ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยวิเคราะห์กรณีของ Ford Focus  (อ่าน 7463 ครั้ง)

ออฟไลน์ SomWang

• Newbie
  • *
รบกวนช่วยวิเคราะห์กรณีของ Ford Focus
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 13:06:02 »
เรียน คุณจิมมี่

กระทู้นี้เกิดกรณีเพื่อนใน Ford Focus club เครื่องพังครับ

http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/topic,2715.msg17107.html#msg17107

อยากรบกวนประสบการณ์คุณจิมมี่ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์กรณีของ Ford Focus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 15:05:28 »
ผมไม่ใช่พี่ จิมมี่หรอกครับ
แต่อ่านแล้วเห็นใจมาก

ส่วนเรื่องการวิเคราะกรณีเครื่องพัง หากตัดเรื่อง พวก ชาร์ปละลาย เสื้อสูบแตก ลูกสูบแตกออกไป ผมก็จะวิเคราะห์ ว่า หม้อน้ำรั่ว(แบบซึมๆๆครับ)

ที่ผมวิเศราะแบบนั้น ก็เพราะว่า เพื่อนผมใช้รถ กระบะ nissan navara ไปเสยขอบฟุตบาทเหมือนกัน แล้วที่นี้ปรากฏว่า กระบะ navara นั้นไม่ได้ติดตั้งตัวแผงกันกระแทกใต้ห้องเครื่องมาให้ เลยทำให้การที่ไปเสยฟุตบาทนั้น ไปกระแทกเข้า หม้อน้ำ ทำให้น้ำซึม ออกมา ซึ่งเพื่อนผมก็ใช้รถได้อีก ประมาณ 7 วันเลยครับ ที่นี้ก็เกิดเรื่องเลย วันนั้นเพื่อนผมขับกลับจากต่างจังหวัด ขับมาได้สักพักเครื่องก็หยุดดับไปเลย ผลที่ได้เป็บแบบนี้ครับ หม้อน้ำแห้ง  ไฟความร้อนมันก็ไม่โชว์นะครับ(ตามที่เพื่อนเล่า) เลยทำให้ฝาสูบโป่งแล้วแตกเลยครับ

และกรณีคนของที่เจ้าของกระทู้ ผมเดาเล่นๆว่า ตอนที่รถเสยฟุตบาทอาจทำให้ซีนส่วนใดส่วนหนึ่งชำรุดทำให้น้ำเข้าไปที่เข้าเผาใหม้ครับ
ของให้เจ้าของรถคันนั้นได้รับความเป็นธรรมโดยเร็วครับ

ปล. รอผู้เชี่ยวชาญท่านอื่น มาตอบดีกว่า

ออฟไลน์ kawkrub

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์กรณีของ Ford Focus
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 17:02:00 »
ขอพูดเรื่องเข็มความร้อนหน่อยนะครับ   เวลาขับรถแล้วเข็มความร้อนไม่ขึ้นเลยก็อันตรายมากนะครับ  อาจจะหมายความว่าน้ำในระบบหล่อเย็นไม่มีแล้ว   ดังนั้นคนใช้รถควรต้องสังเกตนะครับ  ว่ารถที่เราใช้อยู่ประจำความร้อนจะอยู่ที่ระดับไหน  ถ้าวันไหนเปลี่ยนไปก็ให้สงสัยไว้ก่อนเลยครับว่าจะมีอะไรผิดปรกติหรือปล่าว   ยิ่งเปลี่ยนไปมากยิ่งน่ากลัว   ;D 

( แต่รู้สึกรถรุ่นใหม่ๆบางรุ่นจะไม่มีเข็มวัดระดับความร้อนแล้ว  อันนี้ก็....    ;D )

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 18:41:24 »
เห็นใจครับ
และมันไม่ควรเกิดขึ้นเลย อย่างยิ่งยวดด้วย...

ก่อนที่ผมคิดจะทำอะไรต่อไป
ผมจำเป็นต้องทราบข้อมูลครับ

ทีนี้ ผม อ่านเพียงเฉพาะ เหตุที่เกิดขึ้น ในหน้าแรก และยังไม่ได้อ่านหน้าหลังๆ
เนื่องจากวันนี้ ยังอยู่ข้างนอกบ้านครับ แวะเข้ามาเช็คดู ก็เจอเรื่องนี้เลย
อยากจะขอทราบ โดยสรุปว่า
ทางฟอร์ด สำนักงานใหญ่เข้ามาดำเนินเรื่องอะไรไปบ้างหรือยังครับ?

