ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานานแล้วว่า เว็บนี้ สำหรับเจ้าหน้าที่บนเว็บ ถือเป็นงานหลัก หรือ hobby?  (อ่าน 7001 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
จริงๆ ก็คือถามว่าพวกพี่ Staff บนเว็บ ทำงานหลักอย่างอื่น แล้วมาทำที่นี่เป็น hobby หรือว่า ทำที่นี่เป็นงานหลักเลยนั่นแหละครับ เพราะเห็น Staff หลายๆ ท่าน โผล่ตัวอยู่บนนี้ บางทีก็เกือบจะทั้งวันก็มี

อ้อ แล้วก็ ถ้าอยากจะรู้ประวัติ HLM จะไปหาที่ไหนครับ ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
มีข้าพเจ้าคนเดียวเท่านั้น ที่ถือว่า นี่คืองานประจำ
ตาหน่อย ผู้ดูแลการวางบิล และเก็บเช็ค ก็จะถือว่าเป็นงานประจำ

ที่เหลือ จะเป็นงานอดิเรกของทุกคนครับ เพราะแต่ละคน อยู่ในวัยเรียนช่วงสุดท้าย
กับวัยทำงาน กันแล้ว

ประวัติ?
ยาวนะ จะอ่านเหรอ?

รอวันเปิดเว็บ ครบ 2 ปีดีกว่าไหม
หรือไม่ก็ ลองอ่านในคอลัมน์ J!MMY's Talk ที่ไม่ได้อัพเดทมาเกือบปีนั่นก็ได้ครับ ลองย้อนไปอ่านทั้งหมด ดู
จะเห็นอะไรอีกเยอะเลย ว่าเราต้องเจออะไรกันมาบ้าง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ทางทีมส่วนมากจะทำเว็บนี้เป็นงานที่ 2 หรือ 3 ครับ

สำหรับผม ถือเป็นงานที่ 3 เพราะงานอันดับ 1 ยังคงเป็นการประจำที่ธนาคารสีน้ำเงิน
ซึ่งมักกินเวลาในวันธรรมดาตั้งแต่ 8.30น.- 19.30 น. (บางวันตีสองหรือตีสี่) ยกเว้นวันศุกร์
ซึ่งเจ้านายผมมักยอมปล่อยให้กลับได้ตั้งแต่ 6 โมงเย็นเพื่อไปประชุมทีมกับทีมงานเว็บ

งานที่สองคือการแปลบทความจาำกอังกฤษเป็นไทยให้นิตยสารรถฉบับหนึ่ง ซึ่งไม่ใช่งาน
Full-time แต่จะต้องทำเดือนละครั้งและใช้เวลาหลังเลิกงานหรือตอนดึกๆในการทำ
ใช้เวลาทำเสร็จประมาณ 1-1.5 สัปดาห์

งานที่สามก็ทำกับเว็บนี้ ซึ่งช่วงหลังมักเน้นหนักไปในด้านทำคลิป เนื่องจากรูปแบบวิดิโอ
youtube ตอนแรกที่ทำนั้นกะให้เป็นน้ำจิ้มกับรีวิวเล่นๆ แต่ปรากฏว่ามีหลายคนชอบ
และต้องการให้มีคลิป จึงต้องเจียดเวลาให้กับการตัดต่อคลิป พร้อมๆกับพยายาม
ทำบทความขึ้นเท่าที่จะทำได้ และความที่ไม่ค่อยชอบเขียนอะไรสั้นๆ เลยไม่ค่อย
มีบทความออกมากเท่าทีมงานคนอื่น

ถามว่าทำ 3 งานเครียดไหม ก็เครียดเหมือนกัน เพราะทุกงานไม่ได้แต่งาน
บางทีต้องรับมือกับความไม่ลงรอยทางความคิด ความแตกต่างทางทัศนคติ และ
เหตุอันไม่น่าจะเกิดที่ส่งผลกระทบระหว่างงาน 3 งานนี้อยู่เสมอๆ แต่มันก็ดีอย่างหนึ่ง
ตรงที่เราเก็บประสบการณ์ทำงานได้หลายแบบ และในหลายครั้งงานอีกงานที่ทำ
ก็ให้ทักษะที่สามารถนำไปใช้กับอีกงานได้

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

สำหรับประวัติของ Headlightmag ผมคิดว่าสามารถสรุปให้ฟังก่อนสั้นๆในมุมมองของผม
(ที่อาจจะไม่เหมือนกับของ Jimmy แล้วแต่วิธีจะเขียนจะคิด)

