ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสงสัยหลังเปลี่ยนโช้คอัพครับ  (อ่าน 3226 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
ข้อสงสัยหลังเปลี่ยนโช้คอัพครับ
« เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 09:33:35 »
ใช้ city zx ครับ

เมื่อวันเสาร์ที่แล้ว (8 ม.ค. 2554)
นำรถไปเปลี่ยนโช้ค
เป็น monroe original โดยใช้คู่กับ สปริง tanabe nf210 ที่ใส่มาก่อนหน้านี้ซักระยะนึงแล้ว

มีีัข้อสงสัยจะสอบถามทุกท่านดังนี้ครับ

1 ทางร้านที่ขายโช้คแถม ยางกันฝุ่นของ rbi มาให้ 2 อัน
ไว้ใส่กับโช้คคู่หน้า แต่ตอนติดตั้งโช้คใหม่
ช่างของอู่ที่ผมเอารถไปทำ ได้ลองนำยาง rbi ที่แถมมา
มาใส่กับโช้คใหม่แล้ว ผลปรากฎว่า ยางที่แถมมา
มันหลวงเกินไป เลยแนะนำให้ใช้ยางกันฝุ่นของโช้คเดิมมาใส่แทน
(โช้คเดิม อายุประมาณ 3 ปี แต่สภาพยางกันฝุ่นยังสภาพดี)

อยากทราบว่า จะส่งผลเสียอะไรไหมครับ
ใช้ยางกันฝุ่นเดิมกับโช้คใหม่

2. ไม่แน่ใจว่าเรียกว่า "ยางรองเบ้าโช้คหรือเปล่าครับ"
ที่อยู่ในห้องเครื่อง ด้านซ้ายและขวา
ยางอันนี้ ทางอู่ก็ใช้ของเดิมครับ
แต่ที่ผมสงสัยคือ ตอนกลับมาถึงบ้านแล้ว
ดูจากรอยยางรองเบ้าโช้ค เหมือนกันว่ายางมันลอยขึ้นมาจากเบ้าโช้ค
ซักประมาณ 1 ซม. (โช้คเดิมเหมือนกับว่า ยางรองเบ้าโช้ค
จะแนบไปกับพื้นเบ้าโช้คที่อยู่ในห้องเครื่อง)

เลยไม่แน่ใจว่า ทางอู่ติดตั้งไม่ดีหรือเปล่าครับ
หรือยางรองเบ้าโช้คเดิม ไม่พอดีกับโช้คใหม่ครับ

3. ใช้ยาง re001 195/55/15 ตอนนี้อายุยางประมาณ 2 ปี
วิ่งมาประมาณ 40,000 กม. ดอกยางยังดีอยู่
แต่เนื้อยางเริ่มแข็งแล้ว
ถ้าใช้ต่อไปอีกซัก 1 ปี จะพอไหวไหมครับ

4. กะว่า ถ้าโช้คและสปริงชุดนี้หมดสภาพ
และยังใช้รถคันนี้อยู่ จะเปลี่ยนช่วงล่างใหม่
ไม่ทราบว่า mugen ทำชุดช่วงล่างของ city zx
ด้วยไหมครับ ถ้าทำ ราคาประมาณเท่าไร

ถ้าไม่ได้ทำ ก็มองทาง tanabe ไว้
อยากได้ความนุ่ม+หนึบ เกาะถนนที่ความเร็วไม่เกิน
140 กม. ได้ดี แต่ไม่เสียความนุ่มนวลมากนัก

ถ้าต้องการแบบนี้ mugen หรือ tanabe น่าจะตอบโจทย์ได้ใช่ไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
Re: ข้อสงสัยหลังเปลี่ยนโช้คอัพครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 16:16:42 »
1.ไม่เป็นไร ครับ ยางกันฝุ่นเฉยๆ
2.อ่านแล้วไม่เข้าใจ ถ่ายรูปมาให้ดูดีกว่า
3.ถ้ายางไม่เคยปะ แก้มยางไม่ฉีกขาด อีกซัก 20,000 โล ก็ได้แต่เสียงจะดังหน่อยรับได้มั้ยละ
4.รู้สึกว่ามูเกนจะไม่ทำนะ
แนะนำว่า ถ้างบ TEIN เลย (แต่ถ้าคิดจะเล่น มูเกน แล้าน่าจะงบถึงนะ )
เพราะมัน setup ได้ ไม่พอใจก็เลือก รีวาล ได้ใหม่  ผมใช้อยู่แต่ไม่ใช่กับ city นะ.
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก