ผู้เขียน หัวข้อ: แก๊สโซฮอล95 บางจากหกใส่สีรถทำยังไงดีครับ  (อ่าน 24562 ครั้ง)

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
รถผมสีขาวมุก โดนเด็กปั๊มบางจากที่ภูเก็ต ทำน้ำมันหกใส่สีรถ  ตอนโดนก็รีบล้างแล้วแต่มันล้างไม่ออกลงแชมพูก็ไม่ออกครับ รอยเป็นทางเลยครับ
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าทำยังไงดี ใช้อะไรขัดออกบ้างครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: แก๊สโซฮอล95 บางจากหกใส่สีรถทำยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 23:58:18 »
Carglo ขวดสีส้มๆราคาไม่กี่สิบบาท
ทำความสะอาดบริเวณนั้นไม่ให้มีุฝุ่น ใช้ผ้าที่ไม่มีฝุ่น
ชุบ Carglo ละเลงแล้วทิ้งไว้สัก 1 นาที จากนั้นเอาผ้าขัดออก
ให้ขัดเฉพาะตรงที่เป็นรอย ไม่ใช่ขัดทั้งชิ้น

เริ่มต้นขัดด้วยแรงที่เบาก่อนว่าออกไหม
ถ้าไม่ออกค่อยขัดอีกรอบแล้วกดแรงขึ้น

ถ้า Carglo เอาไม่ออก ก็ต้องใช้ยาขัดหยาบ ขัดในลักษณะเดียวกัน
แต่ทำใจได้เลยว่าสีตรงนั้นจะหม่นลงเพราะเนื้อสีถูกขัดออกมา
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: แก๊สโซฮอล95 บางจากหกใส่สีรถทำยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 00:00:47 »
ขอแนะนำ kit ขวดเหลืองนะ ที่เนื้อยาเป็นครีมเหลวเหลว

เน้นว่าต้องใช้ผ้าสะอาด พื้นผิวสะอาด และไม่ออกแรงมาจนเกินไปนะครับ
ไม่งั้นได้ด่างหนักแน่

Carglo แรงไปนิดดดด

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 00:02:38 »
แล้วถ้าเราทิ้งไว้นาน รอยมันยังขัดได้ยากขึ้นมั๊ยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 02:48:26 »
ยิ่งนานก็ยิ่งยากขึ้นครับ
อย่าลืมว่ามันกัดสีได้นะ พวกน้ำมันเบนซินกับแอลกอฮอล์เนี่ย

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 09:22:20 »
ของผมเมื่อวานย้อยเหมือนกันยังไม่ได้เช็ดเลยเนี่ย

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 09:40:13 »
ภัยนี้ใกล้ตัวกว่าที่คิดแฮะ   :o :o

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 12:45:00 »
ขอให้รีบจัดการไม่ว่าจะทำเอง หรือให้ร้านสีเอาน้ำยามาขับ โดยด่วนครับ

ของผมเคยโดนเป็นทางยาว จากฝา ถึงขอบล่าง
แล้วมีเหตุต้องทิ้งรถไว้ เกือบเดือน พอกลับมาจัดการก็สายไปแล้วครับ
มันกัดสีจนขัดไม่ออก ต้องทำสีใหม่ สถานเดียว   :'(

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 14:49:25 »
ขอบคุณครับ ตอนนี้ขัดออกไปแล้วประมาณ90% เห็นจะได้ แต่พอมองๆดูยังเห็นว่าคล้ำกว่านิดนึง เอาเป็นว่าพักสักหน่อย ตาลายหมดแล้ว
พอดีเมื่อเช้าไปซื้อ kit มา cargoที่ร้านเค้าหมด สงสัยถ้าได้cargoน่าจะเบาแรงกว่านี้

กว่าผมจะได้ให้ร้านเค้าขัด น่าจะอีกครึ่งเดือนกลัวสายเกินไปจังเลย

ออฟไลน์ devilpharynx

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 15:50:21 »
ขอถามคุณ Keng หน่อยครับว่าพอเกิดเหตุการณ์ เช่นนี้ขึ้นแล้วคุณให้ทางปั้มรับผิดชอบรึป่าวครับ.....แล้วปกติ ถ้าเกิดเรื่องอย่างนี้ขึ้น จริง ๆ ปั้มต้องรับผิดชอบรึป่าวครับ....

