ผู้เขียน หัวข้อ: ขอไว้อาลัยให้กับ Ford Panther Platform  (อ่าน 3995 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอไว้อาลัยให้กับ Ford Panther Platform
« เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 18:38:54 »
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2223:mercury-&catid=47:worlds-news&Itemid=55

จากข่าวนี้ ทำให้ผมรู้สึกเศร้าๆ แปลกๆ ยังไงก็ไม่รู้ เพราะรถที่เรียกได้ว่าเป็น "Traditional American Full-Size" กำลังจะจากเราไปแล้ว จากในข่าว Mercury Grand Marquis และ Ford Crown Victoria ก็กำลังจะจากไป ทำให้ผมคิดว่า Lincoln Town Car สุดยอดลิโมเมืองมะกัน ก็กำลังจะจากไปเช่นกัน

ในฐานะที่เป็นรถเก๋ง 6 ที่นั่ง ขับเคลื่อนล้อหลัง ที่สร้างแบบ Body on Frame รุ่นสุดท้ายในอเมริกา (จริงๆ อาจจะบนโลกก็ได้ ยกเว้นรถที่ลากขายในประเทศกำลังพัฒนา) และในฐานะที่มันเป็นทายาทสายตรงของ Model T ก็คงต้องบอกว่า....... ลาก่อน

ตอนนี้ รถที่รู้สึกจะแทนมันได้คงมีเพียงคู่พี่น้อง Chrysler 300/Dodge Charger ละมั้ง

สุดท้าย อยากให้เมืองไทยมีรถเก๋งที่สร้างบน Chassis รถกระบะครับ 5555
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอไว้อาลัยให้กับ Ford Panther Platform
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 19:22:51 »
เห็นด้วย เสียดายเหมือนกัน ผมว่ารถรุ่นนี้แหละเป็นหนึ่งในเสน่ห์ของรถอเมริกัน

เคยดูในทีวี ทั้งรถ Taxi และรถตำรวจ เวลาขับเร็วๆ ท้ายจะกวาดออก เท่ห์แบบหาที่ไหนไม่ได้

หวังว่าเราจะยังมีรถขับหลังแนวอเมริกันแบบนี้อีกนะครับ แม้ว่าจะไม่ได้เป็นแบบ  Body on Frame ก็ตาม

RIP ครับ :(

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ขอไว้อาลัยให้กับ Ford Panther Platform
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 20:11:25 »
โอ้ว ไม่ รถตำรวจกับ Taxi ที่เห็นในหนังกำลังจะไม่มีแล้วหรอเนี่ย  เสียดายจังเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 20:17:11 »
เห็นด้วย เสียดายเหมือนกัน ผมว่ารถรุ่นนี้แหละเป็นหนึ่งในเสน่ห์ของรถอเมริกัน

เคยดูในทีวี ทั้งรถ Taxi และรถตำรวจ เวลาขับเร็วๆ ท้ายจะกวาดออก เท่ห์แบบหาที่ไหนไม่ได้

หวังว่าเราจะยังมีรถขับหลังแนวอเมริกันแบบนี้อีกนะครับ แม้ว่าจะไม่ได้เป็นแบบ  Body on Frame ก็ตาม

Lumina /Commodore ยังพอไหวนะครับ

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 20:49:40 »
เสียดายเหมือนกันครับ

ยังเผ้ออยู่ว่าถ้ารวยๆจะหามาเก็บไว้ซักคัน 55

ยังไงจะส่งท้ายแล้ว อยากดูรูปเจ๋งๆ ของรถตระกลูนี้ส่งท้ายจังครับ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 21:57:57 »

Lumina /Commodore ยังพอไหวนะครับ

GM เสนอแล้วนี่ครับ เอา Holden มาแปะป้าย Caprice ขายเฉพาะตำรวจในอเมริกา
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 22:51:20 »
ผมก็รู้สึกเสียดายเช่นเดียวกันครับ ในฐานะคนชอบรถอเมริกันคนหนึ่ง crown victoria หรือ town car เป็นสัญลักษณ์ของรถอเมริกันแนวดั่งเดิมที่ยังมีขายอยู่ในปัจจุบัน

...เครื่อง V8 OHV ขับล้อหลัง
....Body on frame
..เกียร์มือ
..ช่วงล่างหลังเพลาแข็ง
....นั่งหน้า 3 หลัง 3

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 22:55:36 »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 00:57:04 »
Crown Victoria ผมว่าไม่มีหนัง Action เรื่องไหนที่ถ่ายฉากบนการจราจรอเมริกาแล้วจะไม่เห็นเจ้าเหลืองนี้นะครับ
ถ้าต้องยุติไป เป็นอะไรที่น่าเสียดายมากๆ

RIP ด้วยครับ  :'(
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 10:24:13 »
ฮืมม เปิดไลน์มาซ้ำกับฟอร์ด ผมก็ยังงง ว่าขายกันได้ยังไง เจาะคนกลุ่มไหน
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T