ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังหา รถ D segment มือสองใช้งานยาว ๆ รบกวนปรึกษา พี่ๆ น้องๆ ใน headlight mag. ด้วยครับ  (อ่าน 8488 ครั้ง)

ออฟไลน์ dopeTG

• Newbie
  • *
ระหว่างcamry 2.0 G โฉมก่อน MC  ประมาณ ปี 2012 กับ teanaโฉม ปัจจุบัน และ accord  งบไม่เกิน 800 K  จะซื้อมือสอง ถ้าใช้ยาว ๆ คันไหน ค่าดูแล รักษา จะถูกกว่ากัน ครับ เป็น รถ คันที่ 3 มี  altis เป็น รถบริษัทฯ ของ ภรรยาใช้อยู่   และ pajero ใช้ อยู่แล้ว อยากได้ รถขับ สบาย ๆ นั่ง นุ่ม วิ่ง ออก ตจว ในวัน หยุด เสาร์-อาทิตย์ ไปหา คุณพ่อ คุณแม่ แถว นครปฐม ทุกสัปดาห์
รถ pajero คุณพ่อคุณแม่ ขึ้น-ลงลำบาก และ เวลาชวนนั่งรถไปเที่ยว แถว ๆชะอำ- หัวหิน ไม่ค่อยอยากไป แต่ถ้าไป จะ ไม่ค่อยสบาย( เหมือน เมารถ)  แต่ ท่าน ก็ไม่บ่น ครับ  ช่วย แนะนำ , ขอบคุณ ครับ   

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
อันนี้เข้าใจเลยครับ คนในครอบครัวผมก็ นั่ง SUV + PPV ไม่ได้เลยเหมือนกัน อ๊วกแตกอ๊วกแตน  :'( :'( :'(

ส่วนเรื่อง D-Segment นี่ไม่มีข้อมูลครับ  :P

ออนไลน์ bobsan

เน้นรถที่ช่วงล่างดี camry โฉมนี้กับ teana ถือว่าช่วงล่างดีทั้งคู่
แต่ teana ดีกว่าระดับนึง แต่ camry ก็ไ้ด้ห้องโดยสารที่ดีกว่ามาชดเชยแทน

ชอบคันไหนมากกว่าก็เลือกคันนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ archian

เชียร์teanaโฉมปัจจุบัน

แต่ถ้าเป็นตัวเองคงซื้อcamry    = =!

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าใช้งานยาวๆ ต้อง Camry เลยครับ เพราะเน้นทน ซ่อมบำรุงง่าย

อีกทั้งมี Altis อยู่แล้ว เวลาสลับรถจะได้ไม่ต้องปรับตัวมากครับ

ออฟไลน์ AkE

เน้นนั่งสบาย camry เลยครับ เวิคสุด อีกอย่างถ้าบอกว่า pjs ขับสบายและชอบผมคิดว่าคงไม่ชอบแนว accord ที่พวงมาลัยทดน้อยและไวครับ เพราะ pjs มันสวนทางกันเลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

เทียน่าก้อนุ่มสบาย แต่นานไปวัสดุโทรมไวกว่า

คัมรีก้อยาวๆไป

แต่แอคคอนนานไปไม่โทรม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ลองหา teana 250XV ตัวMC ที่แล้ว ถ้าหาได้รถปี 14 ก็มีน่ะครับ ราคาไม่เกินงบแน่นอน

ตัวนี้ผมว่าดูดีกว่าตัวใหม่แถมนั่งสบายจับเปลี่ยนโช้ค 4 ตัวเป็น KYB SR เปลี่ยนผ้าเบรค

เปลี่ยนของเหลวในรถจบได้รถเหมือนมหม่เลย อ่อขยันเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 3หมื่นพอ

ออฟไลน์ yourturle

ไม่ซีเรียส เรื่อง ออฟชั่น ระบบความปลอดภัย ONLY CAMRY 2.0G ใช้ยาวสบายอะไหล่ ศูนยบริ นั่ง นุ่ม วิ่งออก ตจว รูดทางขรุขระ ชิลๆ ล้อ16"

