ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อเตือนใจ..ควรตรวจรถก่อนที่จะนำรถออกจากอู่ทุกครั้ง  (อ่าน 7470 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
พอดีผมกำลังหาข้อมูลของรถปาเจรถเพื่อแนะนำให้พี่สาวซื้อ จากเว็ปของpajerosportsociety พบข้อความโพสต์หัวข้อ: เกิดอุบัติเหตุจนเกือบเสียชีวิต!!หลังจากนำรถเข้าไปใช้บริการที่ศูนย์มิตซูบิชิ ทำให้ผมนึกถึงเหตุการณ์สมัยผมใช้ 405GRi ไปเปลี่ยนผ้าเบรคพอนำรถออกจากอู่ทั่วไปแถว อ.เมือง ชลบุรี ขับไปได้ 10 นาทีช่างโทรมาบอกว่าให้ผมรีบจอดรถเพราะลูกน้องยังใส่น็อตล้อไม่สนิท ผมจึงรีบจอดรถที่ตลาดหนองมน จึงพบว่าล้อคู่หลังไขน็อตยังไม่แน่น(ช่างไขแค่ให้ใส่น็อตได้ครบทุกรู) ผมจึงอยากเน้นย้ำว่าอย่าประมาท ควรตรวจสอบรถให้แน่ใจก่อน เพราะช่างทุกคนก้เป็นคนธรรมดา มีผิดพลาดกันได้ ผมจึงขออนุญาตCopy ข้อความที่โพสต์ไว้เว็ปของpajerosportsociety มาให้เราอ่านกันเป็นข้อเตือนใจ สำหรัอใครอยากเห็นรูปก็ขอความกรุณาดูจากต้นฉบับนะครับ มีข้อความดังนี้
....................สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน  เรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้เป็นเรื่องที่เกิดกับผมและภรรยา เป็นอุบัติเหตุที่เกิดหลังจากเข้าไปใช้บริการที่ศูนย์มิตชิจนเกือบจะเสียชีวิตจึงอยากนำข้อมูลมาแบ่งปันให้เพื่อนสมาชิกได้รับทราบ เพราะเหตุการณ์ครั้งนั้นถ้าเกิดผมเสียชีวิตไปก็คงสันนิฐานกันว่าขับรถโดยประมาทจึงอยากนำเรื่องจริงมาแจ้งให้ทุกท่านทราบ  ผมเป็นคนนึงที่ใช้รถรุ่นนี้ และได้เข้ารับการตรวจเช็คตามระยะที่กำหนดกับศูนย์บริการมาตลอด เมื่อวันที่ 8 พฤศจิกายน 2553     ได้ทำการตรวจเช็คตามระยะตามปกติ 40,000 กม. โดยมีเลขระยะทางอยู่ที่ 37,202 กม.  และในการตรวจเช็คดังกลาวได้มีการสลับล้อ และตั้งศูนย์ถ่วงล้อ ซึ่งปรากฏตามใบเสร็จที่แนบมาด้วย
