ผู้เขียน หัวข้อ: ถามนิดนะครับ เติม 91 เพียวๆ กับ shell v-power gas 95 แบบไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 11992 ครั้ง)

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
ถามนิดนะครับ   เติม  91  เพียวๆ  กับ   v-power gas  95    แบบไหนดีกว่ากันครับ

สเปกรถ  (mazda 2 mt) ให้เิติม 91

ระหว่าง  91 เพียวๆ  กับ  v-power gasohol 95  อย่่างไหนวิ่งได้ไกลกว่ากัน  หรือแรงกว่ากันครับ  ความคุ้มค่าเป็นยังไงครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เรียนตามตรงว่า
ผมไม่เห็นความแตกต่างเรื่องอัตราเร่งของ V Power Gasohol 95 กับ V-Power 95 เดิมเท่าไหร่เลย
แต่เรื่องอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง เท่าที่ทดลองขับ กับรถตัวเอง Honda City ใหม่ มันก็ยังไม่แตกต่างมากนัก
แต่ผมเลิกเติม เพราะราคามันแพง แะความแตกต่างมันน้อยมากๆ ตอนนี้ผมก็จับ Gasohol 95 ของ Shell ใส่รถของผมไปตามปกติ

(ส่วนรถทดสอบ เติม เบนซิน 95 ของ Caltex กันต่อไป ในกรณีรถ เบนซิน)

จากที่ทดลองมาตลอด เบนซิน 95 จะให้อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ต่อระยะทาง ดีที่สุด ในบรรดาน้ำมันเบนซินที่ขายในบ้านเรา
รองลงมา คือ Gasohol 95 กับ เบนซิน 91 ซึ่งจะไล่เลี่ยกัน ใกล้เคียงพอๆกัน ครับ

แต่ ไม่ใช่ Gasohol 91 อันนี้ ตัวเลขที่ออกมา ด้านอัตราเร่ง และอัตราสิ้นเปลือง จะด้อยกว่าชาวบ้านเขาชัดเจนไปหน่อย
นี่ว่ากันจากการใช้งานจริงล้วนๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

เป็นผมเติม Gasohol 95 ครับ
เพราะมันถูกกว่าตั้งเยอะ แถมน้ำมันออกเทน 95 ให้จังหวะจุดระเบิดที่แม่นยำกว่า
เครื่องยนต์ได้กำลังสูงกว่านิดหน่อย อัตราเร่งก็ลื่นไหลกว่าเดิมและส่งผลให้ประหยัดกว่าอีกนิดหน่อย
แต่เมื่อเทียบค่าความร้อนจำเพาะของ Gasohol กับ Benzene อัตราสิ้นเปลืองอาจจะใกล้เคียงกัน

ส่วน V-Power Gasohol 95 โดยส่วนตัวแล้ว ยังพบว่าเป็นแก๊สโซฮอล์ที่แรงที่สุดในตลาด
ซึ่งถ้าไม่ได้ขับเร็วก็ไม่มีความจำเป็นครับ ใช้โซฮอล์ตัวอื่นหรือ FuelSave ก็เพียงพอแล้ว

แต่ถ้าพูดถึง V-Power Benzene 95 สมัยก่อนนี่ แรงแตกต่างพอสมควร

ปล. ดักความเห็นอื่นอื่นไว้ก่อน เห็นพิมพ์ผิดกันเยอะ
Benzene สะกดแบบนี้นะครับ ไม่ใช่ตัว i อย่าง Benzine ที่หลายหลายคนเขียนกัน

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
ถามเพิ่มเติม แล้วถ้าเป็น E20 ละครับ อัตราเร่ง และ ประหยัด เทียบกับ แก๊ซโซฮอล 91 และ 95 ครับ

