ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับรถ PPV กับ SUV ครับ  (อ่าน 10501 ครั้ง)

ออฟไลน์ korawithm

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับรถ PPV กับ SUV ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 22:09:49 »
อยากได้คันใหญ่ๆโปร่งนั่งทางไกลสบายๆอะครับ
ใช้ 6-7 ปีเปลี่ยนรถทีนึงครับ วิ่งไม่เกิน 100,000กม

ถ้า PPV ตอนนี้ในหัวมี Fortuner ,Ford Everest , Pajero ครับ
ส่วน SUV ที่คิดไว้ก็จะมีแต่ทางยุโรบทั้งนั้นเลยครับ X5,GLE,Q7,XC90 ครับ

///งบประมาณไม่เกิน 5 ล้านครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับรถ PPV กับ SUV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 22:31:21 »
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องราคาขายต่อ ผมคิดว่าซื้อ Q7 ไม่ก็ XC90 ดูดีกว่า และน่าจะขับดีกว่า PPV ทุกรุ่นครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ n

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับรถ PPV กับ SUV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 22:39:57 »
งบขนาดนั้น 5 ล้านบาท เล่น SUV พรีเมี่ยมไปเลยครับ ถ้างบไม่ใช่ปัญหานะครับ. ได้ภาพลักษณ์ ได้สมรรถนะ และอะไรหลายๆอย่าง มาพร้อมกับความสุนทรีย์ในการขับขี่ด้วยครับ. ถ้าเป็นผม ผมจับxc90แน่นอน น่าจะได้ความโปร่งโล่งสบาย. ส่วน ppv ลืมไปเถอะครับ เพราะเขามีขีดความสามารถของเขาได้แค่ระดับหนึ่งเท่านั้น อย่าไปหวังว่าซื้อรถ1ล้าน จะได้รถราคา5ล้านนะครับ. การขับขี่คงไม่หนีกระบะ4ประตูสักเท่าไหร่. นอกจากคิดซะว่า ซื้อแล้วมีเงินเหลือจากงบ แล้วเอาไปทำอย่างอื่นได้อีกมากมาย. ถ้าแบบนี้ไปจบที่ PPV ได้เลยครับ.

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 22:47:41 »
นั่งทางไกลสบายๆ ตัด PPV ทิ้งไปเลยครับ
PPV เจ้าเดียวที่นั่งสบาย ช่วงล่างดี นิ่ง แน่น นุ่ม คือ EV เท่านั้น

ส่วนตัวผม นั่ง GLE กลับสบายสู้ Everest ไม่ได้
มันแข็งแบบเบนซ์ยุคใหม่ และเบา คงเน้นความสปอร์ตมากกว่าเอามานั่งนุ่มๆ

แต่ทั้งหมดที่ว่ามา ผมว่า XC90 ตอบโจทย์ความสบายที่สุด

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 22:57:59 »
xc90อีกเสียงครับ ต้องลองไปนั่งดู แล้วจะเจอคำตอบครับ

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 23:18:27 »
ถ้าคันเดียวในบ้าน รบกวน ออก Volvo XC90 D5 อีกเสียงครับ

ถ้าแหวกแนว เก็บตังอีกนิส ออก Macan Diesel

ถ้าแนวผมออก GLC AMG เศษไปลงกับ Eco Car 1 คันครับไปไหนมาไหนสะดวก ถ้าเน้นภาพลักษณ์หน่อยก็ออกเก๋งคันใหญ่หน่อยแทน Eco Car (Niss DIG Turbo/ Hon Turbo RS/ MZ3 SP)

หรือจะเป็น PPV ญี่ปุ่น 1 คันเก๋ง Hybrid 1 คันขับในเมืองสวยๆ

งบนี้เล่นรถ สนุก หุหุ 

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 00:02:22 »
ppvธรรมดาก็พอครับล้านนิดๆ

งบที่เหลือไปซื้อMustang ขับเล่นสบายใจ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 00:20:53 »
งบเท่านี้+ใช้น้อย 6-7 ปีวิ่งไม่ถึงแสนกม. เชียร์ XC90 เลยครับ
ไปลองขับลองสัมผัสแล้วประทับใจมาก ห้องโดยสารบรรยากาศดีแบบบอกไม่ถูก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ zman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 00:48:34 »
ใช้ XC90 มา 2 เดือนกว่า  ผมยกให้ภรรยาขับเป็นหลัก เพื่อรับส่งลูก ความปลอดภัยหายห่วง กำลังเครื่องกดเป็นมา (ผมใช้ T8 Twin engine )  ภายในนี่นักไกล ๆ สบาย เดินทาง 6-7 คนไม่เป็นอุปสรรคเลยครับ  แอร์ 3 แถว เลือกเปิดหรือปิดได้  แต่ถ้าไม่ชอบ Volvo เชียร์  Q7 เหมือนกัน แต่ต้องเป็นตัว Top ครับ เพราะ Q7 ออฟชั่นน้อยไปหน่อย มันเหมือนยังขาด ๆ อะไรอยู่พอสมควร  ลองเลือกดูนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 01:20:11 »
งบขนาดนี้ตัดPPVทิ้งเลย
XC90น่าจะตอบโจทย์ที่สุดครับ

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 05:57:33 »
ppv ตัดไปเถอะ ถ้าเป็นคนชอบขับรถ  เพราะมันจะทำให้ความสนุกและ Passion ในการขับรถหายไปหมด เป้นรถที่มีไว้ใช้ขับจากจุด a ไปจุด b เท่านั้น  เสียดายเงิน

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 06:15:17 »
PPV เป็นรถที่คุ้มค่ากับการจ่าย เน้นความทนทานไม่จุกจิก และเส้นทางน้ำท่วม หรือทุรกันดานในบางครั้ง แต่ไม่ตอบโจทเรื่องการขับขี่เท่า SUV  ถ้างบถึงก็มองที่ SUV เพื่อแลกกับการขับขี่ที่ดีกว่า SUV ส่วนใหญเน้นใช้ในเมืองไม่เหมาะกับการลุยน้ำ หรือทางทุรกันดานเท่าไร และค่าดูแลรักษาก็น่าจะมากกว่า PPV ด้วย
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 06:17:12 »
ppvธรรมดาก็พอครับล้านนิดๆ

งบที่เหลือไปซื้อMustang ขับเล่นสบายใจ
นั่นไง เห็นด้วยนะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 06:51:35 »
จัดงบมาขนาดนี้ แสดงว่า ต้องการสิ่งที่ดีที่สุดในการใช้งาน ไม่แคร์เรื่องค่าซ่อมบำรุง แค่ 6-7 ปี เปลี่ยนรถ ใช้น้อยด้วยไม่เกิน 100,000 ต้องการโปร่งนั่งสบาย ขับไกล ๆ ไม่เหนื่อย  ตัด PPV ออกไปก่อนเลย เอา SUV แท้ ๆ

เอาหน้าตาดี ศูนย์เยอะ ภาพลักษณ์ดีไป GLE
ดูวัยรุ่นหน่อยนึง ไม่ต้องห่วงเรื่องค่าซ่อมบำรุง ไป X5 ซื้อในงานได้ BSI 6 ปี
เอาความแรง OPTION เยอะ ๆ ไป ศูนย์น้อยรับได้ อยู่ในเขตเมืองใกล้ศูนย์  ขายต่อก็ทำใจได้ เลือก XC 90 Q7

ถ้าต้องเลือกรถ 1 คัน คหสต ไปที่ XC 90
ถ้าเลือกรถได้ 2 คัน เลือก MB ( ขับในเมือง )+XT ( ขับทางไกล+ลุยบ้าง ) 

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 07:35:52 »
ลอง XC90 หรือ Q7 ดูครับ ชอบคันไหน จิ้มคันนั้นเลย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 08:32:10 »
ขอตอบในฐานะที่เคยขับ Pajero กับ BMW x3d(บางครั้ง) นะครับ
ถ้าเอาความสบายขณะขับขี่ ทั้งผู้ขับและผู้โดยสาร เล่นทางยุโรบดีกว่า ตัด PPV ออกครับ
แต่บางทีไปในที่ๆไม่เคยไป เจอถนนเมืองไทย ผู้ผ่านสมรภูมิสงครามโลกมา ผมก็นึกสงสารรถยุโรบนะ ตกหลุมทีตึ้งตั้ง วิ่งไปดีๆตกหลุมซะงี้
แตถ้าเอาความโปร่ง SUV ยุโรบดีกว่าครับ XC90ตัวใหม่ผมยังไม่เคยนั่งนะ แต่ตัวเก่า ผมนั่งหลัง ผมเมามาก 
แต่ที่เคยนั่งหลังแล้วชอบสุด จะเป็นมาสด้า CX9 (เก่า)

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 09:27:36 »
ถ้าโจทย์มาแบบนี้ผมว่าไปยุโรปดีกว่าครับ

PPV เองเขาชูว่าจุดแข็งคือช่วงล่างถึก ทน เอาจริงๆผมว่าก็ไม่เท่าไร ขับไปแค่ปีกว่าๆเกือบ 2 ปี เดิมๆ ไม่ค่อยได้ซัดได้ลุยอะไรมากมายด้วย ช่วงล่างก็เริ่มมีเสียงกุ๊กๆ ก๊อกๆตอนผ่านหลุมหรือพื้นเป็นเนินแล้วครับ (ppv รุ่นที่ไฟหน้าแย่ๆ)
แถมไม่มีคำว่านุ่มสบายเลย ยังคิดว่าถ้ามีอายุกว่านี้ก็คงไม่เลือก PPv เช่นกันครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 10:20:01 »
ถ้าเงินเหลือจะซื้อรถใหม่เปลี่ยนทุกๆๆ 5 ปี ก็รถยุโรปเลยครับ

ถ้าเงินพอมีพอใช้และใช้เกิน 10 ปีขึ้นไป ถ้ามีปัญหาเข้าอู่ทั่วประเทศไทยและอะไหล่มีขายทั่วไปก็ PPV พี่โต ครับ

PPV เป็นชื่อที่บ้านเราเรียกกัน แต่จริงๆๆแล้วคือ SUV พื้นฐานจากกระบะ(body on frame), ที่เรียก PPV อาจจะเกี่ยวข้องกับโครงสร้างภาษีที่จะจ่ายให้ภาครัฐด้วยครับ

SUV ยุโรป จะมีพื้นฐานจะเก๋ง เรียกว่า CROSSOVER ครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 10:39:16 »
มีงบขนาดนี้ ไปSUV เลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 10:45:03 »
งบประมาณนี้ผมไป Audi Q7 3.0 TFSI (Q7 45 TFSI quattro S line) อยากได้เพราะหล่อ ไม่โหล
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 11:07:10 »
ราคามันก็บอกอยู่แล้วว่าแบบใหนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 11:28:56 »
อยากได้คันใหญ่ๆโปร่งนั่งทางไกลสบายๆ และไม่ได้ใช้วิ่งลุยทางวิบากเข้าป่าเข้าดงก็ไปพวกเก๋งยกสูง (Monocoque SUV) เถอะครับ
มีงบขนาดนี้ X5,GLE,Q7,XC90 ตามที่ยกมาได้สบาย ๆ เลย  รถพวกนี้มันแค่ยกท้องรถให้สูง แต่งเนื้อแต่งตัวให้ดูทะมัดทะแมงคล้าย ๆ
SUV แต่ไม่ได้เน้นลุย  ยังคงเน้นไปด้านความเร็วทางเรียบ นั่งสบาย  น่าจะตอบโจทย์ได้มากกว่า

พวก SUV แบบ On Frame จำพวก Fortuner ,Ford Everest , Pajero, Landcruiser etc. มันออกแบบมาเพื่อตอบรับ
ทางขรุขระทุรกันดานด้วย มันจะใช้ความเร็วทางเรียบรวมทั้งนุ่มนวลนั่งสบายสู้ Monocoque พวกนั้นไม่ได้อยู่แล้วครับ ถือว่าข้อดีข้อเสีย
อยู่กันคนละฝั่ง เราคนซื้อใช้ต้องเลือกตามคุณสมบัติของรถครับ ดูจากหน้าตาอย่างเดียวไม่ได้ เพราะมันแต่งหน้าทาปากจนดูคล้ายกัน

คำว่า PPV นั้นประเทศเราบัญญัติขึ้นมาใช้ที่เดียวในโลกนะครับ เป็นเหตุผลทางด้านการจำแนกรถเพื่อสิทธิประโยชน์ทางภาษีสรรพสามิต
รถกลุ่มนี้โดยลักษณะโครงสร้างของรถแล้ว ประเทศอื่น ๆ ทั่วโลกเขาจัดอยู่ในกลุ่ม SUV แบบ On Frame ซึ่งเป็น Original ด้วยซ้ำไป
อย่าแปลกใจถ้าไปพูดถึง PPV แล้วคนต่างชาติจะไม่รู้จักรถใน category นี้ครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 12:34:02 »
XC90 D5 คือคำตอบครับ แต่จริงๆถ้าไม่ได้นั่งเต็มคัน ผมว่าQ5 45TFSI Quattro น่าสนใจมากเลยแหละถ้าเทียบกับราคา

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 21:40:48 »
ผมว่าซื้อ SUV พวก Fortuner, Everest, Pajero sport แล้วมาลุ้น
เปลี่ยนช่วงล่างเล่นว่าจะสู้ Crossover SUV แบบ Benz, BMW, Volvo, etc
ได้รึเปล่าน่าสนุกดี ผมเล็งๆ ช่วงล่างถุงลมอยู่
ที่จริงมันมีข้อดีของ SUV ช่วงล่างแข็งๆ โยนๆ คือมันทนดี
ส่วน SUV หรูที่เป็นพวก Crossover มันหรูมาก ไม่ต้องไปทำอะไรต่อ แต่
เวลาเอาไปใช้งานหนักๆ หรือเอาไว้ลุยน้ำกรุงเทพคือมันน่าเสียดายรถ

คำว่า ppv นี่มันยุคโบราณแล้วนะ 555

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 07:26:57 »
ppv  เชียร์ Everest 3.2  เคยนั่งรถของเพื่อนไปหัวหิน  ยอมรับเลย ช่วงล่างดีมาก นุ่มไม่กระด้าง น้องๆ รถเก๋งเลย

suv แพงๆ  ไม่เคยลองนั่งเลย ไม่มีปัญญาอะ 55 .. ชอบ x5 มากสุด ดูสวยลงตัว ทั้งภายใน ภายนอก
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Odeng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 09:31:56 »
   ถ้าสิ่งที่ต้องการคือ ภายในโปร่ง กว้างขวาง ช่วงล่าง Set มาให้นั่งสบาย  เรื่องภายในนี่พอจะตัดสินใจที่โชว์รูมได้  แต่ช่วงล่างนี่ ต้องลองขับอย่างเดียวครับ

ข้อดีของคุณคือ มีงบมากพอให้เลือกรถได้ตั้งแต่พวก Fortuner ยัน XC90 ซึ่งราคาก็ต่างกัน 2-3 เท่าเลย  แล้วมันต่างกันตรงไหนบ้างล่ะ? นอกจากภาพลักษณ์ วัสดุ อุปกรณ์ที่มีให้แล้ว ก็ยังมีช่วงล่างนี่ล่ะครับ

ถ้าถามผม แต่ละคนความต้องการ ความพอดีมันไม่เท่ากันแน่ๆ  บางคนแค่พวก Forturner ก็โอเคแล้ว  แต่บางคนกลับยังไม่โอเค  ดังนั้นผมคิดว่าคุณควรจะหาโอกาสไปลองขับ โดยเริ่มจากของถูกก่อน  อย่าลืมพาทุกคนที่จะนั่งเบาะหลังไปด้วยนะครับ  แล้วคุยกับเซลขอเลือกเส้นทางที่พอจะทดสอบอารมณ์ของช่วงล่างได้ ทั้งทางเรียบ ที่ลองเข้าโค้งหรือเปลี่ยนเลนไปมาได้แบบเร็วๆ  และทางไม่เรียบ เพื่อดูการตอบสนองของช่วงล่างทั้งสองแบบ

พอลองเสร็จแล้ว ก็คุยกันครับว่า ส่วนใหญ่ชอบคันไหน ก็เลือกคันนั้น

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 09:46:55 »
ตั้งงบไว้เฉพาะค่ารถเท่านั้นหรือป่าวครับ
แสดงว่าเผื่อรถSUV Europe ไว้ก็จัดเลยครับ

โจทย์แบบนี้ผมเชียร์รถราคาแพงกว่าเสมอ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 10:40:56 »
ขอเสนอวิธีคิดของผมกับการเลือกซื้อมาเป็นแนวทาง

สำหรับรถยนต์ซึ่งส่วนใหญ่จะถือว่าเป็นสิ่งอำนวยควาสะดวกสบาย เพิ่มสมรรถนะ เพิ่มความปลอดภัย
ที่เสริมเติมให้ชีวิต รถยนต์ส่วนใหญ่จัดกลุ่มไปเป็นสิ่งของฟุ่มเฟื่อย (การซื้อสินค้ากลุ่มนี้จึงมักต้องเสียภาษีสรรพสามิตติดอยู่ด้วย)

การตั้งงบที่จะซื้อ เป็นสิ่งสำคัญอันแรกเลย ก็ต้องควรคิดว่าเป็นเงินที่เสมือนส่วนที่เหลือพอเพียงแล้ว
แยกออกความจำเป็นที่ต้องใช้เป็นหลักต่อการดำรงชีวิตประจำวัน และไม่เกี่ยวข้องกับส่วนเพื่อการลงทุนเพิ่มรายได้
ส่วนนี้ต้องไม่ทำให้เดือดร้อนต่อภาระค่าใช้จ่ายในปัจจุบันตลอดไปถึงในอนาคตข้างหน้า

ดังนั้นเบื้องต้นในการเลือกรถยนต์ให้เหมาะสมที่สุดแต่ละคนไม่เท่ากัน ก็ขึ้นกับงบตัวนี้ล่ะ ต้องตั้งให้ถูกต้อง