ต่อมาเมื่อวัน 27 พฤศจิกายน 2553 ผมและภรรยา ขับรถคันดังกล่าวไปทำธุระที่ที่พัทยา ในเวลาประมาณ 7:00 น. ระหว่างทางขับรถมาถนนกรุงเทพ-พัทยาปรากฏว่ามีเสียงดังกึกกึกผิดปรกติที่ช่วงล่าง จึงจอดดูข้างทางครั้งแรกเข้าใจว่ายางแบน แต่เมื่อลงมาดูก็ไม่มีอะไรผิดปกติกับยาง จึงได้ขับต่อสักระยะก็มีเสียงดังขึ้นอีก จึงจอดรถดูข้างทางครั้งที่สองคิดว่ามีอะไรติดที่ช่วงล่าง แต่ก็ไม่พบสิ่งผิดปกติ ขึ้นรถแล้วขณะที่ขับออกมาได้โทรเข้าไปสอบถามกับศูนย์มิตซูบิชิสาขา.... เมื่อเจ้าหน้าที่รับสายก็เลยแจ้งถึงอาการว่ามีสียงดังด้านล่าง เจ้าหน้าที่ก็แนะนำให้จอดรถแล้วเหยียบคันเร่งดู แต่ขณะที่คุยได้ยินเสียงดังมากจากด้านล่างของรถทันใดนั้นรถก็เสียการทรงตัวพวงมาลัยล๊อกไปทางด้านซ้ายและไม่สามารถเบรคเพื่อหยุดรถได้ เป็นเหตุให้รถเสียหลักหมุนไปชนเสาไฟฟ้าตกลงข้างทางแล้วพลิกคว่ำทำให้รถยนต์ได้รับความเสียหาย(ตามภาพถ่ายที่แนบ)  ผู้ขับขี่และผู้โดยสารได้รับบาดเจ็บ  ตัวผมศรีษะฟาดด้านข้าง โดนกระจกบาดที่หน้าและศีรษะ ภรรยาเจ็บที่คอและหลัง ขาด้านซ้ายโดนกระจกเป็นแผลและช้ำ เมื่อได้สติจึงลงจากรถ ไม่เห็นล้อหลังด้านซ้าย คนที่เห็นเหตุการณ์ณืได้บอกว่าได้เห็นล้อหลุดห่างออกไปจากตัวรถตกอยู่ในพงหญ้าข้างทาง ไกลจากตัวรถพอประมาณ หลังจากนั้นก็โทรเข้าไปที่ศูนย์มิตซูบิชิสาขา... อีกครั้งว่าในขณะที่คุยกันสักครู่นี้รถได้เกิดอุบัติเหตุเกิดแล้ว จากนั้นผมและภรรยาก็ถูกนำส่งโรงพยาบาลที่ใกล้ที่สุด(โรงพยาบาลอ่าวอุดม) เอ็กซเรย์ ทำแผลเบื้องต้น เมื่อตรวจเช็คเสร็จก็กลับมาที่เกิดเหตุ โดยที่เจ้าหน้าที่ของศูนย์มิตซู...(ผู้จัดการฝ่ายบริการหลังการขาย)และเจ้าหน้าที่ของศูนย์มิตซู อีก2ท่าน ได้เดินทางมายังที่เกิดเหตุและรับทราบถึงเหตุการณ์ดังกล่าว โดยที่เลขระยะทางของรถขณะนั้นอยู่ที่ 38,004 กม. และทาง(ผู้จัดการฝ่ายบริการหลังการขาย)ได้เสนอที่จะขอนำรถกลับไปตรวจสอบที่ศูนย์มิตซูบิชิสาขาแต่ข้าพเจ้าต้องการที่ไปลงบันทึกประจำวันและให้เจ้าหน้าที่ตำรวจตรวจโดยเจ้าหน้าที่ของศูนย์มิตซูบิชิสาขา... ได้นำล้อที่หลุดมาใส่กลับเข้าที่เดิมแล้วนำน๊อตจากที่เหลือใน3 ล้อมาแบ่งใส่ แล้วนำรถลากไปไว้ที่ สน. ภูธรหนองขามโดยขณะนี้เจ้าหน้าที่ตำรวจศูนย์พิสูจน์หลักฐาน2ชลบุรี สำนักงานวิทยาการตำรวจตรวจสอบอยู่

