ผู้เขียน หัวข้อ: + สนใจ DC5 นะครับผม ขอความรู้หน่อยนะครับ +  (อ่าน 30141 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc

ไฟหน้าสองตัวนี้ ตัวไหนเป็นตัว ไมเนอร์ นะครับผม

ก็ไม่ได้คิดว่าจะต้องซื้อจริงจังอะไรนะครับ เพราะค่าตัวก็ไม่ใช่ถูกๆ ไม่รู้มีปัญญาซื้อหรือเปล่า

แต่แนวความคิดที่อยากได้คือ
น่าจะพอมีกำลังซื้อรถราคานี้ได้
อยากได้รถที่แบบว่า ไม่ค่อยเหมือนชาวบ้าน ไว้ขับอวดเท่ๆ (ฮ่าๆๆ)
ชอบ Honda เป็นทุนเดิมด้วยครับ

สนใจพวก Nissan 350Z หรือ 370Z อยู่เหมือนกันนะครับ แต่ตึงมือมากๆ

เลยคิดว่า DC5 นี่เป็นรถที่ดีหรือเปล่าครับ Feeling จะไปทาง Civic Dimension เลยหรือเปล่า
ด้วยความที่ราคา สองล้านกว่าๆ แต่เป็นรถขับหน้า คุ้มหรือไม่?

เลยอยากได้คำวิจาร ไม่ว่าจะด้วยประสบการณ์ส่วนตัว หรือเป็นความเห็น ได้หมดเลยครับ อยากเอาไว้พิจารณา เพราะว่าราคามันก็หลายอยู่ ไม่อยากตัดสินใจผิดพลาด

ขอบคุณครับผม
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: + สนใจ DC5 นะครับผม ขอความรู้หน่อยนะครับ +
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 19:28:16 »
ตัวบนครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
Re: + สนใจ DC5 นะครับผม ขอความรู้หน่อยนะครับ +
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 20:45:53 »
ตัวบนตัวไมเนอร์ครับ ...

ฟีลลิ่ง ผมไม่รู้ครับ ผมก็ไม่มีปัญญา T_T แต่ผมคิดว่าคงจะดีกว่า ES เยอะ เพราะเครื่องแรงกว่า ช่วงล่างก็เน้นสปอร์ตไปเลย

ถ้าจะเน้นเท่ ไม่มีใครเหมือนกันแน่นอน ผมก็มองว่ามันสวยดี แต่คนอื่นจะว่ายังไงล่ะ?

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 21:16:44 »
ผมห่วงแค่เรื่องบำรุงรักษากับกรณีมีอุบัติเหตุแล้วต้องรออะไหล่ตัวถังนี่แหละครับ น่าจะราคาสูงแล้วก็รอนาน ถ้าไม่สนเรื่องพวกนี้ ขับแล้วหล่อแน่นอน

AnubisTT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 22:04:54 »
ตัวนี้ล้องล้านกว่าๆคงหาไม่ได้แล้วหล่ะ คงหาได้แค่ 1.4-2.0 ล้าน (เขาเลิกผลิตไปแล้ว เหลือแต่มือ 2  ;D)
ถึงไม่เคยขับมัน แต่ผมก็ขับ Dimension อยู่ประจำ feeling น่าจะต่างกันมากมายเลยหล่ะครับ ก็คันนึงรถบ้าน
อีกคันนึงรถแข่งนี่ครับ เจ้าตัวนี้แหละที่ "ต๊อต" ปิติ ควบเข้าที่ 1 รุ่น pro 2000  รายการ supercar thailand

ปล. คันรูปล่างที่คุณเอามาโชว์อยู่นั่นแหละปลายปีที่แล้วเห็นขายอยู่ 2.2 ล้าน แต่ง mugen ไปล้านกว่าๆ

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 22:14:24 »
ผมว่าคันล่างสวยกว่าครับ

ถ้าจะบอกว่าคุณคิดไม่ผิดหรอกถ้าจะซื้อครับ

ลองขับดูครับแล้วจะรู้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 23:47:30 »
มันเป็นมากกว่า Civic ES ครับถึงแม้หลายอย่างจะพาให้คิดว่ามันเหมือนๆกัน
การเลี้ยวเข้าโค้ง ออกโค้ง ความคมของพวงมาลัยและแชสซีส์นั้นชวนให้ขยี้คันเร่งมากๆ
เรียกได้ว่าในบรรดารถที่ไม่ได้ขับสี่ล้อ DC5 เป็นรถที่แม้มาเดิมๆก็อัดเล่นได้อย่างเมามันส์ครับ

ผมไม่ใช่แฟนฮอนด้านะ แต่ลอง DC5 มาแล้ว ผมว่าโดนส่วนตัวผมชอบ S2000เพราะอย่างน้อยตอนที่คุณไม่ได้ซิ่งน่ะไอ้เจ้านี่ยังพอหาความสบายได้บ้าง แต่ถ้าถามว่าหรูไหม ผมว่ามันธรรมดามาก แนวทางของรถทำมาเพื่อขับสนุก ไม่ได้เพื่อเอาหรู หรือเอาแฟชั่น

