ผู้เขียน หัวข้อ: Q5 or XC60 การดูแลรักษาอันไหนจะปัญหาน้อยกว่าครับ  (อ่าน 7924 ครั้ง)

ออฟไลน์ carrookie

• Newbie
  • *
พอดีเห็นราคาใกล้เคียงกัน และ รูปโฉมก็ชอบทั้ง 2 แบบเลยอยากขอคำแนะนำครับ

Q5 ยนตกิจการบริการโด่งดังมาก

แต่ Volvo ก็มีชื่อเรื่องรถมีปัญหาบ่อยเหมือนกัน

ถ้าซื้อ หนึ่งใน สองคันนี้คิดว่า อันไหนจะเหนื่อยน้อยกว่ากันในการดูแล ซ่อมแซม ศูนย์บริการ และ จะรออะไหล่นานมั้ย

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
Re: Q5 or XC60 การดูแลรักษาอันไหนจะปัญหาน้อยกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 21:07:32 »
แหะๆ ไม่เคยใช้ทั้งคู่เลยนะครับ

Audi น่าจะมีปัญหาตรงที่ ถ้าหาอู่ซ่อมใกล้ๆ ได้และเชื่อใจได้ ก็ OK นะครับ ตัวรถมันดีเองอยู่แล้วผมว่านะ

Volvo นี่ศูนย์มีเยอะกว่าแน่นอนครับ ซ่อมศูนย์เชื่อใจได้ ส่วนที่มีปัญหาเพราะเค้าดังเรื่องระบบไฟฟ้าอยู่แล้วมั้งครับ เดี๋ยวนี้ผมว่าไม่พังไม่เสียง่ายอยู่แล้วครับ (ถ้าน้ำท่วมไม่ถึงนะ)

เป็นการคาดเดาล้วนๆ เลยนะครับ รอผู้รู้อีกทีดีกว่าครับ อิอิ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ prai

Re: Q5 or XC60 การดูแลรักษาอันไหนจะปัญหาน้อยกว่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 22:22:42 »
ออดี้ไม่จำเป็นต้องซื้อกับยนตรกิจก็ได้ครับ หาเกย์มีชื่อเสียงก็โอเคอยู่
เกย์บางแห่งมีวารันตรีให้ 2 ปีด้วย คุณแค่เติมน้ำมันอย่างเดียวพอ

ถ้าถามเรื่องอะไหล่ แน่นอนว่า ออดี้ ต้องรออะไรไหล่อยู่แล้วในกรณีเกิดอุบัติเหตุ
แต่อะไหล่สิ้นเปลื้อง ไม่แน่ใจว่า เกย์ชื่อดังๆ ขายรถรุ่นนี้ได้เยอะๆ จะสต็อกของหรือเปล่า
แต่ก็สามารถเข้าหายนตรกิจได้เหมือนกัน ไม่เหมือน BMW Lexus MB เห็นแก่ตัวไม่รับซ่อมรถเกย์

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 22:32:18 »
ออดี้ไม่จำเป็นต้องซื้อกับยนตรกิจก็ได้ครับ หาเกย์มีชื่อเสียงก็โอเคอยู่
เกย์บางแห่งมีวารันตรีให้ 2 ปีด้วย คุณแค่เติมน้ำมันอย่างเดียวพอ

ถ้าถามเรื่องอะไหล่ แน่นอนว่า ออดี้ ต้องรออะไรไหล่อยู่แล้วในกรณีเกิดอุบัติเหตุ
แต่อะไหล่สิ้นเปลื้อง ไม่แน่ใจว่า เกย์ชื่อดังๆ ขายรถรุ่นนี้ได้เยอะๆ จะสต็อกของหรือเปล่า
แต่ก็สามารถเข้าหายนตรกิจได้เหมือนกัน ไม่เหมือน BMW Lexus MB เห็นแก่ตัวไม่รับซ่อมรถเกย์

