ผู้เขียน หัวข้อ: ควรมีห้องอื่นๆเพิ่มเติมได้แล้วหรือไม่  (อ่าน 4660 ครั้ง)

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
อันนี้โยนหิน ไปทับจิมมี่ ก่อนเลยแล้วกัน

นับวันเว็บจะโตวันโตคืน

อยากมองเห็นแนวมทางในอนาคต ใน 1ปี ข้างหน้านี้

จะโตไปทางไหน มีอะไรปรับปรุงเพิ่มเติมได้อีกหรือไม่

เช่น ห้อง โพสรูปรถสมาชิก  หรือ ห้องซื้อขาย

ต่อไปนี้คือข้อเสนอแนะ

เพราะเท่าที่อ่าน ถึงจะชอบเข้าก็ตาม แต่ใน webboard ใช้เวลาอยู่ได้ ต้องบอกตามตรงไม่กี่นาที  สีดำ มันทำให้อึดอัด

จำนวนผู้ดูแลเว็บ คิดว่าเริ่มน้อย

ลองดูครับ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

Re: ควรมีห้องอื่นๆเพิ่มเติมได้แล้วหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 12:44:02 »
ผมว่าไม่ต้องมีอะไรเพิ่มเติมแล้วนะครับ 
อย่างห้องซื้อขาย  นี่ก็ไม่ได้ตามเจตนานรมณ์ของพี่จิมมี่เค้าครับ
แต่ก็น่าจะมีห้องโพสรูปสมาชิกนะครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
Re: ควรมีห้องอื่นๆเพิ่มเติมได้แล้วหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 12:48:10 »
ผมว่าน่าจะมีห้องเรื่องทั่วไป แยกกับห้องเรื่องรถครับ  เพราะบางกระทู้เห็นวงเล็บกันว่า[นอกเรื่อง] เลยอยากแยกเป็นสัดส่วนออกมา  กระทู้รถจริงๆจะได้ไม่ตกลงไปเร็วนัก

ส่วนซื้อขายคงไม่ใช่แนวที่เวบนี้จะทำ  ยังไม่ต้องมีก็ได้

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 12:53:12 »
อยากให้มีห้องโพสโชว์รูปรถครับ
แต่ไม่อยากให้มีห้องซื้อขายเลย
บรรยากาศของบอร์ดจะเปลี่ยนไปแน่นอนครับถ้าเกิดเพิ่มห้องซื้อขายขึ้นมา

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 12:54:12 »
ผมว่ายังไม่ต้องมีห้องซื้อขายหรอกครับ ผมว่ามันไม่ค่อยเหมาะกับเว็บเราสักเท่าไหร่

T-l2-O-Y ! !

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 13:07:50 »
ห้องซื้อขายไม่จำเป็น และไม่ต้องมีเลยครับ ๆ !!"
อยากได้แบบว่าเป็นห้องที่รวมรูปรถแต่ละรุ่น และแต่ละยี่ห้อไว้

[แต่แบบนี้ก็ดีมากแล้วนะ]  ;D  ;D

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 13:33:15 »
ผมแค่อยากให้มี ระบบอัพกระทู้อะครับ ....

เพราะกระทู้ดีๆ บทความดีๆของสมาชิคหลายๆท่าน ต้องตกหายไปเพราะมันอัพกลับมาไม่ได้ ...... หรือติดตามไม่ได้อะ ....

ออฟไลน์ devilwingzx

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 15:14:43 »
สำหรับผมอยากให้มีห้องพูดคุยทั่วไป และห้องโชว์รถครับ

ถ้าเป็นไปได้อยากให้มี chat box เรียกถูกป่าวหว่า( ที่สามารถพูดคุยตอบโต้กันได้) ด้วยยิ่งดีครับ เพราะหลายๆคนสิงเว็บเกือบทั้งวันจะได้สามารถพูดคุยกันได้ (ผมเกือบทั้งวันเลยฮ่าๆ)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 15:25:22 »
ถ้าผมจำไม่ผิด พี่จิมมี่ไม่อยากให้มี Chat box น่ะครับ
เพราะว่าพวกพี่ๆเขาไม่มีเวลามานั่งกลั่นกรองคำพูดของพวกเรา เหมือนเล่นในบอร์ด
ในบอร์ดเวลาเราจะตอบอะไรเรายังมานั่งทวนหรือแก้ไขได้ แต่ถ้า Chat box ก็คงแก้ไม่ได้น่ะครับ

