ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดไหมที่จะซื้อ Vios TRD sportivo สีดำ  (อ่าน 25689 ครั้ง)

ออฟไลน์ suthee55

• Newbie
  • *
ผิดไหมที่จะซื้อ Vios TRD sportivo สีดำ
« เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 01:16:48 »
ปัจจุบันใช้กระบะสี่ประตูโฟลวิลมือสองปี 2002 ใช้มาสองปีกว่า วิ่งดูงานแต่ใน กทม จริงๆชอบรถแบบนี้ ออกไปเที่ยวป่าเขาบ้าง ทีนี้ค่าน้ำมันเดือนละหมื่น ค่าบำรุงรักษาปีละสามหมื่น ค่ายางชุดละ หมื่นกว่า ผ่อนอีกเดือนละสี่พัน
(ราคารถตอนซื้อเมื่อสองปีก่อน 350,000 ดาวน์ 220,000)
อยากลดค่าใช้จ่ายหาเก๋งมาติดแก๊ส
ทีนี้ผ่อนจะหมดแล้ว(และจะขายได้ราคา 350,000ไม่ขาดทุน-ตอนซื้อได้มาถูก) เลยว่าจะเลิกขับรถใหญ่หันมามองรถเล็กๆขับสบายๆ ค่าดูแลถูกที่สุด เอาแบบพอเพียงแต่ต้องมั่นใจด้วยเพราะให้รถเยอะและใช้เป็นรถหลักคันเดียวในครอบครัว พ่อแม่ลูก (ผมเน้นรถตลาดซื้อง่ายขายคล่องศูนย์เยอะ ไม่เ้น้นภาพลักษณ์ เอาครอบครัวเป็นหลัก ไว้ัมั่นคงมากๆค่อยว่ากันอีกทีเรื่องรถใหญ่ ตอนนี้ไปได้เท่าที่มีถนนก่อน)
ว่าจะไปซื้อวีออสเก่าปี 2006 ราคาก็แรง(สามแสนกว่า-รถก็สี่ห้าปีแล้ว-ว่าจะซื้อสดไม่ต้องผ่อน ราคาเหมือนจะแรงรถก็ตกรุ่นแล้ว)
ขยับไปดู นิววีออสปี2007-2008 ก็ราคา สี่แสนกว่า
(ผ่อนอีกแสนนึงว่าจะผ่อนสามปี-งวดละ 3500 ก็กลัวว่ารถเก๋งมันโทรมง่ายกว่ากระบะเดี๋ยวมีซ่อมนู่นเปลี่ยนนี่อีก
บวกกับราคามือสองเหมือนจะแพงจัง ไม่ค่อยตก)

เลยมามองความคิดที่ว่ารถใหม่ไปเลยดีกว่ามั่่นใจกว่า(ดาวน์ 50% ผ่อน 5 ปี ) เพราะต้องใช้รถทั้งขับดูงาน
ใน กทม วันละ ประมาณ 100 กม. พาลูกเมียไปเที่ยวเสาร์-อาทิตย์-วันหยุด
กลับบ้านต่างจังหวัด เบ็ดเสร็จปีละ สามหมื่นกว่า กม.
และจะหัดให้เมียช่วยขับด้วยเพราะจะซื้อเกียร์ออโต้

ตอนแรกว่าจะเอารุ่น J ABS ไปๆมาๆเห็น sportivo เออมันก็สวยเรียบๆดีไม่โล้นแต่ก็ีไม่เว่อร์มาก(เห็นแต่งกันเองยิ่งกว่านี้เยอะ)
แพงขึ้น 40,000 มีแมกซ์มาพร้อม (รุ่นเจไม่มีแมกซ์ ใส่เองก็ร่วมสองหมื่น) ชุดแต่งรอบคัน
ซื้อมาไม่แต่งเพิ่มแล้วเพราะไม่ชอบแต่งรถ
คือมองเรื่องความสวยงามกับความคุ้มค่าและราคาขายต่ออย่างเดียวจริงๆ
ไม่ชอบซิ่ง ผมขับแต่ 90-100 เท่านั้นตอนเดินทาง

