ผู้เขียน หัวข้อ: // สถานการณ์น้ำประจำวัน จากพี่ต้น สรุป วันที่ 4 พ.ย. และคาดการณ์วันนี้ 5 พ.ย. //  (อ่าน 21711 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
2 วันมานี้ สถานการณ์น้ำ มีการเปลี่ยนแปลงอย่างต่อเนื่อง จากเดิม ที่เรายังพอจะอัพเดท
สถานการณ์กันเป็นวัน ตอนนี้ กลายเป็นว่า ต้องอัพเดทกันทุกครึ่งวัน ตอนนี้ ผมขอเอาใจช่วยผู่กำลัง
ประสบอุทกภัยในครั้งนี้ ให้ผ่านพ้นเรื่องอันเลวร้ายนี้ไปโดยเร็วนะครับ

เพราะเช้านี้ รายงานข่าว ยังไม่มีอะไรให้ตื่นเต้นอีก สงสัยเพราะนักข่าวช่องน้อยสี ยังนอนไม่หายเพลีย อิอิ <--- อันนี้ จิมมี่เขียนเอง

พี่ต้น กับผม ก็จะพยายาม หาข่าว และภาพในแง่มุมของสถานการณ์ที่กำลังจะดีขึ้น มาช่วยเป็นกำลังใจ
ให้กับทั้งผู้ประสบภัย และผุ้ที่มีความเสี่ยงจะประสบภัย (ซึ่งก็คือผมเองด้วยนั่นแหละ)

สิ่งที่พี่ต้นอยากจะเตือน ในการดูข่าว ก็คือ....

"วิเคราะห์ข่าว ให้เป็น...
กระแสข่าว..การเปิดประตูน้ำคลองสามวา จะมีผลกระทบตลอดแนวคลองแสนแสบ..(ซึ่งนักข่าว) คาดว่า
จะเป็นทางด่วนน้ำ ของ กทม.ด้านตะวันออก ประชาชนต้องระวัง..หนีด่วนอพยพ ฟังข่าวแล้ว เหนี่อยใจ..

เพราะ ข่าว คือข่าวครับ..เวลานำเสนอข่าวแบบ..พูดรายงานผ่านจอ ไปวันๆ เอาสนุก เอาความตระหนก
ของชาวบ้านเป็นที่ตั้ง คนดูเยอะ คุณภาพข่าวดี สปอนเซอร์เพียบ โบนัสกระจาย..(ผมล่ะ ไม่อยากคิดต่อ)

....อาชีพ สื่อสารมวลชน คือการรายงานตามข้อเท็จจริง สอบถามคนในพื้นที่ อย่าคิดเอง อย่าเต้าข่าวเอง
การเตือนภัยเป็นเรื่องที่ดี แต่ควรมีองค์ประกอบของข่าว อายุของผม อาจจะไม่เยอะมาก แต่ทำงานมาเยอะ
ทั้ง หนังสือพิมพ์ยักษ์ใหญ์ นิตยสาร รายการทีวี วิทยุ ...ผมรู้สึกจริงๆว่าวันนี้ การรายงานเปลี่ยนไป..

"ตามาดูข้อเท็จจริงวันนี้ สิครับ...เรือโดยสาร ในคลองแสบแสบยังคงเปิดให้บริการตามปกติครับ..เกิดอะไรขึ้น..
ความสูงระดับน้ำในคลองแสนแสบ ยังไม่มีผลเลยครับ.....ท่าเรือผ่านฟ้า น้ำจะต่ำมากๆ เพื่อรองรับน้ำ
(ถ้าจำเป็นต้องระบายน้ำ)....เลยอยากบอกเพื่อนๆ ว่า แนวถนนเสรีไท รามคำแหงตลอดแนว ตั้งแต่มีนบุรี
ยาวไปเลยหน้าราม ปลอดภัยครับ บางกะปิ เทพลีลา คลองตัน สุขุมวิท 71 ทองหล่อ พร้อมพงษ์ รพ.บำรุงราษฎร์
ประตูน้ำ เจริญผลยาวๆ ไปถึงผ่านฟ้า..ปลอดภัยสุดๆ"

"เพราะคลองนี้ มหัศจรรย์ครับ ตลอดแนวคลอง สามารถเปิดปิดน้ำ เหมือน คลองชองเกชอน ที่เกาหลี คือ
ควบคุมระบบน้ำได้ (ถึงแม้จะไม่สวยเท่า) หัวคลองท้ายคลอง สามารถทำน้ำให้สูงต่ำเป็นขั้นบันได ได้มากถึง
4 ระดับ และระดับน้ำต่างกันได้มากถึง 2 เมตร..ลองดู พี่ไพรัช หัวหน้าท่าเรือคุยสิครับ...(สุขใจ อีกแล้ว เรา)"

และนั่นหมายความว่า ช่วง อ่อนนุช ตัดกับ ศรีนครินทร์ ที่จะไปซีคอน ไม่มีน้ำท่วมหรอกครับ...."

รายงานข่าว ข้างล่างนี้

นายไพรัช บุญดำ หัวหน้าควบคุมท่าเรือโดยสาร ท่าวัดศรีบุญเรือง เปิดเผยว่า การเปิดประตูระบายน้ำ ตอนบางชัน
จะไม่ส่งผลกระทบต่อการเดินเรือ เนื่องจากระดับความสูงของน้ำขณะนี้ยังสามารถสัญจรได้ ขณะนี้ยังคงเปิด
ให้บริการจากท่าเรือวัดศรีบุญเรือง ไปยังท่าประตูน้ำ แต่ไม่สามารถไปถึงท่าเรือผ่านฟ้า เนื่องจากช่วงคลองบริเวณ
ท่าเรือผ่านฟ้าถูกทำให้ระดับน้ำลดต่ำ เพราะเป็นการเตรียมพื้นที่ไว้รองรับน้ำที่อาจจะเอ่อล้นในหลายเส้นทาง
เวลาในการปล่อยเรือเพื่อให้บริการแก่ประชาชนยังไม่มีการเปลี่ยนแปลง คือ เริ่มให้บริการตั้งแต่เวลา 05.30น.
จากท่าเรือวัดศรีบุญเรือง และปิดการให้บริการขากลับออกจากท่าเรือประตูน้ำเวลา 20.30น. ส่วนเวลาในการ
ปล่อยเรือในแต่ละวันคือ 3 นาที/ลำ ในช่วงเวลาเร่งด่วน และ10นาที/ลำ ช่วงเวลาเที่ยงถึง 15.00 น.

มาดูกันดีกว่า ว่า ในช่วงหัวค่ำที่ผ่านมา มีความเคลื่อนไหวอะไรจากพี่ต้นใน Facebook ของเขากันบ้าง...

พี่ต้นอธิบายกันก่อนว่า บิกแม็ค...เอ้ย บิ๊กแบ็ค มันทำหน้าที่อย่างไร มันจะช่วยคนกรุงเทพฯได้อย่างไรบ้าง?

"ทหารเขาวางตามแนวข้างๆ รางรถไฟ ตลอดแนวรางจากใกล้ๆ ม.รังสิต ขึ้นไปทางเหนือ จนถึงใกล้ๆ ม.ธรรมศาสตร์
น่ะครับ เพื่อตัดสายน้ำให้แยกกัน ระหว่าง น้ำจากแม่น้ำเจ้าพระยา กับน้ำที่อยู่บนถนนพหล หน้าฟิวเจอร์ปาร์คน่ะครับ...
ถ้ายังหากปล่อยให้น้ำแม่น้ำไหลเข้ามาเรื่อยๆ กทม.มิดน้ำแน่ พอปิดกั้นเสร็จแล้ว น้ำที่ยังเห็นๆ อยุ่ดอนเมือง จะไหล
ต่อเข้าไปในเมืองแต่จะแห้งหายไปเพราะ ท้ายน้ำโดนตัดขาด...ไม่มีน้ำจากแม่น้ำมาเติมอีก...และน้ำทุ่งรังสิต จะถูกสูบ
ออกไปทาง ลำลูกา ไปผ่าน แม่น้ำบางปะกง และบ่างส่วนเท่านั้น จะไปออกทะเล ที่บางพลี หลังสนามบินสุวรรณภูมิ.."