ระหว่างcamry 2.0 G โฉมก่อน MC  ประมาณ ปี 2012 กับ teanaโฉม ปัจจุบัน และ accord  งบไม่เกิน 800 K  จะซื้อมือสอง ถ้าใช้ยาว ๆ คันไหน ค่าดูแล รักษา จะถูกกว่ากัน ครับ เป็น รถ คันที่ 3 มี  altis เป็น รถบริษัทฯ ของ ภรรยาใช้อยู่   และ pajero ใช้ อยู่แล้ว อยากได้ รถขับ สบาย ๆ นั่ง นุ่ม วิ่ง ออก ตจว ในวัน หยุด เสาร์-อาทิตย์ ไปหา คุณพ่อ คุณแม่ แถว นครปฐม ทุกสัปดาห์
รถ pajero คุณพ่อคุณแม่ ขึ้น-ลงลำบาก และ เวลาชวนนั่งรถไปเที่ยว แถว ๆชะอำ- หัวหิน ไม่ค่อยอยากไป แต่ถ้าไป จะ ไม่ค่อยสบาย( เหมือน เมารถ)  แต่ ท่าน ก็ไม่บ่น ครับ  ช่วย แนะนำ , ขอบคุณ ครับ   
One Day.

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Teana โฉมก่อนปัจตุบันก็สวยนะ หาเครื่องใหญ่น่าใจนะผมว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

promt

• บุคคลทั่วไป
หากนั่งแล้วเมา ฟิล์มติดรถก็มีส่วนครับ หรือจอทีวีก็ไม่ควรเปิดขณะขับ บางคนเมาง่ายจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2016, 22:40:06 โดย promt »

ออฟไลน์ YenChar

เรื่องถูก แพง ผมว่าสมัยนี้พอๆกัน
เพื่อนผมเล่นแอคคอร์ด G7 G8 กันเยอะแยะ
หาอู่ซ่อมสบายกระเป๋ามาก ถูกกว่าศูนย์มาก

แต่ถ้าพึ่งศูนย์ ไม่ค่อยถนัดอู่ ใช้ยาวๆ Camry ดีกว่าครับ
รถผมที่บ้าน 14 ปีแล้ว ตั้งแต่โฉมตาเหยี่ยว ทุกวันนี้ยังมีอะไหล่ให้เบิก
ปั้มน้ำ แอร์ ท่อยาง ลูกปืนล้อ มีหมด

เทียน่า สมรรถนะดี คุณพ่อคุณแม่น่าจะชอบที่สุด
แต่ผมมองว่าถ้าใช้ยาวๆ แคมรี่ แอคคอร์ด (G9) น่าเล่นกว่า

jaesz

Camry 2.0 2012Automatic 4speed เองครับ ขับในเมืองทรมานใจมาก ลากรอบ เกียร์ 1 2 น้ำมันหายเหมือนกับถังรั่ว

เอา Accord ดีกว่าครับ อะไหล่เทียบก็มากอยู่อาจจะไม่ถูกเท่าCamry แต่เพลินกว่าครับ

Teana ไม่แนะนำใช้ยาวๆลำบากครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ถ้าพ่อแม่ตัวไม่สูง โหวตTeana ปัจจุบันครับ

บ้านผมก็เป็น พ่อไม่นั่งSUV นั่งแต่Sedan แต่แม่ชอบนั่ง SUV มากๆ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ทั้งสามคันสบายกว่ารถที่มีอยู่ทุกคันแน่นอนครับ
ผมขับเองชอบความนุ่มของแคมรี่มากสุด แฟนผมก็ชอบ. แต่น้องสาวชอบแอคคอด
เทียน่าก็นุ่มสบายมาก
ถ้าใช้ยาวคงแนะนำแคมรี่กะแอคคอดครับ ทนดีครับ

ออฟไลน์ friend2929

• Full Member
 ผมแนะนำ camry กะ accord ครับ เพราะต้องการใช้ยาวๆ นั่งสบายไม่หนีกันมาก แต่ดู camry 2.0G ก่อน MC จะขาดเรื่อง VSC นิดนึงคับ เลือกตัวที่มีดีกว่าครับ อุ่นใจขึ้นระดับนึง