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 19:16:26 »
กว่าจะอ่านจบ

สรุปคือ ผ่าเครื่องต่อหน้าประชาชีแล้ว น้ำเข้าเครื่องจริงๆ แต่ก้อบอกไม่ได้ว่า เข้าจากเหตุลุยน้ำท่วม  หรือ ที่ คห.บน ยอกว่า อาจจะจากหม้อน้ำซึม ก้อไม่รู้นะ

ตอนนี้ วิริยะ รับปากจะดูแลให้ แต่ขอผู้เชี่ยวชาญของ วิริยะ เช็คอีกครั้งราวๆ 1 อาทิตย์

ประเด็นตอนนี้ ก้อคือ 

- จขกท บอกศาลา ฟอร์ด  ไปเลย ไม่เอาแล้ว
  - เจ้าของรถหลายราย กังวลมากเรื่อง โรคกลัวน้ำของ โฟกัส
  - คนตอบกระทู้ส่วนใหญ่ เข็ดกับ ฟอร์ด ประเทศไทย และพร้อมใจ ยกตำแหน่ง ฟอร์ด คันสุดท้ายในบ้าน ให้รถที่ใช้อยู่ทันที 

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 21:57:38 »
น่าเห็นใจมากครับ ผมว่ากรณีผมแรงแล้วนะครับ CIVICออกมาได้5เดือนขับร่อนมาก ห่วยแตกสุดๆ พอเข้าศูนย์ มันบอกว่าโช้คหลังเสีย ผมบอกเสียได้ยังไงออกมาแค่5เดือน มันบอกเป็นที่Productionนี่คือคำตอบจากพนักงานครับ แต่ตอนนั้นเย็นมากแล้วผมรีบกลับด้วยก็เลยไม่ได้ต่อว่าอะไรนัก พอมาลองขับแล้วก็เกาะถนนดีไม่มีปัญหา ผมเลยไม่คิดไรมากแล้วครับ เด่วนี้บริษัทรถมันคิดแต่จะขายอย่างเดียวจริงๆ

ในกรณีFordผมว่ารถขายไม่ดีอยู่แล้วยิ่งทำให้เสียชื่อหนัก ไม่รู้ว่ารถใหม่อะไรวิ่ง70กว่ากิโลเมตร คิดจะขายอย่างเดียวจริงๆ

อย่างนี้คนเค้าก็ไปซื้อยี่ห้ออื่นไม่ดีกว่าเหรอครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 23:15:13 »
น่าเห็นใจมากครับ ผมว่ากรณีผมแรงแล้วนะครับ CIVICออกมาได้5เดือนขับร่อนมาก ห่วยแตกสุดๆ พอเข้าศูนย์ มันบอกว่าโช้คหลังเสีย ผมบอกเสียได้ยังไงออกมาแค่5เดือน มันบอกเป็นที่Productionนี่คือคำตอบจากพนักงานครับ แต่ตอนนั้นเย็นมากแล้วผมรีบกลับด้วยก็เลยไม่ได้ต่อว่าอะไรนัก พอมาลองขับแล้วก็เกาะถนนดีไม่มีปัญหา ผมเลยไม่คิดไรมากแล้วครับ เด่วนี้บริษัทรถมันคิดแต่จะขายอย่างเดียวจริงๆ

ในกรณีFordผมว่ารถขายไม่ดีอยู่แล้วยิ่งทำให้เสียชื่อหนัก ไม่รู้ว่ารถใหม่อะไรวิ่ง70กว่ากิโลเมตร คิดจะขายอย่างเดียวจริงๆ

อย่างนี้คนเค้าก็ไปซื้อยี่ห้ออื่นไม่ดีกว่าเหรอครับ

ช็อคอัพเสียเป็นไปได้ครับ ของมันผลิตออกมาเป็นพันเป็นหมื่นชิ้นต่อล็อตมันก็มีโอกาศผิดพลาดได้ เครื่องอัดไฮโดรลิกผมซีลในกระบอกไฮโดรลิกขาดทั้งๆที่ใช้งานมายังไม่ถึง 3 เดือนเลย ต้องโทรไปตามเค้ามาเคลมเครื่องใช้งานไม่ได้ไปอีก2วัน ของมันมีผิดพลาดกันได้ครับ ทีนี้มันอยู่ที่การแก้ปัญหามากกว่าว่าจะทำยังไงครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 06:39:23 »
ซื้อ น้องกัสดีมั้ยเนี่ยตรู :-[

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 08:16:32 »
ซื้อ น้องกัสดีมั้ยเนี่ยตรู :-[

ซื้อได้ครับ  แต่อย่าเสี่ยง ลุยน้ำตอนฝนตก  เรื่องแบบนี้ คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า ถมไปครับ

ออฟไลน์ tigger

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 13:33:20 »
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้ focus  ครับ
รายละเอียดยังไม่แน่ชัด เนื่องจากรอคำชี้แจงที่เป็นลายลักษ์ัอักษรจาก ford ประเทศไทย

เบื้องต้น วิริยะ รับปากจะดูแลเรื่องเคลมประกันให้
ส่วนคำชี้แจงเบื้องต้นจาก ford บอกว่า น้ำเข้าตรงรูระบายน้ำออกครับ

ได้ความว่าไงจะมาเล่าให้ฟังครับ