ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่จิมมี่ครับ honda city อยากเปลี่ยนยางเป็นรุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 25554 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวัสดีครับพี่จิมมี่ และท่านอื่นด้วยครับ

จากที่ผมได้เล่าไว้ในกระทุ้ก่อน เกี่ยวกับเรื่องเสียงดังที่มาจากยางของซิตี้ (ของผมตัวทอปนะครับ ยาง good year)

ตอนนี้ทางศูนย์ได้เบิกยางใหม่มาให้แล้วครับผม แต่ทีนี้ ที่บ้านผมยางให้เปลี่ยนยางตัวนี้เป็นรุ่นอื่น หรือยี่ห้ออื่นน่ะครับ

เมื่อบ่ายพ่อก็เลยไปคุยกับร้านยางแถวบ้านมา ช่างเค้าก็ถามว่าใช้รถรุ่นไหนอยู่

พ่อก็เลยบอกว่า ใช้ซิตี้ตัวทอป เค้าเลยบอกว่า เสียดังใช่ปะ

พ่อผมก็เลยบอกว่าใช่ เค้าก็บอกว่าส่วนใหญ่เค้าก็จะเอามาเทิร์นกัน

ที่ร้านเค้าแนะนำมาก็จะมีอยู่ ไม่กีุ่รุ่นอะครับ แต่ที่จำได้ืก็คือ

บริดสโตน ER-30 และ  ER-33 ไม่ทราบว่า 2 ตัวนี้ดีหรือเปล่าอะครับ (ER-33 รู้สึกจะเส้นละ 4 พัน)

รบกวนขอคำแนะนำด้วยจ้า

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ER33 เพิ่งโดนเฮียจิมถล่มตอนรีวิว Lexus LS460 ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถ้าเส้นละ 4000 ผมว่าไปเล่น GR-90 จะดีกว่าไหมครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ER33 เพิ่งโดนเฮียจิมถล่มตอนรีวิว Lexus LS460 ครับ

อ้าวหรอครับ จำไม่ได้ 555

ต้องไปอ่านซะแล้ว

ถ้าเส้นละ 4000 ผมว่าไปเล่น GR-90 จะดีกว่าไหมครับ

รู้ึสึกว่า GR90 จะใส่กับ R16 ตัวนี้ไม่ได้อะครับผม

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ไม่ทราบว่า size อะไรหรอครับ
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014

ไม่ทราบว่า size อะไรหรอครับ

ถ้าจำไม่ผิดจะเป็น 18555R16 อะครับ

ถ้าใช้เป็นหน้ากว้าง 195 ก็จะพอหาได้อยุ่อะครับ ไม่ทราบถ้าเปลี่ยนนี่มันจะกินน้ำมันเพิ่มขึ้นเยอะไหมเอ่ย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
อ้างถึง
มีเรื่องน่าสังเกตเกี่ยวกับล้อและยาง ก็คือ ในคันสีเงิน ใช้ยาง Bridgestone POTENZA RE050A
แต่ในคันสีดำ ยางติดรถมาให้ กลับเป็นยางค่ายเดียวกัน แต่เป็นรุ่น TURANZA ER33
คงไม่ต้องบอกอะไรมาก แต่คนที่ผ่านยางมาหลากประเภท รวมทั้งน้องๆทีม The Coup
ที่มีประสบการณ์ร่วมกันในวันที่ทดลองขับกันนั้น ก็คงพอรู้ได้ว่า ประสิทธิภาพในการรีดน้ำ และการยึดเกาะถนนขณะเข้าโค้ง
ของยางทั้ง 2 รุ่น มันแตกต่างกันอย่างชัดเจน จนผมเกิดคำถามว่า รถคันละ 10 กว่าล้านบาท
ให้ยางติดรถมาแค่ TURANZA เองหรอกเหรอ??

ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

195 ที่ว่าความสูงเท่าไหร่ครับถ้า 50 เส้นรอบวงจะเล็กลงประมาณ 8 มม.ไม่กินน้ำมันเพิ่มเท่าไหร่หรอกครับ ของบริดสโตน 195/50R16 ก็มี AR10 กับ ER33 ราคาก็ 4พันต้นๆทั้งคู่ครับ AR10 ปลายปีพึ่งเปลี่ยนใส่ Vios ไป 185/60R15 ใช้ดีครับ ดีขึ้นกว่ายางติดรถ Vios Potenza RE080 พอสมควร แต่ Good year Exellent นี่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าดีมั้ยนะครับ ER33 ก็อยู่ใน camry 2.4 ก่อน MC ผมว่าก็ดีนะที่พี่จิมมี่บอกว่าไม่ดีผมว่าเมื่อมันเทียบกับตัวรถมากกว่ามั้งคร้าบคือรถราคา 11 ล้านให้แค่ ER33 อะไรประมาณนั้นหรือปล่าวครับ(ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะเดาเอา แต่ผมว่าไม่แย่นะ ER33 เนี่ย)  ส่วนถ้า 185/55 ความสูงของแก้มยางประมาณ 101.75 mm. ที่ใกล้เคียงผมคิดว่า 205/50 มากกว่าคือเส้นรอบวงจะใหญ่ขึ้น 1.5 มม. แต่หน้ากว้างเพิ่มขึ้น 2 ซม. ก็น่าจะกินน้ำมันเพิ่มขึ้นหน่อยไม่มากครับ แต่จะมีตัวเลือกเพิ่มขึ้นมากทีเดียว ถ้าเกิดอยากได้เงียบๆ 205/50 จะมี GR-80 กับ GR-90 อยู่ด้วยก็เลือกได้เลยครับแล้วแต่ชอบแต่ GR-90 จะแพงกว่าอยู่นิดหน่อย แล้วก็มี michelin pilot sport3 ราคาถูกกว่า GR-80 แต่ผมไม่เคยใช้เลยไม่รู้ว่าเป็นไงนะคร้าบ
ปล1.ถ้าเป็นผมๆใส่ 205/50 GR-80 คร้าบบบบบ
ปล2. อย่าเชื่อผมมากนะคร้าบ

205/50/16 ราคาตกเส้นละ 4550 นะสำหรับร้านที่ผมไปเปลี่ยนมา ถ้าสนใจหลังไมค์ละกันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จริงๆแล้ว Excellence มันก็ดีนะครับ ในเรื่องการเกาะถนน ในภาพรวม
เพียงแต่ว่า ยิ่งใช้ๆไป เสียงจะดังขึ้นเรื่อยๆ พอพ้น 3 หมื่นกิโลเมตร มานี่ โอ้ ดังเยอะขึ้นใช้ได้เลยทีเดียว
เสียง โว้งๆๆ หายไป แต่เสียงอื่นๆจะเริ่มเข้ามาแทน

แถมยังเริ่มออกอากาศส่ายเล็กๆ บนพื้นถนนยางมะตอยในบางช่วง
ซึ่งที่ปกติก่อนหน้านี้ บนพื้นถนน เดียวกัน รอยต่อเดียวกัน ช่วงถนนเดียวกัน ไม่เคยมีอาการด้วยซ้ำ
ทั้งที่ลมยาง ก็ 32 psi เท่ากันนั่นละ แปลกดี

AR10 ถูกและ ดีพอประมาณ แต่อาจจะไม่เท่ากับ Excellence ในตอนเข้าโค้งทางเรียบ พื้นแห้ง
นอกนั้น ผมว่า ลองดูตัวอื่นเทียบไปด้วยดีกว่าครับ

แต่ถ้าถามผมว่า ผมจะแนะนำอะไรดี
ผมงไม่อาจตอบได้ เพราะตอนนี้ ผมเองก็ยังอยู่ในระหว่างเลือกยางให้รถตัวเองอยู่เหมือนกัน
เพียงแต่ คงจะเปลี่ยนในช่วง กลางๆ ปีไปแล้ว เพราะตอนี้ ดอกยาง ก็เริ่มหายไปเยอะเหมือนกัน

