ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังตัดสินใจซื้อรถใหม่ ขอความกรุณาด้วยคับ  (อ่าน 10387 ครั้ง)

ออฟไลน์ eXplorerOnline

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมได้ติดตามและอ่านบทรีวิวของคุณ Jimmy และสมาชิกทุกท่านเป็นระยะเวลาหนึ่งแล้ว ก่อนอื่นขอขอบคุณและเป็นกำลังใจให้ทุกท่านสร้างสรรค์และแบ่งข้อมูลที่มีประโยชน์แก่ผู้อ่านอย่างนี้ตลอดไปนะครับ
     เอาหล่ะครับมาเข้าเรื่องกันนะครับ คือปัญหาของผมนั้นผมคิดว่าหลายท่านในที่นี้คงเคยประสบมาบ้างเวลาที่จะตัดสินใจเลือกและซื้อรถใหม่มาใช้สักคัน ด้วยงบที่จำกัดและกอปกับอยากได้รถที่ดีและถูกใจที่สุดเท่าที่พอเป็นไปได้และงบเอื้ออำนวย สมเหตุสมผล ซึ่งส่วนตัวผมมีปัจจัยในการตัดสินใจดังนี้

1.ไม่ได้รักและเชียร์ค่ายไหนออกนอกหน้า คือเปิดใจรับได้ทุกค่าย
2.ตั้งงบประมาณไว้ในช่วง 600,000-850,000 เกินได้อีกนิดหน่อย
3.รถคันเดิมที่ใช้อยู่คือ Chevloret Optra CNG lt 2009
4.การใช้งานทั่วไปคือ ใช้ในเชียงใหม่ มีการเร่งแซงเป็นระยะๆตามสภาพการจราจร
  และทุกวันหยุดจะขับรถกลับบ้านที่ลำปางเป็นประจำเลยเลี่ยงไม่ได้ที่จะขึ้นเขาขุนตาลทุกครั้งที่ไป-กลับ
5.ทุกวันขับรถไม่ต่ำกว่า 50-100 km. ไปกลับ

สิ่งทที่อยากได้ในรถคันใหม่คือ
1.สมรรถนะและอัตราเร่ง มาเป็นอันดับแรก เพราะต้องขับออกต่างจังหวัดทุกอาทิตย์
2.ช่วงล่างและความปลอดภัย ขับสนุก
3.มีอัตราการสิ้นเปลืองที่น่าพอใจ
4.ความสวยงาม ข้อนี้ผมถือเป็นข้อสุดท้ายครับ เพราะถ้าเกิดเอาข้อนี้มาก่อนผมมีรถในดวงใจคือ cruze. 1.8 ls. ครับ

สาเหตุที่เปลี่ยนรถคือ คันเก่าให้คุณแม่ใช้ครับ และตอนนี้ผมยังไม่มีเวลาได้ไปลองขับให้ครบทุกคันเลย เนื่องด้วยเวลางานที่รัดตัว
และตอน test ก็อาจไม่ได้ใช้จนเต็มสมรรถนะอย่างที่หวังและมีความรู้เพียงเล็กน้อยเท่าน้ัน

เรื่องศูนย์และอะไหร่จากการใช้เชฟมาตอนนี้รับได้ทุกคายละครับ -.-  ไม่ซีเรียสมาก
อยากรู้ว่าจากทั้งหมดนี้พอมีรถคันไหนที่พอตอบโจทย์หรือแนะนำได้บ้างไหมครับ แล้ว cruze 1.8 จะสอบผ่านข้อแรกไหมครับ

รถที่ผมดูไว้คือ
1. Cruze. 1.8 ls ถ้าเลือกแค่หน้าตาอย่างเดียวครับ ใช่เลย
2. Misubishi Ex 1.8
3. Altis 1.6~1.8 mc CVT
4. Ford fiesta 1.6
5. Nissan Tida 1.6~1.8
6. Civic to new civic 2011 แต่กลัวเรื่อง ต๊อกๆ นี่หล่ะครับ

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นและข้อเสนอแนะไว้ล่วงหน้านะครับ อาจมากไปหน่อยเพราะเป็นเงินที่ได้มาจากน้ำพักน้ำแรงพอจะใช้ทีคิดมากครับ
P.s ผมสามารถรอได้จนถึงปลายปีไม่ร์บใช้รถ ตัวเลือกตอนนี้เพียงพอแล้วหรือรออีกนิดจะดีกว่าคับ (คาดว่าคงถอยภายในปีนี้ครับ)

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
Re: กำลังตัดสินใจซื้อรถใหม่ ขอความกรุณาด้วยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 04:00:26 »

Cruze ได้ สวย สด ที่สุดในตลาดแล้ว

แต่ Altis 1.8 Mc ตัว cvt ก็ได้เปรียบเรื่องกำลังเครื่องยนต์ กับอัตราสิ้นเปลือง

Fiesta ราคานี้ได้ตัวท็อปเลยนะ ของเล่นเยอะดี แต่ เซกเม้นมันต่ำกว่า Optra อีกนะ

Tiida มันก็อยู่ช่วงปลายๆอายุตลาดแล้ว

ส่วน Civic ก็เห็นว่าที่ Civic ตัวใหม่แล้วนะ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
Re: กำลังตัดสินใจซื้อรถใหม่ ขอความกรุณาด้วยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 04:31:52 »
Performance คงไปที่ Cruze ล่ะคับ  จุดเด่นเขาหนิ

แต่อัลติสเรื่องแรงกับเกาะก็ไม่แย่ แต่ก็ไม้ได้จะดีมาก หรือเด่นในด้านไหนซักด้าน โดยรวมผ่าน

ซีวิคไม่แนะนำครับ ในครอบครัวผมมีสี่คันแล้ว 2.0 1คัน 1.8s 07 AT 1 คัน 1.8 E Navi 09 1คัน ต๊อกไปสอง สองคันนี้เปลี่ยนเครื่องไป คันละสองรอบแล้วครับ

แต่ถ้าไม่นับเรื่องต๊อก ผมขับมาทุกคันยกเว้นครูส ชอบซีวิคที่สุดครับ ขับมันมาก สำหรับเด็กวัยรุ่นนะครับ มุดเร่งออกตัวแรงดี ทางยาวก็แรงไม่ตกเลย วิ่งทางไกงใช้รอบเครื่องต่ำมาก 100-100 รอบแค่ 1900-2100 เองครับ 1.8 นะคับ ถ้า 2.0 จะเลี้ยงรอบสูงมาอีกนิด แต่ไม่มีคันไหนจะรอบต่ำเท่าแล้ว ประหยัดมากด้วย แต่มันจะตกรุ่นแล้ว แถมปัญหาติดรุ่นก็เยอะอยู่ แก้ก็ยังไม่ตกกัน เลยเลี่ยงเถอะครับ อีกอย่างคือ เก็บเสียงล้อ ไม่ได้เรื่องเท่าไหร่ครับ เปลี่ยนยางดีขึ้นช่วยได้เยอะมาก

เฟียสต้า ก็ดีครับ แต่เล็ก แคบ เลยล่ะคับ

นอกนั้น No Comments ครับ  ;D
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 05:24:51 »
เห็นด้วยเรื่อง civic FD ขับสนุกครับ

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 05:42:42 »
จัดไป ใช้งานเยอะ CIVIC    วิ่งน้อยๆ  นุกๆ FIESTA   ถ้ารออีกนิด Mazda3 2.0

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 07:10:14 »
ส่วนตัวเลยนะครับ สำหรับผมแล้วที่เข้าตาก็มี EX คันเดียวเลย นอกนั้นยังไงก็ไม่รู้

ครูซเองที่ว่าสดใหม่ และดูสวยๆ พอไปสัมผัสจริงๆ ก็แป๊ก ดีกว่า Optra หน่อย

รอ MZ3 ก็เป็นอีกทางที่ดีนะครับ หรือลองดูตัวอื่นๆ ที่กำลังทะยอกันมาดูครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2201:new-cars-in-thailand-2011-2014-2554-2557&catid=54:special-report&Itemid=55
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ peper

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 07:21:11 »
จัดตัวดีเซลเลยไหมครับ(จะเกินงบหรือเปล่า) focus หรือ cruze ก็ได้จะเหมาะกับวิ่งทางเหนือมากและได้ประหยัดด้วย.

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 08:12:27 »
ตัวเลือกมีแต่รถเก๋ง ...  ???

ถ้าเป็นผม วิ่งทางเหนือ ขึ้นลงเขา ..

ผมจัดกระบะ 4 ประตู หรือถ้าใช้คนเดียว ก็แค๊บ เอาสวยก็ตัวยกสูง หลายๆยี่ห้อ สวยๆกันทั้งนั้น ....

ขึ้นเขาอัตตราเร่งทำเอาเก๋ง 2.0 ราคาหลักล้าน  อ้าปากค้างมาเยอะและครับ ...

แถมอยู่ในงบที่คุณให้มาด้วย ...

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 08:50:02 »
ถ้าไปเที่ยว ขึ้นเหนือ ล่องใต้ ด้วยจัดกระบะ 4กระบะ ยกสูง หรือ  ชับสี่ ได้ครับ ดีเซลอึดทนกว่าครับ

ออฟไลน์ grittasak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:44:29 »
ผมขอเข้ามาขอคำแนะนำด้วยนะครับ
กำลังตัดสินใจอยู่เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 09:55:01 »
ผมว่า น่าจะรอดู new civic 2011 ก่อนนะครับ อีกแปปเดียว เอง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 10:48:07 »
พอดีมากๆว่า เพิ่งกลับจากเชียงใหม่  ไปขับ Chevy Cruze กับทริปของพวกเขามา

เอาละ ถ้าใครบอกว่า Civic FD ขับสนุกแล้ว อยากจะบอกว่า ให้จับตาดู Cruze ไว้ได้เลย

แม้ว่าเครื่อง 1.8 ของ Altis กับ Civic ให้อัตราเร่ง ดีมากๆ โดยเฉพาะ Altis ในวินาทีนี้
ต้องบอกว่า แรงสุดในคลาสจริงๆ เพราะตัวเลขที่เราจับเวลามา มันฟ้องอยู่ เพียงแต่
ถ้าเป็นคนขับรถเร็วๆ หนักๆ กระทืบๆ 1.8 CVT ไม่เหมาะกับคุณแน่ เพราะมันอาจจะมี
แนวโน้ม ทำเสียงหมาหอน ให้คุณได้ยินหลังจากใช้งานไปสักพัก เกียร์ CVT ควรขับ
แบบ ออกตัวนุ่มๆ จากนั้น อยากทำอะไรกับมันก็ค่อยว่ากัน เช่นเดียวกันกับ Lancer EX 1.8

แต่ Cruze 1.8 ก็ไม่ได้เลวร้ายนะ เผลอๆ อัตราเร่ง ออกตัว มีสิทธิ์ว่าจะเร็วกว่า Lancer EX 1.8
ก็อาจจะเป็นไปได้ เท่าที่ดูการตอบสนอง ช่วงเร่งในเมือง แซงคันนั้นคันนี้ ก็ถือว่า ทำได้โอเค
กว่าที่คาดไว้ เพราะเครื่อง เป็นเครื่องใหม่ ไม่ได้ยกมาจาก Optra เหมือนเครื่อง 1.6 ลิตร

ช่วงล่าง LIVELY!! เข้าโค้งดี และ สื่อสารกับคนขับได้ดี
ตัวบอดี้ของรถหนะ หนัก แต่ช่วงล่างหนะ เบา ทอร์ชันบีม ไม่ใช่ปัญหาเลย แถมยังช่วย
ทำงานสอดรับประสานกับช่วงล่างด้านหน้า ได้ผิดคาดอีกด้วย
พวงมาลัย แร็คแอนด์พีเนียน ปั้มเพาเวอร์ ยังคงเป็นแบบไฮโดรลิก แน่นอนว่า สื่อสาร
กับคนขับได้ดีกว่า แบบไฟฟ้านิดหน่อย ในความเร็วต่ำ น้ำหนัก โอเค ส่วนในความเร็วสูง
ระยะฟรี ผมว่า น่าจะลดลงอีกนิดเดียว ก็จะดี แต่ตอนนี้ก็ไม่ถือเป็นปัญหาแต่อย่างใด

2 ประเด็นนี้ ทำงานร่วมกันแล้ว ทำให้ผม สนุกกับการเข้าโค้ง ลัดเลาะ ไปตามแนวเขา
ได้อย่างมาก!