ออฟไลน์ car mood

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 17:54:09 »
ถ้าเป็นน้ำมันเบนซิลธรรมดา  ที่ไม่ใช่แกสโซฮอล  มันจะกัดสีใหมครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 18:43:06 »
ขอถามคุณ Keng หน่อยครับว่าพอเกิดเหตุการณ์ เช่นนี้ขึ้นแล้วคุณให้ทางปั้มรับผิดชอบรึป่าวครับ.....แล้วปกติ ถ้าเกิดเรื่องอย่างนี้ขึ้น จริง ๆ ปั้มต้องรับผิดชอบรึป่าวครับ....

ครับ ผมค่อนข้างหัวเสียกับเรื่องนี้มาเลยครับ ทันที่ที่เกิดเหตุ(ตอน4โมงเย็น 17นาที)ขึ้นผมให้เด็กเอาน้ำมาลาดแล้วผมรีบไปซื้อแชมพูสระผมของร้านในปํ๊มทันทีแต่ไม่ออก โดยผมได้ความรับผิดชอบจากทางร้านน้อยมาก(ขอลงชื่อเลยว่าเป็นปํ๊มบางจากบางคณฑีแถวๆที่ห้าแยกฉลองจังหวัดภูเก็ตครับ) แถมโดนพูดจาให้เจ็บใจเล่นว่า ผมทำน้ำมันหกมาก่อนแล้วมาลงที่ร้าน พูดง่ายๆปัดความรับผิดชอบ เล่นเอาผมอารมณ์ปี๊ดเลย ผมเลยขอคุยกับเจ้าของปั๊ม ใจจริงไม่ได้อยากเอาเรื่องหรอกครับอยากเอาสีให้มันออก โดยผมถามว่ามีวิธีไหนหรือน้ำยาตัวไหนเอาออกบ้าง เค้าแก้ปัญหาให้ผมค่อนข้างกวนคือเข้ามาใหม่พรุ่งนี้จะขัดสีให้ ซึ่งผมตอบกลับเค้าไปว่าผมไม่ได้เป็นคนที่นั้นคืนนี้ผมก็จะกลับบ้านที่กระบี่แล้ว ให้ผมมาก็ไม่คุ้ม ถ้าคุณจะไปขัดสีที่กระบี่ให้ผมล่ะมาได้ คุณจะมามั๊ย เค้าก็ยืนยันให้ผมมาพรุ่งนี้
หลังจากคุยเสร็จผมนึกไม่ออกแล้วว่าจะทำยังไง เลยเรียกประกันมาเคลีย์ครับ ผมก็รอประกันมาให้เค้าคุย โดยประกันเรียกร้องค่าเสียหายแต่ถูกปฏิเสธทุกอย่างโดยยืนยันคำเดิมว่าไม่จ่าย แต่จะให้ขัดสีแทน ประกันบอกเค้าไปว่าคุณจ่ายเป็นเงินมาประมาณ2000แล้วรถผมจะเข้าอู่ประกันไปจัดการเองมันง่ายกว่าจะได้จบ แต่เค้ายังยืนยันจะมาขัดสีให้แล้วให้พอรอซึ่งผมเสียเวลามากๆกับการรอเค้าแล้วเค้าไม่มาทุ่มกว่าแล้ว  สุดท้ายก็ส่งเด็กในปั๊มมาพร้อมกับน้ำยา1ขวด ผมถามว่าน้ำยาอะไร เด็กปั๊มบอกว่าเจ้าของเค้าให้ผมไปซื้อแล้วผมหาไม่มีก็เลยเอาอันนี้มา ผมเลยบอกว่ารถไม่ไม่ใช่หนูลองยานะ เพราะแค่ที่ทำๆกันมาก็แยะแล้วมันไม่ออก อีกอย่างตอนนี้มันมืดแล้วมองอะไรไม่เห็น ให้เด็กปั๊มมอง ก็ยังมองไม่ออกเลยว่ารอยมันมีมั๊ย แล้วจะขัดอะไร ในตอนที่ผมคุยกับเด็กปั๊มนั้นประกันผมก็คุยกับเจ้าของปั๊มไปแล้วมาบอกผมว่าเค้าปฏิเสธยืนยันแต่ขัดสีให้ ผมบอกผมเกิดเหตุมา4โมงเย็นตอนนี้2ทุ่มแล้ว ผมไม่รอแล้วคุณเปิดเครมให้ผมไม่มีคู่กรณีก็ได้ ประกันบอกผมว่าไม่ได้กรณีนี้ถือว่ามีคู่กรณี ผมถามกลับไปว่างั้นให้ผมทำยังไง เค้าบอกผมว่าไปบันทึกประจำวันกับตำรวจไว้ แล้วเค้าจะให้บริษัทเค้าจัดการกับคู่กรณีเอง ซึ่งทางผมก็ไม่ต้องทำอะไรแล้วเข้าไปที่อู่ประกันได้เลยแล้วเค้าจะจัดการให้ว่าขัดสีออกมั๊ยหรือทำอย่างไรดี

