ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ขอความช่วยเหลือด่วนครับ เกี่ยวกับเรื่องกฎหมาย ++  (อ่าน 18623 ครั้ง)

ออฟไลน์ !ce

• Jr. Member
  • **
รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกที่เป็นตำรวจครับ หรือผู้ที่รู้ทางด้านกฎหมายที่เกี่ยวข้องครับ
เมื่อวันที่ 11-01-2011 ที่ผ่านมา น้องชายแท้ๆของผมได้โดนกลุ่มคนรุมทำร้าย มีวัยรุ่น 4คนและพ่อของวัยรุ่นกลุ่มนั้นร่วมด้วย รวมเป็น 5คน
ทั้ง4 คนนั้นอายุไม่เกิน 18 ปีทั้งหมด ตอนนี้อาการโคม่าอยู่ในโรงพบาบาล ตำรวจทราบตัวคนทำและได้จับกุมครบแล้วและได้ให้ประกันตัวไปหมดแล้วด้วย
อยากทราบว่าจริงๆขั้นตอนเป็นยังไงครับ  ตำรวจเค้าให้ประกันตัวโดยไม่ต้องแจ้งเจ้าทุกข์เลยหรือครับ ทราบมาด้วยว่า1 ในคนร้ายเป็นลูกหลานคนมีอิทธิพล
ตรงนี้ตำรวจได้ทำตามขั้นตอนรึป่าว ข้อหาที่ตำรวจแจ้งไปคือแค่ทำร้ายร่างกายเป็นเหตุให้ได้รับบาดเจ็บสาหัส แต่การกระทำรวมทั้งพยานระบุตรงกันว่า
ทั้ง 5คนมันทำร้ายเฉพาะช่วงหัวอย่างเดียว ส่วนร่างกายไม่ได้รับบาดเจ็บแต่อย่างใด อย่างนี้เรียกว่ากะเอาให้ถึงตาย จะแจ้งเป็นพยายามฆ่าได้หรือไม่ ??
ตอนนี้ทุกข์ใจมากครับ หมอบอกว่าถ้าไม่ตายก็เจ้าชายนิททรา ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2011, 15:04:34 โดย Iceetc »
" ROME WAS NOT BUILT IN ONE DAY !! "

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
เอารูปออกดีมั้ย?

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
สวัสดีครับ ก่อนอื่นขอให้น้องชายหายไวไวครับ ไม่ทราบว่าได้ไปแจ้งความหรือยังครับ ถ้ายังรบกวนไปแจ้งความด้วยนะครับ ในขั้นตอนการดำเนินคดีนั้น ตำรวจสามารถให้ประกันตัวได้ครับ ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของตำรวจครับ ส่วนในเรื่องของการดำเนินคดีนะครับ ผมขอแยกเป็น 2 ส่วนเพื่อให้เข้าใจง่ายขึ้นนะครับ

1. หากต้องการให้รัฐ (อัยการ ) ฟ้องให้จะมีวิธีการดังนี้ครับ
  - ตำรวจเจ้าของสำนวนจะทำคดีส่งอัยการครับ
  - อัยการจะดูสำนวนคดีครับ แล้วจะตัดสินว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร หลักฐานมากน้อยเพียงใด จะรับดำเนินคดีหรือไม่รับครับ
  - หากอัยการรับคดีแล้วก็จะดำเนินการยื่นฟ้องต่อศาล และอยู่ในขั้นตอนของศาลต่อไปครับ
  *** ในการดำเนินลักษณะอย่างนี้คือจะใช้ระยะเวลาค่อนข้างนานในการดำเนินคดีครับ  แต่จะประหยัดค่าใช้จ่ายในการดำเนินคดีไปได้ครับ ซึ่งหากอัยการรับทำคดีจริง เราสามารถเข้าไปเป็นโจทก์ร่วมกับอัยการได้ครับ

2. หากต้องการดำเนินคดีเอง มีวิธีดังนี้ครับ
  - เข้าหาทนายความที่เราไว้ใจครับ และให้เค้าฟ้องคดีให้โดยมีค่าใช้จ่ายตามแต่ทนายจะเรียกครับ  ซึ่งสามารถดำเนินคดีได้เองเลยไม่ต้องรออัยการ  หรือตำรวจ  ซึ่งจะมีความรวดเร็วกว่าให้อัยการฟ้องครับ ทนายก็จะดำเนินการฟ้องร้องให้ท่าน  ฟ้องเมื่อไรก็ดำเนินคดีได้ทันทีเลยครับ
  *** ในการทำลักษณะนี้จะได้ความรวดเร็วในการดำเนินงานครับ  หากต้องการความรวดเร็วก็ต้องใช้วิธีนี้ครับ

กฎหมายได้บัญญัติไว้ว่า  บุคคลทุกคนสุจริตจนกว่าจะมีการตัดสินว่าบุคคลนั้นมีความผิดครับ  สงสัยอะไรถามได้นะครับ ยินดีตอบให้ครับ ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

เอารูปออกดีมั้ย?

ผมก็ว่าแบบนั้นนะครับ  น่ากลัว!
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ sewern

• Newbie
  • *
เป็นกำลังใจนะครับ
ผมไม่มีความรู้เลย
ขอให้น้องชายหาย ไวไว นะครับ  :)

ออฟไลน์ SP

เป็นกำลังใจให้ครับ อย่าให้อิทธิพลอยู่เหนือกฏหมายครับ

ออฟไลน์ H3T

มีหลักฐานที่จะเอาผิดผู้ต้องสงสัยมากน้อยแค่ไหนครับ เหตุจูงใจให้โดนทำร้าย ทนายจะแนะนำได้ครับ
 ส่วนเบื้องต้น ไปลงบันทึกประจำวันให้เร็วที่สุดครับ

ออฟไลน์ vut

• **
ถ้านอนโรงพยาบาลเกิน2อาทิตย์เป็นพยายามฆ่าได้ หรือผมจำผิดก็ไม่รู้นะครับต้องรอผู้รู้มาตอบครับ ขอให้หายไวๆนะครับ
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ขอบคุณทุกท่านที่มีความรู้เรื่องกฏหมายและช่วยเจ้าของกระทู้ในกรณีนี้ ตัวผมเองไม่มีความรู้ด้านนี้จึงไม่ขอตอบ
แต่ขออธิษฐานให้น้องชายเจ้าของกระทู้หายกลับเป็นปกติโดยไวครับ

ส่วนเรื่องรูปน้องชายเจ้าของกระทู้ เนื่องจากเป็นพี่ชายแท้ๆทำการโพสท์ ไม่ใช่คนอื่นโพสท์โดยไม่ขออนุญาต
ครอบครัวของผู้ได้รับความเสียหาย ผมให้แล้วแต่วิจารณญาณของผู้เป็นพี่แล้วกันครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Fly to dream

ขอให้กำลังใจครับ  ขอให้เค้าหายไวไวครับ เห็นภาพแล้วหนักมาก

แจ้งพยายามฆ่าไปเลยครับ  และอีกอย่างไปหาสื่อครับจะทำให้คุณได้รับการคุ้มครองจากสังคมได้
ไปหาสรยุทธ เลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Satanic za'

ขอให้หายไวๆนะครับ

ไม่ทราบโดนทำร้ายแถวไหนหรอครับ พอบอกได้ไหม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอให้น้องชายกลับมาใช้ชีวิตได้ตามปกติโดยเร็วครับ
และคงต้องขอความกรุณา ผู้มีความรู้ด้านกฎหมาย ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ตรงนี้ตำรวจได้ทำตามขั้นตอนรึป่าว ข้อหาที่ตำรวจแจ้งไปคือแค่ทำร้ายร่างกายเป็นเหตุให้ได้รับบาดเจ็บสาหัส แต่การกระทำรวมทั้งพยานระบุตรงกันว่า
ทั้ง 5คนมันทำร้ายเฉพาะช่วงหัวอย่างเดียว ส่วนร่างกายไม่ได้รับบาดเจ็บแต่อย่างใด อย่างนี้เรียกว่ากะเอาให้ถึงตาย จะแจ้งเป็นพยายามฆ่าได้หรือไม่ ??