และก็ยังจะยืนยันว่า บาง moment ของรถ ทำให้นึกถึง บุคลิกการเข้าโค้ง
ของ Saab 9-3 รุ่นที่เคยทำรีวิวกันไปขึ้นมาตะหงิดๆ แต่แน่นอนว่า Cruze
ยังไม่ดีถึงขั้น 9-3 แต่ ถ้าทำได้ขนาดนี้ ในระดับราคาของรถกลุ่ม C-Segment
ผมว่า ดีเยี่ยมแล้วละครับ สำหรับการเซ็ต พวงมาลัย และช่วงล่าง

เบรก ก็ถือว่าโอเคครับ กะระยะได้ดี ไม่ตื้่น ไม่ลึก เกินไป

แต่ ยางติดรถ KUMHO แก้มเตี้ยในรุ่น LTZ ทั้งหลาย เมื่อต้องสาดเข้าโค้งหนักๆจริงๆ
จะสู้ยาง MAXXIS ที่ติดมากับรถรุ่น LT และ LS ไม่ได้! พราะในช่วงที่สาดเข้าโค้งไปเต็มๆ
รู้เลยว่า ที่รถยังเกาะโค้งอยู่ได้หนะ มาจากช่วงล่าง เป็นหลัก ดังนั้น เปลี่ยนยางชุดใหม่
ที่ดีๆไปเลย น่าจะยิ่งช่วยให้รถเกาะถนนได้มากยิ่งขึ้นกว่านี้อีก

ส่วน Fiesta แม้ว่ารถขับดี แต่ เมื่อคุณคุ้นชินกับรถที่มีห้องโดยสารระดับ C-Segment แล้ว
การจะลงไปเล่นรถ B-Segment ก็ต้องถามตัวเองก่อนว่ารับได้ไหม?

Fiersta ขับสนุก ที่สุดใน B-Segment ก็จริง แต่จะบอกเลยว่า ถ้าเจอโค้งที่มีพื้นผิวถนนไม่เรียบ
เป็นคลื่นมาเลย ถ้าใช้ความเร็วในโค้ง ค่อนข้างสูง เช่น โค้งซ้าย บนทางด่วน ช่วง บูรพาวิถี
เชื่อมต่อกับราบต่างระดับ สุขุมวิท 62 (ช่วงแยกเข้า หรือมาจาก รามอินทรา) แล้วถ้าใส่โค้งเข้าไป
ที่ 120 กิโลเมตร/ชั่วโมง ถ้าเจอคลื่นเป็นลอน รถจะออกอาอการที่บั้นท้ายมาก จนน่ากลัว แต่นั่นคือ
รุ่น Hatchback เพราะถ้าเป็น Sedan อาการจะน้อยกว่ากันนิดหน่อย ไม่เยอะนัก ถ้าความกว้างช่วงล้อ
เพิ่มกว่านี้ พร้อมๆกันทั้งหน้า และหลัง อีกนิดนึง น่าจะช่วยบรรเทาอาการลงได้

เครื่องกับเกียร์ ของ Fiesta นั้น 1.6 ลิตร ค่อนข้างลงตัว แต่เกียร์ ยังทำงานไม่ราบลื่นเท่าที่ควร
เกียร์ 1 ไป 2 หรือ 3 ไป 4 ยังมีอาการกระโจนไปข้างหน้าเล็กๆ

TIIDA เปิดหาบทความเก่าๆ อ่านได้เลยครับ เสริชใน google keyword "ทดลองขับ TIIDA JIMMY"
ส่วน Lancer EX รีวิว มีอยู่ใน Headlightmag แล้วครับ
เปิดที่หน้าเว็บหลัก ดูแถบเมนูบาร์ข้างบน กดที่ REVIEW ลากมาที่ Review By J!MMY ลากต่อไปที่ C-Segment
คุณจะเห็นสิ่งที่คุณควรอ่านอยู่ในนั้นครับ

ออฟไลน์ Kamo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 11:13:20 »
อยากมีส่วนร่วม แต่เคยขับแค่คันเดียวคือ Fiesta กะนั่ง Civic FD ประจำ(แต่ไม่ได้ขับ)
ให้ข้อมูลเท่าที่มีไว้ประกอบการตัดสินใจนะคะ

Fiesta 1.6 Sport
ช่วงล่างเหนียว แน่น หนึบดีแต่เราขับไม่เร็วมาก
เรื่องความปลอดภัยได้มาครบ ESP, Traction control ซึ่งก็น่าจะเหมือนๆ ตัวเลือกอื่น แต่ได้มาที่ราคาถูกกว่า
ถ้าเป็นตัว top ได้ air bag คู่หน้า (Cruze 1.8 LS ได้ ด้านคนขับอันเดียว)
อัตราเร่งช่วงต้นอืดนิดๆ เกียร์แอบกระตุกๆ แต่ถ้าขับไกลๆ ยาวๆ ลื่นปรื้ดๆ
ถ้าขับคนเดียวไม่มีค่อยมีผู้โดยสารโอเค เพราะเบาะหลังแอบชันนั่งไกลๆ คงเมื่อย
ที่นั่งคนขับถือว่าสบายพอสมควร ไม่อึดอัด สรีระผู้ชายไม่น่ามีปัญหา (คุณ Commander Cheng ยังบอกว่าโอเค)
อยากรู้ละเอียดกว่านี้ต้องไปดู clip review ของพี่ Jimmy ที่นี้เลยค่า