จากที่ถามมา จริงต้องรับผิดชอบครับคือทำให้มันหายเป็นปกติครับ แต่เคสผมเจอบอกปัด เหตุเกิด4โมงเย็น แทนที่จะรีบๆทำรีบๆขัดก็ปัดโน้นปัดนี่จนมืดค่ำมองอะไรไม่เห็น ส่วนประกันจะเรียกค่าเสียหายมั๊ยอันนี้ไม่รู้เหมือนกัน แต่บางครั้งผมว่าบริษัทประกันยังไม่ทำเลย มันไม่คุ้มน่ะครับ แต่ผมก็ทำเพราะผมไม่อยากให้สังคมเรามีคนแบบปั๊มแบบนี้อยู่ มันจะกลายเป็นว่าเราไปสนับสนุนคนที่ปัดความรับผิดชอบให้สบายกว่าคนที่รับผิดชอบ มีคนแบบนี้เยอะบ้านเมืองไม่น่าอยู่แน่ ผมเลยคิดว่าผมทำให้เต็มที่เท่าที่ผมจะทำได้แค่นั้น
ตอนนี้นึกถึงคำพูดคนในปั๊มนั้นยังปี๊ดอยู่เลย แหะๆ

ตอนเช้าเอารถอีกคันไปเต็มน้ำมัน ปั๊มในพื้นที่ เลยแวะไปถามเจ้าของปั๊มถึงวิธีการเอาออกว่ารถผมเจอมาทำยังไงดี เค้าแนะนำแบบพี่แพนแนะนำเลยพร้อมกับยังบอกผมว่าถ้าขัดไม่ออกเค้ายินดีทำให้ผมเพราะเค้ามีเครื่องขัดอยู่  ผมเลยกลับมานั่งคิดถ้าเหตุมันเกิดที่ปั๊มนี้มันคงไม่มีอะไร แต่ผมดันไปซวยเองที่เจอปั๊มแบบบางจากบางคณฑีที่ห้าแยกฉลอง และผมก็พยายามทำให้เค้าซวยเหมือนกันที่มาเจอผม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 23:48:41 »
ต้องระวังอยู่ดีนะครับ
ใช้เครื่องขัด ออกแรงมากไป กดมากไป
คราบน้ำมันอาจจะหายจริง แต่สีอาจจะด่างและด้านมาแทน
เพราะมันเกิดความร้อนจนผิวสีและแล็คเกอร์ไหม้ไปเลย

จริงจริงถ้าขัดออกไปได้ถึง 90% แล้วก็สบายใจได้แล้วครับ
พวกนี้บางทีมันก็ติดอยู่แค่ในรอยผิวขรุขระที่ผ้าหรือผงขัดไม่สามารถเข้าไปจัดการได้
แต่ฤทธิ์ที่มันจะมากัดสี ก็แทบจะไม่เหลือแล้วล่ะ ใช้ไปล้างไปเดี๋ยวก็จะจางหายจนครบ 100% เอง

แต่ถ้าไม่สบายใจ อยากทำสีใหม่เพื่อความเนี๊ยบของรถ
อันนี้ก็นานาจิตตังครับ ถ้าเป็นผมผมส่งทำสีแน่นอน