ทำไมถึงเกิดเว็บนี้?
- เพราะผมมองเห็นขีดจำกัดในการทำงานของจิม ที่ไม่ควรต้องถูกจำกัดอยู่ในกรอบของความเกรงใจใดๆ
อันว่าเมื่อคิดจะวิจารณ์รถ ก็ต้องเต็มที่กับรถ ไม่มีรถคันไหนที่สีขาวแล้วเราควรยอมให้ใครมาบอกว่านั่นน่ะคือสีดำ
ไม่มีรถคันไหนที่ทำเรื่องใดได้ไม่ดีแล้วเราต้องบอกว่าดี ดังนั้นคนอย่างจิมมี่จึงควรมีโอกาสได้เปิดกว้างในการแสดง
ความคิดเห็นที่เขามีต่อรถแต่ละรุ่นโดยไม่มีข้อจำกัดใดๆนอกจากความถูกต้องในการนำเสนอข้อมูล และการใช้
ภาษาในรูปแบบที่สังคมยอมรับได้

- ผมเป็นมนุษย์ออฟฟิศกินเงินเดือนซึ่งลำพังไม่สามารถไปเที่ยวขอยืมรถใครมาลองขับเล่นได้ง่ายๆหรอก
แต่เผอิญชอบรถ ผมมีเพื่อนที่เก่งในด้านการทำรถแรงอยู่แล้ว แต่ยังขาดประสบการณ์กับรถป้ายแดง
โรงงานมากในช่วงนั้น คิดว่านี่เป็นโอกาสอันดีในการได้รับประสบการณ์โดยไม่ลำบากตัวเองเกินไป
เป็นการเติมความฝันที่เคยมีให้เป็นความจริงก็ว่าได้

ทำไมใช้ชื่อว่า Headlightmag?
- ด้วยความมากเรื่องของคนแถวๆนี้บางคน ที่ไม่ยอมให้มีคำว่า Car, auto, racing, review, drive, motor อยู่ใน
ชื่อเว็บ เราใช้เวลาราว 6 ช.ม.ในการคิดชื่อจนกระทั่งมีรถคันนึงสาดไฟซีน่อนใส่ตาพวกเราที่นั่งอยู่ที่ร้านกาแฟ
มันทำให้ผมนึกขึ้นได้ว่ามึงไม่ลองเป็น headlight ดูล่ะ..ไม่มีคำว่า Car, auto อะไรพวกนี้ แต่ก็สื่อถึงรถ
เพราะรถที่ใช้วิ่งบนถนนทุกคันต้องมีไฟหน้าใช่ไหมล่ะ และไฟหน้าก็มีความหมายที่ดี เพราะมันช่วยส่องทาง
ให้เรารู้ว่าเราจะไปไหนได้

ก็โชคดีว่าคนคนนั้นเรื่องมากเรื่องการตั้งชื่อ เพราะถ้าไม่งั้นเราคงได้ใช้ชื่อที่เหมือนกันกับชาวบ้าน
มากกว่านี้ เรียกไปทีอาจจำสลับกัน แต่ headlightmag นั้นไม่มีใครเหมือน พอเอ่ยปุ๊บก็รู้ แต่ตอนแรก
มีเพื่อนทัก นึกว่าเราขายไฟซีน่อนกับล้อแม็ก..ก็ช่างมัน

ส่วนข้อมูลอื่นๆมีตามนี้

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=219:nowwere-ready-&catid=49:jmmy-talk&Itemid=55

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=535:4-4-4-&catid=49:jmmy-talk&Itemid=55
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

น้องๆที่มีอยู่ในทีม ก็คือคนที่รู้จักกันมาก่อนเริ่มต้นเว็บครับ เป็นคนที่มีส่วนช่วยในการพาเว็บ
ให้เกิดได้ แม้ว่าบนหน้าบทความหรือหน้าเว็บ เราอาจไม่เห็นงานของพวกเขามาก
แต่พวกเขามีส่วนช่วยในการทำให้เว็บนี้สามารถเดินหน้าไปได้โดยที่เจ้าของไม่ตายเสียก่อน

จะว่าไปมันก็คือกลุ่มคนกลุ่มหนึ่งที่รู้สึกเสียดายถ้าจะเห็นผลงานของจิมมี่หายไปกับ
ทรายขี้แมว เลยตกลงกันว่าต้องช่วยให้ิจิมได้ยืนบนลำแข้งของตัวเองให้ได้ และจิมเอง
ก็มีส่วนช่วยในการสร้างประสบการณ์ในด้านรถยนต์ให้กับทุกคนในทีมไปด้วยกัน

วันนี้ถึงจะยอมรับว่า "ถ้าไม่ทำเว็บนี้สักอย่าง ชีวิตผมจะมีเวลาเหลือเฟือมากกว่านี้"
ปกติทุกวันจันทร์ กลับบ้านก็นอนผึ่งพุงสบาย วันศุกร์ก็ไปเที่ยวกับเพื่อน
ดูรถคลอง 5 หรือตระเวนไปจับกลุ่มดูเพื่อนจูนรถ วันเสาร์กับอาทิตย์ให้ครอบครัว
ได้เต็มที่ พอหลังทำเว็บ ก็ต้องทิ้งหลายอย่างไป เพื่อนที่เคยเจอทุกวันศุกร์
เดี๋ยวนี้เจอกันแค่เดือนละครั้ง วันที่ให้กับครอบครัวก็เหลือแค่เสาร์ช่วงเช้า
กับอาทิตย์ อิสระภาพหายไปเยอะ

แต่ headlightmag ไม่ใช่การหารายได้ทางอินเทอร์เน็ต มันไม่มีคำว่านั่งอยู่เฉยๆ
แล้วดังเอง เงินหล่นลงมาจากฟ้าเอง ทุกอย่างที่ได้ ต้องมีสิ่งที่ไปแลกกับมัน
ซึ่งพอนับไปนับมาแล้วนะ

ย้อนเวลากลับไปไ้ด้ ผมก็จะยังเชียร์ให้เว็บนี้เกิด และทำในสิ่งที่มันเป็น
แบบนี้อยู่ดี

ออฟไลน์ Kleemann

• Newbie
  • *
แล้วพวกรายได้ กับ ค่าใช้จ่าย ล่ะ

อยากรู้อ่ะ นอกจากโฆษณา แล้วจะได้ยังงัย

ไม่ตอบได้นะ ลบทิ้งก็ได้นะ

รายได้ วันนี้ มาจากค่าโฆษณาของเว็บเท่านั้น

แต่การรับลงโฆษณานั้น ข้อตกลง ที่เราจะมีกับผู้ลงโฆษณาทุกรายคือ

- ต้องยอมรับได้กับการวิพากษ์วิจารณ์รถของคุณอย่างตรงไปตรงมา แต่ตั้งใจ เพื่อให้คุณเห็นข้อเสีย
และนำไปปรับปรุงรถของคุณ ให้มันดีขึ้น เพราะสุดท้าย ผลก็จะตกอยู่กับ ลูกค้า และตัวคุณเอง ไม่ใช่เรา

ถ้ายอมรับไม่ได้ จะถอนโฆษณาออกป ก็ได้ทุกเมื่อครับ ไม่ว่ากัน เข้าใจ และเราก็ยังคงเขียนถึงรถของคุณ
ลงข่าวให้รถของคุณ เหมือนเดิม ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง และก็พูดกันตรงไปตรงมาเหมือนเดิม
ไม่มีเหน็บด่า เพราะว่าถอนโฆษณา อย่างที่สื่อรุ่นใหญ่ชอบทำกันนัก แน่นอน

- ไม่ทำ Advertorial ให้ เพราะเรารู้ว่า คุณๆ หนะ ไม่อ่านกันเท่าไหร่หรอกถ้ารู้ว่ามันคือโฆษณา

- ไม่รับ โฆษณา เครื่องดื่มมึนเมาทุกชนิด ไม่รับโฆษณา สินเชื่อ หรือ พรรคการเมืองแห่งใดทั้งสิ้น
ไม่รับโฆษณา สินค้าใดๆ ที่อาจขัดต่อศีลธรรม และจริยธรรม อันดีงาม เพราะเรารู้ว่า เว็บนี้ เด็กๆดูกันเยอะ

- ถ้ารายได้ ยอมรับข้อตกลงเหล่านี้ไม่ได้ เมื่อใด เรายินดีให้ถอนโฆษณาออกไปได้ทุกเมื่อ

เว็บนี้ อุดมการณ์เป็นเรื่องหลัก รายได้เป็นเรื่องรอง
-----------------------

ค่าใช้จ่าย ก็จะมีแต่ ค่าน้ำมัน และค่าทางด่วน ต้นทุนตรงนี้ เราพยายามไม่ให้เกิน 1,000 - 1,500 บาท /คัน
บางคันที่เกินไป ก็ไม่มีปัญหา เดี๋ยวนี้ บางคัน ปาเข้าไป 3,000 กว่าบาท ก็ม อยู่ที่ค่าน้ำมันเป็นหลัก

สมัยก่อน ที่ยังไม่ทำเว็บ ใช้เงินตัวเอง สมัยนี้ เว็บเริ่มมีเงินเก็บบ้าง ก็ใช้เงินจากบัญชีกองกลางของเว็บหนะครับ

ส่วนค่าใช้จ่ายจิปาถะ จำพวก ค่าน้ำมัน ค่าแท็กซี่ ผมไม่เคยคิด เว้นแต่ ในบางกรณี ก็ว่ากันไปคามกรณีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2011, 15:18:07 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ The Coup Channel

เว็บไซต์นี้เข้ามากินชีวิตหนู ..

แต่หนูก็ดีใจที่มีมันมากัดกินนะ

ออฟไลน์ Richy

• Newbie
  • *
ถ้าว่าง ๆ ก็จะแวะมาอ่านครับ อาจจะไม่บ่อย แต่อย่างน้อย สัปดาห์ละ 2 ครั้ง เป็นอย่างต่ำขอรับ

เป็นกำลังใจให้ทุก ๆ คนนะครับ ที่เหนื่อยเพื่อคนอื่น จากใจจริงครับ

สวัสดีปีใหม่ครับ

ออฟไลน์ ULTIMATE

• Jr. Member
  • **
ขอเป็นอีกหนึ่งแรงใจครับให้กับ HLM Team ก้าวต่อไปครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อ่านแล้ว พอจะเข้าใจในความเหนื่อยยากของพี่ๆ เพื่อนๆ เลยครับ เพราะต้องยอมรับว่า HLM น่าจะใช้เงิน และแรงกายไม่น้อย ยังไงก็สู้ต่อไปครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

เราใช้เงินกันน้อยมากกว่าที่คุณคิด

แต่ เราใช้แรงกายแรงใจมากกว่าที่ทุกคนจะคิด

ครับ

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
ผมเข้ามาอ่านวันละหลายรอบมาก เป็นคนชอบรถตั้งแต่เด็กๆครับ แม็กกาซีนที่ซื้ออ่านที่บ้่านมีเล่มเดียวคือ Car  สรุปคือบ้ารถครับแต่เป็นรองจากฟุตบอลนิดนึง
ปล ช่วงนี้ดูบอลแล้วใจเหี่ยวครับ บอลไทยตีกัน หงส์ตกตำ่สุด สงสัยต้องมาดูรถอย่างเดียว :'(

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
นี่ละครับบทพิสูจน์ว่าการทำงานดีๆสักงาน ต้องใช้ความพยายามแค่ไหน.....

เป็นกำลังใจให้ครับ

เว็บไซต์นี้เข้ามากินชีวิตหนู ..

แต่หนูก็ดีใจที่มีมันมากัดกินนะ

ปล. ตอนอ่าน comment ของตอย จู่ๅภาพตอยทำหน้าแอ๊บแบ๊วพูดประโยคนี้ลอยมานะนั่น แหะๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ arlao

• **
รายได้ วันนี้ มาจากค่าโฆษณาของเว็บเท่านั้น

แต่การรับลงโฆษณานั้น ข้อตกลง ที่เราจะมีกับผู้ลงโฆษณาทุกรายคือ

- ต้องยอมรับได้กับการวิพากษ์วิจารณ์รถของคุณอย่างตรงไปตรงมา แต่ตั้งใจ เพื่อให้คุณเห็นข้อเสีย
และนำไปปรับปรุงรถของคุณ ให้มันดีขึ้น เพราะสุดท้าย ผลก็จะตกอยู่กับ ลูกค้า และตัวคุณเอง ไม่ใช่เรา

ถ้ายอมรับไม่ได้ จะถอนโฆษณาออกป ก็ได้ทุกเมื่อครับ ไม่ว่ากัน เข้าใจ และเราก็ยังคงเขียนถึงรถของคุณ
ลงข่าวให้รถของคุณ เหมือนเดิม ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง และก็พูดกันตรงไปตรงมาเหมือนเดิม
ไม่มีเหน็บด่า เพราะว่าถอนโฆษณา อย่างที่สื่อรุ่นใหญ่ชอบทำกันนัก แน่นอน

- ไม่ทำ Advertorial ให้ เพราะเรารู้ว่า คุณๆ หนะ ไม่อ่านกันเท่าไหร่หรอกถ้ารู้ว่ามันคือโฆษณา

- ไม่รับ โฆษณา เครื่องดื่มมึนเมาทุกชนิด ไม่รับโฆษณา สินเชื่อ หรือ พรรคการเมืองแห่งใดทั้งสิ้น
ไม่รับโฆษณา สินค้าใดๆ ที่อาจขัดต่อศีลธรรม และจริยธรรม อันดีงาม เพราะเรารู้ว่า เว็บนี้ เด็กๆดูกันเยอะ

- ถ้ารายได้ ยอมรับข้อตกลงเหล่านี้ไม่ได้ เมื่อใด เรายินดีให้ถอนโฆษณาออกไปได้ทุกเมื่อ

เว็บนี้ อุดมการณ์เป็นเรื่องหลัก รายได้เป็นเรื่องรอง
-----------------------

ค่าใช้จ่าย ก็จะมีแต่ ค่าน้ำมัน และค่าทางด่วน ต้นทุนตรงนี้ เราพยายามไม่ให้เกิน 1,000 - 1,500 บาท /คัน
บางคันที่เกินไป ก็ไม่มีปัญหา เดี๋ยวนี้ บางคัน ปาเข้าไป 3,000 กว่าบาท ก็ม อยู่ที่ค่าน้ำมันเป็นหลัก

สมัยก่อน ที่ยังไม่ทำเว็บ ใช้เงินตัวเอง สมัยนี้ เว็บเริ่มมีเงินเก็บบ้าง ก็ใช้เงินจากบัญชีกองกลางของเว็บหนะครับ

ส่วนค่าใช้จ่ายจิปาถะ จำพวก ค่าน้ำมัน ค่าแท็กซี่ ผมไม่เคยคิด เว้นแต่ ในบางกรณี ก็ว่ากันไปคามกรณีๆ

มาให้กำลังใจทีมงานเวปนี้ทุกท่านครับ
ติดตามมาตั้งแต่เห็นรูป(ร่าง)คุณจิมฯมั่นมากกกกับการถ่ายรุปเพื่อแสดงให้เห็นว่า รถคันนั้นกับรูปร่างขนาดนี้ ยังแจ่มขนาดไหน

ไม่ได้อ่านมาตั้งแต่พันทิพย์ เพราะช่วงหลังห่างๆ เอาแต่ทำงาน ทราบเพียงเลาๆว่าเวปนั้น เปลี่ยนแปลงไปตามกาลเวลา
และเวปHeadlightmagก็กำเนิดขึ้น
แรกๆจำชื่อเวปไม่ได้ นึกตั้งนาน ใช้วิธีSearchคำว่าจิมมี่แทน ได้ผลแฮะ ตอนนี้ไม่ต้องห่วง จำชื่อเวปได้แล้ว saveใส่bookmarkไว้แล้นนน

ผมไม่ได้ทำงานเกี่ยวกับรถยนต์ แต่อ่านนส.รถมาตั้งแต่เด็กๆเพราะพ่อดันซื้ออ่านทุกเดือนไม่ขาด
สมัยนั้นมีประมาณ5หัว จึงอ่านเรื่องรถยนต์เป็นขนม

ให้มันเป็นฝัน(ของผม)ต่อไป เพราะโลกแห่งความจริงไม่มีเงินพอจะซื้อรถได้ทุกคันมาขับเล่น แค่อ่านเล่นก็ทำให้หัวใจชุ่มชื่น

ขอให้เวปHeadlightmag เจริญรุ่งเรืองและมีแนวคิดที่แข็งเกร่งอันเป็นประโยชน์แก่ผู้รักรถยนต์และผู้บริโภคอย่างแท้จริงสืบไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2011, 04:23:26 โดย arlao »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
จริงๆ ค่าใช้จ่ายในการทำงานไม่เยอะ แต่ค่าข้าวนี่เยอะโคตร ไม่เชื่อดูรูปร่างแต่ละคนได้ 5 5 5
แต่ขอยกเว้น กล้วย กับ ตอย ละกันครับ  5 5 5

หลายคนเริ่มสงสัยว่า HLM กับ FHM เป็นเครือเดียวกัน???? มันไม่ใช่นะครับ ตัวใครตัวมันนะ 55555