Civic FD
เรื่องการขับขี่คงบอกไม่ได้
ความสวยงามล้ำมาก อย่างที่เห็นกันอยู่
แต่ที่ไม่ชอบเลยก็คือ นั่งทางไกลความเร็วประมาณ 120 up เสียงดังจนฟังเพลงไม่รู้เรื่อง
และเบาะคนขับและข้างคนขับ นั่งนานแล้วปวดหลังมาก มันแอ่นๆ แปลกๆ เพื่อนเราเป็นกันหลายคน

Cruze 1.8 LS
ไม่เคยขับ เคยแต่ไปเมียงๆมองๆ สวยงามมากทั้งภายในภายนอก สุดๆแล้ว 55 ใหม่สดด้วย
ตัว 1.8 LS เครื่อง Ecotech เป็นของ Holden ถึงแม้มันจะบอกว่า Eco แต่ขึ้นชื่อว่า Holden แล้วก็น่ากลัวอยู่
ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องรอดู review อัตราการสิ้นเปลื้องจริงๆ อีกที

ถ้าไม่รีบ ภายในปีนี้น่าจะรอ All New Mazda3, All New Civic
และถ้าไม่รีบได้อีก รอปีหน้า 2012 All New Ford Focus แต่คุ้มมั้ยที่จะรออันนี้ไม่แน่ใจ -_-"

งะ ตอบได้แค่นี้อะค่ะ หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้าง ตัดสินใจได้อย่าลืมมาบอกกล่าวบ้างนะคะ

--------------------------------------------------------------------------------------------
มา edit เพิ่มว่า กรี๊ดดดด ตื่นเต้น ได้ตอบต่อจากพี่ Jimmy ซึ่งตอบได้ Pro มากมาย
comment เรากลายเป็นไก่กาไปเลย 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2011, 11:31:36 โดย Kamo »

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 11:21:33 »
เน้นสมถนะ และ ประหยัด ต้อง Focus TDCi แต่มันไม่ใช่เกินงบนิดหน่อยอะดิ
น้องเล็กอย่าง Fiesta ก็น่าสนใจมิใช่น้อยสำหรับการใช้งานในแบบของคุณ(ขุนตาลไป-กลับ)
เห็นทางไกลอัดๆกันเต็มๆยังได้ 14-15 km/l เลย นิ่มๆมีเห็น 20 km/l ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ DF-SLB

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 11:46:21 »
ตั้งแต่คุณJimmy ไปทดสอบรถ Cruze ที่ สวนสนุกเก่า ผมก็เฝ้ารอมาตลอด เหมือน หมีขั่วโลกรอบนช่องหายใจของแมวน้ำว่าเมื่อไหร่มันจะโผล่ออกมา จะถามก็ไม่กล้าถามเพราะเกรงใจเนื่องจากมีเพื่อนสมาชิกพูดถึงบ้างแล้ว แต่ไม่ได้ข้อมูลเชิงเทคนิคแบบชั้นครูแบบที่คุณJimmy มอบให้

พอเริ่มได้เห็นกระทู้ว่าคุณJimmy ไปเหนือและจะได้ขับ Cruze แอบลุ้นลึกๆว่าจะแพลมๆอะไรออกมาบ้างไหม  ได้เท่านี้ก็พอใจแล้วครับ

ถามต่ออีกนิดครับคุณ Jimmy ช่วยแน่นำยางที่จะเปลี่ยนใน 1.8 LTZ, หรือ 2.0 D ให้ด้วยได้ไหมครับ แบบ พรีเมียมไปเลย ขอบคุณมากครับ ;)

ออฟไลน์ poundb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 12:55:15 »
ผมขอตอบคำถามแค่ Civic กับ  CRUZE นะคับ

ผมใช้ Cruze lt อยู่ตอนนี้   พี่สาวใช้ civic FD 1.8 2009 อยู่  ( ยังไม่ต๊อกคับ ) ต๊อก ก็ต๊อกเถอะ  อย่าไปแค ถ้าอยากได้ ความคิดผมนะ