เบื้องต้นเจ้าพนักงานตำรวจสัญนิฐานว่า เกิดจากน็อตล้อหลุดทำให้ล้อหลังด้านซ้ายหลุดทำให้รถเสียหลักทำให้เกิดอุบัติเหตุดังกล่าว ปรากฏตามภาพถ่ายและบันทึกประจำวันที่แนบท้าย

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอบคุณครับ

ก็นะครับมันก็มีทุกยี่ห้อละครับ นี่ละนะ ถึงต้องมีอู่ประจำ (แต่อู่ประจำก็ยังไม่พลาดอยู่ดี ต่อให้พ่อแม่ทำให้ก็ยังพลาดได้ครับ ก็คนนี่ครับ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TJ_NARAK

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากเลยครับ ต้องคอยดูบ้างแล้ว  :o
CAR IN MY DREAM -> BMW X3 F25 + BMW 320d + MINI COOPER S COUNTRYMAN ALL4 + GOLF Gti

ออฟไลน์ nutmos

ความผิดพลาดน่ะครับ มันมีกันได้ทุกคนครับไม่เว้นแม้แต่พ่อแม่ทำให้เราเอง ตามที่คุณ yimyont บอกครับ
ต่อให้ QC ดีแค่ไหน ปัญหาก็ต้องมาประสบกับผู้ใช้งานนั่นล่ะครับ
แต่ขึ้นอยู่กับว่า จะรับผิดชอบมากน้อยเพียงใด ถ้ารับผิดชอบมากก็ขอชื่นชม
แต่ถ้ายังคิดจะปัดความผิด หรือไม่ก็บ่ายเบี่ยงความรับผิดชอบก็... (คิดเอาเองละกัน)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับ ชีวิตต้องตั้งอยู่ในความไม่ประมาท

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
1. ขอบคุณมากครับที่นำมาเล่า
2. Pajero Sport Society อีกแล้ว! มันอะไรกันเนี่ย เว็บนี้ทำไมเจอแต่เรื่อง! หืม???

3. ช่วยเคาะเว้นบรรทัด เว้นย่อหน้าหน่อยเถิดครับ ผมอ่านจนตาลาย พร่าไปหมดแล้ว

4. งานนี้ ขอให้แจ้งความดำเนินคดี เอาเรื่องกับศูนย์บริการ ให้ถึงที่สุดสถานเดียวครับ
ขอการชดใช้ค่าเสียหาย และถ้าพูดกันตรงๆ ต้องชดใช้ เงิน ในราคาเท่ากับรถมือสอง
ขายซาก แล้วเอาไปเทิร์นรถคันใหม่ เลย  ผมว่า นี่คือทางออกเดียวที่ผมคิดว่า น่าจะยอมรับได้
เพราะของแบบนี้ สะเพร่ากันมากขนาดนี้

แย่มาก! ทำไม ศูนย์ มิตซูบิชิ สาขาไหนครับเนี่ย?
แต่เสียดาย บอกไม่ได้ เพราะว่า อยู่ในระหว่างการดำเนินคดีของเจ้าหน้าที่ตำรวจเนี่ยสิ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2011, 00:18:34 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
จริงอยู่นะครับ ที่เหตุการณ์แบบนี้ มันเกิดขึ้นได้ ทุกที่ ทุกยี่ห้อ ทุกเวลา
แต่่..
ตัวผมเองก็ใช้บริการ 0 มิตซูสาขาหนึ่งอยู่ในปัจจุบัน
จากการให้บริการงานซ่อมของ 0 นี้ "ที่เป็นของยี่ห้อนี้" แล้ว
ผมรู้สึกว่าเหตุการณ์แบบนี้มันสามารถเกิดขึ้นได้กับรถยี่ห้อนี้ "ง่ายกว่า" ยี่ห้ออื่นนะ

เพราะจากการให้บริการเฉพาะงานซ่อมของ 0 นี้ที่ผมเจอมา
ยังเป็นอะไรที่ต้องปรับปรุงกันอยู่ยกใหญ่เลยล่ะ
เท่าที่เคยเจอมา ไม่ว่าจะเป็นทั้ง การตรวจเช็คระยะที่ "ยังไม่มีมาตรฐานชัดเจน" ในการให้บริการ
หรือแม้แต่ความรับผิดชอบในปัญหาที่เกิดกับรถ ที่ตัว 0 เอง ก็ยังคงทำได้ไม่ดีเท่าที่ควรครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
ขอบคุณครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ SP

ผมก็เคยเจอครับแบบนี้ รถ l200 cyclone ที่บ้าน นั่งไปข้างนอกกับพี่ ระหว่างทางผมเห็นก้อนอะไรซักอย่างกลิ้งออกจากถนนตรงที่รถผมวิ่งผ่าน
พอดีผมมองกระจกหลังอีกที เห็นน็อตล้อกระเด็นออกมาแล้วล้อก็ส่าย พอลงมาดู ปรากฏว่าน็อตล้อหหายไป 3 ตัว
ผมว่าถ้าผมไม่เห็นนี่คงไม่รอดแน่ๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
1. ขอบคุณมากครับที่นำมาเล่า
2. Pajero Sport Society อีกแล้ว! มันอะไรกันเนี่ย เว็บนี้ทำไมเจอแต่เรื่อง! หืม???