แต่ผมก็รัก FHM ด้วยนะ...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

โปรดเรียก Headlightmag เต็มๆ เถอะครับ
อย่าเพิ่งเรียก HLM กันเลย

มันจะย่อมาจาก He Love Masturbation ไปซะเปล่าๆ

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
เข้า web วันละ3รอบ  ศึกษาจนเป็นที่ปรึกษาของเพื่อนๆที่จะออกรถได้เลย
และแนะนำน้องๆที่จะซื้อรถให้อ่าน review คุณจิมมี่ก่อนเสมอ

ออฟไลน์ wsu

• **
เวปนี้ผมตั้งเป็น home page เลยนะ ขอให้กำลังใจกับคุณจืมมี่และคณะทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: สงสัยมานานแล้วว่า เว็บนี้ สำหรับเจ้าห$
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 14:14:41 »
จริงๆ เว็บนี้ผมก็ไม่เคยรู้มาก่อนนะ รู้จักชื่อของพี่ J!MMY มาจากเว็ปเก่านู้น เพราะผมเข้าไปอ่านรีวิวอยู่

จนวันนึงผมได้เข้าไปอ่านรีวิวรถยี่ห้อหนึ่ง แต่ในรีวิวตัวนั้น สำนวนการเขียนมันแปลกๆ ไป ตอนลงท้ายรีวิว ผมไม่เห็นชื่อนี้ J!MMY  ผมก็เลยเอะใจ

ก็เลยเอาชื่อนี้ ไปพิมพ์ลงใน google ปรากฎว่ามันเด้งเว็บนี้ขึ้นมา ผมก็เลยเข้ามาอ่าน เข้าไปอ่านรีวิวขอวรถคันนึง เฮ้ย นี่แหล่ะ งานเขียนของอีตาคนนี้แหล่ะ สำนวน สไตล์ การเขียน ใช่เค้าจริงๆ

พออ่านจบ เค้าก็จะสลักชื่อเค้าไว้ทุกครั้ง ในนามว่า J!MMY ลงท้ายของทุกรีวิว

นี้แหล่ะครับที่มาที่ทำให้ผมมาป้วนเปี้ยนแถมป่วนเป็นบางครั้ง 5555+ ขอบคุณพี่จิมมี่และทีมงานของเว็บนี้ทุกคนอีกครั้งครับ ที่ทำให้รู้ข่าวสารค่างๆ ของรถยนต์ในโลกนี้

Headlightmag จงเจริญ!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2011, 14:17:33 โดย คุณชายเป้ ณ เชียงของ »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
Headlightmag มาถูกทางแล้วล่ะครับ กับสื่อยานยนต์ในโลกไซเบอร์
ทั้งอุดมการณ์และความทุ่มเท คงเป็นเกราะป้องกันให้ยืนอยู่ต่อไปได้อย่างมั่นคง
เห็นเว็บคลับของรถต่างๆ ก็เริ่มเอาข้อมูลของ Headlightmag ไปอ้างอิงและให้
ความเชื่อถือ รวมทั้้งการให้ความยอมรับมากขึ้นเรื่อยๆ
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ mothsan

จะเล่น net ก็เปิด Headlightmag ก่อนทุกครั้ง และตอนนี้ที่บริษัทก็ดู web นี้ หลายคนล่ะ

ออฟไลน์ kritphakhin

ขอขอบคุณทางทีใงาน Headlightmag ทุกๆคนที่สร้างผมงานออกมาให้ชม-ให้อ่านด้วยนะครับ

ผมจะคอยติดตามและเป็นกำลังใจให้นะครับ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
ผมเสพติด Headlightmag ไปซะแล้วต้องเปิดทุกวัน ติดงอมแงม เอิ๊กๆ

ออฟไลน์ chaiyathip

• **
สู้ๆครับทีมงานทุกคน

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณทีมงาน Headlightmag ครับ ผมอ่านทุกวันๆละหลายๆรอบครับเดี่ยวตกกระทู้ 555
รักษามาตราฐานใว้นะครับ เป็นตัวของตัวเองให้มากที่สุด ดีใจที่ตัวอักษรทุกตัว ภาพทุกภาพ
มันเกิดจากคำว่า........รักรถ

ออฟไลน์ chokde99

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ ทุกท่านครับ  เข้ามาร่วมเป็นกำลังใจให้กับทีมงานครับ ส่วนตัวผม เข้ามาที่นี่วันละหลายรอบหลายหน แต่ไม่ค่อยจะตอบอะไรหรือถามอะไร เข้ามาอ่านซะมากกว่า ชอบ แนวทางการทำงานและผลงานของทุกท่านมาก  อย่างทีหลายท่านชอบนั่นแหละ ไม่เหมือนใครและไม่มีใครเหมือน