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 15:50:44 »
อยากให้มีห้องทั่วไปครับ 
จะได้ไม่ผสมปนเปกัน แยกแยะเรื่องราวกันไปเลย
My impression is Impreza

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 15:53:40 »
เห็นด้วยกับหลายๆ ท่านครับที่อยากให้มีห้องทั่วไป กับห้องเกี่ยวกับรถ อ้อขอเพิ่มห้องที่เกี่ยวปัญหาต่างๆ ของรถด้วยครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 16:05:34 »
โชว์รูปรถก็มีในกระทู้ปักหมุดแล้วไม่ใช่เหรอครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 17:16:56 »
ผมอยากให้มีกระทู้ถ่ายภาพ(ผมรู้สึกถ่ายรูปสวยๆกันเยอะมากกกกกก)และก็กระทู้ท่องเที่ยวด้วยก็ดีคร้าบบบบบบบบบ

ออฟไลน์ nutmos

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 17:23:38 »
ห้องโชว์รูปรถ ถ้าให้ผมคิด ทำก็ได้ ไม่ทำก็ได้ ไม่เสียหายอะไร เพราะมีกระทู้ปักหมุดอยู่แล้ว
แต่ถ้าทำจะดีอย่าง เช่น ผู้ที่อยากโชว์ฝีมือถ่ายภาพตัวเอง จะได้มีกระทู้เป็นของตัวเอง
ไม่ก็ห้อง Photoshop เพราะจะได้ให้นักแต่งภาพรถไปโพสต์ในห้องนั้น
ส่วนห้องซื้อขาย ผมก็เคยเห็นกระทู้ถามในห้องเสนอแนะพี่จิมมี่ก็ตอบประมาณว่า ควบคุมยาก
ซึ่งผมก็เห็นด้วยอย่างยิ่ง
และผมคิดว่า กระทู้นี้ สมควรตั้งห้องเสนอแนะมากกว่าที่จะมาตั้งในห้องพูดคุยทั่วไปนะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 17:34:15 »
สำหรับผมคิดว่า

ไม่อยากให้มีห้องโพสรูปรถ หรือ ห้องซื้อขายครับ

มันจะเหมือนเว็บคลับรถมากเกินไป

แต่ห้องสารพันปัญหารถ เอามาแชร์กันน่าจะเข้าท่ากว่า
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 18:02:25 »
ผมว่า น่าจะมีห้องสำหรับโชว์พวก รูปวาดรถ Photoshop พวกนี้ครับ
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 21:26:20 »
ที่คิดไว้ คือ ห้อง Spy shot  เอาข้อมูลมาแต่ง photoshop แบบนี้ น่าสนใจกว่าไหมครับ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 22:36:00 »
ตอนนี้ผมอยากให้มีห้องคุยทั่วไปนอกจากรถมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 22:55:50 »
เหตุผลที่เรายังไม่อยากแยกห้องอะไรเพิ่มเติมออกไป...

1. บางกระทู้ แม้เป็นเรื่องทั่วไป แต่ เราก็มองว่า มันเป็นเรื่องที่ทุกคน ก็ควรจะรับรู้กันไว้ด้วย นอกเหนือจากเรื่องรถครับ
ผมเอง เคยอ่านเรื่องราวของสัตวแพทย์ ว่าทุกวันนี้ ยาท่ใช้รักษาโรคในสัตว์ มันเป็นยังไงบ้าง ผมไม่รู้เรื่องนี้มาก่อน
แต่ผมรู้ เพราะผมได้อ่านกระทู้เรื่องน้องหมา จากคุณ 2k

ถ้าให้ผมแยกกระทู้ันั้น ไปไว้ในห้องทั่วไป คำถามคือ จะมีใครสักกี่คนที่ เปิดเข้าไปอ่าน แล้วได้ข้อมูล หรือความรู้
ที่เราไม่เคยรู้มาก่อนกันบ้าง?

