ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อรถครอบครัว แต่ไม่ทราบว่ารุ่นไหนของใครดีค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 20990 ครั้ง)

ออฟไลน์ mom

• Newbie
  • *
ลองไปดูมาทั้ง fortuner, mu 7, space wagon, innova แต่ไม่ทราบว่าคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปมั้ย อยากทราบจุดเด่นจุดด้อย หรือมีรุ่นอื่นน่าสนใจอีกมั้ยค่ะ ใจก็ชอบ alphard ดูแล้วน่าจะขับดีนั่งสบายแต่แพงจัง บางคนบอก fortuner แข็ง เข้าโค้งไม่ดี ขอความรู้หน่อยค่ะว่ารถครอบครัวรุ่นไหนดีค่ะ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
ทั้งกล่าวมาทั้งหมดรอตกรุ่นหมดแล้วครับ

แล้วอัลพาดกับที่กล่าวมาทั้งหมด มันคนละประเภทแถทคนล่ะเรื่องเลยคับ

งบถึงอัลพาดน่าใช้กว่าคับ ผมไปนั่งรถญาติ ชอบมากกกกกก เหมาะกับครอบครัวที่มีอายุแล้วมากครับ ถ้าเด็กๆ ก็ ฟอจูนเนอร มิว7 กำลังดีครับ เที่ยวสบายๆ เพราะยังไงรถครอบครัวขับไม่เร็วคงไม่มีอะไรต่างกันมาก

แต่เบาะโตโยต้านั่งปวดหลังมากครับ โดยเฉพาะช่วงเอว
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

Hyundai H-1 ก็น่าสนนะครับ ราคาระดับเดียวกัน ใหญ่ดีด้วยครับ ^^

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
สำหรับผมตอนนี้คงเลือกมิตซูปาเจโร่สปอร์ต ถ้าปีหน้าต้องเป็นฟอร์ดเอเวอร์เรสเท่านั้น ;)

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
1. อ่านรีวิวก่อนดีใหมครับ จะใด้ข้อมูลแบบละเอียดเลยครับ อยู่ในหน้าแรก
2. ลอง search ดูก็ใด้ครับเพราะว่า มีคนถามเกี่ยวกับรถที่คุณต้องการเยอะมาก
    อาจจะใด้ข้อมูลที่คุณต้องการครับ
3. ลองไปดูหมายความว่าไงครับ ไปดูเฉยๆหรือว่าลองขับครับ ที่ดีที่สุดคือไปทดลองขับ
    เลยครับ ความรู้สึกของแต่ล่ะคนไม่เหมื่อนกันครับ
4. นอกจากรถแล้ว ศูนย์บริการก็น่าจะมีผลในการเลือกรถนะครับ

ขอให้ใด้รถที่ถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ mom

• Newbie
  • *
ถ้าตกรุ่นหมดแล้ว ควรรอรุ่นใหม่ออกก่อนใช่มั้ยค่ะ แล้วรุ่นไหนน่าสนใจค่ะ ทั้งการขับขี่และความประหยัดน้ำมันค่ะ

ออฟไลน์ Nut_K

ถ้าชอบ style  MPV ผมว่า StepWGN Spada ก็โอนะครับ

ราคาถูกกว่า Alphard หลายแสน

แต่ถ้าชอบลุยได้ผมเลือก Pajero Sport ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ปาเจโร่สปอร์ตสดสุดครับ

ออฟไลน์ gatasila

ปาเจโร่สปอร์ตครับ ไปได้ทุกท้องถนน ช่วงล่างหายห่วงครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ตอนนี้เทใจให้ H-1 ครับ แต่เสียอย่างเดียว ไม่มี cruise control

เพราะผมว่ารถแนวครอบครัวคือเน้นเดินทาง cruise control มีดีกว่าไม่มีครับ

รองลงมาตอนนี้ก็เหลือแต่ Pajero Sport ละครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Nuttie

ฟอร์จูนเนอร์แข็งไป

ลอง CR-V กับ ปาเจโร่สปอร์ต หรือยังครับ   ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ในความคิดผม คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปล่ะก็
ปาเจโร่สปอต เลยครับ ขับ 2 ราคาน่าคบ 1.1 ล้านกว่าๆ
ปรับปรุงอัตราเร่งที่ว่าอืด ดีขึ้นมากเลยทีเดียว

ช่วงนี้กำลังโปรโมตอยู่ ไปขอทดลองขับได้เลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
ถ้าให้ผมคิดนะครับ ถ้างบถึงก็จัด Alphard เลยครับ
แต่ถ้าไม่ถึงก็จัด Hyundai H-1 Mitsubishi Pajero sport ก็ดีครับ
แต่ทางที่ดีควรอ่านรีวิวที่พี่จิมมี่ทำไว้ และไปทดลองขับด้วยตัวเอง
ชอบคันไหนเลือกได้เลยครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
จะมีใครว่าผมแปลกมั้ยนี่ ผมว่าอัลฟาร์ดมันดูไม่ค่อยเหมือนรถครอบครัวอ่ะ เพราะผมดูแล้วออกแบบมาแนว คนขับ-เจ้านายมากกว่าอ่ะ ถ้าระดับนี้ผมชอบ ELYSION มากกว่านะ ผมว่ามันดูอบอุ่นน่าใช้มากกว่าอ่ะ แล้วก็ภายในเคยนั่งของเพื่อนแล้วทำมาปราณีตใช้ได้เลยนะ

ส่วนถ้าอยากได้แนว Suv แนะนำ Captiva 2.0/2.4 AWD ไม่ก็ PajeroSport 2.5 4WD ผมว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนกว่าFortunerนะ

ออฟไลน์ vellcap

กรณีต้องการรถที่มี 3 แถวนะครับ
ถ้า SUV ก็ดู Mitsubishi Pajero Sport , Chevrolet Captiva , Toyota Fortuner  แต่ Fortuner เบาะแถวสองนั่งไม่สบายครับ
MPV ตอนนี้ถ้ารถในประเทศ Class นี้ผมนึกออกคือ Mitsubishi Space Wagon ครับ

แต่ถ้ารถ MPV นำเข้า ประตู Slide ประมาณ 2 ล้านต้นๆ(ในรุ่นธรรมดา) ก็ Honda Stepwagon  ,  Toyota Noah : Voxy  ,  Nissan Lafesta : Serena ครับ

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
เห็น innova สีขาวเมื่อวานที่ showroom สวยมากครับ

ออฟไลน์ nicsjerry

ผมเชียร์  ปาเจโร่ สปอร์ต     และ  ฮุนได H1

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ต้องการรถครอบครัว รถครอบครัวนี่มีหลายประเภทให้เลือกมากมายครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะแนะนำแบบไหน
เอางี้ เฉพาะ Space Wagon ลองอ่าน Review รถผมประกอบการตัดสินใจแล้วไปทดลองขับดูก่อนแล้วกันครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,8308.0.html
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX