ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษา เรื่องอุปกรณ์ประหยัดน้ำมันครับ ใช้ได้จริงไหม ผลเสียหละ  (อ่าน 15993 ครั้ง)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
น้ำมันแพงเหลือเกิน เครื่องดีเซล ติดแก๊ส ก็ไม่คุ้มแน่ คิดว่านะ
มีคนมาแนะนำให้ใช้ปลั๊กไฟประหยัดน้ำมัน ได้ 30 % มั๊ง ราคา 3,500 บาท แต่ยี้ห้อไรไม่รู้
เลยค้นในเน็ท เจอเข้า ก็เลยอยากปรึกหน่อยนะครับ
ขออนุญาต นำลิ๊งมานะครับ

http://www.thaiyawat.com/?ref=magicpaper

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
555555 มันชวนให้นึกถึง NP FASTER จริงๆ เล๊ยยยย

ขอบอกได้เลยครับ มันไม่เกิดผลอะไรเลยครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
นั่นมัน เทคนิค เด็กๆ...
เจออีกยี้ห้อ เล่นถึงสนามแม่เหล็ก ทำให้รถเบา สุดยอดกว่าตัวนี้อีก
เป๋าเบา สะมากกว่า

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
นั่นมัน เทคนิค เด็กๆ...
เจออีกยี้ห้อ เล่นถึงสนามแม่เหล็ก ทำให้รถเบา สุดยอดกว่าตัวนี้อีก
เป๋าเบา สะมากกว่า

ยี่ห้อนี้เนี่ยแหละ ผมเพิ่งเข้าไปอ่านมา อ่านแล้วก็งงๆทฤษฎีนะ
เหมือนจะเป็นตัวสร้างคลื่นแม่เหล็กทำให้รถเบาะขณะวิ่ง เหมือนรถไฟ monorail มั้ง

จิตวิทยาเยอะจริงๆสมัยนี้ ก็ระวังๆกันด้วย ไม่งั้นเสียเงินเยอะไม่รู็ตัวนะ  :P :P

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D...........fake and fraud...... 8)
                                                                     yogibear

ออฟไลน์ Eddy5659

อ่านๆไปผมดันนึกถึงรถใช้น้ำ เห็นอยู่ๆไกล้ๆป้อมตำรวจตรงหนองมน

อย่าไปเชื่อมากครับ อ่านประดับความรู้ ส่วนวิธีการประหยัดที่ดีที่สุดคือเปลี่ยนพฤติกรรมการขับครับ อันนี้ชัว 100%

เห็นได้ชัดกับตัวเอง ช่วงไหนใจร้อนน้ำมันลดฮวบๆกินไป 9 km/l ช่วงไหนครึ้มๆ สะบายใจได 12 k/l วิ่งเส้นเดิม เวลาเดิมๆ คนขับคนเดิม
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมไม่รู้เหมือนกันนะครับความรู้ผมยังไม่ถึงแต่จากการอ่านแล้วผมไม่เชื่อเลยบอกตรงๆ

ออฟไลน์ Xtream@tom

ถ้ามันช่วยลดน้ำหนักรถได้จริงนี้ผมว่าเฟอร์/ลัมโบคงซื้อไปติดแน่ๆเลย ฮ่าๆๆๆๆ

ใครจะไปเชื่อ :P

keanetona

ผมว่า ลดน้ำหนักตีนขวา เลือกเส้นทางอย่างชาญฉลาด ลดของไม่จำเป็นในรถ ขับอย่างสุภาพนุ่มนวล ประหยัดน้ำมันกว่าอย่างเห็นผลและเป็นวิทยาศาสตร์

อีกวิธีที่ไม่แนะนำคือ การขับรถจี้ตูดเพื่อสลิปสตรีม เพราะอาจเจอตีนของคันหน้าที่เราไปไล่จี้ตูดได้

