ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องไฟตัดหมอกหลังครับ  (อ่าน 6196 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
อยากถามเรื่องไฟตัดหมอกหลังครับ
« เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 16:15:52 »
คือว่านะ ผมสงสัยมานานๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มากแล้ว สำหรับไฟตัดหมอกหลังเนี่ย
มีไว้ทำอะไรน้อ... เพราะบางทีผมเห็นบนท้องถนนก็เปิดกันพร่ำเพรื่อ
แยงตาชาวบ้านกันไปหมด ผมจึงบังเกิดความสงสัยว่า ไฟตัดหมอกหลังมีประโยชน์อะไร
แต่ขอความกรุณา ไม่ต้องตอบว่าเพราะอะไรถึงเปิดกันพร่ำเพรื่อ อันนี้ผมรู้อยู่แล้ว
แค่เพียงอยากรู้ว่า บริษัทรถยนต์ที่ติดไฟตัดหมอกหลังมา จนบางรุ่นต้องกินที่ไฟถอยหลังไป 1 ดวง
เช่น Yaris ทั้งๆ ที่ผมคิดว่าไฟตัดหมอกหน้าก็เพียงพอแล้ว มันมีประโยชน์อะไร ????????
ใครก็ได้ช่วยตอบผมที !!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: อยากถามเรื่องไฟตัดหมอกหลังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 16:19:11 »
ใช้ตามชื่อของมันครับ หรือในที่ๆมองไม่ค่อยเห็นเนื่องจาก ฝุ่น ฝน หมอก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ srattha

• Sr. Member
Re: อยากถามเรื่องไฟตัดหมอกหลังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 16:28:33 »
เจอนิววีออสเปิดตัดหมอกหลัง(พร่ำเพรื่อ) ก็ตบไฟสูงใส่ครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 17:11:55 »
เคยเจอเหตุการณ์ฝนตกหนัก หรือหมอกลงจัด จนเราแทบไม่เห็นรถคันหน้า
ในระยะแค่ 50 เมตรทั้ง ๆ ที่เค้าเปิดไฟแทบทุกดวงแล้วมั๊ยครับ?

ถ้าคุณเป็นคันข้างหน้าคันนั้น ไฟตัดหมอกหลังช่วยทำให้คุณปลอดภัยจาก
รถที่มาข้างหลังได้เยอะมาก ๆ ครับ

แต่ถ้าทัศนวิสัยดี แต่ดันเปิด สำหรับวีออสนั่นคือ จงใจเปิด  อ้าย E พวกนี้
ก่อความเดือนร้อนให้คนอื่นครับ
'19 Honda Civic EL

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 17:18:12 »
มันเป็นไฟประจานสติปัญญาของคนขับรถคันนั้นครับ

ขนาดรถเก่าๆที่ไม่มีไฟตัดหมอกหลัง มันยังเอาไปติดเพิ่ม แย่จริงๆ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 17:40:12 »
มันเป็นไฟประจานสติปัญญาของคนขับรถคันนั้นครับ

ขนาดรถเก่าๆที่ไม่มีไฟตัดหมอกหลัง มันยังเอาไปติดเพิ่ม แย่จริงๆ
ใช่ครับ ถึงขนาดเจาะกันชนก็ยอม
เอากับพวกเขาสิ :(

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 17:52:55 »
เอ่อ โทษทีครับ ผมตั้งกระทู้ผิดไปไหมเนี่ย
รู้สึกจะเริ่มแรงขึ้นแล้วนะครับ
ยังไงก็ขอขอบคุณนะครับ พอจะรู้ว่าไฟตัดหมอกมีดีอย่างไร
แต่พวกที่เปิดพร่ำเพรื่อนี่ ผมเห็นมาเยอะแล้ว เบื่อจริงๆ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 18:37:12 »
วีออสตัวเก่า จากที่ใช้มันมาเกือบ 4 ปี เชื่อไหมครับ ผมเปิดมันแค่สองครั้งเท่านั้น

เปิดตอนฝนตกหนัก ชนิดที่ว่า เห็นรัศมีข้างหน้าไม่ถึง 20 เมตร เลยทีเดียว นอกจากนั้นไม่เคยเปิดเลย 55555+

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 19:43:06 »
เจอนิววีออสเปิดตัดหมอกหลัง(พร่ำเพรื่อ) ก็ตบไฟสูงใส่ครับ
ระวังโดนยิง นะครับ :)   เดี๋ยวนี้จะ บีบแตรใส่ใคร  ต้องระวังไว้ก่อน กลัว  ;D

