ผู้เขียน หัวข้อ: สมัยก่อนเคยเห็นพวก Mercedes W115, 123 เป็นรถกระบะ มันคืออะไรเหรอครับ  (อ่าน 6888 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตามหัวข้อครับ พอดีสงสัยมานานแล้ว ใน Wikipedia ก็ไม่เห็นมีข้อมูลไว้เลย อ้อ แล้วก็เหมือนกับเคยเห็น Peugeot 505 เป็นกระบะด้วยครับ  ใน Wiki ก็ไม่มี ผมเลยงงว่า "มันมาจากไหน"
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เปอร์โยต์ 504 ครับ รายละเอียดถามคุณ chariot ได้ครับ เขาเป็นแฟนตัวจริงของเปอร์โยต์ จำได้ว่าตอนนั้น 504 สิงห์ป่าคอนกรีต วิ่งกันเต็มบ้านเต็มเมือง

ออฟไลน์ SP

ใช่เจ้านี่หรือเปล่าครับ ชื่อของมันคือ Mercedes Benz 180 Pickup (w120) ครับ

ออฟไลน์ Tonaka

โอ้โห.....  สวยนะนั่น!!
阿蘇山

Chariot

• บุคคลทั่วไป
มีคนจุดธูปเรียกอีกละ  ;D

กระบะ 504 ถูกพัฒนาโดยโรงงานต่อตัวถัง Chausson ที่เป็นคู่หูของเปอโยต์มานาน ใช้แชสซีส์และชิ้นส่วนภายนอก-ในบางชิ้นร่วมกับ 504 เก๋งเท่านั้นเอง

ส่วนเคืร่องยนต์และช่วงล่าง ถูกพัฒนาใหม่หมดอย่างสิ้นเชิง ไม่เหมือนกับ Nissan NV ที่เป็นกระบะกระเทย หรือพวก UTE ของออสเตรเลีย

504 กระบะ นี่มันเป็น chessis on frame ที่ทนทานที่สุดของเปอร์โยต์เลยก็ว่าได้

เครื่องดีเซล 2.2 ลิตร ช่วงล่างหลังเป็นแหนบ

ถูกผลิตเป็นตัวถังตอนเดียว และดับเบิ้ลแค็ปถูกผลิตเพื่อขายจีน

ต่อมาโรงงานศรีเทพไทยก็ซุกซน จับมาทำเป็นดับเบิ้ลแค็ปแบบหลังคาเก๋ง แต่ประตูหลังใช้ร่วมกับ 504  เก๋งไม่ได้นะ

อันนี้ดับเบิ้ลแค็ปจากจีน หลังคาตัดตรงเหมือนกระบะปัจจุบัน

อันนี้ดับเบิ้ลแค็ปจากศรีเทพไทย

และยังมีตัวถังแวนจากศรีเทพไทยด้วย กระจกแวนแบบ 2 ชิ้น ยาวกว่า 504 แวนจากฝรั่งเศสมากๆ เสียดายหารูปไม่เจอ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อ้าว นึกว่า 504 เป็นพวก Ute เสียอีก

Mercedes คันนั้นสวยจัง

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!