่งเป็นพลังงานราคาถูก (อย่างน้อยก็ในขณะนี้) ก็ลองเทียบดูเล่นๆก็ได้ว่า Jazz 1.5
เติมเบนซิน กับ Altis 1.6 เติม CNG ใครจะเสียค่าเชื้อเพลิงมากกว่ากัน

ส่วนเรื่องอัตราเร่งนั้นผมยังไม่กล้าพูดอะไรมากไปกว่า Prius มีแนวโน้ม
ที่น่าจะดีกว่าแบบรู้สึกได้ เพราะแรงขับดันของมอเตอร์นั้นช่วยให้รถออกตัวได้ไว
และคล่อง ในขณะที่ Altis CNG นั้นน่าจะช้ากว่า แต่สามารถใช้ขับทั่วประเทศได้
ไม่ได้ต้องลุ้นเวลาเร่งแซง ช่วง 80-120 ยังไม่น่าเหนื่อยหน่าย

ทีนี้ มาในเรื่องความสบาย ผมลองนั่ง Prius มาแล้ว ก็คิดว่าเบาะหลังของ Altis
เป็นที่ที่น่าอยู่กว่าของ Prius ครับ

ตัวแปรสำคัญจริงๆจึงมาอยู่ที่ราคา ซึ่ง Prius นั้นแพงกว่าหลายแสน ตรงนี้คนจ่ายเงิน
มีปัญหาอะไรหรือเปล่า เพราะถ้าต้องแบกภาระหนี้เพิ่มในขณะที่ความต้องการจริงๆ
คือรถที่ใช้งานได้สบายใจ นั่งแล้วสบายโอเค สิ้นเปลืองค่าเืชื้อเพลิงต่ำ
Altis CNG ก็ตอบได้ครบแล้ว

แต่หลายแสนที่ลงกับ Prius ผมว่าไปได้ในเรื่องความสวยงามทันสมัย
กับอัตราเร่งมากกว่า ควรพาคุณพ่อคุณแม่ไปลองนั่ง Prius ดูว่าสบายสู้ Altis ได้หรือไม่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นระหว่าง Altis CNG กับ Prius
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 11:15:22 »
ผมว่าอย่าลืมดูว่า แถวๆๆที่ใช้งาน มีปั้ม NGV เยอะไหมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 11:18:44 »
CNG ถ้าจะคุ้มจริงๆ นั้น ทางผ่านระหว่างทางมันต้องมีปั๊ม CNG ให้เติมด้วยนะครับ
ผมไม่แน่ใจว่า ระหว่างบ้านกับโรงพยาบาลที่ปราจีนบุรีนั้นมันมีปั๊ม CNG หรือเปล่า

แต่ถ้าปัจจัยไม่ใช่ปัญหา พรีอุส ดูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 11:52:41 »
ถ้าพูดกันถึงความประหยัดกับราคาล้วนๆ

ค่าตัวส่วนต่างราวๆ 3แสน 5หมื่น
ค่าส่วนต่างจากราคา CNG กับ น้ำมัน

อัลติส CNG ประหยัดกว่าแน่นอนครับ และGapนี้ จะต่างออกไปเรื่อยๆ

ในส่วนของพรีอุส  ผมว่าได้ใจเต็มๆ กับเรื่องภาพลักษณ์
ผมกลับมองว่าขับพรีอุสดูเท่กว่าขับรถคันอื่นๆ แถมดูเป็นคนทันสมัยกว่าด้วยครับ
โดยที่ไม่จำเป็นต้องขับรถหรูๆแต่อย่างใด

การขับขี่คงพอๆกัน ให้พรีอุสกินนิดๆ เพราะเครื่องแก๊ส คงสู้เครื่อง+มอเตอร์ไม่ไหว

ถ้าเป็นผม ผมเลือกอัลติส ครับ แต่ถ้าเงินถึง ไม่เดือนร้อนเรื่องเงิน พรีอุสก็น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 22:50:58 »
ถ้าเน้นประหยัดเงินเติมเชื้อเพลิง altis CNG จ่ายค่าเชื้อเพลิงต่ำกว่าแน่นอน
แต่ ต้องแลกกับ option ที่มาน้อยกว่ามากๆ  ความปลอดภัยต่ำกว่าในด้านของ active และ passive  ความล้ำสมัยของ design อัตราการเร่งที่สู้ prius ไม่ได้
การต่อคิวตอนเติม NGV  และ อื่นๆๆ

คือผมคิดว่า 2 รุ่นนี้มี target group ที่ต่างกันครับ คือถ้าเน้นประหยัดค่าใช้จ่าย รถใช้งานหนัก รถบริษัท ผมว่า Altis CNG คุ้มกว่ามาก
แต่ถ้า เน้นความทันสมัย ภาพลักษณ์ที่ดี option มาครบ และ ประหยัดแบบไม่ได้ดัดแปลง Prius ทันทีครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 23:46:59 »
CNG ถ้าจะคุ้มจริงๆ นั้น ทางผ่านระหว่างทางมันต้องมีปั๊ม CNG ให้เติมด้วยนะครับ
ผมไม่แน่ใจว่า ระหว่างบ้านกับโรงพยาบาลที่ปราจีนบุรีนั้นมันมีปั๊ม CNG หรือเปล่า

แต่ถ้าปัจจัยไม่ใช่ปัญหา พรีอุส ดูดีกว่าครับ

ไม่ได้ขับในระดับรถติด เรื่องการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงก็ไม่ถึงกับต่างกันขาดลอยครับ
ก็ต้องคำนึงถึงปัจจัยปั๊ม CNG ว่าสามารถเข้าถึงได้ไหม ได้ก็โคโรลล่าอัลทิสครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 00:48:31 »
อัลติสเถอะครับ อยู่ปราจีน(ผมก็อยู่) ปั๊มแก๊ส ไม่ต้องไปแย่งกับใคร คนเติมน้อย ถึงจะมีปั๊มสองปั๊ม แต่ก็ผ่านอยู่แล้ว สบายๆชิวๆเลยครับ
เพราะพรีอุสแพงกว่าหลายแสนอยู่ ถ้าเน้นประหยัดมาก ตัดทิ้งไปเถอะครับ
ส่วนเรื่องออฟชั่น อันนี้มันแล้วแต่คนแหละครับ บางคนอยู่กับรถธรรมดามาตลอด สามห่วง ดราก้อนอาย ไมใช่คนขับรถออฟชั่นเยอะๆจนชิน คงไม่ห่วงเรื่องออฟชั่นมากมายในพรีอุสเท่าไหร่ ก็ไม่มีอะไรต้องเสียดายจากพรีอุสหรอกครับ
ส่วนเรื่องปลอดภัยมากน้อยอันนี้แล้วแต่คนแหละครับ ขับอีสุ 4 ประตูมาตลอด เปลี่ยนไปเป็นอัลติส คงไม่รู้สึกว่าอะไรมันแย่ลงแน่นอน เอาโลดครับ