Cruze ดีกว่า FD ทุกอย่าง  เว้นแต่  เครื่อง FD  แรงกว่าคับ และ 1.8 ของ ครูซ กินน้ำมันกว่าคับ   

ปล. ตอนนี้รถผมยังไม่พ้น 1000 โลแรกเลย  เห็นใน Cruze club บอกว่าให้ดูกันยาว ๆ  เพราะมันจะประหยัดขึ้นได้อีก

แต่ที่แน่ ๆ  FD กินน้อยกว่า sure  แต่ตอนนี้มีความสุขในการขับมากคับ  ;D   เข้าโค้งแม่นดี  เงียบด้วย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 16:08:52 »
ถ้าไม่รีบใช้รถ ผมว่ารอดูไปเรื่อยๆ ก่อนดีมั้ยครับ
เพราะปีนี้ C-segment ก็จะเปิดตัวใหม่อีก 2 รุ่นคือ New Mazda 3 ในเดือน มี.ค. นี้
กับ New Civic ประมาณปลายปีนี้ ถ้าไม่รีบก็น่าจะรอดูนะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 16:38:21 »
ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมาผมมีโอกาสพา FD ขึ้นเหนือครับ ไปทางเด่นชัยเลี้ยวเข้าลำปาง ไปดอยอินทนนท์ ดอยสุเทพ ดอยตุง ข้ามไปพม่ามา บอกได้ว่าประหยัดเพราะทุกถังในทางขึ้นเขา มีสัมภาระทางรถและชายหนุ่มตัวอวบๆ 3 คนหนัก 80 up ทุกคนนั้น ทำได้น้อยสุดคือ 14 กิโล/ลิตรครับ  ใช้ความเร็วที่ 100-125 ไม่เกินนี้ ถ้าไม่มีขึ้นเขาแล้วมี 16-17 โล/ลิตรให้เห็นที่ความเร็ว 100-110 ครับ แรงบิดถือว่าเพียงพอและเหลือสำหรับขึ้นเขาครับ ขึ้นดอยอินทนนท์ เลี้ยงรอบไว้ไม่เกิน 2500 มันก็มีแรงขึ้นไปได้เรื่อยๆ แต่ช่วงต้นๆมันจะอืดกว่า altis 1.8 4AT ที่ผมเคยขับอยู่ แต่พอรอบเกิน 3000 แล้วกดเป็นมาครับ

FD นั้น ถ้าพี่ซื้อมาแล้วไม่เจอต๊อกๆ มันถือว่าเป็นรถที่สมบูรณ์มากคันหนึ่งครับ

แต่ถ้าผมเป็นพี่ ใช้รถทางภูเขาแบบนี้ตลอด ผมขอเลือก triton plus 2.5 4 ประตู ไม่ก็ Mazda BT50 2.5 hiracer  4 ประตู ตัวนี้มี ABS ด้วยแต่ราคาไม่เกิน 7.2 แสนผมว่าคุ้มมาก พี่สาวคนนึงออกมาแล้วผมขับล่องอีสานมาแล้ว เขาใหญ่ก็ขึ้นมาแล้ว บอกได้เลยว่าถ้าทางภูเขาขอ ดีเซลดีกว่าครับ แล้วกระบะ 2 ตัวนี้ที่ผมขับมาพบว่ามันมีช่วงล่างที่ไว้ใจได้สำหรับทางต่างจังหวัดที่มีโค้งเยอะๆ และมันไม่เด้งเหมือน vigo ครับ ในทางกลับกันก็ไม่ยวบยาบจนชวนเวียนหัวเหมือนที่พบใน D-max 4 ประตู

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 16:56:59 »
ครูซ 1800 เกียร์กระปุกที่มี ESP สิครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 17:37:55 »
ถ้าไม่รีบใช้รอดูจนถึงซีวิคตัวใหม่ออกครับ มาสด้า3ตัวใหม่สิ่งเดียวที่รับไม่ได้คือจะยิ้มกว้างไปไหน

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 17:54:17 »
คันเดิมเป็น cng

ถ้าคันใหม่ของคุณไม่ติด gas

รับรองได้ว่าคิดหนัก แน่ๆ ต่อให้คันไหน ที่คุณจะเลือก ก็ต้องเจอ คชจ

ด้านเชื้อเพลงเพิ่มขึ้นเป็นเท่าตัว เติมcng วันละ 100 บาท จะกลายเป็นเติมน้ำมันวันละ 300-400 บาท