จริงๆแล้ว Excellence มันก็ดีนะครับ ในเรื่องการเกาะถนน ในภาพรวม
เพียงแต่ว่า ยิ่งใช้ๆไป เสียงจะดังขึ้นเรื่อยๆ พอพ้น 3 หมื่นกิโลเมตร มานี่ โอ้ ดังเยอะขึ้นใช้ได้เลยทีเดียว
เสียง โว้งๆๆ หายไป แต่เสียงอื่นๆจะเริ่มเข้ามาแทน

แถมยังเริ่มออกอากาศส่ายเล็กๆ บนพื้นถนนยางมะตอยในบางช่วง
ซึ่งที่ปกติก่อนหน้านี้ บนพื้นถนน เดียวกัน รอยต่อเดียวกัน ช่วงถนนเดียวกัน ไม่เคยมีอาการด้วยซ้ำ
ทั้งที่ลมยาง ก็ 32 psi เท่ากันนั่นละ แปลกดี

AR10 ถูกและ ดีพอประมาณ แต่อาจจะไม่เท่ากับ Excellence ในตอนเข้าโค้งทางเรียบ พื้นแห้ง
นอกนั้น ผมว่า ลองดูตัวอื่นเทียบไปด้วยดีกว่าครับ

แต่ถ้าถามผมว่า ผมจะแนะนำอะไรดี
ผมงไม่อาจตอบได้ เพราะตอนนี้ ผมเองก็ยังอยู่ในระหว่างเลือกยางให้รถตัวเองอยู่เหมือนกัน
เพียงแต่ คงจะเปลี่ยนในช่วง กลางๆ ปีไปแล้ว เพราะตอนี้ ดอกยาง ก็เริ่มหายไปเยอะเหมือนกัน

ขอบคุณนะครับ ถ้างั้นพี่จิมมี่เปลี่ยนยางเป็นยี่ห้อไหน อย่าลืมมาบอก ชาวซิตี้ด้วยสิครับ อิอิ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
อ่านทีแรกตกใจเลยว่าทำไมยางซิตี้มันแย่แบบนี้

แต่พออ่านคอมเมนท์คุณจิมมี่ก็พอเข้าใจ -*- เพราะแฟนก็ขับซิตี้ เคยขับรถแฟนก็รู้สึกว่ายางติดรถนี่มันก็โอเคระดับหนึ่งเลยนะ :D

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
size นี้ เห็นมีของ bridgestone ecopia ep100a ที่เคยโฆษณาว่ายางประหยัดน้ำมันอะคับ
ราคาน่าจะถูกกว่า หรือแพงกว่ารุ่นอื่น ๆ อันนี้ผมไม่แน่ใจ

แล้วก็มี bridgestone turanza ER370 อะครับ size เดียวกัน เป็นยางติดรถของ city จากโรงงาน
บางคันอะคับ แต่ถ้า jazz ล้อ 16 โรงงานรู้สึกจะให้รุ่นนี้ทุกคัน

เรื่องเกาะถนน ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่รถ jazz ผม เพิ่งเปลี่ยนจาก Goodyear GT3 มาเป็น ecopia
รถก็เสียงเงียบขึ้นนิดนึง กับพวงมาลัยเบาขึ้นมาก ๆ น่าจะเป็นเพราะยางใหม่ แต่รถผมล้อ 15 ยางขนาด
175/65R15 ครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Ecopia เป็นยางแนวเดียวกับ Energy ของ Michelin ครับ
Low rolling resistance  ดังนั้น อย่าคาดหวังการเกาะถนนมากนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Ecopia เป็นยางแนวเดียวกับ Energy ของ Michelin ครับ
Low rolling resistance  ดังนั้น อย่าคาดหวังการเกาะถนนมากนะครับ
แล้วถ้าโยโกฮาม่าที่เขาเน้นเรื่องน้ำมันส้ม จะเกาะถนนดีกว่าหรือเปล่าครับ

แต่ยังไงยางพวกนี้มันก็ประหยัดน้ำมันดังนั้นมันก็ควรจะดีต่อทุกคนครับ

ออฟไลน์ GTkung

• Newbie
  • *
แล้วสรุปพี่จิมมี่เปลี่ยนยางของยี่ห้ออะไรหรอครับ