ผู้เขียน หัวข้อ: กท. ขอบบ่นเกี่ยวกับ ขสมก. + รถร่วม เรื่องความปลอดภัยของผู้โดยสาร  (อ่าน 4761 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
สวัสดีปีใหม่ทุกคนครับ แม้จะเลยมาหลายวันแล้วก็ตามในช่วงนี้ไม่ค่อยได้ใช้รถส่วนตัวเท่าไรในวันทำงาน เลยหันมาใช้บริการ รถขสมก.และรถร่วม
ซึ่งก็เข้าใจว่าปีใหม่แล้วแต่คุณภาพมันคงเหมือนเดิมและไม่มีเปลี่ยนแปลงเหมือนรถไฟฟ้า 4 โบกี้ หน้าตาเท่ๆ แหง่มๆ
ในปีที่ผ่านมาผมใช้บริการรถร่วมครั้งสุดท้ายเมื่อเดือน 7 สาย ปอ.170  และมีความเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น
คือก่อนหน้าเดือน7 เค้ารับคนมาจากหมอชิต ปลายทางอยู่อ้อมใหญ่ แต่ก่อนถึงปลายทาง ดันแวะเติมแ็ก็ส CNG ตรงปั้มสาย 4 เสมอเรื่อยมา
และมาถึงเดือน 7 เค้าขับเลยปั้มไปอย่างไม่ใยดี ซึ่งมีผู้โดยสารตะโกนถาม "ทำไมไม่แวะเติมแก็สก่อนละ เค้าจะเข้าห้องน้ำ" คนขับเลยตอนกลับมาว่า
"ตอนนี้เจ้าของอู่ไม่ให้เติมแล้ว โดนขสมก. ว่ามา ดันมีผู้โดยสารไปร้องเรียนว่า ทำไมต้องพาเค้าเข้าไปเติมแก็สด้วย ถ้ามันระเบิดขึ้นมาใครรับผิดชอบ"
และคนขับมันก็บ่นพึ่มพ่ำเรื่องเติมแก็ส ผิดกลับผมที่ดีใจแทบตายไม่ต้องเสี่ยงตายไม่ต้องเสียเวลารอเติม ดีใจที่สุด

และมาวันนี้ และเมื่อวาน ต้องกลับมาใช้รถร่วมบริการอีกรอบ แต่คราวนี้คนละสายกัน แต่มันก็เป็นสายพี่น้องกันอยู่ดี ปอ.157 และ ปอ.183
เมื่อวานขึ้น 183 ตอน 22.30 ขึ้นแถวๆ คลองขวาง ถึงบ้านตรงสายสี่เกือบ ห้าทุ่มครึ่ง  ซึ่งระยะทางห่างกันแค่ 8 โลจากที่ขึ้น เพราะแค่มันไปเติมแก็ส
ต้องรอมันเสร็จ แต่ยังดีที่รถคันที่ไปอู่อีกคันมันเติมเสร็จก่อน แต่ยังงัยก็ตามผมก็ต้องใช้บริการโดยสารอ่อี ผมก็ยังไม่ชอบใจอยู่ดีที่พาผมไปเสี่ยงตาย ปั้มแก็ส
ช่างมัน รอบแรกให้อภัยได้คิดว่าแก็สหมดก่อนถึงอู่

แต่แล้ววันนี้ สาย 157 ก็กระทำกิจวัตรเดิมอีกคือการนำผู้โดยสารไปเสี่ยงตายในปั้มแ็ก็ส อีกแล้ว
รอบนี้สุดทน เพราะยังสามทุ่มอยู่เลยกลับอู่ ส่งผู้โดยสารให้เสร็จก่อนดิค่อยกลับมาเติมก็ไม่เป็นไร ได้ค่าเติมแก็สกันอยู่แล้วนิ
ทำไมต้องพาผู้โดยสารไปเสี่ยงตาย พร้อมทั้งเสียเวลา ด้วยและที่สำคัญไปกว่านั้นผมโทรไปหา 184 ได้เพื่อร้องเรียน ว่า ไอ่รถร่วมสองสายนี้
มันพาผู้โดยสายเข้าไปเติมแ็ก็สด้วยถ้ามันระเบิดจะทำยังงัย ผมไม่หวังจะหาผู้รับผิดชอบหรอก ได้คำตอบกลับมาว่า
"ใช่ครับ รถใช้แก็สก็ต้องเติมแก็สเค้าอาจแ็ก็สหมดก็ได้ กลัวจะวิ่งไม่ถึงอู่ส่งผู้โดยสารหมดก่อน " ผมก็ถามกลับว่า "แล้วถ้าทำไมสาย 170 เค้าทำได้ละ
เค้าส่งผู้โดยสารหมดก่อนแล้วค่อยมาเติืม ผมโทรมาร้องเรียนนะ ให้ปรับปรุงการบริการ" ได้คำตอบมา
"คนขับคงกลัวแก็สหมด และอีกอย่างเค้าเป็นรถร่วมให้ทำยังงัยได้
ผมได้ยินแค่นี้ก็ปริ๊ดแตก เลยครับ ไม่พูดต่อแล้วางสายไปเลย

