ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเปลี่ยนยางระหว่างศูนย์บีควิกvsร้านยางทั่วไปโนเนมอันไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 283482 ครั้ง)

ออฟไลน์ qx2222

• Newbie
  • *
กำลังจะเปลี่ยนยางอยากทราบข้อดีข้อเสียระว่างศุนย์บีควิก กัน ร้านยางทั่วไป อันไหนดีกว่ากัน

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ถ้าพูดถึงตัวสินค้า ไม่เป็นไรครับ ยาง ยังไงก็ยี่ห้อเดียวกัน
สมมติคุณจะซื้อ Michelin ร้านธรรมดากับ BQ มันก็ Michelin เหมือนกัน

แต่พูดถึงบริการ อันนี้ สุดแล้วแต่จะพบเจอ

ผมเปลี่ยนกับร้านแถวบ้านทั่วๆไป
บริการดี เจ้าของคุยได้ง่าย แถมเติมลมไนโตรเจน

แต่ก็มีเป็นรายๆไปที่ไม่ดี ผมเจอร้านนี้ บ้านผมใช้ร้านธรรมดาๆแบบนี้มานาน
ก็เลยยึดติดกับร้านแบบนี้มาตลอด(ใช้บริการเค้าตั้งแต่รุ่นพ่อ ตอนนี้ ยังมาตราฐานดีเหมือนเดิม)

อีกอย่างนึง เค้าไม่ฟันเราหัวแบะครับ เปลี่ยนยาง คือเปลี่ยนยาง
ไม่มีจุกจิกวุ่นวาย ตรวจนู้นนี่ไม่เข้าเรื่อง ไร้สาระ หาเรื่องหาเงินลูกค้าไปวันๆ
หาเรื่องให้เปลี่ยนของอย่างอื่นวุ่นวาย แถมราคาก็แพงอีก

ปล. ผมค่อนข้างอคติกับ BQ หรืออะไรพวกนี้ครับ

ออฟไลน์ MoLee

ข้อแรกที่จะได้ ราคาถูกกว่า BQ เยอะครับ  ส่วนเรื่องบริการผมว่าไม่ต่างกันมาก
 อยากให้แนะนำร้านnoname มั้ยล่ะครับ  ;D (ไม่เอาดีกว่าเดี๋ยวเข้าข่ายโฆษณา ;D ;D ;D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2011, 20:21:50 โดย Moza!!! »

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
BQ ถ้าคุณ ยางแตกบ่อยๆ และเดินทางบ่อบๆ แถวๆที่คุณไปมี BQ  ตลอกทาง
อันนี้ดีครับ เพราะ ปะยางฟรีทุกที่ของ BQ

แต่ผมคิดไป คิดมา เอาร้าน ธรรมดา เพราะ ราคา และ ไม่คิดจุกๆ จิกๆ

ออฟไลน์ < bmw x6 >

ถ้าเปปลี่ยนยาง บีควิกทันสมัยกว่าแต่แพง แต่ร้านข้างนอกถูกแต่ไม่รู้ว่ามีคุณภาพมากึเปล่านะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
คล้ายๆกับการประกอบคอมเอง กับซื้อคอมชุด

ไปบีควิก เร็วกว่า สะดวกกว่า แพงกว่า

หาร้านข้างนอก ช้ากว่า บางที่ไปลำบาก แต่ราคาถูกกว่า
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ร้านโนเนมต้องดูดีๆ เพราะมีทั้งร้านดีและเลวปะปนกันไป และยางรถยนต์ได้ยางใหม่ก็จริง แต่สัปดาห์ที่ผลิตมักจะเก่าค้างปี

แล้วก็มีอีกประเภทแยกมาคือ ร้านใหญ่ๆมีชื่อเสียงตามหน้านิตยสารรถแต่ง ก็มีหลายเจ้าตามย่าน รามอินทรา รังสิต ลาดพร้าว ฯลฯ
ร้านพวกนี้มักใช้สื่อออนไลน์ช่วย และตระเวนหาลูกค้าตามคลับรถยนต์ ง่ายต่อการสอบถามข้อมูล และการ Complain จากลูกค้า
โดยผมเองก็นิยมเข้าร้านประเภทดังกล่าว

แต่ร้านพวกนี้ไม่ชอบอย่างเดียวคือบางเจ้ามักเล่นกลยุทธ 3 ฟรี 1 ยางเส้นละ 5000 3เส้น หมื่นห้า แถม1 เส้น
กับร้านอื่นๆ ขายเส้นละ 3750 รวม 4 เส้น หมื่นห้าเหมือนกัน (ไม่คิดจะลดให้ก็บอกมาเถ๊อะค่อคู้ณณณ!!!)