ถ้ามีงบเหลือสามารถซื้อรถได้ 5 ล้าน ทุก6-7ปี
ผมถือว่ามีสถานะเศรษฐกิจอยู่ในระดับบนๆของประชากรประเทศแล้วครับ
ผมคงดูแต่ SUVมากกว่า  ตามแนวทางที่ตอบสนอง-เพื่ออำนวยความสะดวกสบาย สมรรถนะที่ดี  เสริมความปลอดภัย
(คงพอจะตัดPPVทุกคันออกได้ ถ้าพิจารณาตามเป้าหมายที่ต้องการ)
ส่วนภาระค่าใช้จ่ายค่าดูแลปกติคงไม่ใช่ประเด็นที่ต้องมาคำนึง
ไม่ต้องคำนึงถึงน้ำท่วมกทม.ล่ะ ก็ใช้งานตามปกติ เพราะซื้อรถมาใช้งานอย่างมีความสุข ไร้กังวลไร้กลัว
และSUVก็สร้างมาเพื่อการผ่านอุปสรรคแบบจิ๊บๆอย่างนี้อยู่แล้ว (ไม่ได้ไปลุยOFF ROAD)

ก็ลองไปทดสอบขับเลือกสเปคตามชอบ

ส่วนตัวผมสถานะเศรษฐกิจคงไม่ได้ขนาดนี้
งบผมที่เหมาะสมที่สุดคงเป็น SUVระดับรอง - Mazda CX5 หรือถ้าเป็นPPV
ก็คงเป็น Ford Everest 3.2L ที่ให้ความสะดวกสบาย สมรรถนะ ความปลอดภัย ถือว่าคุ้มค่าที่สุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2017, 11:42:34 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ biozebastian

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 09:28:47 »
เท่าที่สัมผัสมา EV3.2+ เปลี่ยนช่วงล่าง ozy จบแบบหนึบๆนุ่มๆชวนหลับเลยครับ ที่เหลือคงไปลง2ประตูเล่นอีกซักคัน

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 11:00:11 »
สรุปเราควรเรียก SUV พื้นฐานกระบะว่า Off-road SUV รึเปล่าเพราะตรงตัวที่สุด
ส่วน PPV ผมว่ามันเป็นชื่อโบราณสมัยนักข่าวรถสมัยก่อนใช้ ที่พวกภาษีอากรตั้งขึ้นมาใช้เอง
คนต่างชาติเข้ามาอ่านในบอร์ดเราเหมือนกัน เขาก็จะเข้าใจแต่คำว่า SUV แต่เจอคำว่า PPV นี่คงงงล่ะ

ส่วนพวก SUV ที่ไม่ใช่พื้นฐาน ladder frame แบบกระบะ เขาก็เรียกเต็มๆ ว่า
Crossover SUV หรือเรียกคำใดคำหนึ่ง ถ้าเรียก SUV นี่ก็จะประมาณว่าขี้เกียจพูดยาวๆ
แต่พวก Fortuner, Everest นี่ฝรั่งเขาเรียก SUV เต็มๆ เลยนะ เฉไปหาคำอื่นไม่ได้เลย

ผมมันก็ประเภทเป๊ะซะด้วย เห็นคำว่า ppv แล้วตะหงิดทุกที อย่างภาษาอังกฤษเมื่อก่อน
ผมก็พูดแบบนักเรียนไทยทั่วไป พอมาเรียนพิเศษกับ อ.สงวน เฮ้ย มันอ่านแบบนี้เหรอ?
ด้วยความที่ผทมเป็นคนเป๊ะ เลยแก้การออกเสียง แก้สำเนียงตัวเองได้หมดเลย ก็มาเป็นประโยชน์
กับลูกคือเราพูดสำเนียงให้เขาได้เลย ไม่ต้องส่งเรียนอินเตอร์ ไม่ need ครูฝรั่ง แต่ไม่ใช่ทุกคนที่เรียน
สงวนแล้วจะมาแก้สำเนียงตัวเองได้ แค่เอาไปสอบๆ กันมากกว่า ผมเลยมาถึงบางอ้อที่ว่า
คนไทยส่วนใหญ่เลี้ยงกันมาแนวหลวมๆ ไม่เน้นให้เป๊ะอะไรมาก ก็เลยพูดอังกฤษแบบไทยๆ
โดยไม่อยากหาวิธีแก้อะไร

Should You Choose a Body-On-Frame SUV or a Car-Based Crossover?
https://www.autotrader.com/car-shopping/should-you-choose-a-body-on-frame-suv-or-a-car-based-crossover-245716
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2017, 11:09:59 โดย Dark Overlord »