เป็นการสนทนาที่ ทุเรศกับการบริการของขสมก.มาก คุณออกสิทธิ์หรือทำแผนที่การเดินรถให้ เค้าแต่ทำไมไม่มีสิทธิ์ทำอะไรพวกเค้าได้เลยหรอ
ถ้ากูตายขึ้นมา พวกเมริงคงโบ้ยให้ว่าเป็นคนเดินผ่านมาอะดิ ตั๋วก็โดนเผาไปแล้วพร้อมปั้มแก็ส
แล้วอย่างนี้หรอที่จะหวังให้คนกรุงเทพมาใช้รถสาธารณะกันเยอะขึ้น ขนาด ขสมก.ยังทำเป็นทองไม่รู้ร้อน อยู่อย่างนี้
มีคนทำงานอยู่กันหรือเปล่า หรือว่าทำเพื่อรอเงินเดือนไปวันๆ ระบบจะห่วยขนาดไหนกูก็ไม่สนเพราะกูขับรถเอง มีรถใช้เอง
อย่างจะให้มีข่าวปั้มระเบิด ผดส. เสียชีวิตทั้งคันหรอ อยากให้มีข่าวเพื่อ dis-credit องค์กร และมาขอคำวิงวอนให้คนขับรถมาใช้บริการรถสาธารณะหรอ
ผมว่าคงต้องให้โต๊ะทั้วโลกไม่มีขาตั้งคงจะได้เห็น ปชช. มาใช้บริการรถ สาธารณะกันเยอะขึ้น

ขอบคุณที่อ่านครับ
ขออภัยในข้อความที่อาจจะไม่เหมาะสม และทุกสิ่งที่ผมพิมพ์ไปเป็นความคิดเห็นส่วนตัว
โปรดใช้วิจารณญาณ ในการอ่านและรับชม
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Arado_kung

ใจเค้าใจเรามั่งครับ คนขับเค้าก็ไม่ได้อยากเติมบ่อยๆหรอก เสียเวลาทำมาหากินเหมือนกัน วิ่งได้เที่ยวน้อย ตังค์ได้น้อย แต่จะว่าไปมันใช้แก๊สเปลืองขนาดต้องเติมทุกรอบเลยเรอะ ของขสมก.สุดยอดแล้วล่ะ อย่างแถวนนทบุรีเนี่ย รถขสมก.ที่ต้นทางอยู่ปากเกร็ด ต้องวิ่งมาเติมน้ำมันที่ท่าอิฐเพราะอู่เค้าอยู่ตรงนั้น ตอนนี้ยังดีหน่อยวิ่งข้ามสะพานตรงปากเกร็ดไปได้เลย เมื่อก่อนต้องวิ่งอ้อมไปขึ้นพระนั่งเกล้าอ่ะคิดดูละกัน เวลากลับไปนนทบุรีผมก็ยังชอบทิ้งรถไว้บ้านแล้วขึ้นรถเมล์อยู่ดีแหละ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เรื่องอันตรายผมไม่ค่อยเท่าไร่นะ ยังไง ถ้าเค้าดับเครื่องเติมแก๊ส ไม่ไปยืนสูบบุหรี่แถวๆหัวจ่าย
ก็คงปลอดภัยในระดับนึงแหละ แต่ที่รับไม่ได้เลยเนี่ย คือเรื่องเวลาครับ
บางทีรีบๆ เจอแวะเติมแก๊ส/น้ำมัน เสียเวลาไปเยอะเลย ประมาณเวลาเดินทางไม่ได้เลย

ส่วนเรื่อง รถร่วมเนี่ย ตกลงว่า ขสมกไปขอให้รถร่วมเค้ามาวิ่ง หรือ รถร่วมมาขออนุญาติขสมกวิ่งกันแน่เนี่ย
บางสายก็ !@#$#%!@ เหลือเกิน
น่าจะมี Evaluation นะ สายไหนขับห่วยๆ ยกเลิกสัมปทานซะ ให้คนอื่นที่มีทุนมาทำแทน จะได้เจริญขึ้นบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2011, 00:54:51 โดย book304 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

นั่นเรื่องแก๊สนะครับ ขอแชร์บ้าง เรื่องรถร่วมสายที่วิ่งบนถนนลาดพร้าว ที่ผมมักจะได้พบ คือสาย 8 สาย 122 พวกนี้ขับซิ่งอันตราย แช่ป้าย ไร้วินัย แถมไม่ปิดประตูอีกต่างหากครับ ร้องเรียนไปก็ไม่ได้เรื่อง จนผมไม่นั่งพวกมันมานานมากๆๆแล้ว นั่งแต่ของ ขสมก. แท้ ก็พอไหวครับเพราะเขายังคุมโดยตรง