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 20:33:02 »
วีออสตัวเก่าก็มีนะ ทำไมไม่ค่อยเห็นใครเปิด นานๆเจอที

แต่วีออสใหม่นี่เห็นบ่อย ถึงแม่้หลังๆจะน้อยลงไปบ้างแล้วก็ตาม

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 20:44:53 »
วีออสตัวเก่าก็มีนะ ทำไมไม่ค่อยเห็นใครเปิด นานๆเจอที

แต่วีออสใหม่นี่เห็นบ่อย ถึงแม่้หลังๆจะน้อยลงไปบ้างแล้วก็ตาม

สงสัยมันเป็นสวิทซ์แยกมั้งครับคนเลยไม่ค่อยไปสนเท่าไหร่ 555+

เพราะว่าไฟตัดหมอกหน้ามันจะอยู่รวมกับที่เปิดไฟหน้าเลย หากจะเปิดไฟตัดหมอกหลังต้องเปิดไฟตัดหมอกหน้าก่อน  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 21:19:42 »
เคยเจอเหตุการณ์ฝนตกหนัก หรือหมอกลงจัด จนเราแทบไม่เห็นรถคันหน้า
ในระยะแค่ 50 เมตรทั้ง ๆ ที่เค้าเปิดไฟแทบทุกดวงแล้วมั๊ยครับ?

ถ้าคุณเป็นคันข้างหน้าคันนั้น ไฟตัดหมอกหลังช่วยทำให้คุณปลอดภัยจาก
รถที่มาข้างหลังได้เยอะมาก ๆ ครับ

เป็นอย่างนี้จริงๆล่ะครับ

HIGHSEA

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 21:31:27 »
มันจำเป็นนะครับ ตอนปีใหม่ผมอยู่ลำพูนหมอกตอนเช้าเยอะมากครับ ต้องเปิดไฟช่วยครับ เปรียบเทียบกับรถที่สวนมา
ถ้าเปิดไฟตัดหมอกจะเห็นแต่ไกลเลยครับ แต่คันที่ไม่เปิดเห็นอีกทีก็ใกล้แล้วครับถ้ามีข้างหลังด้วยก็จะดีมากครับ
ในช่วงที่ทัศนวิสัยไม่ดีช่วยใด้มากครับ แต่.......เขาออกแบบมาสำหรับกรณีที่ผมกล่าวถึงนะครับไม่ใช่เปิดพร่ำเพรื่อครับ
ของมีใว้ให้ใช้แต่ต้องใช้อย่างถูกวิธีครับ

keanetona

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 21:54:15 »

เป็นอย่างนี้จริงๆล่ะครับ

ครับ และ ประโยชน์อีกอย่างที่ไฟตัดหมอกหลังมีประโยชน์คือ ใช้เปิดส่องเวลาถอยรถเข้าบ้าน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 22:10:18 »
เหอๆ ผมเคยตั้งกระทู้แนวนี้ไว้ปีที่แล้ว

มันเหมือนกับเรื่อง รถชน=ซิ่ง เลย

อันนี้ ไฟตัดหมอกหลังแยงตา = Vios (เอแต่เห็นพวก Honda แต่ง Type-R เริ่มติดกันเหมือนกัน)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 00:36:45 »
โคโรล่าเก่าก้มีครับ
priusเองก็มี

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 12:26:00 »
ไฟตัดหมอก วิธีใช้ก็คือตามชื่อครับ คือเอาไว้เปิดเป็นไฟส่องให้ผู้ร่วมทางเห็นตัวรถเราในยามที่หมอกลงจัด
จัดขนาดไหนถึงจะเปิดไฟตัดหมอกได้ ก็คือต้องจัดมากๆ จนมองไม่เห็นทางหรือรถด้านหน้าเลยครับ ถึงจะเปิดได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 00:32:26 »
ไฟตัดหมอก วิธีใช้ก็คือตามชื่อครับ คือเอาไว้เปิดเป็นไฟส่องให้ผู้ร่วมทางเห็นตัวรถเราในยามที่หมอกลงจัด
จัดขนาดไหนถึงจะเปิดไฟตัดหมอกได้ ก็คือต้องจัดมากๆ จนมองไม่เห็นทางหรือรถด้านหน้าเลยครับ ถึงจะเปิดได้

แต่กฎหมายมันดันบอกว่า เปิดในเมื่อไม่มีรถสวน -*- อันนี้กฎหมายก็ผิดซะเองครับ