แต่ก็อีก กลัวว่าภาพมันจะวัยรุ่นเกินไป(ผมอายุ 34 ลูก1 เมีย1) เดี๋ยวคนจะมองว่าเป็นพวกชอบซิ่ง

ว่าจะเอาสีดำไม่เอาสีขาวนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2011, 01:38:42 โดย suthee55 »

ออฟไลน์ kongz158

• Jr. Member
  • **
Re: ผิดไหมที่จะซื้อ Vios TRD sportivo สีดำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 01:33:31 »
ไม่ผิดหรอกครับ เราจะซื้อซะอย่าง

บ้านผมยังมีรถ indy อย่าง avanza ก็ไม่เห็นจะเครียดอะไร ;D

ออฟไลน์ Dejdazzle

• Full Member
Re: ผิดไหมที่จะซื้อ Vios TRD sportivo สีดำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 02:54:39 »
ถ้าได้ลองแล้วชอบนี่ก็ลุยโลดครับ ที่สำคัญนี่ต้องให้ ผบ ที่บ้านชอบด้วยนะครับ

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 06:51:25 »
จะผิด ได้อย่างไรหละครับ ก็มันเป็นเงินของท่าน  ;D
ผมว่า เก๋ง segment นี้ ต่างกันนิดหน่อย ไม่มากเหมือน segment อื่นๆ
ถ้าซีเรียสเรื่องราคาขายต่อมาก ก็จัด 2 เจ้าตลาดไปได้เลยครับ
ว่าแต่ ท่านไปลองอีกเจ้าแล้ว หรือยังครับ
ผมพึ่งจัด เจ้าตี้ สีขาวตัวท๊อป ให้ลูกสาวเสด็จลุงไป(ที่จิงก็เรียกน้องสาวอะนะ)
แต่ถ้าให้ซื้อใช้เอง จะเอา Fiesta ครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 07:44:24 »
ไม่ผิดครับ
เงินของท่าน ที่บ้านผมก็ใช้วีออสอยู่ครับ ;D
ชอบก็ซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 08:15:15 »
จัดไปเลยครับท่านพี่ ส่วนเรื่องภาพลักษณ์อายุไม่ต้องไปสนใจครับ อิอิ

ผมเคยเจอคุณลุงคนนึงอายุราวๆ น่าจะเกือบห้าสิบไปแล้ว ขับอิมเพรสซ่าแต่งเต็ม หุหุ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 08:54:30 »
ผมว่าไม่ผิดหรอกครับ มันเงินคุณนี่ ไม่ต้องแคร์สายตาคนอื่น
ผมเห็นรถนี่ ผมบอกเจ้าของไม่ได้หรอกนะครับ
วัยรุ่นไปนิดๆ หน่อยๆ ไม่เป็นไรหรอกครับ
คือถ้ากังวลราคาขายต่อ ซื้อรุ่นเจ้าตลาดก็ดีแล้ว

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 09:46:15 »
เรื่องอายุไม่สำคัญเลยครับ แถวบ้านผมมีป้าคนนึง จะ60แล้วล่ะ ยังขับMX-5 ซิ่งไปทั่วเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 10:19:40 »
ถ้ารับได้กับการไม่มีถุงลมนิรภัย มาให้

รับได้กับการต้องดูแลสีรถ ซึ่งสีดำนั้น สุดยอดแห่งความยากลำบากมหาหิน ในการรักษาสีรถในระยะยาว

รับได้กับเบาะนั่งที่ อาจจะนั่งไม่สบายนักเมื่อเทียบกับคู่แข่ง....

และ ต้องได้ทดลองขับก่อนแล้ว (ย้ำมากข้อนี้ จำเป็นมากๆ อย่ามองข้าม)

ผบ.ที่บ้าน รับได้

เอาเลยครับ

--------------------------------

ปล. .....