เรื่องแรง ผมขับไม่เคยจับเวลาเองนะ แต่ไปดูรถเค้าแข่งกัน 2-3 ครั้ง เคยวิ่งตาม E30 SR20DET วิ่งกับ DC5 Type R ตอนแรกคิดว่าฮอนด้าจะกินต้น แต่ปรากฏว่า E30 ยันต้นได้สองเกียร์ แต่หลัง 160ไป ฮอนด้านำห่างแบบไม่ต้องสืบ นี่คือเครื่องไม่มีเทอร์โบ 220 แรงม้า และเกียร์ 6 สปีดที่ช่วยให้ยิ่งไหลยิ่งขึ้น

ถึงแม้หลัง 200 ไป 350Z เกียร์ธรรมดาจะแรงกว่าอยู่ดี แต่เทียบกับงบที่คุณทุ่ม สิ่งที่คุณได้ และคิดซะว่ารถทั้งสองคันสามารถพาคุณทะลุหลัก 407เมตรได้ภายใน 14 วิกว่าๆเหมือนกัน มันเป็นความสนุกแบบเด็กๆสำหรับเด็กที่เอาจริงกับความแรงได้ไม่แพ้ผู้ใหญ่

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Preceda2

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 09:12:46 »
DC5 เดิมๆ กับ WRX เดิมๆ WRXยังมีเสียวตูดเลย  :D
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

Rampage Ghost

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 12:33:25 »
ฟิลไม่เหมือน ES สักนิด เลยครับ ;D
ตอนนี้รถเดิมๆราคาไม่สูงหายาก อยากได้จริงควรเตรียมงบไว้เยอะหน่อย เพราะเจอรถสวยเนียนแล้ว มัวลังเลเรื่องราคาอาจจะอด
ในเวป siamsubaru มีพี่นักแข่งท่านนึง มือแรลลี่เทพๆเลย เค้าก็ใช้ DC5
ลองไปอ่านคอมเม้นท์ดูก่อน
ขออนุญาตทำลิงค์ข้อมูลให้นะครับ
http://www.siamsubaru.com/board/index.php?topic=32140.0

• ICONacc
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 20:55:05 »
ขอบคุณมากๆ ครับ ^ ^

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 00:11:23 »
งบขนาดนี้ถ้าไม่รัก Honda สุดหัวใจ ผมว่าขับ Im หล่อกว่าครับ แค่เสียงก็บาดใจ(ผม)แล้ว
หรือถ้าไม่อยากแรงมากนี่หา serie3 2ประตูนี่หล่อกว่าทั้ง DC5 ทั้ง Im เลยครับ

• ICONacc
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 00:30:39 »
555+

งั้นตอบเลยครับว่าใจรัก Honda จริงๆ S3 Coupe' นี่ก็สวยนะครับ สีขาว เห็นตามท้องถนนแล้ว สวยมากๆ เลยครับ

ส่วนตัวชอบ DC5 ตัวก่อน ไมเนอร์ นะครับ พอไมเนอร์แล้วทำ โคมเรียบไปเลย มันไร้เสน่ห์ยังไงก็ไม่รู้แหะ

เบ้านเราที่เป็น มือ2 มีทั้ง TypeR และโฉมธรรมดาด้วยใช่หรือเปล่าครับ?

ผมกลัวว่าถ้าเป็น TypeR มา เกียร์ปกติ ทางบ้านเค้าไม่ค่อยอนุมัตินะครับ (เพราะว่า คงไม่ได้สิทธิ์ขาดใช้คนเดียวแน่นอน พ่อไม่เท่าไหร่ แม่นี่ซิ ใช้ไม่เป็นครับ)

แต่อย่างว่าครับ ก็ไม่ใช่โครงการจะซื้ออะไรจริงจังครับ อยากหาข้อมูลไว้ก่อนนะครับ

ขอบคุณทุกคนมากนะครับ >_<"

ใครมีอะไรเสนออีกได้เลยนะครับ แหะๆๆๆ

AnubisTT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 14:48:02 »
บ้านเราน่าจะมีแค่ Type R ตัว  Type S คงไม่มีใครนำเข้ามา เพราะมันไม่คุ้มค่า
และก็ต้องทำใจว่าตัว Type R นั้นมีแต่เกียร์ธรรมดา 6 speed (close ratio) ให้คุณแม่มาขี่คงไม่ผ่านแน่ๆ
เพราะรถคันนี้ไม่มันเหมาะกับรถครอบครัว มันเป็นรถคันที่ 2,3,4 ของคนมีกะตัง หรือคนที่จะเอาไปทำรถแข่ง

ออฟไลน์ Preceda2

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 18:37:27 »
จะว่าไปเมื่อก่อนผมเห็นมีสภาพเดิมๆปล่อยกัน 1.5ล้าน กันบ่อยๆ แล้วช่วงนี้ ราคาปรี๊ดขึ้นไปอีกแว้ว แล้วช่วงนี้มีแต่รถแต่งมาอ่ะครับ หาเดิมๆได้เป็นดีสุด
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V