ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งแต่มี March(และEco car coming) พวกรถ1500มือ2 มีผลกระทบหรือเปล่าครับ????????  (อ่าน 5683 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
เพราะไหนจะปีนี้มี Brio อีก ปีหน้ามี Suzuki Swift(ตีตั๊วเด็กอีก)
จะทำให้ตลาดรถพวก1500 จะเจ๊งหรือเปล่าเพราะECO Car แต่ละตัวขนาดรถไม่ได้เล็กเลย
 ตอนนี้ก็เห็นมีแต่ Brio ที่เล็กจริง นอกนั้นใช้ยัดเครื่องเล็กแทน
ถ้าคนไทยบ้าเครื่องใหญ่ก็แล้วไป แต่ผมคนนึงไม่เคยสนเลย(แก่แล้ว)สนแค่ประหยัด ถ้าสมัยนั้นมี Yaris1300ผมคงสอยมาแล้ว

คือตอนนี้ผมเทใจให้ Suzuki Swift Eco Carไปซะแล้ว เพราะ Yarisผมจะขายตอน5ปีพอดีพอดี (Yaris ;ซื้อมา2007)
แต่เป็นห่วงเวลาขายครับ
Yaris G ผมจะขายได้ซักเท่าไหร (5ปีคงวิ่งไป160,000 ตอนซื้อ699,000) จะได้ถึง300,000หรือเปล่า?(ขายเต๊น)

ตอนนี้ไม่เอา Jazz Hybrid และ Prius แล้ว Suzuki Swift อย่างเดียว แล้ว555555555555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2011, 10:00:43 โดย T1k »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เพราะไหนจะปีนี้มี Brio อีก ปีหน้ามี ซูซูกิสวิป(ตีตั๊วเด็กอีก)
จะทำให้ตลาดรถพวก1500 จะเจ๊งหรือเปล่าเพราะECO Car แต่ละตัวขนาดรถไม่ได้เล็กเลย
 ตอนนี้ก็เห็นมีแต่ Brio ที่เล็กจริง นอกนั้นใช้ยัดเครื่องเล็กแทน
ถ้าคนไทยบ้าเครื่องใหญ่ก็แล้วไป แต่ผมคนนึงไม่เคยสนเลย(แก่แล้ว)สนแค่ประหยัด ถ้าสมัยนั้นมี Yaris1300ผมคงสอยมาแล้ว

คือตอนนี้ผมเทใจให้ สวิปEco Carไปซะแล้ว เพราะ Yarisผมจะขายตอน5ปีพอดีพอดี (Yaris ;ซื้อมา2007)
แต่เป็นห่วงเวลาขายครับ
Yaris G ผมจะขายได้ซักเท่าไหร (5ปีคงวิ่งไป160,000 ตอนซื้อ699,000) จะได้ถึง300,000หรือเปล่า?(ขายเต๊น)

ตอนนี้ไม่เอา Jazz Hybrid และ Prius แล้ว รอสวิป อย่างเดียว แล้ว555555555555555

ยังมีคนไม่รู้จัก ECO car ว่ามีตัวตนครับ และ หลาย ๆ คน ยังเดินหาแต่รถมือสอง

ทำให้ราคาไม่ได้รับผลกระทบมากครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ไม่น่าจะมีผลมากอะครับ เค้าคงแบ่งกลุ่มกันโดยเครื่องยนต์อยู่ดี
แต่ถ้าเป็นผมผมคงเอา eco แล้วมาแต่งที่หลังแรงมากไม่มีตังเติมน้ำมัน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
ECO CAR มีผลแน่ครับ มีผลตอน เต้นซื้อ Yaris/Jazz เข้าครับ อ้างสารพัด จะอ้าง เพื่อกดราคาเรา

แต่ ราคาขายซิครับ
S-Limited สีแดง ตัวแรก ปี 06 เต้นรถ ข้างบ้านแฟน(จันทบุรี)
รถสวยมาก เต้นตั้งราคา 499 โอ้ มาย ก๊อด

เพราะ ส่วนหนึ่งคือ ตอนนี้ยังไม่มีรถ Eco Car  มือสองในตลาดนัก

ถ้ารถสวยขายเองได้ขายเองเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2011, 15:54:31 โดย FlavorWheel »
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ POPROCK

ดูราคา Honda Jazz รุ่นเก่าสุดๆ ปี 2003-2006 ในเว็บรถมือสอง
ราคาขายมันยัง 400,000 บาท Up! อยู่เลยครับ

แต่เวลาชาวบ้านเอาไปขายให้เต๊นท์รถ
มันดันกดราคา ซะงั้น!
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Eco car ถ้าได้รับความนิยมจริงๆ ตัวมันเวลากลายเป็นมือสองเต้นท์จะกดก็กดไม่ได้มาก
เพราะเจ้าของสามารถหาคนทั่วไปมาซื้อเองได้ง่ายๆ

ส่วนตลาด B car จะได้รับผลกระทบมั๊ย ถ้ารุ่นนั้นๆ ที่เราใช้ฮิตล่ะก็ ก็ไม่ต้องสนใจเต้นท์
สามารถหาคนมาซื้อต่อได้เองสบายๆ ส่วนเต้นท์เองก็กดมากๆ เกินไปไม่ได้เหมือนกัน

แต่ถ้าเป็น B car ที่ไม่ใช่รุ่นที่มีคนนิยม ขออภัยนะครับ ขอยกตัวอย่าง Aveo ก็แล้วกัน
ราคาตกกระจายยยยย แน่นอนครับ ยิ่งรุ่น 1400 ซึ่งอืด ยังไงก็ตกแน่นอน มีข้ออ้างให้กดราคา
เยอะมาก เจ้าของรถจะหาคนทั่วๆ ไปมาซื้อก็ยากยิ่งอยู่แล้ว ดังนั้นเต้นท์เค้าไม่จำเป็นต้องง้อครับ
กดเจ้าของรถได้สบายเลย ดังนั้นเจ้าของก็คงต้องยอมใช้รถยาวๆ ไปก็แล้วกัน

สรุป ตลาด B car โดยเฉลี่ยแล้ว ก็น่าจะโดนผลกระทบบ้าง แต่ไม่น่าจะมากมายครับ จะมากก็เฉพาะ
กับรุ่นที่ไม่นิยมเท่านั้น

ออฟไลน์ FACPL

• Jr. Member
  • **
มีผลทำให้เต็นท์รถใช้เป็นข้ออ้างในการกดราคาครับ

แต่พอขาย  ลูกพี่ก็บอก ซีซีเยอะขับสนุกกว่า เผื่อๆเอาไว้ก็ดี  แล้วก็บวกขายไปตามเรื่องครับ

ออฟไลน์ kimjung

แล้วจะขายให้เต้นท์ทำไมล่ะครับ ในเมื่อคนที่นั่งเล่นเน็ทแบบพวกเราเค้าก็ไม่ได้ไปดูเต้นท์ ที่ราคาขายสูงกว่าเจ้าของขายเอง

ประกาศขายเองยังไงก็ได้ 350k นู้นแหล่ะครับ eco car ยังไงก็เครื่องเล็ก ไม่ถูกใจคนไทยส่วนใหญ่หรอกครับ

ต้องใช้เวลาอีกนานกว่าจะเปลี่ยนค่านิยมนี้ได้ นี่ขนาดว่าน้ำมันขึ้นพรวดๆ รถยังขายดียังกะแจกฟรีเลย อิอิ

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
ไม่ว่า Eco car จะมาหรือไม่ เต๊นท์ก็กดราคามือ 2 รถ 1500 cc อยู่แล้วครับ เพียงแต่ Eco car เป็นข้ออ้างหนึ่งเท่านั้นเอง
คิดว่านะครับ ไม่น่าขายเต๊นท์ ถ้าให้ดีควรลงประกาศขายทางเน็ตจะดีกว่า
เพราะเราขายเอง ราคาไม่ตกมาก ถ้าให้เต๊นท์ เขาจะกดราคา พอขาย จะขายราคาสูงๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ประกาศขายเองยังไงก็ได้ 350k นู้นแหล่ะครับ eco car ยังไงก็เครื่องเล็ก ไม่ถูกใจคนไทยส่วนใหญ่หรอกครับ
ต้องใช้เวลาอีกนานกว่าจะเปลี่ยนค่านิยมนี้ได้ นี่ขนาดว่าน้ำมันขึ้นพรวดๆ รถยังขายดียังกะแจกฟรีเลย อิอิ

ถ้าเทียบแล้วไทยเราก็ไม่ได้ชอบเครื่องใหญ่อะไรมากมายนะครับ
แต่ที่มีกันอยู่ก็อาจจะไม่ได้ถึงกับเล็กที่สุด เอาเป็นว่ามันเป็นของใหม่