ออฟไลน์ takzakub

ดูๆ แล้ว   ราคาของ  gas 95  จะน่าคบกว่า เบนซิน 91 

พอดีว่าตัวผมยังไม่เคยเทียบตรงๆ     

ผมเคยวัดเอง    เฉพาะขีดน้ำมันขีดแรกของรถผม    gas 91 วิ่งได้ 88 กิโล  ส่วน gas 95 วิ่งได้่ 97 กิโล  ที่ความเร็ว 110 เหมือนกัน

แต่ยังไม่เคยวัด  เบนซิน 91  กับ gas 95 สักที

อ่านความเห็นคุน j!mmy แล้ว ผมก็ รู้สึกเหมือนกันว่า  v-power gas 95  มันไม่ได้เห็นผลกับเท้าผมเลย  แต่แพงขึ้นอีก

สรุป ผมเติม  fuelsave 95  ดีกว่า

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผมแล้ว Gasohol 91 ระยะทางจะได้น้อยกว่า Gasohol 95 แต่คิดเป็นเงินแล้ว Gas 91 ประหยัดกว่า

แต่......

GAS91 เติมแล้วเครื่องสั่นเป็นเจ้าเข้าทรง เลยจำเป็นต้องเติม GAS95 ครับ

ส่วนยี่ห้อ ผมใ้ช้ฟลีทการ์ด เลยขอไม่บอกยี่ห้อ เพราะเติมเจ้าอื่นต้องออกตังเอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมไม่เห็นความแตกต่างเรื่องอัตราเร่งของ V Power Gasohol 95 กับ V-Power 95 เดิมเท่าไหร่เลย

งั้นถ้าเจ้าสองตัวนี้เทียบกับแก๊สโซฮอล 95 ธรรมดาล่ะครับพี่จิม วีจะดีกว่าจริงหรือเปล่า

ปล. ดักความเห็นอื่นอื่นไว้ก่อน เห็นพิมพ์ผิดกันเยอะ
Benzene สะกดแบบนี้นะครับ ไม่ใช่ตัว i อย่าง Benzine ที่หลายหลายคนเขียนกัน
ดังนั้นภาษาไทยต้องใช้คำว่า เบนซิน ใช่ไหมครับ แล้วที่เมกาใช้คำว่า Benzene น้อยหรือเปล่าครับ เหมือนจะเห็นแต่ Gasoline

ออฟไลน์ sk-non

petrol ไม่ใช่เหรอ

ออฟไลน์ mkuski

ไม่รู้นอกเรื่องหรือเปล่า แต่ช่วงนนี้ผมชอบเติม E20 ของบางจาก  รู้ได้ว่าอัตราเร่งไหลลื่นแบบ Gasohol 95 ของ คาเท็กซ์
ไม่เหมือน E20 ของปตท อืดๆๆไงไม่รู้

ออฟไลน์ Xtream@tom

benzeneเป็นaromaticไม่ใช่หรอครับ มันเป็นC6H6อ่ะ ค่าoctane=101

ของไทยน่าจะใช้คำว่า benzin ตามเยอรมันมากกว่านะครับ(มั้ง) ;D

ออฟไลน์ shando

benzeneเป็นaromaticไม่ใช่หรอครับ มันเป็นC6H6อ่ะ ค่าoctane=101

ของไทยน่าจะใช้คำว่า benzin ตามเยอรมันมากกว่านะครับ(มั้ง) ;D

ถูกครับ benzene นั้นคือaromatic เป็นอินทรีย์ที่โครงสร้างเป็นวงคนละอย่างกับน้ำมันเบนซินของบ้านเรา ซึ่งโครงสร้างเป็นสายตรงอันนั้นคือgasolineตามอเมริกาเรียก หรือpetrolตามอังกฤษเรียก
สรุปว่าต้องสะกดว่าbenzinตามเยอรมันครับ

ออฟไลน์ boyce

:D ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ ได้ประโยชน์ + ความรู้เยอะเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

petrol ไม่ใช่เหรอ

petrol นี่คิดว่าน่าจะเป็น British ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

อ้าว ผมผิดเอง
ขออภัยคร้าบ

ออฟไลน์ raulowen

ส่วนใหญ่ก็เติม gas  91 หรือ gas  95 ธรรมดา ก็ประหยัดดีครับ น้ำมันก็ไม่กินเปลืองอะไร
shell  v-power gas  95 เติมแล้วไม่ไดด้รู้สืกแตกต่างอะไรเลย ;D

ออฟไลน์ Lammerison

เลิกคบกับน้องหอย เพราะเด็กปั้มจะเติมแต่ของแพงให้เรื่อย
เดี๋ยวนี้คบกับน้องดาว/น้องเสือครับ สบายใจกว่า

แต่ถามตามที่จขกท.ถาม ถ้ารถกิน 95 ก็เติม 95 อี10(เพื่อประหยัด)

แ่ต่ถ้ารถกิน 91 ผมก็จะเติม 91 อี 10 เพื่อประหยัดเหมือนเดิม

ออฟไลน์ muying

ผมก็มาสด้า 2 mt เติม ตราเสือ(ทุกครั้งถ้าทำได้)  ก็ประหยัดดีนี่ครับ 16 กว่าโลต่อลิตรน่ะ

ออฟไลน์ 6162002

โซฮอล์ 95 คือ 91 + Etanol จนได้ออกเทน95 ครับ เพราะงั้นมันก็ดีกว่าเล็กน้อยเป็นธรรมดา

ถูกครับ benzene นั้นคือaromatic เป็นอินทรีย์ที่โครงสร้างเป็นวงคนละอย่างกับน้ำมันเบนซินของบ้านเรา ซึ่งโครงสร้างเป็นสายตรงอันนั้นคือgasolineตามอเมริกาเรียก หรือpetrolตามอังกฤษเรียก
สรุปว่าต้องสะกดว่าbenzinตามเยอรมันครับ

Benzene ไม่ผิดครับ ถึงจะเป็นอโรมาติก แต่ เบนซีน เป็นตัวแทนของน้ำมันเบนซินครับ ถ้าน้ำมันมีเบนซีนอยู่เยอะ จะเป็นเบนซินคุณภาพดี (ออกเทนสูง)
ดังนั้นจริงๆแล้วมันคือ เบนซีนครับ(Benzene) แต่กลายเป็นเบนซินได้ไงอันนี้ไม่รู้

ออฟไลน์ shando

โซฮอล์ 95 คือ 91 + Etanol จนได้ออกเทน95 ครับ เพราะงั้นมันก็ดีกว่าเล็กน้อยเป็นธรรมดา

Benzene ไม่ผิดครับ ถึงจะเป็นอโรมาติก แต่ เบนซีน เป็นตัวแทนของน้ำมันเบนซินครับ ถ้าน้ำมันมีเบนซีนอยู่เยอะ จะเป็นเบนซินคุณภาพดี (ออกเทนสูง)
ดังนั้นจริงๆแล้วมันคือ เบนซีนครับ(Benzene) แต่กลายเป็นเบนซินได้ไงอันนี้ไม่รู้

จริงอยู่ที่ว่าถ้าน้ำมันเบนซีนอยู่เยอะจะออกเทนสูงครับ แต่ไม่ได้เป็นตัวแทนของน้ำมันเบนซิน Benzinนั้นมาจากคำว่าbenzine มีแอลเคน(ไฮโดรคาร์บอนสายตรง)หลายชนิดที่สายไม่ยาวมากเป็นส่วนประกอบหลักครับ
และถึงน้ำมันเบนซินจะมีเบนซีนเป็นส่วนประกอบ แต่ก็ไม่ได้มากมายครับ หลักๆจะเป็นแอลเคนมากกว่า
และเรื่องออกเทนเดี๋ยวนี้จะใช้MTBEเติมเพื่อเพิ่มออกเทนครับ(เมื่อก่อนใช้ตะกั่ว) ไม่ได้ใช้เบนซีน