ส่วนบีควิก ค็อกพิท ไทร์พลัส อื่นๆ เป็นดีลเลอร์ยางที่ขยายสาขาออกไปภูมิภาค ซึ่งยางจะแพงกว่ามาตรฐาน
และมีค่าแรงเพิ่ม (ยกเว้นไทร์พลัสที่ไม่ค่อยแพง) การบริการ แล้วแต่สาขา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2011, 20:56:01 โดย BestHuafoo_Hybrid »

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าเปปลี่ยนยาง บีควิกทันสมัยกว่าแต่แพง แต่ร้านข้างนอกถูกแต่ไม่รู้ว่ามีคุณภาพมากึเปล่านะครับ

เอ่อ น้องครับยางมันไม่มีปลอมนะ ยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกัน ร้านยางทั่วไปถูกกว่าจมเลย จ่ายเงินสดลดเพิ่มได้อีกต่างหาก กลัวร้านโนเนมแนะนำพวก autoboy cockpit tireplus พวกนี้จะเป็นแฟรนไชน์ของบริษัทยางเอง พวกนี้ผมว่าโอเลยนะ บางครั้งได้ยางราคาพอๆกับร้านโนเนม เจ้าของคุมเอง ต่อรองราคากันชิวๆ

อ้างถึง
ร้านโนเนมต้องดูดีๆ เพราะมีทั้งร้านดีและเลวปะปนกันไป และยางรถยนต์ได้ยางใหม่ก็จริง แต่สัปดาห์ที่ผลิตมักจะเก่าค้างปี

รถผมเคยใส่ยางค้างปีมา2รอบ ไม่มีปัญหาอะไรเลย เคยเจอค้างแค่ปีเดียว ถามหน่อยครับระหว่าง GR90 ค้าง1ปี กับ B390 อายุ 1 เดือน จะเอาอันไหนอ่ะครับ    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2011, 21:01:58 โดย Arado_kung »

ออฟไลน์ TJA

หาร้านยางร้านล้อ พวกนี้ต้องมองถึงบริการอื่นๆด้วยนะครับ
ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ ถอดๆใส่ๆมีความชำนาญแค่ไหน
โดยเฉพาะตั้งศูนย์ล้อ ที่ร้านเก่าๆโทรมๆนี่ล่ะ ร้านในตำนานทั้งนั้น
บางร้านมีแค่เชือกฟางเส้นเดียวกับอุปกรณ์โลวเทคสองสามชิ้น
แต่ตั้งศูนย์รถออกมาแม่นเป๊ะยิ่งกว่าร้านแฟรนไชส์ซะอีก    ;D

อย่างรถของผม ด้วยความที่นัตล้อเป็นเกลียวละเอียด จะใช้บล็อคลมอัดไม่ได้ เพราะเกลียวจะรูด
ไปร้านใหญ่ๆแบรนด์ดังๆ พวกเล่นบล็อคลมกันก่อนเลย ถอดน่ะไม่เท่าไหร่ แต่ตอนใส่นี่ยังจะใช้บล็อคอีก วิ่งไปห้ามแทบไม่ทัน
แต่ผมไปปะยางหรือถ่วงล้อกับร้านเก่าๆเล็กๆ พวกนี้เจ้าของร้านเดินมากำชับลูกน้องเลยว่ารถผมให้ใช้กากบาทไขมือสถานเดียว
แถมยังห้ามแม้แต่จะให้ใช้เท้ายันกากบาทเพื่อให้แน่นอีก บอกให้เอาตึงที่สุดที่มือจะขันได้ ไม่งั้นเกลียวก็มีสิทธิ์รูดอีกเหมือนกัน
อาชีพแบบนี้ เครื่องไม้เครื่องมือมันมีไว้เสริมบารมีร้านครับ แต่ร้านไหนจะดีจริงมันอยู่ที่ชั่วโมงบินของร้านนั้นๆมากกว่า

.-_-.

keanetona

• บุคคลทั่วไป
บีควิกแพงครับ ร้านข้างนอกราคามิตรภาพกว่าเยอะ

ออฟไลน์ vellcap

ปกติจะเข้าแต่ Cockpit ครับ เนื่องจากบริการดี และ ต่อรองกันได้ครับ อิอิ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 0%

อยากแชร์ ร้านเจ้าดัง ที่มีหลายๆสาขา ย่าน สุขสวัสดิ์ ประชาอุทิต

เคยโทรไปถามยาง dunlop ขอบ 14 ไว้ใส่ city คันเก่า

โทรไปบอกราคานึงซึ่งถูกกว่าเจ้าอื่น ผมเช็คราคา กับ ร้านเพื่อนพี่ๆ เขาบอกถ้าน้องได้ราคานี้น้องไปเอาเลย

ก่อนจะไป โทรเอาให้แน่ใจ ว่ามีของ และ กำลังจะไป ล๊อคของให้ด้วย ไม่อยากผิดหวัง

ไปถึงบอกอีกราคานึง ซึ่งแน่นอนแพงกว่า แถมบอกน้องจะเอาราคานี้ เอารุ่น taxi นี้ไหมละ

เซ็งมาก ตอนอยุ่ที่ร้านกำลังเซ้งๆ เจ้าของร้านมีเดินมาถามด้วยนะ ว่าน้องตกลงเอายังไง เหมือนโดนไล่