พฤติการณ์ของพยายามฆ่านั้นจะดูอย่างไรเป็นพยายามฆ่าต้องดูพฤติการณ์ แต่ถ้าถามว่าแบบนี้เข้าพยายามฆ่าไหม เข้าได้ครับ แต่เวลานำสืบในศาลต้องพยายามสืบให้ถึงพยายามฆ่าครับ แต่ผมว่าเป็นไปได้ครับ แม้ว่าตำรวจจะลงว่าบาดเจ็บสาหัสก็สามารถฟ้องเป็นพยายามฆ่าได้ครับ

เอางี้นะครับพยายามฆ่า จะดูที่เจตนาครับว่าจะฆ่า แต่ไม่สำเร็จก็เป็นพยายามฆ่าได้ครับ ส่วนอันตรายสาหัสคือผลครับ จะดูที่ผลว่าได้รับอันตรายแก่กายต้องรักษาตัวในโรงพยาบาลเกิน 20วันก็เป็นบาดเจ็บสาหัสครับ

เราสามารถเรียกให้อีกฝ่ายรับผิดได้ทั้ง 2 คดีนะครับทั้งแพ่งและอาญา แยกออกจากกันครับ งงตรงไหนก็บอกนะครับ ยินดีแนะนำครับ

ออฟไลน์ MoLee

ไปออกสื่อเลยดีมั้ยครับเรื่องจะได้จบเร็วหน่อย

ดูรูปแล้วหดหู่เลย. ขอให้หายไวๆนะครับ

ออฟไลน์ !ce

• **
ก่อนอื่นขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกๆท่าน ที่ให้คำแนะนำและให้กำลังใจ รวมถึงให้พื้นที่เว็บด้วยครับ
ส่วนที่เกิดเหตุที่ เขตสภอ.กิ่งอ.เกาะจันทร์ครับ เป็นส่วนหนึ่งของจ.ชลบุรีครับ
สำหรับข้อมูลที่ได้ ผมจะลองประมวลแล้วรวบรวมข้อมูลแล้วทำไปตามกฎหมายก่อนครับ
ตอนนี้อยากให้น้องหายมากกว่า แต่ก็เจ็บใจกับเหตุกรณ์ที่เกิดขึ้น จนยากที่จะทำใจได้
อย่างไรก็แล้วแต่ ผมและครอบครัวก็จะไม่พยามทำอะไรที่นอกเหนือกฏหมายอย่างเด็ดขาด
ถ้าการดำเนินการยังไม่ได้รับความยุติธรรม ผมคงต้องเพิ่งสือมวลชนอย่างที่แนะนำแล้วหล่ะครับ
ขอบคุณอีกครั้งจากใจจริงครับ

ปล. ผมเอาภาพออกให้แล้วนะครับ ผมเองก็รู้สึกไม่ดีทุกครั้งที่เห็น ขอโทษด้วยจริงๆครับ ที่ทำให้ไม่สบายใจ
" ROME WAS NOT BUILT IN ONE DAY !! "

ออฟไลน์ i-din

อย่าลืมมาอับเดทความคืบหน้าบ่อยๆ นะครับ

ยังไงก็เข้าไปดูความคืบหน้าที่สถานีตำรวจบ่อยๆละกันครับ ให้รู้ว่าเราตามคดีอยู่ ตำรวจจะได้เกรงใจด้วย ไปดูว่าคดีึถึงขั้นไหนแล้ว ใครเป็นเจ้าของสำนวน แล้วตามบ่อยๆเดี๋ยวคดีก็ขึ้นศาลเร็วขึ้นครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
สู้ๆนะครับ ขอให้หายไวๆ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ขอสำเนาบันทึกประจำวันของตำรวจด้วยครับ