2. ไม่เปิด ห้อง Spyshot แน่นอน เพราะ Spyshot คือสิ่งที่ เป็นหน้าที่ของ เรา ในฐานะคนทำเว็บ จะต้องสรรหามาให้คุณรู้
และมันอยู่ในหน้าหลักของเว็บอยู่แล้ว แล้วถ้ามีคุณผู้อ่านไปเจอมา เอามาโพสต์ ก็ควรจะโพสต์ลงในกระทู้คุยเรื่องรถ กันก็จะเหมาะสมดีอยู่แล้ว

3. ห้อง Photoshop เราเคยคิดอยู่เหมือนกัน พวก ภาพวาด สร้างอัจฉริยะ
แต่เหตุผลที่ยังไม่อาจแยกมาได้ก็เพราะว่า ปริมาณคนที่สนใจ จะเข้ามาแจมมาดูกระทู้เหล่านี้
ตรงๆ คือ ยังไม่เยอะนัก ถ้าแยกห้องให้ไป ก็เหมือนกับว่า เราสร้างห้องใหม่ ให้กลุ่มคนที่สนใจ
เขาไปเล่นกันเองอยู่ในนั้น คุยกันเองในนั้น มีความสุขกันเองในนั้น

มันก็เท่ากับว่า เราไปกีดกันโอกาสของเขา ในการนำเสนอผลงาน ที่เขาตั้งใจทำ สู่สายตาของสาธารณชนทั่วไป
ในอีกทางหนึ่งด้วย เราคำนึงถึงตรงนี้ เลยตัดสินใจว่า ถ้ามีปริมาณคนสนใจ เรื่อง Photoshop หรือ อยากทำงาน
ออกแบบรถยนต์มากกว่านี้ ก็จะเปิดห้องให้เป็นเวที สำหรับ ให้ ฝึกปรือฝีมือกัน เพราะผมเอง อยากส่งเสริม
เด็กไทยที่เก่งๆ ให้มีโอกาสได้เป็นนักออกแบบรถยนต์ระดับโลกอยู่แล้ว แต่ถ้าในเมื่อยังมีคนเล่นกันอยู่แค่นี้
การเปิดห้องใหม่ ให้พวกเขา ก็เหมือนกับการไล่พวกเขาไปอยู่ในห้องใหม่ของตัวเองกันทางอ้อม
ซึ่ง มันก็ไม่ต่างอะไรกับการไล่คนเป็นโรคร้าย ออกจากสังคม ไปกลายๆ และผมเกลียดการกระทำเช่นนั้นเป็นที่สุด
เพราะคนทุกคน ล้วนแล้วแต่ควรจะมี และได้รับสิทธิ เท่าเทียมกัน

4. ตัวอย่างของการแยกห้องที่เกิดขึ้นแล้ว และผมพบว่า
ตัวเอง กลับได้ใช้เวลาที่ควรจะอ่าน กระทู้เห่านั้นน้อยลงเยอะเลย
คือ ห้อง User's VOICE

ผมยอมรับเลยว่า ทุกวันนี้ แค่สัปดาห์ละครั้ง เท่านั้นที่ผมจะเข้าไปในห้องนั้น
เพื่อจะเข้าไปดูว่า มีคุณผู้อ่านโพสต์รีวิวรถของคุณๆ เอง คันไหน เพิ่มขึ้นมาบ้าง
แต่ว่า เอาเข้าจริง ปริมาณความถี่ ในการตั้งกระทู้ใหม่ มันไม่ได้เยอะขนาดนั้น
ซึ่ง ต่อๆไป เชื่อว่า คนที่ทำ รีวิวรถตัวเองนั้น จะเริ่มไม่้ค่อยอยากทำ ขี้เกียจบ้างอะไรบ้าง
กระแส User Review ในตอนนี้ มีอยู่ครับ แต่ถือว่า ซาลงไป เบาบางลงไปกว่า ปี 2009 - 2010 ชัดเจน
ดูจากปริมาณของกระทู้ รีวิวรถตัวเองตามเว็บต่างๆ ทั่วๆไป เริ่มมีจำนวนกระทู้ใหม่ๆ ลดลงไปบ้าง
ผมนั่งมอนิเตอร์เว็บของเรา กับเว็บหลักๆ อีก 4-5 เว็บ ก็เริ่มรับรู้ถึงความเปลี่ยนแปลงนี้อยู่บ้าง

เว้นเสียแต่ว่า จู่ๆ คุณผู้อ่าน จะพร้อมใจเกิดิต มาลุยทำรีวิวรถตัวเอง กันเยอะๆ เลย
และทำออกมาได้น่าอ่านกันจริงๆ เมื่อนั้น กระแสจะกลับมาอีกครั้งครับ แต่ผมบอกไม่ได้ว่า เมื่อไหร่

5. ห้องซื้อขาย ไม่เปิดเด็ดขาดครับ
เว็บเรา ไม่ใช่เว็บที่เปิดมา เพื่อการซื้อขายกันตั้งแต่แรก
เว็บนี้ เปิดมาด้วย วัตถุประสงค์ ของคำว่า "แบ่งปัน" "ช่วยเหลือเกื้อกูลกัน" ไม่ใช่ "ซื้อขายแลกเปลี่ยนกัน"

แน่นอน เปิดห้องซื้อขาย คนอาจจะเข้าเยอะขึ้น แต่เราจะรับประกันได้อย่างไรกัน?

ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดเลยคือ Autospinn.com ขออนุญาตเอ่ยถึง เพราะถือเป็นอีกกรณีศึกษาส่วนตัว
ที่ผมสังเกตุอยู่ ทุกวันนี้ พวกเขาพยายามเปิดห้องซื้อขาย แต่ปริมาณการเข้าไปใช้บริการ
ก็ไม่ได้มีมากมายนัก อย่างที่คาดหวัง ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมถึงเป็นเช่นนั้น?

หลายๆเว็บ ซึ่งไม่ใช่เว็บรถยนต์  ที่เปิดห้องซื้อขาย ก็ไม่ประสบความสำเร็จเหมือนกัน

ผมมองว่า เราควรทำในสิ่งที่เราถนัด และแฮปปี้ ที่จะทำ มากกว่าจะไปทำตามก้นใครอื่นเขา มากว่าหนะครับ

ถ้าคนเข้าเว็บเราเยอะขึ้น พรวดพราด แต่ปริมาณสมาชิก ที่ดีๆ มีคุณภาพ คุยกันรู้เรื่อง มีน้อยลง
ผมยอมให้ปริมาณคนอ่าน ค่อยๆ เพิ่มขึ้น เรื่อยๆ แบบนี้ ที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2011, 22:58:58 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ AIMU

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 07:36:40 »
ปัญหาผมคือกระทู้ต่อหน้านี้น้อยไป
กระทู้ตอนนี้มันเริ่มเยอะ อย่าง photoshop หรือ นอกเรื่อง
ทำให้คำถาม ที่คนมาถามตอบตกลงไปหน้า 2 เร็วมาก
แล้วคนตามไปตอบหน้า 2 น้อย
เพิ่มจำนวนกระทู้ต่อหน้าให้เยอะขึ้นได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ FlavorWheel

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 13:28:41 »
ปัญหาผมคือกระทู้ต่อหน้านี้น้อยไป
กระทู้ตอนนี้มันเริ่มเยอะ อย่าง photoshop หรือ นอกเรื่อง
ทำให้คำถาม ที่คนมาถามตอบตกลงไปหน้า 2 เร็วมาก
เพิ่มจำนวนกระทู้ต่อหน้าให้เยอะขึ้นได้หรือเปล่า

ใช่ กระทู้หน้าแรกน้อยไป อ่ะ แม้ กระทั้ง Recently  Repiled หน้า General ยังน้อยไปเลบอ่ะ
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 14:40:28 »
ห้องซื้อขายไปดูตามเว็บคลับจะตรงตัวมากกว่าครับ เพิ่มห้องเครื่องเสียงดีกว่า แต่ละแนวทางแต่ละชุดประกอบในรถแต่ละรุ่นให้ผลที่แตกต่างกัน อยากให้รับไว้พิจารณาครับ    :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 12:27:29 »

หรือไม่ก็สามารถตั้งค่าที่มุมบนได้ว่าจะแสดงหน้าละกี่กระทู้