ออฟไลน์ TTL

Re: ขอปรึกษา เรื่องอุปกรณ์ประหยัดน้ำมันคũ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 21:12:02 »
ผมว่าเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ช่วยไม่ได้หรอก ยังไงก็อยู่ที่เท้าขวาของเราครับ   :D

Kardas

อ่านขำๆเถอะครับอย่าไปเชื่อเลยไว้ให้มีสถาบันรับรองเขาก่อนแล้วค่อยว่ากัน อันนึงไม่ใช่ถูกๆด้วย  แถมการตลาดแบบขายตรงอีก อย่าไปเสียเงินกับของแบบนี้เลยครับดูรูปร่างหน้าตาแล้วเหมือนเอาที่ชาร์ตจีนมาทำต้นทุนไม่น่าเกิน30บาทเอามาขาย1900-2500สุดๆเลย ปรับที่เท้าเราดีกว่าครับ
ผมดูเขาแล้วอยากขายรองเท้าประหยัดน้ำมันบ้างจังใส่แล้วเท้าเบาตรีนเบารถประหยัดน้ำมัน ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ของผมก็โดนหลอกมาแล้วครับ ปลั๊กเสียบไฟ 12V ประหยัดน้ำมัน ของ 0 เองด้วย
โดนไป 3 พันกว่า ตอนซื้อเป็นเอามาก คนขายเชียร์ เราก็เลยอยากลอง ยุให้พ่อซื้อ
ใช้มาจนเป็นปี ยังไม่เห็นว่ามันจะประหยัดขึ้นตรงไหนเลย
และตอนนี้ก็ไม่รู้จะบอกพ่อไงดี ยังไม่รู้ เลยเสียบไว้อยู่ พอขโมยถอดออกก็ไม่ได้ด้วย
ได้กลับมาใส่ใหม่ทุกที อุตส่าห์เอาซ่อนแล้ว

สรุป อ่านแก้เครียดได้ครับ แต่อย่าไปเชื่อเลยดีกว่าครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

ครับ อ่านขำๆครับ NP Faster โดนยำเละมาแล้ว ไอ้นี่ Faster มาเกิดใหม่รึไง
ผมก็เคยเกือบโดนนะครับ ไอ้ที่ใส่ในช่องอากาศดีเข้าอ่ะครับ กลับไปดูเว็บ ปิดไปแล้ว
ของผมก็โดนหลอกมาแล้วครับ ปลั๊กเสียบไฟ 12V ประหยัดน้ำมัน ของ 0 เองด้วย
sue เลยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ว่าแล้วก็เอามาแปะให้ดูอีกที 555555+
Hitler and NPFaster
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
sue เลยได้ไหมครับ

ซื้อมาได้ปีกว่าๆ แล้วล่ะครับ แล้วไม่รู้ว่าหลักฐานการซื้ออยู่ไหนแล้ว
อีกอย่างยังไม่ได้พิสูจน์จริงๆ จังๆ อะไร เพียงแต่ลองเทียบตอนใส่กับไม่ใส่แล้ว ไม่ต่างเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
แนวๆ เดียวกับ เครื่องตรวจจับระเบิด gt-200

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ก็เหมือนกับไอ้ตัวประหยัดน้ำมัน HHO ที่ว่าปั่น H2 จากน้ำได้นั่นแหละครับ เถียงกับคนเชื่อถึงชาติหน้าก็ไม่จบ

Merketting พวกนี้มันเล่นง่ายๆ ครับ คือคนที่เดือดร้อนเรื่องค่าน้ำมันมากๆ เขาจะเกิดอาการเหมือนกับ "ผีโหย" คือใครมาบอกว่ามีวิธีประหยัดน้ำมัน คนพวกนี้จะมีจิตใจที่โน้มเอียงไปในทางที่จะยอมรับว่ามีวิธีมหัศจรรย์ในการประหยัดน้ำมัน หรือบางคนหนักกว่านั้น ก็อาจจะเชื่อในทฤษฎีสมคบคิดที่ว่า รถยนต์ที่ใช้น้ำมันน้อยๆ หรือประหยัดมากๆ มีมานานแล้ว แต่โดนพวกบริษัทน้ำมันอุ้มไปอะไรแบบนี้ ซึ่งก็นะ บางทีก็บ้าบอไปหน่อย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อย่าไปหลงเชื่อของแบบนี้เด็ดขาดครับ
พิสูจน์ กันมานักต่อนักแล้วว่า มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย เปลืองเงินเปล่าๆ
หลอกขายชัดๆ ทำไม สคบ. ไม่จัดการอะไรเสียที? ตั้งแต่ ไอ้ E-Plus นั่นก็ทีนึงแล้ว

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
ผมว่าประหยัดน้ำมันได้ดีที่สุด คือ เอาของไม่จำเป็นออกจากรถ เติมลมยางแข็งกว่าเดิมนิดหน่อย ประหยัดกว่าเห็นๆ เพราะพวกอุปกรณ์ทั้งหลายผมเสียตังค์มาหลายทีก็ไม่ประหยัดซะทึ

ออฟไลน์ LimitedEdition

รถใช้เครื่องยนต์ มีน้ำมันกับอากาศเป็นส่วนผสมในการสร้างแรงขับเคลื่อน
ถ้ามันมีอุปกรณ์ที่ไปทำให้มันฉีดน้ำมันน้อยไปได้ 30% แล้วมันจะเอาแรงที่ไหนไปวิ่งครับ?

ออฟไลน์ Jennifa

• **
Re: ขอปรึกษา เรื่องอุปกรณ์ประหยัดน้ำมันคũ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 12:00:49 »
ผมว่าเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ช่วยไม่ได้หรอก ยังไงก็อยู่ที่เท้าขวาของเราครับ   :D

เห็นด้วยตามนี้เลยค่ะ

มีเหตุการณ์ที่โกรธและเซ็งมากๆค่ะ ไปเติมน้ำมันที่ ESSO วันนั้นราคาส่วนต่างโซฮอล์ 91 กับ 95 ต่างกันเกิน 2 บาท ก็เลยเปลี่ยนเป็นเติม โซฮอล์ 91 จำนวน 1600 บาท(เพราะได้น้ำ 4 ขวด) มีพนักงานมาบอกจะขอติดสติกเกอร์ไว้ให้เพื่อบอกระยะเติมน้ำมันทำความสะอาดโซฮอล์ประมาณนี้ค่ะ เรารำคาญก็เออเออไป แต่ไม่ได้ตกลงอย่างอื่น

พอเติมน้ำมันตามจำนวนเสร็จ ไม่ทันซะแล้วเห็นพี่แกเอาน้ำมันอะไรซักอย่างมาเติมให้เราไป 2 ขวด (เล็กๆ) เซ็งมากเลยค่ะ พี่แกบอก 2 ขวด 500บาท "คิดในใจเฮ้ยไอ้บ้ารถชั้นจะเป็นไรไม๊เนี่ย เอาไรมายัดเยียดเนี่ย"

เท่ากับวันนั้นจ่าย 2100 บาท เซ็งเลยค่ะ น้ำมันถังนี้ก็เลยทดสอบเหยียบแบบสุดๆ ดูว่าจะแรงกว่า 91 ล้วนหรือเปล่า ....ก็งั้นๆค่ะ ส่วนอัตราสิ้นเปลืองก็เหมือนเดิมค่ะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คำถามคือ ทำไมต้องมีน้ำมันทำความสะอาด โซฮอล์? ครับ งงมาก

หัวเชื้อ หรือเปล่า

ถ้าน้ำมัน สะอาด ได้มาตรฐาน กรมธุรกิจพลังงานจริง ทำไมต้องมีน้ำมัน ช่วยทำความสะอาดอะไรนี่อีก?