ถ้าคิดว่าซื้อมาดมgas ผมว่าทุกตัวน่าจะติดได้ แต่ผมว่า civic คงเป็นอันดับต้นๆ เพราะว่า มีติดกันหลายคัน

ช่างชำนาญมากกว่ารถรุ่นใหม่ๆ แต่ถ้า เดี๋ยวนี้วงการgas มีเป่าคงเป่าแคน เห็นว่า ครูซเป่าแคนได้ด้วย หรืองัยเนี้ย น่าสนมาก

ปล.ส่วนตัวอยากได้สัมผัส ครูซ 1.8 เกียร์ธรรมดา เหมือนกัน ^^
ปล2. อยากได้รถเกียร์ธรรมดาคร๊าบบ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 18:04:54 »
เฟียสต้าเลยครับ จะได้รถอาทิตย์หน้านี้แล้ว
เฟียสก็มีติดแก๊สกันหลายคันครับ เป่าแคนได้ด้วย
คิดจะติดแก๊สเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 19:49:42 »
แนะนำนอกเหนือจากลิสท์นั้นสองรุ่นครับ

1. Altis CNG A/T
2. Tritan CNG

ผมเชื่อว่าตอบโจทย์คุณได้ครบครับ รถเครื่อง 1.6 ขึ้นเขาไม่ได้น่าเกลียดแต่อย่างใด แต่ถ้าจะเอาชัวร์ พวกกระบะก็น่าจะดีกว่าครับ ลองไปขับเปรียบเทียบดูครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:21:31 »
ขอขอบพระคุณสำหรับทุกๆข้อเสนอแนะของทุกท่านด้วยนะครับ ทำให้ผมมีข้อมูลเพื่อนำไปใช้กระกอบการตัดสินใจได้เป็นอย่างดีเลยครับ

เฉพาะตอนนี้ผมได้มีโอกาสไปทดลองขับ ford. Fiesta 1.6s ตัว top มาเท่านั้นครับ ทุกอย่างสอบผ่านหมด ขับสนุกครับ ความเร็ว อัตราเร่งดีทีเดียว ช่วงล่างนี่ยังไม่มีโอกาสลองทดสอบจริงๆจังๆเลยครับ จากสภาพการจราจรและเวลาที่จำกัดของกระผมเองด้วย โดยรวมดีทุกอย่าง แต่ติดตรงที่เบาะหลังน่ันหล่ะครับ optra. คันเก่าผมสามารถน่ังแบบ 5-7 คนได้(โดยอาศัยเทคนิคนิดหน่อยครับ :D ) แต่ Fiesta คันนีี้น่ังกัน 3 คนข้างหลัง ผมกับพี่พนักงานน่ังข้างหน้า ขาลงทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าเมื่อยถึงขนาดน่ัง 3 คนเข่าติดกัน อึดอัดพอสมควร ตอนกลับไปน่ัง optra เหยียดขากันเป็นแถว และกระจกมองหลังของรุ่น 5 ประตูทัศนะวิศัยค่อนข้างแคบไปหน่อยครับ ดังนั้นเลยไม่ตอบโจทย์ในเรื่อง พาเพื่อนๆ 4-5 คนหรือคุณแม่ไปเที่ยวได้เท่าที่ควร ดังนันจึงขอเก็บ fiesta ไว้เป็นหนึ่งในตัวเลือกก่อนอย่างน่าเสียดายครับ

และเสาร์-อาทิตย์นี้ที่ห้าง Robinson เชียงใหม่มีงานโชว์ตัวของ Cruze. นะครับ 22-23 นี้. พอดีพี่ๆที่รู้จักในศูนย์เชฟนัดให้ผมไปทดลองขับ Cruze ตัวที่ผมมองไว้ครับ ใครสนใจ๋มาแอ่วเจียงใหม่ ม๋วนอกม๋วนใจกันนะครับ :)

ฝากเตือนภัยกันสักนิดครับ พอดีเมื่อตอนสัก 4 ทุ่มนิดๆ กำลังจอดรถติดไฟแดงอยู่ ตรง 4 แยกก่อนเข้าบ้าน จู่ๆมีรถ Chevrolet optra - -" รุ่นเก่ามาชนท้ายเอาดืิ้อๆเล่นเงาตกอกตกใจพอสมควร ดีที่เป็นแค่กันชนถลอกนิดหน่อย นอกนั้นไม่เป็นอะไรมาก จึงอยากฝากเตือนเรื่องอุบัติเหตุบนท้องถนนกันสักนิด เพราะแม้ว่าเราจะขับระวังหรือไม่ขับเร็วแล้วก็ตามสิ่งไม่คาดคิดก็สามารถเกิดขึ้นได้ทุกเวลานะครับ มีสติและไม่ประมาทครับ