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
เมล์เขียวสาย 71 ที่ไปรามอ่ะครับ ขับได้สุดปลายจริงๆ Metal มากๆ ทั้งกระเป่า และคนขับ  -*-
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ udis

เมล์เขียวสาย 71 ที่ไปรามอ่ะครับ ขับได้สุดปลายจริงๆ Metal มากๆ ทั้งกระเป่า และคนขับ  -*-

มันส์มากครับเมล์เขียว เคยขึ้นมา 6-7 ปีก่อน
ไมน่าเชื่อว่ายังรักษาคุณภาพไว้เหมือนเดิมครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
รถเมล์เขียวรัฐบาลไม่ให้นำมาวิ่งแล้วไม่ใช่หรอครับมีแต่รถส้มแทน  หรือว่ายังมีอยู่
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

รถเมล์เขียวรัฐบาลไม่ให้นำมาวิ่งแล้วไม่ใช่หรอครับมีแต่รถส้มแทน  หรือว่ายังมีอยู่

เหลือแต่ส้ม วิ่งเหมือนเดิม ครับ
อดนั่งเมอเซเดสถูกๆเลย

2 ประตู 20 หน้าต่าง

ออฟไลน์ apinui

เอารถไปเติมแก็ส .... เสี่ยงตาย .... หรอครับ ....???

เรื่องรถเมล์ผมไม่ขอพูดถึงนะ ..... ขอพูดที่คุณย้ำว่า "การที่รถเข้าไปเติมแก็ส มันเสี่ยงตาย"

ตั้งแต่มีปั๊มแก็สในประเทศไทย .... ผมยังไม่เคยได้ยินข่าวว่าปั๊มแก็สระเบิดเลยสักครั้ง .......

คุณกลัวตายมากไปหรือเปล่าครับ วิตกจริตมากไปหรือเปล่า ....

รถผมใช้แก็ส 1 คัน ใช้มา จะ5 ปีแล้ว เข้าปั๊มแก็สมาแล้วทั่วไทย ผมยังมองไม่เห็นความน่ากลัวของมันเลย

จริงๆรถร่วมควรต้องเติมแก็สให้เต็มก่อนวิ่งรับส่งผู้โดยสารอยู่แล้ว .... อันนี้ไปร้องเรียนเค้าเรื่องนี้ ถูกต้องแ้ล้ว

แต่ถ้าบอกว่า มันเสี่ยงตาย ....... งั้นระวังถังแก็สในบ้านคุณไว้ด้วยละกันครับ ..... อย่าเอาถังแก็สเข้ามาในบ้านเชียว ... สั่งข้าวกินที่ร้านอาหารตามสั่ง ก็โทรไปสั่งแล้วให้เค้ามาส่งที่บ้านนะ อย่าไปกินที่ร้าน ... มันเสี่ยงตาย .....

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
เอารถไปเติมแก็ส .... เสี่ยงตาย .... หรอครับ ....???

เรื่องรถเมล์ผมไม่ขอพูดถึงนะ ..... ขอพูดที่คุณย้ำว่า "การที่รถเข้าไปเติมแก็ส มันเสี่ยงตาย"

ตั้งแต่มีปั๊มแก็สในประเทศไทย .... ผมยังไม่เคยได้ยินข่าวว่าปั๊มแก็สระเบิดเลยสักครั้ง .......

คุณกลัวตายมากไปหรือเปล่าครับ วิตกจริตมากไปหรือเปล่า ....

รถผมใช้แก็ส 1 คัน ใช้มา จะ5 ปีแล้ว เข้าปั๊มแก็สมาแล้วทั่วไทย ผมยังมองไม่เห็นความน่ากลัวของมันเลย

จริงๆรถร่วมควรต้องเติมแก็สให้เต็มก่อนวิ่งรับส่งผู้โดยสารอยู่แล้ว .... อันนี้ไปร้องเรียนเค้าเรื่องนี้ ถูกต้องแ้ล้ว

แต่ถ้าบอกว่า มันเสี่ยงตาย ....... งั้นระวังถังแก็สในบ้านคุณไว้ด้วยละกันครับ ..... อย่าเอาถังแก็สเข้ามาในบ้านเชียว ... สั่งข้าวกินที่ร้านอาหารตามสั่ง ก็โทรไปสั่งแล้วให้เค้ามาส่งที่บ้านนะ อย่าไปกินที่ร้าน ... มันเสี่ยงตาย .....
เป็นไรมากรึเปล่าครับ
เค้าพูดถึงปั้มเติมแก้สครับ ไม่ใช่แก้สหุงข้าว
อีกอย่างผมไม่เคยใช้รถแก้ส แต่เคยนั่งรถตู้ติดแก้ส แวะไปเติมแก้ส NGV ไม่ดับเครื่องด้วยนะ
คิดดูว่าแรงดันของ NGV มันมากนะครับ หากเกิดเหตุสุดวิสัยจะเหลือหรือครับ (คงเหลือแต่ซากเละๆของผม)
ผมก็กลัวนะครับถ้ารถร่วมเข้าไปเติมแก้ส มันมีโอกาสเสี่ยงเกิดขึ้นได้ครับสำหรับอุบัติเหตุ
หากเลี่ยงได้ควรเลี่ยงหรือเปล่าละครับ ครอบครับรออยู่ที่บ้านนะครับ.... :-\
และกรณีนี้รถร่วม....ไม่ใช่รถส่วนตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ apinui

^
ู^
แก็ส หุงต้ม หรือปั๊มแก็ส ก็เป็นแก็ส LPG น่ะแหละครับ

ส่วน NGV ถ้ากลัวก็ขอลงก่อนที่เค้าจะเข้าไปเติมสิครับ ...... รถแก็สมันจะหมด จะให้มันไปตายกลางทางกันหรอครับ โดยที่บอกว่า กลัวอุบัติเหตุ

องค์ประกอบที่จะให้เกิดการระเบิดได้ คืออะไรครับ ต้องดูปัจจัยรอบตัวด้วย ไม่ใช่แค่เค้าเลี้ยวเข้าปั๊มปุบก็ขาสั่นกันแล้ว

ถ้าคนขับเติม NGV อยู่แล้วตัวเองลงไปสุบบุหรีด้วย อันนี้น่าด่าครับ

แต่ถ้าแค่เติม NGV แต่ไม่ดับเครื่องอันนี้ก็ผิด สมควรด่าเช่นกัน ... แต่ถ้าดับเครื่อง คนบนรถมันจะร้อนกันไหมล่ะครับ ... ?? (คนขับอาจจะคิดแบบนี้เลยไม่ดับเครื่อง)

กลัวได้แต่มีเหตุผลหน่อย แค่นั้นเอง ....

อีกอย่างถ้าไม่เข้าใจที่ผมพิมพ์ไปก่อนหน้านี้ก็ไม่ต้องแย้งก็ได้ครับ ผมแค่ยกตัวอย่าง ของแก็ส ที่คุณกลัว กับแก็สที่อยู่ข้างตัวคุณ มันไม่ได้น่ากลัวอะไรเลย ..... คุณกลัวแก็สในปั๊ม แต่ไม่กลัวแก๊สในบ้าน  ไม่ใช่หรอครับ (สถานะแก็สอาจต่างกัน แต่ติดไฟได้เหมือนกัน)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker

ผมนั่งเมื่อ 4 ปีที่แล้วครับ ยังจดจำมาถึงทุกวันนี้ 5555
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ udis

ผมนั่งเมื่อ 4 ปีที่แล้วครับ ยังจดจำมาถึงทุกวันนี้ 5555

แบบนี้เด็กรุ่นใหม่อดมันส์เลย
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ขออภัยในข้อความที่อาจจะไม่เหมาะสม และทุกสิ่งที่ผมพิมพ์ไปเป็นความคิดเห็นส่วนตัว
โปรดใช้วิจารณญาณ ในการอ่านและรับชม

:-X
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

กลัวคงไม่ผิดหรอกครับ ผมจำได้ว่านานมาแล้วนั่ง 29 ไม่แอร์ ไปมหาลัย ก็หยุดเติมแก๊ส เขาก็ไล่คนลงนะ แล้วผมก็ไปยืนรอที่สุดขอบปั๊มเลยครับ (ไม่รู้ว่าถ้าบึ้มจะช่วยรึเปล่าเหอะ -*-)

ออฟไลน์ 6162002

ไม่ต้องไปกลัวหรอกครับ รถตู้ที่ติดเครื่องเติมแก๊สน่ะ ถ้าแก๊สมันรั่วทะลักออกมา แบบพรวดเลย ยังไงก็ระเบิดครับ(ยังไงก็ตาย เอิ๊กๆ) แบบที่แท่นขุดมันชอบระเบิดนั่นแหละ  แต่มันเป็นไปได้ยากมากๆนะครับ เพราะัวาล์วกันรั่ว ระบบป้องกันอะไรมันก็มี เราถึงไม่ได้เห็นข่าวปั๊มแก๊สระเบิดนั่นแหละครับ

ส่วนเรื่องรถเมล์ผมเห็นด้วยตรงที่มันเสียเวลาคอดๆเลยครับ เซ็งมาก - -