ออฟไลน์ sakano

ถ้าเป็น camry รุ่นก่อน MC
ให้เลือก accord เลยครับ

เพราะ มันตัด option เรียบ
เทียบไม่ได้กับ accord

จนยอดขายแพ้ขาดลอยทุกเดือน
แม้จะให้ส่วนลดแสนกว่าบาท ก็ยังช่วยกู้ยอดขายไม่ได้
แถมยังกินน้ำมันมากกว่า
หน้าตาแก่ เชย

สุดท้ายต้องเปลี่ยนโฉมใหญ่ Big MC
และเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนเกียร์ใหม่
เพิ่ม option ให้ใกล้เคียงกั

จึงกลับมาได้ หลัง MC ยอดขายถึงดีขึ้น

อย่าไปคิดว่าเป็น โตโยต้า แล้วจะซื้อได้หมดนะครับ
ความคิดของคนโบราณ ^^

:)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ 0%

งบไม่เกิน 8 แสน คงได้แต่ camry 2.0

อย่างอื่นคือ เกินงบหมด

ออฟไลน์ focus2012

http://www.one2car.com/for-sale/toyota-camry-g-bangkok-metropolitan-on-nut/2725634/

ผมว่า โฉมนี้โอเคนะครับ ลองขับรถที่ออฟฟิต เทียบกับตัวเก่าแล้ว คนละเรื่องเลย

ออฟไลน์ SM.

ใช้ยาวๆ เกรงว่า teana จะไม่เหมาะนะครับ

ออฟไลน์ choomodify

ใช้ยาวให้ผ่าน TEANA ไปเลยครับ แนะนำจากใจ เคยใช้มาก่อน

ออฟไลน์ Tien.W

ใช้ยาว ข้าม Teana อีกเสียงครับ

อยากได้ นุ่มๆ สบายๆ ก็น่าจะมองไปที่ camry ล่ะครับ แต่ถ้าอยากขับสปอร์ต มันส์ๆ หนุกๆ ก็ Accord ครับ

...........

ผมตรงข้ามกับหลายท่านนะ

เคยนั่ง camry ACV40 ใส่ยาง Micehlin 3ST เชื่อป่ะ ผมเมารถ ครั้งแรกในชีวิตเลย เพราะปกติ จะกี่โค้ง ผมก็ไม่เคยเมา อันนี้ทางตรงๆ 30 กว่ากม. แค่นั้นแหละ โอยยยย ... รถมันนิ่มนะ เหมือนจะนั่งสบาย แต่มันโยนไป โยนมา อย่างกะนั่งเรือ

หรือ เพราะผมชินรถแข็งๆก็ไม่รู้สิ คันที่ขับก็เซ็ทโช้คให้มันแข็ง ... แต่ก็นะ สมัยก่อน นั่ง volvo 960 / 940 มันก็นิ่มนะ แต่มันไม่โยนเป็นเรือ แบบรถคันนี้อ่ะ

ออฟไลน์ golf8023

เห็นว่ามีคุณพ่อคุณแม่โดยสารด้วย เข้าใจว่าต้องให้ความสำคัญกับเบาะหลังซักหน่อย
ทั้ง3คันเบาะหลังนั่งสบายหมด แต่สบายสุดยกให้ Camry อันนี้คือเบาะอย่างเดียวนะครับ ช่วงล่างไม่เกี่ยว
G9 ให้ทำใจเรื่องพวงมาลัยเบามากครับ เบามากมาย ในเมืองโอเค ขับทางไกลอาจจะไม่ชอบ เบาเกิน

ถ้าใช้ยาวๆแนะนำCamry ในงบ8แสนอาจได้ถึงรุ้นHybrid

Nonlamer

Camry ถ้ารับได้กับการที่ไม่มีออฟชั่นความปลอดภัยอย่างที่รถในปัจจุบันควรจะมี(หายไปเยอะ)

Accord ให้ไปลองขับดูก่อนครับ ลองนั่งโดยสารด้านหลังด้วยตอนรถวิ่ง ถ้าชอบก็ลุยได้เลย

Nonlamer

ใช้ยาว ข้าม Teana อีกเสียงครับ

อยากได้ นุ่มๆ สบายๆ ก็น่าจะมองไปที่ camry ล่ะครับ แต่ถ้าอยากขับสปอร์ต มันส์ๆ หนุกๆ ก็ Accord ครับ

...........

ผมตรงข้ามกับหลายท่านนะ

เคยนั่ง camry ACV40 ใส่ยาง Micehlin 3ST เชื่อป่ะ ผมเมารถ ครั้งแรกในชีวิตเลย เพราะปกติ จะกี่โค้ง ผมก็ไม่เคยเมา อันนี้ทางตรงๆ 30 กว่ากม. แค่นั้นแหละ โอยยยย ... รถมันนิ่มนะ เหมือนจะนั่งสบาย แต่มันโยนไป โยนมา อย่างกะนั่งเรือ

หรือ เพราะผมชินรถแข็งๆก็ไม่รู้สิ คันที่ขับก็เซ็ทโช้คให้มันแข็ง ... แต่ก็นะ สมัยก่อน นั่ง volvo 960 / 940 มันก็นิ่มนะ แต่มันไม่โยนเป็นเรือ แบบรถคันนี้อ่ะ

ACV50 กับ ACV40 ช่วงล่างต่างกันนะครับ ผมเดาว่าจขกทน่าจะถามถึง ACV50

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
จากใจคนใช้ G9 2.4 บอกเลยครับว่า เครื่องสั่น แรง ค่อนข้างมากเวลาจอดติดไฟแดงใส่เกียร์ D (เหยียบเบรค) อารมณ์ประมาณยางแท่นเครื่องเสื่อม คนที่ไปเปลี่ยนๆกันมา แปปเดียวก็กลับมาสั่นอีก เพราะเป็นปัญหาทางด้านวิศวกรรมการวางเครื่องยนต์ ทำให้ยางแท่นเครื่องเสื่อมไว(มาก)กว่าปกติ (เค้าว่ามา) แต่ตอนที่ใช้ก็ "เซ็ง" กับปัญหานี้ อยู่กับปัญหานี้มา 3 ปี จนคิดว่ามัน "ปกติ" เพราะรถมันก็ยังขับได้ปกติ เหยียบได้ 209 ปกติ อัตราเร่งการกินน้ำมันปกติ  ถ้าอยากได้ G9 อยากให้ไปลองขับ คันไหนก็ได้ครับ ใส่เกียร์ D แล้วเหยียบเบรคให้รถหยุดสนิท(ประมาณว่าจอดติดไฟแดง) แล้วดูอาการเลยครับว่า "สั่น" แบบนั้นรับได้ไหม  ถ้ารับได้ G9 จะเป็นรถที่ขับดี ขับสนุก โดยสารได้ OK คันนึงเลยครับ
แต่ถ้าถามผม คงลาขาดแล้วกับ Accord ถ้า G10 ออกมาแก้ปัญหานี้ได้หมดจด ค่อยน่าสน...

ผมเชียร์ Camry 2.5 ครับ แรงกว่า 2.4 พอสมควร แถมประหยัดเพราะเกียร์ 6 speed ช่วงล่างสบายมากกกกกกกกกก นั่งทางไกล สุทรีก้นสุดๆ ต่างกับ G9 ราวสวรรค์ชั้น 7 กับชั้น 1! (G9 มันจะเด้งๆ เด้งจนรำคาญ)
ถึงแม้รุ่นนี้จะไม่มี VSC แต่ตั้งแต่ที่ใช้มา ก็ยังไม่เคยเป็นอะไร หรือทำท่าว่าจะเกิดเหตุ เพราะไม่มี VSC เลยครับ

ส่วน Teana No comment ครับ เพราะไม่เคยแตะต้องเลย ::)
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Accord Camry คันไหนก็ได้ ไปลองขับเอาครับ บุคลิกต่างกันชัดเจน