3. ช่วยเคาะเว้นบรรทัด เว้นย่อหน้าหน่อยเถิดครับ ผมอ่านจนตาลาย พร่าไปหมดแล้ว

4. งานนี้ ขอให้แจ้งความดำเนินคดี เอาเรื่องกับศูนย์บริการ ให้ถึงที่สุดสถานเดียวครับ
ขอการชดใช้ค่าเสียหาย และถ้าพูดกันตรงๆ ต้องชดใช้ เงิน ในราคาเท่ากับรถมือสอง
ขายซาก แล้วเอาไปเทิร์นรถคันใหม่ เลย  ผมว่า นี่คือทางออกเดียวที่ผมคิดว่า น่าจะยอมรับได้
เพราะของแบบนี้ สะเพร่ากันมากขนาดนี้

แย่มาก! ทำไม ศูนย์ มิตซูบิชิ สาขาไหนครับเนี่ย?
แต่เสียดาย บอกไม่ได้ เพราะว่า อยู่ในระหว่างการดำเนินคดีของเจ้าหน้าที่ตำรวจเนี่ยสิ....

สงสัยว่า เรื่องแบบนี้ มันพิสูจน์หลักฐานกันได้มั้ย เพราะรถมันเละไปแล้วครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 2k

เกิดจากความชุ่ยของช่างครับกรณีไขน็อตล้อไม่แน่นนี่มีทุกยี่ห้อแฃ้วมั้งโตโยต้าฮอนด้าก็มีต้องให้เจ้าของไปเจอเองหรือไม่ก็ฟอร์ดรัดจุกยางไม่แน่นน้ำมันเครื่องกระจายเต็มห้องเครื่องต้องเคลมเครื่องใหม่มาให้ มาตรฐานชีวิคของคนไทยอยู่ที่ไหน? ทำไมถึงเกิดเรื่องที่ถึงตายแบบนี้กันทุกยี่ห้อเลย? ถ้าเกิดขึ้นในอเมริกานี่เจ้าของรถยิ้มเลยนะครับ สามารถเรียกร้องค่าเสียหายได้รวยไปเลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Rung

ผมลืมเล่าอีกเรื่องครับ คราวนี้เป็นรถป้ายแดงครับ เมื่อปี 2008 เพื่อนผมให้ผมไปรับรถใหม่ป้ายแดงเชพ เอสเตรท กับเขาครับ

ที่เชพศรีนครินทร์ โดยผมต้องขับรถคันเก่าของเขากลับบ้านที่บ้านฉาง ระยองครับ แต่ด้วยความซนของผม ขณะที่กำลังส่ง

มอบรถหน้าโชว์รูม รอฤกษ์อยู่ ผมก้ดันซนไปเปิดเช็คที่เก็บของท้ายรถ พบเหล็กแท่งนึง ก็เลยเดินไปถาม จนท. ปรากฎว่า.....

มันเป็นเหล็กยึดแบทเตอรี่ครับ โอ้พระเจ้า ผมนึกภาพไม่ออกถ้าเพื่อนผมเขาต้องขับรถกับบ้านระยะทาง 200 กม. แล้วไม่มีที่ยึด

แบตเตอรี่ แล้วมันจะเป็นยังไง จึงขอเตือนเพิ่มว่ารถป้ายแดงก็ควรตรวจสอบดีๆนะครับ.

ออฟไลน์ TTL

Re: ข้อเตือนใจ..ควรตรวจรถก่อนที่จะนำรถออก#
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 18:04:02 »
แต่รถพ่อผม ปาเจโร่ิ เคยนำไปเข้าศุนย์มิตซู แห่งหนึ่ง ณ ตอนนี้ปิดบริการไปแล้วตอนนั้นไปเปลี่ยาสาายพานทามมิง  พอขับไปขับมารถขึ้นไฟCheck Engine

ซะงั้นแล้วก็เครื่องยนต์ก็ดับไปเลย ต้องเรียกรถมาลากไป อู่นอกที่ไปประจำแถวมีนบุรี ปรากฎว่าอู่นอกบอกว่า สายพานทามมิงขาดเพราะการใส่ที่ไม่ดีของศูนย์ ทำ

พ่อผมงงอยู่นานว่าทำไมศูนย์บริการมันแย่ขนาดนี้ ต่อจากนั้นผมก็เลยไม่ใช้บริการศูนย์มิตซูอีกเลย   ยกเว้นสาขาศรีนครินทร์ที่เพียงแค่เปลี่ยนหลอดไฟท้ายเ้ขายัง

บริการดีเลยครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2011, 18:06:48 โดย toon_thanarit »