เกรย์ ครับ มิใช่ เกย์  ;D

ออฟไลน์ Yinglek

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 22:55:58 »
ใช้Q5อยู่ค่ะ ไม่ผิดหวังค่ะซื้อกับเกรย์มีวารันตี2ปี ใช้มายังไม่พบปัญหาอะไรค่ะ
เซอร์วิส10,000โลจ่ายไปราว4,000บาทค่ะ
ไม่แพงเลยถ้าเทียบกับMercedes&BMW
แต่ของXC60รอผู้ใช้มาตอบดีกว่าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2011, 23:01:27 โดย Yinglek »
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 23:02:56 »
ถ้าซื้อ volvo ก็ได้สบายใจไป5ปีครับ ไม่ต้องจ่ายค่าบำรุงรักษาเพิ่มแล้ว จ่ายเองแค่ ยางรถ แบตเตอรี่ ใบปัดน้ำฝน แค่นี้เอง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ i-ice

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 00:01:08 »
ถ่าย มาให้ดูเล็กน้อย ครับ เท่าที่ขับมา xc 60 ดีมาก ที่แปลกใจคือ เครื่องเสียงดีกว่าbmw 520d ใหม่ ดังกระหึ่ม เครื่องก็แรง อาจจะออกตัวไม่กระชากตอบสนองเท่า บีเอ็ม 8 เกียร์ แต่ก็ไม่ต่างกันมาก แรงอยู่นะ่ะ เข้าโค้งมั่นใจ ไม่ต้องชะลอ เลย หนึบดี  ครับ... ;D ;) ;)

ออฟไลน์ eight

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 00:15:54 »
เรื่อง Volvo ไม่ทราบครับ

แต่ออดี้และรถยุโรปหลายๆยี่ห้อที่ว่าเกรย์ซ่อมได้น่ะ ไม่สามารถซ่อมได้ 100% นะครับ

อันนี้อยากแชร์ให้เป็นความรู้กัน เกรย์สามารถซ่อม + ลบ fault ต่างๆได้จากโปรแกรมที่หาซื้อได้ทาง internet
แต่ถ้ารถมีปัญหาที่เกี่ยวกัยระบบของ ecu หรือระบบควบคุมต่างๆที่ต้อง online ไปทางบริษ้ทแม่ที่เมืองนอกก็จอดหมดครับ (ยกเว้นบางเจ้าที่มีกำลังภายในสูงๆ)  ;D

ยกตัวอย่างง่ายๆนะครับ แบตหมดก็จบแล้วเพราะ เค้าจะไม่มี code online เพื่อจะ initialize สมองของ ecu

ไม่ยากครับถ้าอยากทดสอบก่อนออกรถ ถอดขั้วแบต + ขอ code วิทยุ..
ถ้าเจ้าไหน initialize ให้ได้ + มี code วิทยุมาให้ก็ซื้อเลยครับ   ;D

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 01:28:08 »
กำลังดูอยู่พอดีเลยครับ

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 03:48:04 »
เคยใช้แต่ XC 90 ครับ เปลี่ยนยางครั้งแรก 200,000 บาท  ล้อละ 5 หมื่น  แม็กยี่สิบนิ้ว

ตอนนี้ เพิ่งแสนโลนิดๆ เกียร์กลับบ้านเก่าแล้วครับ  ขายไปให้ญาติ ล้านสอง บาท

ค่าซ่อมบางปีก็เฉียดแสนครับ  จะเจ๊งอะไรมากมายไม่รู้ 

วัสดุภายใน  ขอตำหนิว่าเละมากๆ เบาะนี่แตกลายงาทุกที่นั่ง ทั้งที่เพิ่งผ่านไป 5 ปีเองครับ 

ไม่ทราบว่าเป็นเฉพาะ ล็อตผมป่าว ของเบนซินรุ่นแรกๆ

เมอร์เซเดส อายุ 15 ปี  สองแสนโล ของผม ข้างในวัสดุยังสภาพดีกว่าเลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 09:58:14 »
เรื่อง Volvo ไม่ทราบครับ

แต่ออดี้และรถยุโรปหลายๆยี่ห้อที่ว่าเกรย์ซ่อมได้น่ะ ไม่สามารถซ่อมได้ 100% นะครับ

อันนี้อยากแชร์ให้เป็นความรู้กัน เกรย์สามารถซ่อม + ลบ fault ต่างๆได้จากโปรแกรมที่หาซื้อได้ทาง internet
แต่ถ้ารถมีปัญหาที่เกี่ยวกัยระบบของ ecu หรือระบบควบคุมต่างๆที่ต้อง online ไปทางบริษ้ทแม่ที่เมืองนอกก็จอดหมดครับ (ยกเว้นบางเจ้าที่มีกำลังภายในสูงๆ)  ;D

ยกตัวอย่างง่ายๆนะครับ แบตหมดก็จบแล้วเพราะ เค้าจะไม่มี code online เพื่อจะ initialize สมองของ ecu

ไม่ยากครับถ้าอยากทดสอบก่อนออกรถ ถอดขั้วแบต + ขอ code วิทยุ..
ถ้าเจ้าไหน initialize ให้ได้ + มี code วิทยุมาให้ก็ซื้อเลยครับ   ;D

มันจะมีบ้างเกย์บางเจ้าที่ดีลกับบริษัทในอังกฤษ ด้วยนะครับ ลองหาและไปคุยกับเขาดูครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 11:15:08 »

หมายถึงคนดังหรือดาราที่เป็นเกย์เหรอครับ มีคนที่นำเข้ารถด้วยเหรอ เห็นแต่โฆษณาซอสถั่วดำ เอ๊ย ถั่วเหลือง  ;D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 11:19:48 »
ดีลกับที่อังกฤษเลยก็ทำไม่ได้ครับ เพราะบางอย่างเวลาจะต้อง online ไปที่บริษัทแม่เช่นการ initializing ต้อง online ผ่านตัวรถ
นอกจากทางเกรย์จะส่งรถทั้งคันกลับไป ท้างั้นทำได้ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 13:04:06 »
ดีลกับที่อังกฤษเลยก็ทำไม่ได้ครับ เพราะบางอย่างเวลาจะต้อง online ไปที่บริษัทแม่เช่นการ initializing ต้อง online ผ่านตัวรถ
นอกจากทางเกรย์จะส่งรถทั้งคันกลับไป ท้างั้นทำได้ครับ
งั้นก็ต้องซ่อมกับยนตรกิจใช่มั้ยครับ? ตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ
เพราะผมก็สนใจ A5 อยู่เหมือนกัน
แต่ยนตรกิจเขาก็ไม่ได้ประกาศนิครับว่า ซื้อจากที่อื่นมาจะไม่รับซ่อม ก็ซื้อจากที่อื่น ซ่อมที่ยนตรกิจ จบ
แต่ออดี้ก็ใช้เครื่องบล็อกเดียวกันเกือบทุกรุ่น TT ก็ออกจะเต็มบ้านเต็มเมือง มันก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับ

RE k.5ume7h หญิง-หญิง ก็เรียกเกย์ได้เหมือนกันนะ ไม่จำเป็นต้อง ชาย-ชาย  :P :P

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 13:20:26 »
ปกติยนตรกิจรับซ่อมอยู่แล้วครับ
แต่เท่าที่ผมทราบมา รถที่ไม่ได้ออกกับทางยนตรกิจเองก็จะมีการดึงเรื่องเวลาซ่อมนิดๆหน่อยๆตามปกติครับ
อาจจะซ่อมช้านิดหน่อย โดยทางยนตรกิจจะอ้างว่าต้องให้บริการกับลูกค้าที่ออกรถโดยตรงก่อน  :-\

