ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ขอความช่วยเหลือด่วนครับ เกี่ยวกับเรื่องกฎหมาย ++  (อ่าน 18628 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakdavieng

• Newbie
  • *
กฎหมายมีช่องโหว่ ต้องเก็บหลักฐานให้มากที่สุดนะครับ
บางคดีใหญ่ๆ คิดว่าโดนแน่ๆ หลุดซะงั้น

กรณีนี้กฎหมายไม่มีช่องโหว่ครับ พยานหลักฐานที่เป็นคนต่างหากละครับ ที่จะเปลี่ยนใจ หรือไม่ยอม

ให้การหรือเบิกความตามข้อเท็จจริง กรณีนี้สำคัญมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
กระทั่งพ่อมันด้วยเลยหรอเนี่ย คงเป็นพวกโจรเลวระยำมากแน่นอนครับ
เสียใจกับเรื่องที่เกิดขึ้นนะครับและขอให้น้องคุณกลับมาเป็นปกติโดยเร็ว
และขอบคุณคุณ takza ทั้งน้ำใจที่มีให้เพื่อนสมาชิกด้วยกันและความรู้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอขอบคุณ คุณ takzakub มากๆเลยครับ สำหรับข้อแนะนำในกรณีนี้
และหวังว่า เรื่องราวต่างๆ จะคลี่คลายลงโดยเร็ว

และได้แต่หวังว่า ผู้กระทำผิด จะได้รับการลงโทษ เหมาะสมแก่ความผิด และอย่างยุติธรรมกับทุกฝ่าย

ออฟไลน์ Chris Evn

ขอให้หายป่วยเร็วๆนะครับ

และขอบคุณ คุณ takzakub ที่ให้ความรู้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ไม่รู้เรื่องกฎหมาย แต่ก็ขอให้หายไวๆ เป็นปกตินะครับ

เอาใจช่วยให้เป็นคดีอาญานะครับ จะได้เอาเจ้าพวกนี้เข้าซังเตไปซะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ !ce

• Jr. Member
  • **
ขอขอบคุณท่านสมาชิกทุกๆท่าน สำหรับกำลังใจ และขอขอบคุณอย่างยิ่ง คุณ takzakub สำหรับข้อมูลทางด้านกฎหมายที่เป็นประโยชน์มากๆครับ
ความคืบหน้าตอนนี้กำลังเลือกทนายที่ทางบ้านหรือญาติๆรู้จักเพื่อดำเนินคดีต่อไปครับ ส่วนน้องชายตอนนี้ยังไม่รู้สึกตัวเหมือนเดิมแต่ใบหน้าดีขึ้นกว่าเดิมมากแล้ว
ถ้ามีความคืบหน้าเพิ่มเติม ผมจะรบกวนขอใช้พื้นที่เว็บอัพเดทให้ทราบเป็นระยะๆครับ แต่จะรวมไว้ในกระทู้เดียวกันนี้ เพื่อไม่ให้เปลืองเนื้อที่จนเกินไป ขอบคุณครับ
" ROME WAS NOT BUILT IN ONE DAY !! "

ออฟไลน์ jinda

• Jr. Member
  • **
ไม่ได้อ่านกระทู้แรก  พึ่งได้อ่านวันนี้ี่นี่เองครับ   แต่ตามที่คุณ  takzakub  ให้ความเห็นนั้น  ถูกต้องครบถ้วนกระบวนความตามกฎหมายแล้วครับ    ผมว่าคำตอบเดียวกันแต่ถ้าบอกว่าตำรวจตอบคงถูกด่าว่าเข้าข้างผู้ต้องหาแน่ๆเลย

ตำรวจเองมีอำนาจคุมผู้ต้องหาเยาวชนอายุไม่เกิน 18 ปี  ไม่เกิน 24 ชั่วโมง   หมายความว่า  ปกติจะทำการสอบสวนเสร็จก็รีบสางสถานพินิจ ฯ  ไปเลย  ไม่อยากยุ่งเรื่องพิจารณาประกันตัว   เพราะจะต้องส่งสถานพินิจอยู่แล้ว    ดังนั้นการประกันเยาวชนทั้งหลาย  ได้รับการประกันจากสถานพินิจ ฯ ทั้งสิ้น

ส่วนพ่อผู้ตอ้หงาเป็นผู้ใหญ่  อาจประกันจากตำรวจหรือศาลก็ได้  ไม่ทราบ  (ถามทางตำรวจคงรู้แล้วครับตอนนี้)  เพราะผู้ใหญ่คุมตัวได้ไม่กิน 48 ชั่วโมง  หลังนั้นสงเรือนจำ  ในอำนาจศาลคุม  ทำให้หลัง 48 ชม.ไปแล้วประกันจากศาลอย่างเดียว

ทีนี้   ช่วงระหว่างประกัน  ระหว่างรอสู้คดี หรืออะไรก็ตาม  ให้คอยสอบถามไปยังร้อยเวร ฯ เป็นระยะๆ   ประมาณ 12 - 15 วันครั้งกำลังดี   โดยอ้างว่าจะสอบพยานอะไรเพิ่มหรือไม่   จะไปขึ้นศาลเมื่อไร ฯลฯ    เพื่อเป็นการติดตามคดี   แต่ไม่จับผิดร้อยเวร   สร้างทัศนคติ  ความสัมพันธ์ ไม่ดีแก่กัน  ยกเว้น ร้อยเวนเบี้ยวจริงๆ  พูดเข้าข้างผู้ต้องหาจริงๆ  ทั้งๆที่ถูกรุมแบบนี้  ไม่ใช่เป็นการสมัครใจเข้าวิวาทกัน

หรือหากมีการข่มขู่  คกคาม  จากฝ่ายผู้ต้องหา   ให้รีบไปปรึกษา ผู้กำกับ ฯ  ร้อยเวร  เพื่อจะได้ทราบว่าผู้ตอ้หงาทั้งหมดประกันจากไหน   เราก็ไปยื่นคำร้องคัดค้านการประกันที่นั่น  แต่ต้องมีพยานหลักฐานการข่มขู่  ไม่ใช่อ้างลอยๆ   ต้องเห็นใจคนฟังคนพิจารณาเขาจะต้องพิจารณาตามพยานหลักฐาน

หวังว่าคงผ่านเหตุการณ์ร้ายๆไปด้วยดีครับ