1. City ดีกว่า ทั้งคันในภาพรวม และค่าบำรุงรักษา ถูกกว่า Toyota นิดหน่อย
จะถือว่าถูกสุดในตลาดตอนนี้เลยก็ได้อยู่

2. ซื้อรถ อย่าดูแค่ ราคาขายต่อ หรือ สวย หรือคุ้มค่า
อยากให้ดูด้วยว่า คุณนั่งแล้ว สบายตัวไหม นั่งที่ว่านี่ นั่งนานๆ นะครับ

ถ้ามีเวลา ลองเจียดเงิน 1,000 บาท เช่า Vios ที่ไหนก็ได้ มาขับสัก 1 วัน
แล้วถามตัวเองให้ดีๆ ว่า รับได้ไหม กับรถที่จะมีให้คุณในแบบนี้

นี่ ซีเรียสนะครับ

ถ้ารับได้ ก็ จัดไป 1 คัน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2011, 10:23:13 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 10:25:20 »
InCaRus ครับ

Avatar ด้านล่างข้อความของน้อง ใหญ่ไปนิดนะครับ ลดไซส์ลงมานิดนึง จะขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ maru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 10:57:05 »
กระจกมองข้างปรับกระจกด้วยมือนะค่ะvios trd ไม่มีระบบไฟฟ้า

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 12:18:06 »
สีดำรักษายากมากๆครับ ใช้อยู่ครับ
เข้า carcare บ่อยมากๆ สวยเฉพาะตอนออกจากร้านล้าง
แต่ขับไปไกลๆนี่ดูไม่จืดท่าไหร่
แต่มันสวยอ่ะครับ

ผมเพิ่งเปลี่ยนรถเป็น Vios 2003 ครับ
อายุรถขนาดนี้ ผมรับมาต้องเปลี่ยน
• เพลาขับมีอาการเสื่อมไม่เท่ากัน
• ลูกปืนล้อง
• โช้คอัพ
• ยางต่างๆ

คันนี้เป็นของที่บ้านอยู่แล้ว แต่พ่อเลิกใช้แล้วครับ  ;D
: )

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 12:58:12 »
ไม่วัยรุ่นแน่นอนครับ
เจอคุณยายคนหนึ่งอายุ 65 ขับ Civic 2.0 ใส่ชุดแต่ง Modulo เคยเจอแกออกตัวจากไฟแดง รถแต่งเสียงดังๆตามรถแกไม่ทันด้วย --- ---"

แต่จะซื้ออย่าลืมถามภรรยาก่อนนะครับ และก็พาไปลองด้วย

แต่ถ้าเป็นผม ผมจะเลือก Honda City รุ่น S AT ครับ
ล้อแม็กผมไม่สน

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 13:04:11 »
ถ้ารับได้ที่เบาะนั่งด้านหน้านั่งแล้วเมื่อย คันเร่งดีเลย์บ้าง พวงมาลัยเบาไปนิดในความเร็วสูง
พื้นที่เหนือศีรษะมีน้อย กระจกมองข้างปรับด้วยมือ พับด้วยมือ
ก็โอเคเลยครับ เพราะคุณป้าผมซื้อมา+ติดแก๊สตั้งแต่ 1,000 กิโลแรก ตอนนี้จะ 20,000 กิโล
ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

ปล.ของป้าผมสีดำ ขอบอกว่าสวยครับ แต่ดูแลยากมากกกกกกก

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 14:27:53 »
ถ้ารับได้ที่เบาะนั่งด้านหน้านั่งแล้วเมื่อย คันเร่งดีเลย์บ้าง พวงมาลัยเบาไปนิดในความเร็วสูง
พื้นที่เหนือศีรษะมีน้อย กระจกมองข้างปรับด้วยมือ พับด้วยมือ
ก็โอเคเลยครับ เพราะคุณป้าผมซื้อมา+ติดแก๊สตั้งแต่ 1,000 กิโลแรก ตอนนี้จะ 20,000 กิโล
ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

ปล.ของป้าผมสีดำ ขอบอกว่าสวยครับ แต่ดูแลยากมากกกกกกก

เบาะนั่งเมื่อยมาก+คันเร่งดีเลย์ อันนี้คอนเฟิร์มเลยครับ เป็นปัญหากับผมมากเลย ตอนออกตัวไฟแดงรอบขึ้นที่ 3000 ประจำ(เกียร์ธรรมดา) ต้องฝึกให้ชินครับ

ออฟไลน์ kem

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 15:21:49 »
ไม่วัยรุ่นเกินหรอกครับ
ที่สำคัญ 34 ก็ยังวัยรุ่นนะฮะ ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 16:02:47 »
เช็คดูรายละเอียดหน่อยครับ เท่าที่จำได้รุ่นนี้ไม่มี ABS, EBD, BA
ตรงนี้รับได้หรือไม่? เพราะมันช่วยชีวิตผมมาหลายครั้งแล้ว
แต่ถ้ามีก็ถือว่าปลอดภัยในขั้นต้นครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ chaiyathip

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 16:17:06 »
ตามใจเลยครับผม ชอบรุ่นไหนซื้อรุ่นนั้น

แต่สีดำผมใช้อยู่ รักษาสียากมากๆ แปปมีรอยตลอดครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 17:24:32 »
คุณพ่อผมจะ 60แล้ว
เอาวีออสผมไปขับบ่อยๆครับ

เสียงท่อทุ้มๆ ล้อเบา ไฟหน้าดำ โหลดพอสมควร ชุดแต่ง สปอยเลอร์

คนที่ทำงานแซวว่าผู้บริหาร ก็แอบซิ่งได้ ^^

รถเล็กๆ มันจี๊ดดด... ครับ

ออฟไลน์ accidenty

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 19:19:19 »
ผมว่าไม่เวิคครับ เห็นบอก พา ลูกเมียไปด้วย บางครั้ง  เราไม่รู้หรอกครับว่าอุบัติเหตุจะเกิดตอนไหน ขับดีๆ ช้าๆ ถูกระเบียบจราจรตลอด โดนชนเละมาแล้วก็มีครับ ผมว่ายังไงความปลอดภัยก็มาอันดับ 1 นะ :)

edit: หลายๆคนชอบบอกว่า รถ ซ์้อมาขับ ไม่ได้ซื้อมาชน...  ไอตอนซ์้อก็ไม่มีใครเค้าคิดเอามาชนครับ แต่พอมันชนขึ้นมาแล้ว วินาทีนั้นมันมีโอกาสให้คิดไหมล่ะครับ คันแรกที่ผมขับคือ ford explorer ปี 2006  เพราะพ่อกลัวอุบัติเหตุ แล้วก็เกิดขึ้นจริงๆครับ ผมกลับรถที่อยุธยา รถทัวร์ฝ่าไฟแดงมาเปรี้ยงเต็มข้างคัน ความเร็วไม่ต่ำกว่า 90 รถเละไปข้างนึงเลยครับ แต่เชื่อไหม .... โครงเหล็ก ยังอยู่ดี รถไม่คว่ำ แต่ยางฝั่งตรงข้างที่โดนชนแตกหมด รถไถลไป 10 กว่าเมตร   ผมมีแผลแผลเดียว คือตอนก้าวลงจากรถโดนกระจกที่แตกบาด ตอนชน airbagบึ้มออกมารอบคันครับ หัวผมเลยไม่ฟาดอะไรเลย ;D รถมูลนิธิมายังอึ้งเลยครับ ถามว่ารถน้องรถอะไรเนี่ย เค้าบอกโค้งนี้ ตายกันทุกอาทิตย์   ทุกวันนี้ซากรถคันนั้นยังไม่เอาไปไหนครับ พ่อเก็บไว้ที่บ้าน บอกเอาไว้เตือนใจ  ถ้าวันนั้นผมไม่ได้ใช้ ford explorer มี airbag  วันนี้ผมอาจไม่ได้มานั่งพิมพ์อยู่ตรงนี้ครับ