ส่วนเรื่องเครื่องอย่างที่บอกครับ ปัญหาส่วนใหญ่ถ้าซื้อโปรแกรมจาก internet + notebook อีกหนึ่งเครื่องก็ซ่อมได้ครับ
เดี๋ยวนี้ VAG, VAS, ELSA หรือ workshop manual ต่างๆหาซื้อได้เยอะมากๆตาม web อเมริกา, จีน หรือ รัสเซีย
ซึ่งโปรแกรมพวกนี้ซ่อมได้สามารถ immobilize ได้ แต่ไม่สามารถ initialize ได้

โดยปกติ ถ้าไม่โชคร้ายจริงปัญหาที่จะต้อง initialize ใหม่ไม่ค่อยเกิดกับรถที่อายุยังไม่เกิน 5ปีครับ
ทางผมเองเจอกับการที่ต้อง initialize ใหม่โดยเฉลี่ยไม่เกินปีละ 5 คัน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 14:22:57 »
แล้วอย่าง MTM ล่ะครับ? ถือว่าเปHนเกรย์หรือว่าตัวแทนนำเข้าอย่างทางการนอกจากยนตรกิจ? ผ่านสาขาสุขุมวิททุกๆวันเห้นมีหมดและ TTS Q5 Q7 S3 S4 spyker ก็มี ถ้าเป็นที่นี่จะซ่อมได้ไหม? นึกว่ารถนำเข้าจะซ่อมได้เหมือนศูนย์เสียอีกถ้าไม่รวยจริงเปลี่ยนรถทุกๆ5ปีแย่แน่ๆเลย   :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 15:25:43 »
MTM ซ่อมได้ครับ เพราะทาง MTM ที่เมืองนอกได้รับการ support โดยตรงจากที่ Audi เยอรมัน ที่นี่ก็เลยได้อนิสงค์ไปด้วย 555
แต่ก็ยุ่งยากพอสมควรครับ เจอแต่ละทีก็เหนื่อยไปตามๆกัน

ออฟไลน์ kamphola

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 17:15:01 »
ยนตรกิจรับ Audi รถเกรย์ด้วยเหรอครับ เคยถาม TT ครั้งนึงเมื่อปีก่อน
เขาว่าไม่รับนะ หรือถ้ารับต้องมีค่าแรกเข้า 4-6 หมื่นบาท
พอดีผมจำยี่ห้อไม่ได้ เพราะถามหลายยี่ห้อ ค่าแรกเข้าไม่เท่ากัน

กรณีถ้ารับ แล้วไม่ต้องจ่ายแรกเ้ข้านี่ ขอตีมือให้ยนตรกิจเลยครับ
ถึงจะรู้ว่าเข้าไปให้สับก็เหอะ แต่อย่างน้อยก็ดีกว่าไม่มีอู่ให้เข้าหล่ะครับ

ออฟไลน์ carrookie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2011, 20:04:58 »
MTM ซ่อมได้ครับ เพราะทาง MTM ที่เมืองนอกได้รับการ support โดยตรงจากที่ Audi เยอรมัน ที่นี่ก็เลยได้อนิสงค์ไปด้วย 555
แต่ก็ยุ่งยากพอสมควรครับ เจอแต่ละทีก็เหนื่อยไปตามๆกัน

1. MTM อยู่ตรงไหนเหรอครับ

2. คำตอบส่วนใหญ่ช่วยได้เยอะ ครับเบาใจเรื่องที่ซ่อมของ audi ไปหน่อย เพราะยนต์กิจไม่มีรุ่ยดีเซลที่ผมอยากได้คงต้องซื้อผ่านเกรย์

แต่ XC60 อ่านดูก็เสียไม่จุกจิกเหมือนเมื่อก่อนใช่มั้ยครับ เรื่องเบาะผมว่าอยู่ที่การใช้งานมั้งครับ รถแฮริเออร์ผม 4 ปีเบาะแตกลายงาแล้วเหมือนกันแต่รถผมจอดตากแดดบ่อย