ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการความเห็นเกี่ยวกับPajero Sportครับ  (อ่าน 4599 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
สวัสดีทุกท่านครับ

ด้วยความที่ผมเพิ่งออกรถPajero Sport 2.5 GT 2WD 2010 มาช่วงเดือนกรกฎาคมปีที่แล้ว

มันตอบโจทย์ผมไม่ได้ครับ ด้วยความที่ผมออกไปที่ๆกันดารบ่อย และไปติดหล่มมาสองรอบแล้ว

ตอนนั้นมีให้เลือกแค่ 2.5 2WD กับ 3.2 4WD  ตอนนั้นผมเลือก2.5เพราะเรื่องน้ำมันเลย

ส่วนตัวในกทม.ทำได้9.xxตลอด ทางไกลได้11.xxตลอดเหมือนกัน (พอใจกับเรทนี้มาก)

แต่ทางMMTHดันจะมาออก2.5 ตัวใหม่ที่ขับสี่ได้ เลยทำให้เซ็งมากเลยครับ

ผมซื้อคันนี้มือหนึ่งตอนนั้น 1,097,000 บาท ราคารับซื้อกันตอนนี้แค่ประมาณ 80x,xxx บาท เองครับ

และรถคันนี้ออกเป็นในนามบริษัท ซึ่งคำนวนดูแล้ว ผมจะขาดทุนเพียบ (กลัวมีปัญหากับสรรพากรจัง)

ถ้าผมจะขายเพื่อไม่ให้ขาดทุน ผมควรจะขายประมาณ950,000บาท ซึ่งราคานี้น่าจะปล่อยยาก

จึงอยากจะถามว่า ถ้าผมปล่อยไปอีกซักพัก ค่อยไปขายช่วงปลายปี ราคากลางมันจะตกลงไปมากกว่านี้มั๊ยครับ??

เพราะตอนนี้ยังไงค่าเสื่อมมันจะตกประมาณ 18,333บาท/เดือน แต่ผมกลัวเรื่องที่มีรถตัวใหม่ออกมา อาจจะทำให้ราคาตกลงไปเร็วกว่านี้

ขอความกรุณาแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
Re: ต้องการความเห็นเกี่ยวกับPajero Sportครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 16:01:27 »
ถ้าต้องใช้รถแบบ off road บ่อยๆ ก็ไม่ควรออก 2WD มาแต่แรก
อีกไม่กี่วันนี้ PJS ตัวใหม่กำลังจะออก ก็จะยิ่งทำให้ราคาขายตัวเก่าเครื่อง 2.5 ต้องตกลงไปอีก
หากพอทนใช้ต่อไปได้ ก็ใช้ต่อไปเถ่อะครับ หากทำใจกับราคาขายต่อไม่ได้

ในแง่ของนักลงทุน ถือว่าการลงทุนกับรถยนต์เป็นการลงทุนที่แย่ที่สุดครับ
เพราะมีแต่ราคาถดถอยอย่างเดียว ไม่มีโอกาสขึ้นเหมือนการลงทุนประเภทอื่น
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ poonshop

Re: ต้องการความเห็นเกี่ยวกับPajero Sportครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 18:28:13 »
จะขายก็รีบขายเถอะครับ.....
เพราะมีแต่เสียน้อยกับเสียมากและเสียโคตรมาก....

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 18:37:09 »
ซื้อรถมาใช้แล้วต้องทำใจครับ มีแต่ขาดทุนกับค่าใช้จ่ายตามมา
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 19:04:55 »
2.5 ขับสี่น่าจะกินน้ำมันกว่าเดิม แล้วจะพอใจเหรอครับ เห็นชอบประหยัดแต่ชอบรถคันใหญ่
 :'( :'( :'(

ราคาน่าจะตกลงไปเป็นแสนครับ เดาๆเอาครับ รุ่นใหม่ขับสี่แจ่วกว่าเยอะ  ออฟชั่นเพียบครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 09:36:04 »
ถ้ากลัวขาดทุนมากขอแนะนำ
๑.ไปใส่ เฟืองท้ายเป็น limited slip ลองถามตามร้านแต่งรถดู
๒.เปลี่ยนใส่ยาง mud เพราะเอาไปลุย แบบนั้น ยางเดิมมันเป็น H/T โคลนมันเต็มดอกเร็ว

แค่นี้ก็น่าจะดีขึ้นเยอะแล้ว

แต่ถ้ามันลำบากใจมาก อยากเปลี่ยน กลัวราคาตกมาก ก็รีบขายครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 10:05:32 »
เห็น EX แปลงเป็นขับสี่ได้ (แสนต้นๆมั้ง) แล้ว Pajero Sport น่าจะแปลงได้ด้วยไหมครับ
 :) :) :)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 12:24:02 »
ถ้าจุดประสงค์ของการใช้รถคือลุย และเป็นในนามบริษัท
ผมว่ามันมีเหตุผลเพียงพอต่อสรรพากรที่จะขายคันนี้ แล้วคิดเป็นขาดทุนในบัญชี แล้วไปออกรถคันใหม่นะครับ

แต่ถ้าไม่อยากเสี่ยง ก็ต้องทนใช้กันต่อไปครับ
จะหวังให้ Book Value หลังจากหักค่าเสื่อมราคา วิ่งทันตามราคาในท้องตลาดอาจจะยากหน่อย

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 13:50:35 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความเห็นนะครับ

ผมพลาดเองที่ไม่ยอมเลือก4WDแต่แรก มัวแต่คิดเรื่องน้ำมันหนะครับ

ส่วนให้ไปโมเองเพิ่ม ตรงนี้ยังไม่ค่อยกล้าหนะครับ เพราะส่วนตัวคิดว่าความรู้ไม่มากพอ

ส่วนตัวใหม่ไปดูมาแล้วครับ ยังไม่พอใจเท่าไหร่ เพราะคิดว่าถ้าปล่อยไปอีกซักพัก ต้องมีupgradeอีกแน่ๆ

ทุกอย่างเกือบเหมือนดิม ยกเว้นรายละเอียดเกี่ยวกับเครื่องยนต์เท่านั้นเองครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ ;)