คิดดูดีๆนะครับ อย่ารอให้ถึงวินาทีนั้น เพราะมันแก้อะไรไม่ได้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2011, 19:26:32 โดย accidenty »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 20:48:37 »
ไม่ผิดครับ แต่รับได้กับอุปกรณ์ความปลอดภัยที่ให้มาผิด ไม่พอกับความจำเป็นได้หรือไม่น่ะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 23:11:39 »
ผมคิดว่า Vios ก็มีความเหมาะสมดี ไอ้ที่จะดูซิ่งหรือไม่ซิ่งนั้นผมว่าไม่ใช่เรื่องสำคัญ
เพราะถ้ามองจากสายตาคนขับรถซิ่งจริงๆ Vios Sportivo ยังดูเรียบร้อยมากครับ คุณไม่ได้
ไปทำท่อแป๊บดังกวนชาวบ้าน ไม่ได้ไปใส่ช่วงล่างที่เด้งจนเมียรับไม่ได้ ผมว่าไม่ใช่ปัญหา

สิ่งที่สำคัญคือพอซื้อรถแล้วความปลอดภัยเราต้องมองเผื่อคนรอบข้างไว้ด้วย
ผมเห็นด้วยกับความเห็นที่ว่าอุปกรณ์ความปลอดภัยมันไม่เลือกเวลาที่มันจะถูกใช้
และระบุไม่ได้ ถ้าไม่ใช่ว่าเท้าเราเป็นระดับเทพจริงๆ ผมยังเสนอแนะว่าเบรค ABS และ
ยางดีๆคือสิ่งพื้นฐานที่ควรจะมีในรถยนต์เพื่อครอบครัวของเรา เพราะไม่ใช่ทุกคนที่
สามารถกะจังหวะเบรคหรือมีเทคนิคชั้นเซียน เวลาตกใจก็เหยียบมิดกันหมด ถ้ามี ABS
เราสามารถเหยียบเบรคอย่างมั่นใจได้ เอาสมาธิไปเทให้กับพวงมาลัย บังคับหลบหลีกอันตรายได้ก็พอ

Sportivo อาจจะสวย แต่ผมรู้สึกว่าเราไม่ใช่คนที่ซื้อรถตามใจตัวเองได้ 100% แล้ว
ในการนี้ผมมองว่าซื้อรถรุ่นที่ถูกที่สุดที่มี ABS กับถุงลมให้ไว้ก่อน ผ่อนมากกว่าหน่อย
ก็ให้มองว่ามันคือค่าประกันชีวิตที่ไม่ต้องรอเคลมชนิดหนึ่ง ส่วนเรื่องความสวยของรถ
เป็นเรื่องที่สามารถตกแต่งเพิ่มได้ตามต้องการในอนาคตเมื่อสามารถเก็บเงินแต่งรถได้มากพอ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 23:28:15 »
ถ้าพูดถึงเฉพาะความปลอดภัย ระหว่างรุ่น TRD Sportivo ที่เอารุ่น J มาทำ กับรุ่น E ที่ราคาพอๆ กัน
ออพชั่นความปลอดภัยต่างกันแค่ ไฟตัดหมอกหลัง กับ สัญญาณกันขโมย แค่นี้ครับ
ABS+EBD+BA มีมาให้เหมือนกัน
ถ้าเพิ่มเงินอีก 30,000 ถึงจะได้รุ่น ES ที่มีถุงลมคู่หน้า กับดิสก์เบรกหลังมาให้
ยังไงก็ลองตัดสินใจดู

สำหรับ จขกท. ที่ถามถึงแนววัยรุ่นในรุ่น TRD Sportivo นั้น สำหรับผม มองว่า Look มันก็ไม่ดูวัยรุ่นเท่าไหร่นะครับ
มองไกลๆ ก็ยังดูเรียบง่ายตามสไตล์ Vios เหมือนเดิม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 15:00:18 »
ราคานี้ได้ march top 2airbag + abs เลยนะครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้