ส่งทางpm เลยครับ เด้ว มาดูให้ ^^
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
เสียใจด้วยครับ
ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลให้น้องชายคุณ จขกท กลับมาหายในเร็ววันครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ขอให้หายไวๆนะครับ ;D

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้น้องชายเจ้าขอองกระทู้หายไวๆละกันครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ jones

ผมขออธิฐานส่งใจไปให้น้องชายคุณให้หายกับมาเปงปกติเหมือนเดิมนะครับ

ยังไงก้สู้คดีให้ถึงที่สุดนะครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

นั่นไง ผมคิดในใจตะหงิดๆอยู่แล้วว่าชลบุรีแน่ๆ

ผมเองไม่ได้เป็นคนชลบุรีนะครับ ผมเป็นคนกรุงเทพ แต่มาทำงานและต้องมาอยู่ที่ชลได้ 3 ปีแล้วครับ

ส่วนตัวผมรู้สึกว่าชลบุรี มีเรื่องพวกนี้เยอะนะ (ผมเองชอบดูข่าวท้องถิ่น มีข่าวพวกนี้ไม่เว้นแต่ละวัน) ตอนกลางคืนเวลาไปไหนมาไหนนี่อันตรายมากๆเลย บอกตรงๆว่าเห็นพวกขับมอไซค์แล้วไม่รู้ว่าใครเป็นคนดีหรือไม่ดี เห็นบ่อยมากกับคนถอดเสื้อไม่ใส่หมวกมาเบิ้ลเครื่องอยู่กลางสี่แยกรอฝ่าไฟแดง

ยังไงผมก็ขอเป็นกำลังใจให้น้องหายเร็วๆ และขอให้จับตัวคนร้ายให้ได้เร็วๆแล้วกันนะครับผม

อ่อ ผมแนะนำอีกนิดครับ

ลองเสิร์ชกูเกิลแล้วค้นหาคำว่า ปรึกษาปัญหากฏหมาย หรือ สภาทนายความ อะไรทำนองนี้ดูครับ เค้าจะมีให้โทรไปปรึกษาได้ฟรีไม่เสียเงินอยู่แล้วครับผม อาจจะช่วยได้เยอะเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ Nuttie

ผมไม่รู้จะพิมพ์อะไร นอกจาก "ขอให้หายไวๆครับ"

ทำไมคนสมัยนี้ ยิ่งนับวัน ระยำขึ้นเรื่อยๆ คนไทยด้วยกันแท้ๆ

เดี๋ยวก็ชักปืนมายิงกัน เดี๋ยวก็รุมทำร้ายกัน ตกลงว่านับวันจะพัฒนาให้เป็นมนุษย์มากขึ้น หรือจะให้เป็นสัตว์มากขึ้นกันแน่

ไร้จิตสำนึกจริงๆ

ขอให้น้องเจ้าของกระทู้หายวันหายคืนครับ ผมเข้ามาช้าเลยไม่เห็นรูปที่โพสแต่ดูคอมเม้นท์แล้วคิดว่าคงหนักเอาการอยู่

คุณแม่ผมก็เคยผ่านนาทีชีวิตมาหลายต่อหลายครั้ง เชื่อเถอะครับว่ากำลังใจสำคัญไม่แพ้ยาดีๆเลย สู้ๆครับ

ออฟไลน์ takzakub

แนะนำตัวนิดนึงครับ  ผมเป็นนิติกร  สนง.อัยการ   จบกฎหมายโดยตรงครับ

1.   ขั้นตอนในการประกันตัวนั้น   ปกติครับ   ต่อให้เป็นคดี  ฆ่าคนตายจริงๆ  ก็ประกันตัวได้ครับ   หากผู้ต้องหาให้ความร่วมมือเป็นอย่างดี
ไม่มีพฤติการณ์หลบหนี  หรือ จะไปยุ่งเหยิงกับพยานหลักฐาน  ล่าสุดเจอคดีฆ่าเมียตัวเอง และชู้รวม  2 ศพ  ตำรวจเจอ ยังนังแทงศพเมียเล่นอยู่เลย รวม 60-70 แผล  ก็ได้รับการประกันตัวเหมือนกันครับ

2.   การดำเนินคดีกับผู้ต้องหา  ตำรวจและพนักงานอัยการจะไม่มีหน้าที่ในการแจ้งให้กับผู้เสียหายทราบครับ  
ไม่ว่าในขั้นตอนไหนก็ตามแม้กระทั้งจนศาลตัดสินคดี ก็จะไม่มีการติดต่อผู้เสียหายครับ  
มีกรณีเดียวที่พนักงานอัยการ จะแจ้งผู้เสียหาย  คือ  ให้ผู้เสียหายเป็นพยานมาเบิกความในศาลเท่านั้นครับ
โดยหลัก  อัยการและตำรวจ ดำเนินการแทนผู้เสียหายครับ เป็นบริการของรัฐแล้วครับ    ผู้เสียหาย  จึงต้องติดตามผลเองครับ  โดยการติดต่อจากพนักงานสอบสวนเจ้าของคดี   หรือในกรณีส่งสำนวนไปยังพนักงานอัยการ  ก็  พนักงานอัยการเจ้าของคดีครับ  สามารถเข้าไปคุยได้ครับ
และในกรณี  ตำรวจสั่งไม่ฟ้อง ผู้เสียหายยังสามารถร้องขอความเป็นธรรมกับพนักงานอัยการเพื่อดำเนินการสอบสวนเพิ่มเติมได้ครับ  และยังมีอีกหลายหน่วยงานที่รับร้องเรียน  แม้กระทั่งจะร้องเรียนตำรวจเองก็ตาม

3.  ข้อหา  ทำร้ายผู้อื่นเป็นเหตุให้ได้รับอันตรายสาหัส จะเปลี่ยนเป็น  พยายามฆ่า  ได้หรือไม่ นั้นขึ้นอยู่กับพฤติการณ์ครับ
แต่ลำพัง  แค่พูดว่าตั้งใจทำร้ายที่ศีรษะ   เป็นเจตนาฆ่านั้น ยังไม่เพียงพอครับ  
ไม่งั้น  คนต่อยหน้าสลบไป  ก็โดนพยายามฆ่าได้สิครับ  
ต้องมีรายละเอียดมากกว่านี้ครับถึงจะฟันธงได้
ต้องดูว่าใช้อะไรในการทำร้าย  เช่น  มีดดาบ   หรือก้อนอิฐหรือของแข็งก็ต้องดูว่า
เป็นของที่โดยทั่วไปคนเข้าใจว่า  ถ้าใช้ทุบหัวแล้วจะตายอย่างแน่นอน จึงเป็นการใช้กรรมเป็นเครื่องชี้เจตนาได้  เช่น  ใช้กระถังต้นไม้ขนาดใหญ่ทุ่มไปที่ศีรษะอย่างแรงหลายครั้งอันนี้อาจจะดูได้ว่าเป็นเจตนาฆ่า  เมื่อไม่ตายจึงเป็นพยายามฆ่าครับ

หรือพฤติการณ์อื่นๆ  ที่คนทั่วไปเห็นว่า เป็นการฆ่าอย่างแน่นอน 

ปกติกฎหมายจะดูที่เจตนาเป็นหลักครับ

ถ้าเจตนาตอนแรกคือทำร้าย    แม้ตาย  ก็ไม่ผิดฐานฆ่านะครับ   แต่ผิดฐาน  ทำร้ายผู้อื่นจนเป็นเหตุให้ผู้อื่นนั้นถึงแก่ความตาย (โทษเบากว่าฆ่าคนตาย)

แต่ถ้าเจตนาแรกคือ  ฆ่า    แม้ผู้เสียหายจะไม่ได้รับบาดเจ็บเลยก็ตาม  (เช่น ยิงไม่ถูก)   ก็ผิดฐานพยายามฆ่าได้ครับ

ในเมื่อผู้ต้องหาไม่รับว่า   เจตนาฆ่า  ต้องใช้  พฤติการณ์ต่างๆ ประกอบกัน เป็นเครื่องชี้เจตนาครับ

4. การที่ผู้ต้องหาอายุ  ไม่เกิน  18  ปีนั้น  ข้อเสียคือ  ในแง่ของความรู้สึกญาติ    จะเสียความรู้สึกมากครับเนื่องจาก   โทษเบามากครับ

บางคดีที่เจอ  ขนาดมันฆ่าโดยไตร่ตรองไว้ก่อน  ศาลยังสามารถที่จะรอลงอาญาให้ได้เลย (ไม่ติดคุกเลย) เพราะเค้าเป็นเยาวชนครับ  

แต่ในแง่ดีคือ  การเยียวยาค่าเสียหาย  สามารถฟ้องเรียกค่าเสียหายจากพ่อ แม่ได้ครับ  (ยังดีกว่ากรณีโดนเด็กอายุ 20 ปีขึ้นไปยิง  แล้วมันไม่มีเงิน อันนี้เรียกกับพ่อแม่เค้าไม่ได้เลย)

ส่วนอัตราโทษทำหร้ายสาหัสนั้น  คือ  หกเดือนถึงสิบปีครับ   ถ้าเค้าเป็นเยาวชนจริงๆ   รับสารภาพ   โทษจะเบามากครับ

และถึงจะเป็นข้อหาพยายามฆ่า  ก็  จะเบาอีกเช่นกัน  อาจติดไม่กี่ปีครับ

ปล.มีข้อขัดข้องใจประการใด   สามารถเข้ารับการปรึกษาปัญหากฎหมายไม่เสียค่าใช้จ่ายได้ที่  

สนง.อัยการ แผนกคุ้มครองสิทธิและช่วยเหลือทางกฎหมายแก่ประชาชน  ทั่วประเทศครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2011, 19:33:43 โดย takzakub »

ออฟไลน์ nutmos

ผมไม่มีความรู้เรื่องกฎหมาย แต่ขออธิษฐานให้หายเร็วๆ แล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ sakdavieng

• Newbie
  • *
 เข้าใจความรู้สึกครับว่ากลัวอิทธิพลมืด แต่หากเรามีพยานหลักฐานโดยเฉพาะในคดีอาญา

คือ ประจักษ์พยานยืนยันว่า กลุ่มคนดังกล่าวได้รุมทำร้ายน้องชายของคุณจริง อิทธิพลมืดก็ทำอะไรไม่ได้ครับ

ฉะนั้น เรื่องสำคัญที่ต้องอันดับแรกคือ หาคนที่เห็นเหตุการณ์ให้ได้ และถามเรื่องที่เกิดขึ้น หากเป็นไปได้ก็ให้

บันทึกภาพวิดีโอไว้ด้วยเป็นดีที่สุด จากนั้นพาพยานไปให้การต่อพนักงานสอบสวน พร้อมกับรับรองความปลอด

ภัยของพยานด้วย

ส่วนเรื่องค่าเสียหายนั้น ปัจจุบันกฎหมายเปิดโอกาสให้ผู้เสียหายยื่นคำร้องขอค่าสินไหมทดแทน

จากจำเลยได้ในชั้นพนักงานอัยการฟ้องศาลแล้ว ไม่ต้องห่วงครับ หากข้อเท็จจริงในคดีอาญาฟังได้ว่าจำเลย

กระทำความความผิดตามฟ้องจริง ย่อมได้รับการชดใช้แน่นอน

ดังนั้น ปัญหาตอนนี้คือทำอย่างไรจะพิสูจน์ได้ว่า กลุ่มคนดังกล่าวได้รุมทำร้ายน้องชายคุณจริง

และประจักษ์พยานจะไม่กลับคำ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ขอให้น้องชายคุณหายใวๆครับ กฎหมายมีช่องโหว่ ต้องเก็บหลักฐานให้มากที่สุดนะครับ
บางคดีใหญ่ๆ คิดว่าโดนแน่ๆ หลุดซะงั้น