ซึ่งก็เลยจากบ้านข้าพเจ้าไปนิดเดียว....อะจึ๋ย!! (>_<')

ส่วนฝั่งที่ต้องระวังในวันนี้ก็คือ...จตุจักร สะพานควาย

"เป็นไป ตามคาด..(น้ำไปตามคลอง เท่านั้น)
คลองข้างๆ โรงแรมเจ้าพระปาร์ค..น้ำเอ่อขึ้นถนนรัชดา 40 ซม.แล้ว...แนวถนนสุทธิสาร สะพานควาย
วัดไผ่ตัน ตลาด อตก. รีบของขึ้นชั้นบนครับ..น้ำกำลังมาทางท่อระบายน้ำ ผุดมาจากพื้นครับ.."

คุณ Lek Piboon สอบถามว่า
ขอความเห็นคุณJeerasakครับ คือบ้านแม่ผมอยู่ในซอยประชาราษฎร์สาย1(ซอย10) แต่อยู่ลึกเข้าไปประมาณ 700 เมตร
ฝั่งเดียวกับวัดประดู่ เชิงสะพานพิบูลสงคราม ซึ่งตรงข้ามถนนจะอยู่ใกล้กับแม่น้ำเจ้าพระยา โอกาสที่น้ำจะไปถึงแถวนั้น
มีมั๊ยครับ"

พี่ต้นตอบว่า

"จากวันนี้ ต่อๆไป บ้านริมแม่น้ำ เจ้าพระยา จะปลอดภัยสูงสุด ตลอดแนว 73 กม.ฝั่งพระนคร เลยครับ..น้ำทะเลหนุนต่ำ
แล้ว จนท.เร่งซ่อมแซม เขื่อนกั้น ได้สมบูรณ์แบบสุดๆ เลยครับ ยาวๆ และตลอดไป ครับ...เมื่อน้ำไม่ล้น เขื่อนกั้น
ก็สบายแล้วครับ..ลองไปยืนดูสิครับ น้ำในแม่น้ำจะยุบต่ำลงๆ ไปทุกๆ วัน. คาดว่า คืนวันที่ 10 จะไปลอยกระทง
ที่ริมน้ำเจ้าพระยา อย่างมีความสุข เหมือนทุกๆ ปีที่ผ่านมาครับ"

"คุณสินีกัญญ์ วิลาวัลย์ รักในหลวง" รายงานจาก เทศบาลนครปากเกร็ด : ระดับน้ำในคลองส่วย ด้านหน้าหมู่บ้านนันทวันลดลง
....ถนนเลียบคลองประปาช่วงนี้ ( แถวบ้าน ) ในวันนี้ยังแห้งอยู่นะคะ...อยากให้เป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆ

ฝั่งตะวันตก ในข่าวร้ายทั้งหลายแหล่ที่หลายๆคนเผชิญกันอยู่นั้น มีข่าวดีโผล่มาแล้วครับ ที่บางบัวทอง

"เพื่อนๆ บางใหญ่ โซนหมู่บ้านสมบัติศิริ.....เตรียมฉลองได้แล้ว วันจันทร์นี้ กรมทางหลวงเตรียมกู้ ทางหลวง 340
เร่งเปิดทาง เส้นบางบัวทอง - สุพรรณบุรี หวั่นพระราม 2 มิดน้ำ... (เตรียมสายยาง กระป๋องน้ำ ด้วยนะจ้ะ)

ข้างล่างเป็นเนื้อข่าว

พลอากาศเอกสุกำพล สุวรรณทัต รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม เผย เตรียมความพร้อมเส้นทางลงสู่ภาคใต้
หากเกิดปัญหาน้ำท่วมบริเวณถนนพระราม 2 ว่า จะใช้วิธีการกู้ทางหลวงหมายเลข 340 เส้นทางบางบัวทอง-สุพรรณบุรี
เพื่ออ้อมไปออก จ.นครปฐม เพื่อลงสู่ภาคใต้ได้ โดยมอบหมายให้นายสุพจน์ ทรัพย์ล้อม ปลัดกระทรวงคมนาคม เร่ง
ดำเนินการกู้

นายสุพจน์ กล่าวว่า เนื่องจากปริมาณรถยนต์ จำนวนมากได้ผ่านจากถนนเพชรเกษมไปยังถนนพระราม 2 ซึ่งถือว่า
เป็นเส้นทางสายสำคัญและเป็นเส้นทางเดียวที่จะเดินทางไปยังภาคใต้ได้ ล่าสุดได้ข้อสรุปว่าจะใช้วิธีการกู้ทางหลวง
หมายเลข 340 ซึ่งปริมาณน้ำเริ่มลดลงแล้ว

แต่ยังอยู่ในปริมาณสูงระดับ 0.80 – 1.2 เมตร จะดำเนินการกู้ถนน โดยใช้ท่อคอนกรีตเสริมเหล็กและกระสอบทราย
ขนาดใหญ่เพื่อนำมากั้นเส้นทางถนน จากนั้นจะดำเนินการสูบน้ำออก เพื่อเปิดให้สามารถสัญจรในเส้นทางดังกล่าว
ได้จำนวน 3 ช่องทาง

ระยะทางถนนที่จะต้องกู้เพื่อให้ใช้การได้ 12 กม. เริ่มจากบางใหญ่หน้าหมู่บ้านสมบัติศิริไปยังบางบัวทอง เข้าสู่
เส้นทางสุพรรณบุรี บริเวณวัดไผ่โรงวัว เพื่อที่จะตัดไปออกนครปฐมเพื่อเดินทางสู่ภาคใต้ ซึ่งจะดำเนินการให้
แล้วเสร็จภายในวันจันทร์ที่ 7 พ.ย.นี้ โดยได้เริ่มดำเนินการสั่งอุปกรณ์เครื่องมือ

คาดว่าจะเริ่มลงได้ตั้งแต่วันพรุ่งนี้ (5 พ.ย.) โดยใช้ช่างจากกรมทางหลวง ซึ่งระดมมาจาก แขวงการทางในพื้นที่
จ.เพชรบุรี หัวหิน ประจวบคีรีขันธ์ ราชบุรี สมุทรสาครและสมุทรสงคราม"

"ส่วน น้ำจากพุทธมณฑล จะถูกสูบกลับมา ทิ้งเจ้าพระยาครับ"......

ดังนั้น วันนี้ การเตือนภัยในฝั่งตะวันตกก็คือ...

"เตือนภัยครับ....อ.กระทุ่มแบน ต.สวนหลวง และ ต.ท่าไม้
เตรียมเป็นพื้นที่รับน้ำต่อจาก ต.อ้อมน้อย......(อย่า ให้สูญเสีย มากไปกว่านี้เลยครับ)

รายงานข่าว
(4 พ.ย.) นายสุริยะ ประสาทบัณฑิตย์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสมุทรสาคร ได้ออกประกาศให้ประชาชนในเขตพื้นที่
เทศบาลตำบลสวนหลวงและองค์การบริหารส่วนตำบล (อบต.) ท่าไม้ อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร เตรียมตัวอพยพ
ไปอยู่ในที่ปลอดภัย โดยระบุว่า จากการติดตามสถานการณ์อุทกภัยของศูนย์อำนวยการเฉพาะกิจป้องกันและแก้ไข
ปัญหาอุทกภัยจังหวัดสมุทรสาคร พบว่าขณะนี้ พื้นที่ อ.กระทุ่มแบนได้เกิดสถานการณ์อุทกภัยในหลายพื้นที่

เพื่อเป็นการเตรียมความพร้อมของประชาชนในเขตพื้นที่เทศบาลตำบลสวนหลวงและองค์การบริหารส่วนตำบลท่าไม้
ซึ่งเป็นพื้นที่รับน้ำต่อจากพื้นที่เทศบาลนครอ้อมน้อย ในการรับมือกับสถานการณ์อุทกภัย รวมทั้งเพื่อลดความสูญเสีย
จากอุทกภัย จึงขอให้ประชาชนในพื้นที่ดังกล่าวไปลงทะเบียน ณ สำนักงานเทศบาลตำบลสวนหลวง และที่ทำการ อบต.
ท่าไม้ เพื่อให้รายละเอียดกับองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น สำหรับใช้เป็นข้อมูลในการเตรียมการให้ความช่วยเหลือต่อไป