สุดท้ายไม่อยากขับรถไปร้านอื่น ก็เสียตังค์ให้เจ้านี้อยุ่ดี

สาขานี้เป็นสาขาใหญ่ มีสองฝั่งซะด้วยสิ

แต่บริการเขาก็โอเค ของเยอะ ทำเสร็จไม่มีปัญหาอะไร เติมไนโตรเจนฟรี ถ่วงล้อไม่ต้องกลับมาแก้

แต่ถ้าอยากขายจนต้องโกหกราคาลูกค้าขนาดนี้ละก็ ไม่มืออาชีพเลยจริงๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมเข้าร้านใหญ่ๆ ที่ไม่ใช่ร้านพวกโฆษณาครับ บริการดี ราคาถูก แถมเปิดมานาน เห็นรถขนยางมาส่งบ่อยๆ แค่นี้พอ ไว้ใจได้ตลอด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
แนะนำร้านที่มีการรับประกันนะครับ

การบวมของยาง เปลี่ยนฟรี หรือเครมบางอย่างได้

ผมเคยเข้าร้านโนเนมมา แต่ไม่มีการรับประกัน พอยางบวมเขาบอกว่าเปลี่ยนได้ แต่ต้องจ่ายตังค์ (เซ็งเลย)

ผมใช้ยางราคาถูกครับ คิดแค่ว่า ดีกว่าเปลี่ยนยางเปอร์เซนต์ ร้านไหนรับประกัน เอาเลย

ผมใช้แค่ 2 ปี แล้วเปลี่ยนเลย ก็เลยไม่เน้นยี่ห้อที่ราคาแพง ๆ ครับ

แต่ผมก็เช็คยี่ห้อยางเหมือนกันครับ ว่าแต่ละยี่ห้อ มีใครใช้ขนาดไหน

ออฟไลน์ phankung

• Newbie
  • *
อ่านมาจากหลายๆบอร์ดมา ร้านเหลือง ร้านฟ้า โดนโจมตีบ่อยมากๆเลยครับ

แต่มันต้องลองด้วยตัวเองถึงจะรู้ครับว่าดีไม่ดี ^^  ;D

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
bq ผมว่ามันแพงไปหน่อยและบริการไม่ค่อยดีนะครับ ที่เช็คฟรี 30 รายการ ตอนนั้นเปิดฝาแบตเช็คดันไม่ปิดให้อีกครับ เซ็งมากครับ เลยจะไม่ใช้อีกแล้วครับ

ไปเปลี่ยน ที่ autobacs ก็โอครับบริการดี ครับ แต่ราคาสูงหน่อย

;D ;D

ออฟไลน์ gundam126

ไม่ได้อคติแต่เคยเปลี่ยนที่(สีเหลืองน่ะครับ ไม่บอกชื่อกลัวทำเขาเสียชื่อเสียง)แล้วไม่ดีเท่าไรครับ คิดว่าดีแต่ที่ไปทำมาเอายางค้างหลายปีมาให้ แถมราคาแพงกว่าที่อื่น พร้อมทั้ง+ราคาเช็คนั่นเช็คนี่ให้อีกทำให้ราคาแพงกว่าที่คิดไว้มากพอสมควร แถมทำตอนรถมาใช้บริการเยอะครับ ช่างก็รีบทำ ไม่ได้ใส่ใจรถเราสักเท่าไร รวมถึงทำไมถึงทำแม็กรถเป็นรอยแล้วพอผมบอกว่ารอยนี่มาจากใหนคุณทำงานยังใงถึงทำให้รถผมเกิดรอยได้ คำตอบที่ได้คือไม่ได้ทำ มันเป็นรอยมาตั้งแต่แรกแล้ว......ผมเป็นคนถนอมรถพอสมควรนะครับ ถ้ามันมีรอยมาก่อนผมก็ควรจะรู้ เลยรู้สึกแย่ครับ ผมทำที่ถนนสุขาภิบาล3นะ

ออฟไลน์ simcity

ร้านนอกถูกกว่าเยอะ ประมาณเกือบ 20เปอร์เซนต์เลยทีเดียว

การบริการ ผมว่าก็ ไม่่ต่างกันเท่าไหร่

บีควิกบางสาขาแสบๆก็มีเยอะครับ

ออฟไลน์ plus

bq   เคยไปใช้เเต่    มันชอบเปิดฝากระโปรงหน้าบอกให้เปลี่ยนกรองอากาศ หัวเทียน สายหัวเทียน ประจำ     เเล้วมาบอกว่าต้องเปลี่ยนกรองเพราะว่าสกปรก  ทั้งๆที่ซึ่งเปลี่ยน จากปั้มเชลล์ข้างๆมันเอง    เลย ขับออกจากร้าน  bq  เลย 

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
ร้านยิ่งโฆษณามากออกทีวีบ่อย มักจะสวนทางกับความเป็นจริงเสมอ