ปั้ม ESSO ที่ไหนครับ ระบุตำแหน่งมาด้วยเลยจะขอบคุณมากครับ
ไอ้พวกนี้ ต้องด่ามัน!

ออฟไลน์ 6162002

เสียบอะไรไปในรถ มีแต่จะเพิ่มโหลดเครื่องยนต์ ไม่มีลดแน่นอนครับ เรื่องไอ่น้ำบ้าบอนั่นก็แหกตาเต็มๆ อย่าไปเชื่่อครับ ไปติดแก๊สซะดีกว่าครับ
ส่วนเรื่องรายละเอียด ว่าทำไมไม่ได้ อะไรยังไง เสิชตามกุเกิ้ล มีหลายคนคำนวณไว้ให้ดูแล้วครับ เข้าใจไม่ยากเกินไป

ออฟไลน์ jones

อย่าไปเชื่อเด็ดขาดครับ มันแหกตาทั้งนั้น ไอ้อุปกรณ์ประหยัดน้ำมันเนี่ย พวกต้มตุ๋นทั้งนั้นครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 19:53:07 »

มีเหตุการณ์ที่โกรธและเซ็งมากๆค่ะ ไปเติมน้ำมันที่ ESSO วันนั้นราคาส่วนต่างโซฮอล์ 91 กับ 95 ต่างกันเกิน 2 บาท ก็เลยเปลี่ยนเป็นเติม โซฮอล์ 91 จำนวน 1600 บาท(เพราะได้น้ำ 4 ขวด) มีพนักงานมาบอกจะขอติดสติกเกอร์ไว้ให้เพื่อบอกระยะเติมน้ำมันทำความสะอาดโซฮอล์ประมาณนี้ค่ะ เรารำคาญก็เออเออไป แต่ไม่ได้ตกลงอย่างอื่น

พอเติมน้ำมันตามจำนวนเสร็จ ไม่ทันซะแล้วเห็นพี่แกเอาน้ำมันอะไรซักอย่างมาเติมให้เราไป 2 ขวด (เล็กๆ) เซ็งมากเลยค่ะ พี่แกบอก 2 ขวด 500บาท "คิดในใจเฮ้ยไอ้บ้ารถชั้นจะเป็นไรไม๊เนี่ย เอาไรมายัดเยียดเนี่ย"

เท่ากับวันนั้นจ่าย 2100 บาท เซ็งเลยค่ะ น้ำมันถังนี้ก็เลยทดสอบเหยียบแบบสุดๆ ดูว่าจะแรงกว่า 91 ล้วนหรือเปล่า ....ก็งั้นๆค่ะ ส่วนอัตราสิ้นเปลืองก็เหมือนเดิมค่ะ

เฮ้ย อะไรกันเนี่ย ปั้มไหนครับเอามาแชร์กันหน่อย

ในฐานะคนทำปั้มเนี่ย ไอ้การเสนอขายของอย่างพวกหัวเชื้อ หรืออะไรแบบนี้ มันเรื่องธรรมดาครับ ผมยอมรับ แต่ไอ้แบบบังคับยิให้ลูกค้าโดยที่ไม่ถามก่อนนี่มันทุเรศครับ แล้วเงินตั้ง 500 เนี่ยนะ บ้าไปแล้ว น่าจะโวยวายในห้องขายนะครับ พนักงานมันจะได้ไม่ทำอะไร เ..ียๆ แบบนี้อีก ถือเป็นทานให้กับลูกค้าท่านอื่นด้วย

HIGHSEA

แล้วเรื่องรถใช้น้ำล่ะครับ มันจะเกี่ยวกับอุปกรณ์ประหยัดน้ำมันรึเปล่าเนี่ยเห็นโฆษณาในหนังสือด้วย

[/quote]
ผมก็เติม ESSO ก็เนื่องจากคุณภาพและใด้น้ำแถมนี่และครับ ไม่ 800 ก็ 1600  แต่ 2 ขวด 500บาท นี่มันแปลกๆนะครับ ผมเติมหัวเชื้อเป็นบางครั้งครับ กระป๋องละ 49 บาทเท่านั้นครับ
ปล ผมใช้ ESSO ทั้งใน กทม และตจว ไม่เคยเจอกรณีนี้นะครับ และก็ไม่มีเด็กปั้มมาเสนอขายอะไรด้วย

• **
คำถามคือ ทำไมต้องมีน้ำมันทำความสะอาด โซฮอล์? ครับ งงมาก

ถ้าน้ำมัน สะอาด ได้มาตรฐาน กรมธุรกิจพลังงานจริง ทำไมต้องมีน้ำมัน ช่วยทำความสะอาดอะไรนี่อีก?

ปั้ม ESSO ที่ไหนครับ ระบุตำแหน่งมาด้วยเลยจะขอบคุณมากครับ

ปั้ม ESSO อยู่ประมาณ กม.9 ถนนรามอินทราค่ะ ขาออกเลยศูนย์โตโยต้าไปนิดนึง ก่อนขึ้นทางด่วนมอเตอร์เวย์ค่ะ

ปั้มนี้จะมีพนักงานมาเสนอขายน้ำมันชนิดนี้ค่อนข้างบ่อยค่ะ

แต่ครั้งที่โดนนี้ยัดเยียดให้เราโดยที่เราไม่รู้ตัวจริงๆค่ะ โกรธจริงๆค่ะ

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 21:39:15 »

เฮ้ย อะไรกันเนี่ย ปั้มไหนครับเอามาแชร์กันหน่อย

ในฐานะคนทำปั้มเนี่ย ไอ้การเสนอขายของอย่างพวกหัวเชื้อ หรืออะไรแบบนี้ มันเรื่องธรรมดาครับ ผมยอมรับ แต่ไอ้แบบบังคับยิให้ลูกค้าโดยที่ไม่ถามก่อนนี่มันทุเรศครับ แล้วเงินตั้ง 500 เนี่ยนะ บ้าไปแล้ว น่าจะโวยวายในห้องขายนะครับ พนักงานมันจะได้ไม่ทำอะไร เ..ียๆ แบบนี้อีก ถือเป็นทานให้กับลูกค้าท่านอื่นด้วย

ค่ะ วันนั้นรีบมากค่ะ เลยไม่ได้ไปโวยวายกับปั้ม ได้แต่โกรธค่ะ วันนี้ก็ขอบอกต่อๆค่ะ

ออฟไลน์ jiramot

• Newbie
  • *
    • www.jiramot.info
ผมว่าติดแก๊สท่าจะง่ายกว่าน่ะครับ ชัวร์กว่าเห็นๆ

ออฟไลน์ YIM

ปั้ม ESSO อยู่ประมาณ กม.9 ถนนรามอินทราค่ะ ขาออกเลยศูนย์โตโยต้าไปนิดนึง ก่อนขึ้นทางด่วนมอเตอร์เวย์ค่ะ

ปั้มนี้จะมีพนักงานมาเสนอขายน้ำมันชนิดนี้ค่อนข้างบ่อยค่ะ

แต่ครั้งที่โดนนี้ยัดเยียดให้เราโดยที่เราไม่รู้ตัวจริงๆค่ะ โกรธจริงๆค่ะ

แสดงว่าเถ้าแก่ให้พิเศษกับเด็กว่าถ้าขายได้กี่ป๋อง จะให้ com เท่าไรแน่ๆ (จินตนาการยนตรกละสมัยที่มีค่าคอมให้ช่าง ซ่อม 1 แถมอีก 1 อาการเข้าว่า ผมว่า feel นั้นแหละ) บางทีเด็กพวกนี้ เขาไม่ได้คิดอะไร พอได้โอกาสก็ขายโลด เพราะเขาไม่ต้องรับผิดชอบชื่อเสียงปั้มอยู่แล้ว