นอกจากนี้ ขอให้ผู้ป่วยติดเตียง คนชรา คนพิการ เด็ก สตรี ควรจะอพยพไปอยู่บ้านญาติที่ปลอดภัย หรือที่ศูนย์อพยพ
ที่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นกำหนดให้เป็นศูนย์พักพิงชั่วคราว เพื่อให้การช่วยเหลือเป็นไปอย่างรวดเร็ว ได้แก่ ศูนย์
อพยพในเขตพื้นที่ ต.สวนหลวง จำนวน 4 แห่ง สามารถรองรับได้ทั้งหมด 2,100 คน ติดต่อได้ที่นายวิเชิญ ชื่นกรมรักษ์
 ผู้ประสานงาน โทร. 0-2429-4741 ถึง 2 ส่วนศูนย์อพยพในเขตพื้นที่ ต.ท่าไม้ จำนวน 3 แห่ง สามารถรองรับได้ทั้งหมด
1,100 คน ติดต่อได้ที่นายอัครินทร์ จันทวิโรจน์ ผู้ประสานงาน โทร. 0-2429-4860 ถึง 4

ถ้ามีความเคลื่อนไหวเพิ่มเติม จะ UPDATE ในกระทู้นี้นะครับ ส่วนกระทู้เก่าๆ ผมคงจะไม่เข้าไปอัพเดทนะครับ
เราจะอัพเดทกันวันต่อวันครับ
----------------------------------------

UPDATE! อีกครั้ง

เป็นไปตามที่เคยๆ พูดไว้....
น้ำจะถูกตัดขาด ฟิวเจอร์ปาร์คน้ำจะแห้งเร็วกว่า ฝั่งเชียงราก รอระดับน้ำแม่น้ำต่ำลง

...........รายงานข่าวจาก ศปภ. แจ้งว่า ในการทำคันกั้นน้ำ เพื่อป้องกันน้ำเหนือที่จะไหลเข้าสู่พื้นที่กรุงเทพฯ โดยใช้บิ๊กแบ็คทำแนวกัน จากประตูน้ำจุฬาลงกรณ์-สถานีรถไฟดอนเมือง ยาว 6 กิโลเมตร นั้น จะทำให้น้ำไหลออกไปทางทิศตะวันตกและตะวันออก โดยทิศตะวันตก ลงไปยังคลองพระยาบันลือ ส่วนทิศตะวันออก ลงไปยังคลองระพีพัฒน์แยกตก โดยน้ำที่ไหลไปทิศตะวันตก จะไหลเข้าพื้นที่ อ.บางบัวทอง เพื่อไหลลงแม่น้ำท่าจีนต่อไป และน้ำที่ไหลไปทิศตะวันออก ไหลไปทางคลอง 13 คลองด่าน เพื่อสูบลงอ่าวไทยต่อไป

ทั้งนี้หลังวางแนวบิ๊กแบ็คเสร็จ คาดว่า จะสามารถเร่งสูบน้ำเพื่อระบายออกจากพื้นที่รังสิต ดอนเมือง ได้ภายใน 7 วัน อีกทั้งเป็นการป้องกันกรุงเทพฯชั้นในได้ในอีกระดับหนึ่ง แต่ในส่วนของพื้นที่ตะวันตก จากเดิมมีการคาดการณ์ว่า น้ำจะท่วมขังนานกว่า 1 เดือน ก็จะท่วมนานขึ้นจากเดิมอีกกว่า 2 สัปดาห์ เพราะไม่สามารถระบายน้ำในส่วนนี้ลงแม่น้ำท่าจีนได้ เนื่องจากแม่น้ำท่าจีนเอ่อล้นอยู่แล้ว จนมีผลทำให้น้ำที่เอ่อล้น เข้าท่วมในพื้นที่พุทธมณฑล บางแค ทวีวัฒนา ในขณะนี้ เพราะไม่สามารถระบายน้ำออกทะเลได้

นอกจากนี้ในที่ประชุมศปภ.ยังมีการประเมินสถานการณ์น้ำ หลังจากที่น้ำทะเลหนุนขึ้นสูงสุด ในวันที่ 31 ต.ค. ที่ผ่านมา ว่าจากวันที่ 1 พ.ย.ที่ผ่านมา ปริมาณน้ำทะเลได้ลดลงเรื่อยๆ ซึ่งทางศปภ.จะใช้เวลาในช่วงนี้ เร่งระบายน้ำออกสู่ทะเลให้ได้มากที่สุด เพราะน้ำทะเลจะหนุนอีกครั้งในวันลอยกระทง และคาดว่าในวันที่ 4-5 พ.ย.น้ำทะเลจะหนุนต่ำกว่า 2 เมตรจึงต้องเร่งระบาย

-------------------------

แต่ อันนี้ UPDATE ด่วนที่สุดครับ สำหรับ แฟชันไอส์แลนด์

ไม่ต้องรอว่าง ครับ....ให้รีบ

10.30 น. แฟชั่นไอส์แลนด์ ขอให้ผู้ที่จอดรถบริเวณลานกลางแจ้ง
หลังหลังห้างและบริเวณชั้นใต้ดิน รีบออกมาเคลื่อนย้ายรถ ออกจากห้าง
เนื่องจากมีน้ำผุดขึ้นมาในบริเวณห้าง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
น้ำซอยชินเขต 2 งามวงศ์วานวันนี้ 24 ช.ม.ที่ผ่านมา สูงขึ้น 2cm
แล้ววันก่อนล่ะ? 6cm
แล้วก่อนหน้านั้น? 14cm

จนบัดนี้ ผ่านมา 60 ช.ม. น้ำยังไม่ก้าวข้ามมาแตะบันไดขั้นที่สี่เลย
ปกติไต่กันวันละขั้น

พรุ่งนี้จะลองดูอีกทีว่าขึ้นเท่าไหร่ ถ้าน้อยลงไปอีก ก็เป็นไปได้ว่าระดับน้ำเริ่มทรงตัว ซึ่งก็ดีแล้ว

คลองเปรมประชากรวันนี้ระดับน้ำเหนือน้ำทะเล 1.46 ม. และค้างเติ่งเท่านี้มาตั้งแต่เมื่อวานกลางคืนแล้ว

ส่วนที่เสรีไทย เห็นเพื่อนตี้บอกว่าน้ำเริ่มโผล่มาทักทายตามท่อ แต่ยังไม่ท่วมนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2011, 12:45:46 โดย Commander Cheng »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YenChar

ผมเชื่อว่าอีก 2 วัน เดอะมอลบางกะปิ ลาดพร้าว 101 คงมีร้อนๆหนาวๆบ้างล่ะ

จะท่วมก็ท่วมเถอะ น้ำท่วมน่ะผมโอเค แต่น้ำเน่าไม่เอา T^T

ออฟไลน์ Zygote

• Newbie
  • *
รบกวนถามหน่อยครับ บางเลน นครปฐม ต้องรออีกกี่วันน้ำถึงจะลด

บางเลน นครปฐม สงสัยจะนานครับ

คร่าวๆ คิดว่า 2-3 สัปดาห์ ได้อยู่นะครับ

ส่วนของแพน...น้ำฝั่งบ้านแพน ใกล้จะได้เวลาลดระดับลงแล้วละ

UPDATE! จากพี่ต้น

5/11/2554 10:30
หลังจากแยก สุทธิสารปิดการจราจร ทำให้พหลโยธิน ขาออก ช่วงหน้าสโมสรทหารบก รถติดขัด สาหัสมากครับ

แนะนำหลีกเลี่ยงเส้นทาง หรือ แวะหาที่พักผ่อนทางอื่นแทน.....