ปล. เอ...หรือว่าน้อง op. ไม่อยากไปจากเราหว่า :-\

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:40:41 »
เออ...อีกสักนิดนะครับ อย่าหาว่าผมอย่างนั้นอย่างนี้เลยครับ "เป่าแคน" ที่กล่าวถึงหมายถึงอะไรเหรอครับ?  ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 11:35:30 »
เออ...อีกสักนิดนะครับ อย่าหาว่าผมอย่างนั้นอย่างนี้เลยครับ "เป่าแคน" ที่กล่าวถึงหมายถึงอะไรเหรอครับ?  ขอบคุณครับ :D

ออกตัวก่อนว่า ผมไม่ได้รู้ลึกซึ้งอะไรมากเกี่ยวกับระบบgas แค่รู้มานิดหน่อย (ถือว่าน้อยเลย)

ผมใช้ระบบ ออโทนิค นะครับ

อาจจะอธิบายเรื่อง แคนได้ไม่ดีเท่าผู้รู้

ต้องย้อนกลับไปสมัย ติด gas ช่วงราคาแรงๆ เมื่อ ก่อน การจูน gas เป็นอะไรที่สำคัญมาก

แต่ทางอู่ติดตั้งจะมาจูนให้เราได้เนียนเหมือนน้ำมัน ไม่มีทางครับ

เพราะว่ามันใช้เวลาค่อนข้างมากเลย แล้วแต่ความชำนาญแต่ต่ำ ๆ ก็ 1-2 ชม

เพราะต้องเอารถออกไปวิ่งจริงๆแล้วก็ระยะทางไกลพอสมควร

เพื่อดูว่ารถใช้น้ำมันเท่าไหร แล้วสลับไปมากับgas ได้ค่าการจ่าย gas ให้เท่ากับน้ำมัน

ทางอู่ทำให้เราอะหรอ ออโต้จูน นิดหน่อย แล้วก็ไปวิ่งสั้นๆ เพื่อ จูนในช่วงช้า กับ ช่วงที่เปลี่ยนไปมากับgas ไม่สะดุด

ก็จะบอกว่าจูนเนียนแล้ว ส่วนที่เหลือก็จะนั่งเทียน เนียนจูนไปแบบว่า รอบนี้ความเร็วนี้ควรใช้gas เท่านี้

คิดดูว่าเมื่อก่อนติดกันวันละ เกือบ10 คันจะเอาเวลาไหนไปจูนให้เสร็จ หมด ไม่มีทาง

แล้วเป่าแคนคืออะไร ให้ผมอธิบายคงจะไม่เหมาะเพราะผมก็ยังรู้ไม่ซึ้งกลัวผิด

แต่คราวๆ ตามความเข้าใจผมคือ จะมีเซ็นเซอgas ที่คอยตรวจจับว่า ในย่านความเร็วนี้ ใช้น้ำมันเท่าไหร แล้วต้องใช้gas เท่าไหร

คล้ายๆกับเราออกไปจูนเองแล้วคอยปรับค่าของgas ตามน้ำมันแต่ที่นี้เราไม่ต้องปรับเองไงให้ กล่องสมองกลมันปรับให้เรา

มันก็จะคอยปรับจูนให้มีความเหมาะสมตลอดเวลา ประมาณนี้ละ เค้าถึงว่าเนียนสุดๆ ซึ่ง จะผิดถูกยังไง ลองไปศึกษาจากเวปเค้าละกันนะครับ

http://www.iwebgas.com/smf/index.php?board=24.0

ออฟไลน์ firstzeng

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 16:33:47 »
Fiesta ขับมันส์ดี  รู้สึกมั่นใจมั่นใจมาก

เกียร์เป็นแปลกๆอย่างว่านั้นแหละ แต่ก็ไม่อะไรมาก

ถ้าอยากเรียกกำลังสูงสุดใส่เกียร์ L เลยครับ มันจะใช้รอบเครื่องสูงสุด 6 พันรอบแล้วจะค่อยๆเปลี่ยนเกียร์ สะใจมาก
ต่างกับเกียร์ D แล้วเหยียบมิดอีกจริงๆนะ

ว่าแต่ Full Review Fiesta เสร็จยังครับอยากอ่านมาก