-------------------------------

โอเค ทางด่วนดินแดง ยังคงเปิดอยู่ แต่ทางลงดินแดง จะเหมาะแก่ผู้ที่คิดจะขึ้นโทลลเวย์ เท่านั้น ในเวลานี้

สะพานควาย อารีย์ ก็ เตรียมตัว และเตรียมใจนะครับ

ออฟไลน์ fLexaz

• Newbie
  • *
โพเซดอนจะรอดมั้ยครับ ผมอยู่แถวนั้นT-T

ออฟไลน์ dsเด็กป้อมsc

• Newbie
  • *
ฝั่งธน .. มันพึ่งเริ่มใช่ไหม T T

ออฟไลน์ worapong072

• Jr. Member
  • **
หมู่บ้าน สมบัติศิริ บางใหญ่ มันอยู่แถวไหนเหรอครับ หาดูจาก Google Map แล้วไม่เจอน่ะครับ พอดีว่า บ้านผมอยู่ ถนนราชพฤกษ์ ใกล้ๆวงเวียน พระราม 5 จะได้กะถูกน่ะครับ ว่าน้ำน่าจะลดได้ซักเมื่อไหร่ นอกหมู่บ้านผมท่วมชั้นหนึ่ง มานานเกือบ 10 วันแล้วครับ ส่วนในหมู่บ้านผมท่วมประมาณหน้าแข้ง ถึงเข่าน่ะครับ รบกวนคุณจิมมี่ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ gorilla

บ้านผมอยู่ระหว่าง วิภา-รัชดา

น้ำจะสูงขนาดเนี่ย  เป็นห่วงที่บ้านจัง

ปล. ขอบคุณคุณจิมมี่ที่เข้ามาอัพเดทตลอดครับ

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
ขอบคุณครับคุณJimmy ติดตามตอนต่อไปครับ และเช่นเคยคนมหาชัยนับวันยิ่งคิดว่ามหาชัยหนักแน่ ::)

UPDATE จากพี่ต้น

"โรงแรมเจ้าพระยาปาร์ค....กำลังเป็นข่าววันนี้....เมื่อวานมีแต่เราพูดอยู่คนเดียว...งงๆ เหมือนกันนะ"

"ส่วนหน้าเซนจอห์น แห้งสนิท...อย่างที่เคยคุยกะจิมมี่.."

"ตลอดแนว ถนนสุทธิสาร..ในซอยโชคชัยร่วมมิตร..วัดไผ่ตัน สะพานควาย ตลาด อตก....แนวน้ำไหล
จุดต่อๆไป...น้ำผุดครับค่อยๆ ไปไปช้าๆ มีเวลาเตรียมตัว..ไม่ใช่น้ำหลากอย่าง อ้อมน้อยครับ..
"

"คลองบางซื่อ น้ำเริ่มเต็มตลื่งแล้ว...บึงมักกะสัน..กำลังหน้าที่รับน้ำต่อไปครับ...น้ำทั่วสารทิศกำลังไหล
มารวมกันอยู่ที่นี่ครับ...รัศมีกว้างๆ โซนดินแดง น้ำกำลังจะผ่านนะครับ"

"พลัง บิ้กแบค...กำลังออกฤทธิ์ ครับ...น้ำจะแห้ง เริ่มต้น ที่ฟิวเจอร์ปาร์ค สนามบินดอนเมือง ทุ่งสีกัน หลักสี่
สายไหม ม.เกษตร..ตามหลังคลื่นน้ำในเมืองขณะนี้น่ะครับ..เห็นมั้ย..ผมพูดแปลกและแตกต่างจาดคนอื่นๆ
ทุกๆครั้ง ท้ายน้ำมันดดนตัดขาด ไม่มีน้ำมาเพิ่ม แล้วน้ำมันมีแรงดันเอิ่อยๆ มันต้องเดินหน้าไปครับ..

จากพี่ฉ่าง อาคม รวมสุวรรณ :
"‎100 ล้านลูกบากศ์เมตรในดอนเมืองและบ.น. 6 ดูดจนใช้งานได้คงใช้เวลาไม่น้อยครับ บางจุด ระดับน้ำลึก 2 เมตร ครับ"

"ไม่ต้องตกใจครับ..เราใช้ชีวิตกับน้องน้ำเขาได้.."

--------------------------

""บึงมักกะสันน้ำจะไม่ยอมยุบนะครับ...ระดับน้ำจะคงที่ ...และนี่คือ โครงการพระราชดำริ อีกแห่ง...
ซึ่งไม่ค่อยมีใครรู้..ครับ"

งั้น เอ้า! มาอ่านกันเลยดีกว่า

วันนี้บึงมักกะสันในโครงการพระราชดำริ...
ได้ซับปริมาณ น้ำท่วม แทนความลำบากของ คน กทม.ชั้นในแล้วครับ...

"บึงมักกะสัน เป็นบึงขนาดใหญ่ที่อยู่ใจกลางกรุงเทพมหานคร ซึ่งการรถไฟแห่งประเทศไทยได้ขุดขึ้น
ในปี พ.ศ. ๒๔๗๔ เพื่อใช้เป็นแหล่งระบายน้ำและรองรับน้ำเสีย รวมทั้งน้ำมันเครื่องจากโรงงานรถไฟ
มักกะสัน ทำให้บึงมักกะสันตื้นเขิน จากการตกตะกอนของสารแขวนลอย กอปรกับรอบบึงมักกะสัน
มีชุมชนแออัด ๓ ชุมชน รวม ๗๒๙ ครัวเรือน ซึ่งส่วนใหญ่ต่างก็ถ่ายสิ่งปฏิกูลและขยะมูลฝอยลงสู่
บึงมักกะสัน จนเกิด ปัญหาภาวะสิ่งแวดล้อมเสื่อมโทรมและน้ำเน่าเสียกลายเป็นแหล่งเพาะเชื้อโรค

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงตระหนักถึงภาวะมลพิษนี้ จึงได้พระราชทานพระราชดำริ เมื่อวันที่
๑๕ เมษายน และวันที่ ๒๐ เมษายน พ.ศ. ๒๕๒๘ ให้หน่วยงานต่าง ๆ ร่วมกันปรับปรุงบึงมักกะสัน
เพื่อใช้ประโยชน์ในการช่วยระบายน้ำและบรรเทาสภาพน้ำเสียในคลองสามเสน โดยใช้วิธีการของ
"เครื่องกรองน้ำธรรมชาติ" คือใช้ผักตบชวา ซึ่งเป็นวัชชพืชที่มีอยู่มาก มาทำหน้าที่ดูดซับความโสโครก
และสารพิษจากแหล่งน้ำเน่าเสีย และในเวลาเดียวกัน ก็ต้องหมั่นนำผักตบชวาออกจากบึงทุกๆ ๑๐ สัปดาห์
เพื่อไม่ให้ผักตบชวามีการเจริญพันธุ์ จนบดบังแสงแดดที่จะส่องลงไปในบึง

แต่หลังจากที่การทางพิเศษแห่งประเทศไทย มีการก่อสร้างทางด่วนมหานครขั้น ๒ ระยะที่ ๑ โดยมี
แนวผ่านบึงมักกะสันและมีตอม่อโครงสร้างอยู่กลางบึง ทำให้น้ำในบึงไม่ถูกแสงแดด
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจึงได้พระราชทานพระราชดำริให้ใช้ เครื่องพ่นอากาศเข้าช่วย เมื่อมูลนิธิ
ชัยพัฒนาและกรุงเทพมหานครรับสนองพระราชดำริ ทำให้บึงมักกะสัน สามารถฟอกน้ำในคลองสามเสน
ให้สะอาดขึ้น วันละ ๒๖๐,๐๐๐ ลูกบาศก์เมตร ด้วยการใช้เครื่องเติมอากาศแบบทุ่นลอย ผสมกับ การใช้
ผักตบชวา ซึ่งสามารถบำบัดน้ำเสียได้เพิ่มจากเดิม ๑๐ เท่า

โดยมูลนิธิชัยพัฒนาเป็นผู้จัดหา และติดตั้งเครื่องเติมอากาศ ขนาด ๑๑ KW จำนวน ๑๐ เครื่อง และ
กรุงเทพมหานครเป็นผู้ดำเนินการขุดลอกบึง พร้อมทั้งติดตั้งเครื่องสูบน้ำและปลูกผักตบชวา สำหรับ
น้ำที่ใสสะอาดขึ้นนี้ให้ระบายออกสู่คลองธรรมชาติ ตามเดิม แล้วรับน้ำเสียจำนวนใหม่มาดำเนินการ
ผ่านกรรมวิธีเป็นวงจร เช่นนี้ตลอดไปในอนาคตเมื่อการกำจัดน้ำเน่าเสียด้วยผักตบชวาในบึงมักกะสัน
แห่งนี้ได้ผลดี ก็จะได้นำไป ใช้เป็นแบบอย่างในการแก้ไขปัญหาน้ำเน่าเสียที่แหล่งน้ำ หรือลำคลองอื่น
ต่อไป ซึ่งในขณะนี้กรุงเทพมหานครและการรถไฟแห่งประเทศไทย ร่วมเป็นหน่วยงานหลักในการ
ใช้ประโยชน์ และดูแลรักษาบึงแห่งนี้ให้คงมีสภาพที่ดีสืบไป

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงเปรียบเทียบว่า "บึงมักกะสัน" เป็นเสมือนดั่ง "ไตธรรมชาติ" ของ
กรุงเทพมหานคร ที่เป็นแหล่งเก็บกักและระบายน้ำในฤดูฝน

สำหรับผักตบชวาและพืชน้ำอื่นๆ ก็จะกลายเป็นผลพลอยได้ที่นำมาทำเป็นปุ๋ย เชื้อเพลิง และสิ่งของ
เครื่องใช้ที่สานจากผักตบชวา อีกทั้งยังมีพืชน้ำบางชนิดที่นำมาเป็นอาหารได้ เช่น ผักบุ้ง รวมถึงสามารถ
เลี้ยงปลาในบึงเพื่อให้เป็นอาหารของประชาชนที่พักอาศัยอยู่โดยรอบได้อีกทางหนึ่งด้วย"

ออฟไลน์ Puyzabra

บ้านผมก้อร้อนๆหนาวเหมือนกันครับ บ้านผมอยู่ในรัชดาภิเษก32 ช่วง สุขสันต์9 บ้านผมสูงกว่าถนน ประมาน70-80 ชม.แต่น้ำที่กลางถนนประมาน20-25 ชม.
กลัวว่าน้ำจะเข้าบ้านครับ ถามพี่จิมมี่หน่อยครับ ว่าแถวๆรัชดาภิเษก/ลาดพร้าววังหินน้ำจะขึ้นอีกไหมครับ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
เอแบคเปิดเทอม 14 พฤศจิกายน บ้านผมสมุทรสาครพึ่งเริ่มน้ำท่วมครับ T_T  >:(

ป้าน้ำ ยังคงเดินทางเรื่อยๆ มาหานะครับ  ก็เตรียมยกของไว้ ชั้นบน ตามปกติ
น้ำก็จะมาแบบเดียวกับลาดพร้าว คือ ไม่ถึง 1 เมตรแน่นอน แต่จะเท่าไหร่นั้น
ต้องขึ้นอยุ่กับแต่ละพื้นที่ สูง-ต่ำครับ

ข่าวดีของ ชาวบางพลัด มาแล้ว!!!!!

"ความสุข...เพื่อนๆ บางพลัด กลับมาแล้วครับ..
บ้านตลอดแนวเขื่อนริมแม่น้ำเจ้าพระยาปลอดภัย แล้วครับ และที่"แยกบางพลัด"
น้ำเริ่มลดระดับลง มีหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ กระทรวงสาธารณะสุข และโรงครัว มาให้บริการด้วยจ้า..."

"เพราะน้ำเลย ลงล่างไปแล้วครับ จากปิ่นเกล้า สายใต้ใหม่ จะทะยอยแห้งไปตามลำดับนะครับ...
น้ำฝั่ง ธนฯ เป้นเหมือนคลื่นครับ เดินหน้าอย่างเดียว ไม่มีหยุดนิ่ง ไม่มีถอยหลัง..ความสุขจะทะยอย
ไปตามสายถนน จนสุดปลายทาง ถนนบรมราชฯ ที่นครชัยศรีเลยครับ..."

เย้ๆๆๆ ใกล้แล้ว ใจเย็นๆนะครับ ชาวฝั่งธน ทั้งหลาย ไม่นานนะ ไม่นาน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
วันนี้ที่บ้านยายริมคลองภาษีเจริญตรงข้ามวัดหนองแขม

วันนี้ตอนตีสี่น้ำยังปกติ. แต่แค่2ชม.น้ำขึ้นมาเกือบ20เซนเลย

เข้าบ้านแบบเต็มระบบห้องน้ำใช้ไม่ได้แต่ยายผมก็ยังไม่ยอมออกมาอยู่ดี

เลยต้องไปซื้อเรือเผื่อเข้าไปดูยายผมทุกวันแทน :'(

และกำลังขึ้นเรื่อยๆประมาณ2ชม.เซนนึง แต่ดีใจนิดที่น้ำยังวิ่งไปประตูอ่างทอง(สมุทรสาคร)

อย่างไรก็ตาม หัวน้ำ ฝั่งตะวันตก ยังน่าเป็นห่วงอยู่ครับ

ข่าวดีสำหรับ ชาวพระราม 2

"ตามคาด....เมื่อ 1 ชม.ที่ผ่านมาครับ
(เซ็นทรัลพระราม 2 โซนบางขุนเทียน รอดแล้วครับ ปากกาเซียน ถูกหักทิ้ง อย่างต่อเนื่อง.....)

ข้างล่าง เป็นรายงานข่าวจ้า

น้ำทะลัก สมุทรสาคร แยกอ้อมน้อย-กระทุ่มแบน สูงถึง 1.50 เมตร

สถานการณ์น้ำท่วม ต.อ้อมน้อย อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร และ ต.อ้อมใหญ่ อ.สามพราน จ.นครปฐม
ซึ่งได้มีการปิดถนนไปแล้วหลังจากน้ำทะลักท่วมขังเป็นจำนวนมาก โดยน้ำได้ท่วมทะลักมาจากถนน
พุทธมณฑลสาย 4 ฝั่งขาเข้าจากบริเวณฝั่งตรงข้ามห้างสรรพสินค้าบิ๊กซี อ้อมใหญ่ ไปบรรจบถนนพุทธมณฑล

โดยน้ำจะมีระดับสูงมากคือบริเวณใต้สะพานข้ามแยกอ้อมน้อย-กระทุ่มแบน ปริมาณน้ำสูงถึง 1.50 เมตร
และช่วงลงสะพานมุ่งหน้าไปพุทธมณฑลสาย 4 มีน้ำท่วมขังลึกกว่า 1 เมตร และบางช่วงถนนจะมีน้ำท่วม
ขังไล่ระดับกันต่ำสุดอยู่ 20 เซนติเมตร แต่ในทางกลับกันฝั่งขาออกบริเวณก่อนขึ้นสะพานข้ามแยกอ้อมน้อย
ระดับน้ำมีความลึกกว่าฝั่งขาเข้า โดยมีระดับสูงถึง 1.50 เมตร รถยนต์เล็กไม่สามารถผ่านเข้าออกได้ใน
เส้นทางนี้ ถ้าเป็นรถยนต์กระบะจะสามารถผ่านได้เฉพาะรถที่ยกสูงเท่านั้น

ส่วนช่วงบริเวณถนนเพชรเกษมหน้าด่านชั่งศรีสำราญ ซึ่งเป็นทางน้ำหลากมีกระแสน้ำไหลทะลักจาก
ฝั่งเพชรเกษมขาเข้าข้ามไปเพชรเกษมฝั่งขาออก ระดับน้ำรุนแรง โดยน้ำจำนวนมากได้ทะลักเข้าซอย
ดับเพลิงเทศบาลอ้อมน้อย ซึ่งอยู่ในระดับพื้นถนนที่ต่ำกว่า ทำให้ระดับน้ำมีปริมาณสูงขึ้นเรื่อยๆ คาดว่า
วันนี้ระดับน้ำจะเพิ่มขึ้นอีกเป็นจำนวนมากกว่าเดิมและน่าจะมีการขยายตัวเป็นวงกว้างมากขึ้นอีก

---------------------------

และ ล่าสุด ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ บางขุนเทียน ฝั่งตั้งแต่เซ็นทรัล พระราม 2 เข้ามายังในเมือง

"พระรามสอง จะถูกน้ำท่วม เฉพาะในแผนที่ครับ แกนโลกมันเอียง...
น้ำจะไปถึงปากน้ำมหาชัยแล้ว...น้ำมันไม่ยูเทริน์กลับมาตั้ง 64 กม.หรอกครับ สบายใจได้
"

ต้องติดตามเส้นทางน้ำหลาก..ฝั่งตะวันตก..เพื่อให้ กรุงธน พ้นน้ำเร็วๆ

"ตัวแปร ที่ไม่เป็นข่าว ก็คือ ตอนนี้แนวทางรถไฟสายใต้ ตั้งแต่ทวีวัฒนา ไปยังนครชัยศรี
น้ำข้ามมาหลายจุด เจ้าหน้าที่การทางรถไฟ เร่งระดมซ่อมโดยการนำหินไปถมตลอด
สองข้างทางรถไฟ ที่โดนกัดเซาะ เพื่อชลอน้ำกว่า 30 ล้าน ลบ.ม/วัน ไม่ให้น้ำเข้ามายังฝั่งธนฯ
และไม่ไปทางนครปฐม ตลอดแนว....บังคับน้ำ ให้อยู่ในแนว แม่น้ำเท่านั้นครับ"

------------------------------------------

ผลกระทบ....ที่เกิดขึ้นไปแล้ว...

Thailand Circuit .....อดีต...สนามแข่งรถมอเตอร์ไซด์ชิงแชมป์เอเชีย...
มาวันนี้กลายเป็นแก้มลิง รองรับน้ำ โอบอุ้มมวลน้ําจากวิกฤติอุทกภัย พ.ศ. 2554
 ไว้จํานวนประมาณ 800,000 ลูกบาศก์เมตร (3.11.2011) อำเภอ นครชัยศรี
นครปฐม...(กำลังใจ เข็มแข็งนะครับ)

UPDATE

ขอแรงชาวเรือ..ช่วยระบายน้ำด้วยนะครับ...(อย่างน้อยๆ น้ำฝั่งธน จะยุบลงเร็วๆ น่ะครับ)

เนื่องจากคลองราชมนตรี ในพื้นที่เขตบางบอน และเชื่อมต่อคลองสนามชัย ในพื้นที่เขต
บางขุนเทียน เป็นคลองที่ระบายน้ำออกสู่ทะเล ซึ่งทั้ง 2 คลองดังกล่าว ได้รับน้ำมาจาก
คลองภาษีเจริญ และคลองสาขา ซึ่งอยู่ในพื้นที่กรุงธนใต้ ดังนั้นเพื่อเป็นการป้องกันน้ำท่วม
โดยการผันน้ำออกสู่ทะเลโดยเร็ว

สำนักงานเขตบางบอน จึงขอเชิญผู้มีจิตอาสาที่มีเรือหางยาวร่วมช่วยเหลือเหตุการณ์อุทกภัย
ดังกล่าว โดยนำเรือมาเพื่อช่วยผลักดันน้ำบริเวณคลองราชมนตรี และคลองบางบอน เพื่อลงสู่
ทะเล โดยผู้มีจิตอาสาสามารถติดต่อขอลงทะเบียน เพื่อกำหนดจุดในการผลักดันน้ำ ได้ที่
ฝ่ายปกครอง โทร. 0 2450 3292-3, 0 2450 3201 ต่อ 6145

ในแผนที่ ที่เห็นนี้....ไม่ใช่พื้นที่ ถูกน้ำท่วมนะครับ มุมล่างซ้าย คือปากน้ำท่าจีน
แนวที่เห็น ตรงที่ระบุว่า "ติดตั้งเครื่องสูบน้ำขนาดใหญ่" นั่นคือพื้นที่ ซับน้ำนะครับ
 ..เดี๋ยวจะ ตกใจ..คิดว่า เป้นพื้นที่น้ำท่วมซะอีก

----------------------------------

UPDATE ความเสียหาย ฝั่งธน...

อ่านแล้วเศร้าเลย

ล่าสุด น้ำไหลเข้าท่วมสวนส้มโอหลายพันไร่...ระดับน้ำในสวนสูง 2 เมตร
เจ้าของสวนกล้วยไม้ ร่ำไห้...น้ำมารอบเดียวสูญ 10 ล้านบาท ภายใน 2 ชั่วโมง

วันนี้ (4 พ.ย.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า สถานการณ์น้ำท่วมที่แผ่ขยายวงกว้างในพื้นที่จังหวัดนครปฐม
 จะส่งผลให้ส้มโอนครชัยศรี ซึ่งเป็นผลไม้ที่นิยมทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศ และมีชื่อเสียง
มาช้านาน โดยปลูกกันมากในพื้นที่อำเภอนครชัยรี สามพราน และอำเภอพุทธมณฑล กว่า 4 พันไร่
จนเมื่อเร็วๆ นี้ ได้รับการขึ้นทะเบียนสิ่งบ่งชี้ทางภูมิศาสตร์ (GI) ในฐานะเป็นผู้ผลิตผู้ประกอบการส้มโอ
จากกรมทรัพย์สินทางปัญญา กระทรวงพาณิชย์ เป็นประกันถึงรสชาติและถิ่นกำเนิด

โดยจากการตรวจสอบ พบว่า เมื่อ 3 วันที่ผ่านมา มวลน้ำระลอกใหม่ได้ไหลบ่าเข้าท่วมพื้นที่หลายตำบล
โดยเฉพาะตำบลไร่ชิง บางเตย ทรงคะนอง และตำบลหอมเกร็ด ซึ่งเป็นแหล่งส้มโอแหล่งใหญ่ของอำเภอ
สามพราน สร้างความหวาดวิตกให้กับชาวสวนจำนวนมาก โดยน้ำจากแม่น้ำท่าจีน ได้ไหลบ่าท่วมขังตั้งแต่
วันที่ 1 พ.ย.ที่ผ่านมา ระดับน้ำในสวนสูง 2 เมตร เพราะหากน้ำยังท่วมขังเกิน 2 สัปดาห์ จะทำให้ต้นส้มโอ
รากเน่า ใบร่วงยืนตายในที่สุด ซึ่งจะส่งผลเสียหายนับทวีคูณ เพราะนอกจากจะขาดรายได้เข้าจังหวัดเฉลี่ย
กว่า 200 ล้านบาทต่อปีแล้ว ยังอาจสูญเสียแหล่งผลิตส้มโอนครชัยศรี ที่มีชื่อเสียงมาช้านานอย่างน่าเสียดาย
เนื่องจากส้มโอมีอายุในการเก็บเกี่ยวผลผลิตยาวนานถึง 25 ปี หากมีการปลูกใหม่ต้องใช้เวลา 4 ปี ถึงจะเก็บ
เกี่ยวผลผลิตได้ และสิ่งที่สำคัญเกษตรกรไม่สามารถหาสายพันธุ์ที่ดีมีคุณภาพได้ดังเดิม เนื่องจากส้มโอนครชัยศรี
เป็นผลไม้ที่นิยมทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศ

นอกจากนี้ ยังได้พบกับ นายบุญชัย ช่วยกระจ่าง อายุ 30 ปี อยู่บ้านเลขที่ 169 ม.1 แขวงทวีวัฒนา เขตทวีวัฒนา
กรุงเทพฯ ที่ได้อาศัยรถบรรทุกของตำรวจเพื่อออกมาหาอาหาร และข้าวของเครื่องใช้ในย่านอำเภอสามพราน
บอกว่า

ตนเองทำสวนกล้วยไว้กว่า 50 ไร่ และปลูกเพื่อรอการออกดอกมากว่า 2 ปี และกำลังจะตัดดอกออกจำหน่าย
ในอีกไม่นาน ซึ่งที่ผ่านมาก็ทราบมาตลอดว่าน้ำจะเข้ามาในพื้นที่ โดยสำนักเขตก็ได้แจ้งเป็นระยะ จึงได้เร่ง
ทำคันกั้นน้ำไว้สูง 1 เมตร เพราะคิดว่าพื้นที่ที่ปลูกนั้นอยู่สูง และทางหน่วยงานก็ไม่ได้แจ้งว่าจะมีระดับน้ำมา
เท่าไหร่ที่ชัดเจน

กระทั่งเมื่อวันที่ 31 ตุลาคม ที่ผ่านมา น้ำได้ไหลจากคลองทวีวัฒนา และคลองมหาสวัสดิ์ มาที่สวนกล้วยไม้
ของตนเอง ซึ่งไม่เกิน 2 ชั่วโมง น้ำได้เข้าท่วมเกินระดับคันกั้นน้ำที่ทำไว้อย่างรวดเร็ว ทำให้ต้องสูญเงินลงทุน
ไปกว่า 10 ล้านบาท ถึงวันนี้ยังทำอะไรไม่ถูก ยังไม่รู้จะทำยังต่อไปเพียงแค่รอน้ำลดแล้วค่อยว่ากันต่อไป

ขณะที่สวนเกษตร และการทำประมงหลายพื้นที่ในจังหวัดนครปฐมที่ประสบปัญหาน้ำท่วมนั้นยังคงเป็นเรื่องน่าห่วง
ซึ่งจังหวัดนครปฐม เป็นแหล่งการเกษตรหลายประเภท ทั้งข้าว ผลไม้พืชผัก การปศุสัตว์และการประมง โดยต้อง
สำรวจครั้งอย่างและเอียดว่าจะเป็นไปในทิศทางใดเพราะเกษตรกร ในเขตอำเภอบางเลน นั้นเสียทุ่งนาไปหลายหมื่นไร่
ขณะที่สำนักงานเกษตรจังหวัดได้แจ้งต่อจังหวัดนครปฐมว่ามีการเก็บเกี่ยวไปหมดแล้ว ทั้งๆ ที่ยังไม่ได้มีการเก็บเกี่ยวข้าว
อีกจำนวนมหาศาล

ออฟไลน์ revenge

• **
ขอบคุณครับ คุณJ!MMY และพี่ต้น สำหรับข้อมูล

วันนี้ไปเดินเล่นซีคอน เดินทางโดยไปทาง ประดิษฐ์มนูธรรม เลี้ยวซ้ายออกพระรามเก้า ถนนศรีนครินทร์ ไปซีคอน ไม่มีน้ำครับ

คุณ revenge ครับ

ตรงนั้น จะไม่มีน้ำท่วมครับ

เอาละ....

UPDATE
พระราม 2 ฝั่งเลย แสมดำออกไป จับตาดูต่ออีกนิดนึงนะครับ

"แสดงว่า พระรามสอง น้ำเริ่มๆ ล้นมาแล้ว....ปลายน้ำ หางน้ำ ติดตามข่าวอย่างต่อเนื่องนะครับ...ปลายน้ำมาเยอะ กว่าที่คิด...แล้วครับ.."

"ตำรวจ สน.แสมดำ ...ในพื้นที่ ยังคงไม่เห็นน้ำมาถึง ถนนพระรามสอง...

เขตภาษีเจริญ วันนี้คาดการณ์ระดับน้ำบนถนนเพชรเกษม จะอยู่ราวๆ 30 เซนติเมตร
ส่วนในหมู่บ้านจะอยู่ที่ 80 เซนติเมตร ภาษีเจริญมี 7 แขวง ขณะนี้ท่วมไปแล้ว 3 แขวง
คือ แขวงบางแวก บางด้วน และแขวงคลองขวาง

ด้าน เจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร สน.ท่าพระ ที่ประจำป้อมควบคุมสัญญาณไฟสี่แยกท่าพระ
เปิดเผยว่า ขณะนี้มวลน้ำที่ทะลักมาจาก ถ.เพชรเกษม ได้มาถึง ร.พ.บางไผ่ ฝั่งขาเข้าแล้ว
ซึ่งอยู่ห่างจากสี่แยกท่าพระ เพียง 1 กิโลเมตรเท่านั้น คาดว่าไม่นานมวลน้ำจะถึงสี่แยกท่าพระ
อย่างแน่นอน ส่วนเส้น ถ.จรัญสนิทวงศ์ มวลน้ำจากสี่แยกพาต้า ยังมาไม่ถึง

ด้าน พ.ต.ท.สุรชาติ บุญเจริญ สว.จร.สน.แสมดำ เปิดเผยว่า สถานการณ์ล่าสุด
ที่ ถนนพระราม 2 มวลน้ำที่ไหลบ่ามาจาก ถนนเพชรเกษม ยังมาไม่ถึงถนนเส้นหลักนี้
โดยทาง สน.แสมดำ ได้ประสานกับ กทม. ว่าอย่างไรตาม..ได้เตรียมพร้อมรับน้ำไว้อยู่แล้ว..

----------------------------------------

มาดูความคืบหน้า ของทาง กรมชลประทานกันบ้างครับ
แก้ไขปัญหาในส่วนของเขาไปได้เยอะแล้ว

"หน้างาน...ที่เรามองไม่เห็น เลยนำความคืบหน้ามาฝากครับ...ปทุมธานี บางบัวทอง น้ำจะยุบไปเร็วกว่าที่คิดครับ.."

....ผลงานปิดทองหลังพระ..
ผลงานความก้าวหน้างานซ่อมแซมอาคารชลประทานและคันกั้นน้ำ
เพื่อชะลอน้ำเข้าพื้นที่ฝั่งตะวันตกของแม่น้ำเจ้าพระยา

.โดยเรารักชลประทานเมื่อ 5 พฤศจิกายน 2011 เวลา 10:09 น..

1.ประตูระบายน้ำบางเตย ตำบลบางเตย อำเภอสามโคก จังหวัดปทุมธานี ลักษณะงานประกอบด้วย
การดำเนินการจัดทำถนนเพื่อขนย้ายเครื่องจักรกลหนักและลำเลียงวัสดุ การซ่อมแซมอาคารประตู
ระบายน้ำและคันกั้นน้ำ ผลงการดำเนินงานสะสม 10%

2.ประตูระบายน้ำวัดดอกไม้ ตำบลสามโคก อำเภอสามโคก จังหวัดปทุมธานี ลักษณะงานประกอบด้วย
การดำเนินการจัดทำถนนเพื่อขนย้ายเครื่องจักรกลหนักและลำเลียงวัสดุ การซ่อมแซมอาคารประตูระบายน้ำ
และคันกั้นน้ำ ผลงการดำเนินงานสะสม 10%

3.ประตูระบายน้ำวัดตำหนัก ตำบลสามโคก อำเภอสามโคก จังหวัดปทุมธานี ลักษณะงานเป็นการซ่อมแซม
คันกั้นน้ำ ปัจจุบันได้ดำเนินการแล้วเสร็จโดยกรมชลประทานร่วมมือกับ อบต.สามโคก

4.ประตูระบายน้ำคลองเกาะปิ้น ตำบลสามโคก อำเภอสามโคก จังหวัดปทุมธานี ลักษณะงานประกอบด้วย
การดำเนินการจัดทำถนนเพื่อขนย้ายเครื่องจักรกลหนักและลำเลียงวัสดุ การซ่อมแซมอาคารประตูระบายน้ำและคันกั้นน้ำ ผลการดำเนินงานสะสม 5%

5.ประตูระบายน้ำบ้านธาตุ ตำบลสามโคก อำเภอสามโคก จังหวัดปทุมธานี ลักษณะงานประกอบด้วย
การดำเนินการจัดทำถนนเพื่อขนย้ายเครื่องจักรกลหนักและลำเลียงวัสดุ การซ่อมแซมอาคารประตูระบายน้ำและคันกั้นน้ำ ผลงการดำเนินงานสะสม 5%

6.ประตูระบายน้ำคลองขนอน ตำบลสามโคก อำเภอสามโคก จังหวัดปทุมธานี ลักษณะงานประกอบด้วย
การดำเนินการจัดทำถนนเพื่อขนย้ายเครื่องจักรกลหนักและลำเลียงวัสดุ การซ่อมแซมอาคารประตูระบายน้ำและคันกั้นน้ำ ผลการดำเนินงานสะสม 5%

7.ประตูระบายน้ำป่าฝ้าย ตำบลสามโคก อำเภอสามโคก จังหวัดปทุมธานี ลักษณะงานประกอบด้วย
การดำเนินการจัดทำถนนเพื่อขนย้ายเครื่องจักรกลหนักและลำเลียงวัสดุ การซ่อมแซมอาคารประตูระบายน้ำและคันกั้นน้ำ ผลการดำเนินงานสะสม 10%

8.ประตูระบายน้ำสถานีสูบน้ำคลองใหญ่ ตำบลกระแชง อำเภอสามโคก จังหวัดปทุมธานี ลักษณะงานประกอบด้วย

9.ประตูระบายน้ำบางปรอก ตำบลบางปรอก อำเภอเมือง จังหวัดปทุมธานี ลักษณะงานประกอบด้วย

10.ท่อระบายน้ำคลองสะท้อน ตำบลบางปรอก อำเภอเมือง จังหวัดปทุมธานี ลักษณะงานเป็นการซ่อมแซมอาคารท่อระบายน้ำ
ดำเนินการแล้วเสร็จ โดยกรมชลประทานร่วมกับอบต.บางโพธิ์เหนือ

11.ท่อระบายน้ำวัดโคก ตำบลบางหลวง อำเภอเมือง จังหวัดปทุมธานี ลักษณะงานเป็นการซ่อมแซมกำแพงคอนกรีต
ที่พังทลายยาว 15 เมตร ดำเนินการแล้วเสร็จ โดยกรมชลประทานร่วมกับ อบต.บางหลวง

12.ประตูระบายน้ำมะทาย ตำบลโคกช้าง อำเภอบางไทร จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ลักษณะงานประกอบด้วย
การดำเนินการจัดทำถนนเพื่อขนย้ายเครื่องจักรกลหนักและลำเลียงวัสดุ การซ่อมแซมอาคารประตูระบายน้ำและคันกั้นน้ำ ผลงการดำเนินงานสะสม 15%

13.ประตูระบายน้ำบางแขยง ตำบลบางยี่โท อำเภอเสนา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ลักษณะงานประกอบด้วย
การดำเนินการจัดทำถนนเพื่อขนย้ายเครื่องจักรกลหนักและลำเลียงวัสดุ การซ่อมแซมอาคารประตูระบายน้ำและคันกั้นน้ำ ผลงการดำเนินงานสะสม 10%

14.คันคลองบางบัวทอง ตำบลบางบัวทอง อำเภอบางบัวทอง จังหวัดนนทบุรี ลักษณะงานประกอบด้วย
การดำเนินการจัดทำถนนเพื่อขนย้ายเครื่องจักรกลหนักและลำเลียงวัสดุ เสริมความมั่นคงแข็งแรงของคันคลอง
และปิดช่องขาดตามแนวคันคลอง ขณะนี้กรมชลประทานอยู่ในระหว่างบรรจุถุงทราย (Big Bags) เพื่อขนย้ายเข้าพื้นที่

การดำเนินการของกรมชลประทานในขณะนี้ พบอุปสรรคบางประการ เช่น เส้นทางคมนาคมถูกน้ำท่วมขังหลายเส้นทาง
ทำให้มีปัญหาในการขนส่งเครื่องจักร เครื่องมือหนักในการทำงาน วัสดุก่อสร้างที่ใช้ในการทำงานมีปัญหาขาดแคลน
การขนส่งเครื่องจักร-เครื่องมือ และวัสดุก่อสร้างมีความยุ่งยาก เนื่องจากบริเวณพื้นที่ก่อสร้างเป็นคันกั้นน้ำ
และอาคารชลประทานที่อยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา แม่น้ำน้อย และคลองบางบัวทอง ถูกน้ำท่วมสูง กระแสน้ำเป็น
อุปสรรคที่สำคัญในการทำงาน ตลอดจนการดำเนินการซ่อมอาคาร หรือคันกั้นน้ำและคันคลองต่าง ๆ ต้องทำความเข้าใจ
กับราษฎรในพื้นที่ด้วย อย่างไรก็ตาม กรมชลประทานและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเร่งรัดการดำเนินการให้แล้วเสร็จโดยเร็วที่สุด
(เขียนบันทึกเมื่อวันที่ 5 พฤศจิกายน 2554 เวลา 10.10 น.)

------------------------------------------

พี่ต้น...:

"เมื่อทหารอยู่เบี้องหลัง.....ความเสียหาย..จึงน้อยลง..

แม่น้ำท่าจีน ที่มีขาดเล็ก..และคดเคี้ยวมาก โดยเฉพาะ คลองลัดงิ้วราย และคลองลัดทรงคนอง
ทางทหารช่าง จาก ราชบุรีได้ ไปขุดลอก คลองลัดงิ้วราย คลองลัดทรงคนองให้น้ำหลาก ไหลสะดวกขึ้น....
ส่งผลให้ความเสียหาย ที่เคยคาดการณ์..จะไม่สาหัส อย่างที่คิด...ปรบมือให้เลยครับ..
(ป้องกันไว้ ดีกว่าแก้ไข ครับ)"

GreenG

• บุคคลทั่วไป
หวังว่าจะลดในเร็ววัน นี่ยังไม่มีวี่แววลดเลยครับ :D

แถวบ้านผมขึ้นเอาขึ้นเอา ของแจกก็ไม่เคยได้เลยครับ เสนานิคม 1 โดนน้ำเต็มๆเลย อีกฝั่ง ลาดปลาเค้า ไม่ค่อยท่วมเท่าไรเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2011, 15:06:14 โดย SilverG »

ออฟไลน์ 370Z

วันนี้ที่บ้านยายริมคลองภาษีเจริญตรงข้ามวัดหนองแขม

วันนี้ตอนตีสี่น้ำยังปกติ. แต่แค่2ชม.น้ำขึ้นมาเกือบ20เซนเลย

เข้าบ้านแบบเต็มระบบห้องน้ำใช้ไม่ได้แต่ยายผมก็ยังไม่ยอมออกมาอยู่ดี

เลยต้องไปซื้อเรือเผื่อเข้าไปดูยายผมทุกวันแทน :'(

และกำลังขึ้นเรื่อยๆประมาณ2ชม.เซนนึง แต่ดีใจนิดที่น้ำยังวิ่งไปประตูอ่างทอง(สมุทรสาคร)

เช็ดกับเพื่อนที่อยู่ทีประตูน้ำำำที่กระทุ่มแบน ปรากฏว่าน้ำไม่มาครับ ตอนนี้กำลังติดตั้งเครื่องสูบน้ำที่ได้มาจากรัฐบาลจีนอยู่

ออฟไลน์ Bavaria_m3

• Newbie
  • *
เป็นข่าวดีสำหรับคนมหาชัยนะเนี่ย

ว่าแต่แถว ๆ วัดพันท้ายฯ มีสิทธิ์รอดมั๊ยครับ

ออฟไลน์ prai

แปลว่าบ้านผมจะรอดใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ถ้าตามที่พี่ J!MMY ให้ข้อมูล

บ้านผม และ โรงงาน อยู่บางขุนเทียน-ชายทะเล (ช่วงก่อนขนส่ง1) โอกาสรอดน่าจะเยอะ แต่โรงงานอีกที่แถวคอกกระบือ ใกล้คลองสี่วาตากล่ำ น่าจะเสี่ยงสูงเลย

รอดูสถานการณ์ตลอด ^_^

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
รูปถายเมื่อวาน ตอนกลับบ้าน ผ่านห้าแยกลาดพร้าว

น้ำเข้ามาถึงกระไดแหน่ะ  :o

แถม ดีแมกซ์ใหม่ ที่หน้า รพ. พญาไท 2

โหมด พร้อมลุยช่วงน้ำท่วม  ;D

ปล. ช่วงนี้อาจจะเห็น ดีแมกซ์ กับ โคโลราโด้ป้ายแดงโผล่มาช่วยน้ำท่วมกับสื่อต่างๆ พอสมควร สงสัยโปรโมทไปในตัว

ออฟไลน์ The Coup Channel

คิดถึงบ้านนนนนน พหลโยธิน กม.26 เมื่อไหร่น้ำจะไปซะที อยากกลับไปนอนบ้าน 555555

ออฟไลน์ srad

• **
จรัล13ท้วมถึงหน้าปากซอยแล้ว รถเล็กเข้าไม่ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ TDCI

ขอมองต่างมุมนะครับ

เซ็นทรัลพระราม 2 โอกาสรอดสูงพอควร แต่โอกาสท่วมยังมี

ที่ต้องดูในอีก 1-2 วันคือ คลองภาษีเจริญ สามารถตัดน้ำจาก คลองขวาง บางจาก  บางแวก
ที่ล่าสุด  กทม.ประกาศพื้นที่อพยพเพิ่มเติม ไปแล้ว
และน้ำที่ข้ามถนนเพชรเกษม ตั้งแต่โซนโรงพยาบาลบางไผ่
เรื่อยมาจนถึงเดอะมอลล์บางแคได้มากแค่ไหน ถ้าได้เกิน 50% จากปริมาณน้ำ
ที่เติมมาเรื่อยๆจากโซนฝั่งตะวันออกของถนนกาญจนาภิเษก ยังได้ลุ้นครับ   

แต่เว้งนี้น้ำยังเติมเข้ามาไม่หยุด ส่วนหัวน้ำก็ยังไปเรื่อยๆ
ขณะที่คลองบางกอกใหญ่ตัดน้ำโซนนี้ได้น้อย

ถ้าให้ชัวร์ต้องดูว่าอีก 2-3 วัน น้ำจะปีนข้ามถนนกัลปพฤกษ์จุดไหนบ้าง
ถ้าผ่าในแนวแยกกำนันแม้น  โอกาสที่เซ็นทรัลพระราม 2 รอด ก็ริบหรี่ ครัีบ
เพราะล่างลงมา ถูกคลองด่านโอบซะแนบชิด

ก็ลองตาม "น้องน้ำ" กันไปเรื่อยๆ  เธอใกล้ลงทะเลเต็มทีแล้ว