ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถเราทำสีแปลก ๆ หรือติดสติกเกอร์คาดกระจก มีจุดเด่น ขโมยจะเลือกรถเราไหม?  (อ่าน 4988 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
สมมติรถจอดในอาคารจอดรถพร้อมกับคันอื่นอีกมากมาย

แต่รถเรามีเอกลักษณ์บางอย่าง แบบที่ถ้าเพื่อนเห็นแว๊บเดียวก็จำได้

(เฮ้ย เมื่อวานไปรัชดาเหรอ เห็นรถเอ็งตอน 2 ทุ่มอ่ะ?)

อะไรแบบนี้น่ะครับ

อยากถามว่า

ถ้ารถเราทำสีแปลก ๆ หรือติดสติกเกอร์คาดกระจก มีจุดเด่น ขโมยจะเลือกรถเราไหม?

[img width= height= alt=bf261c52c95424a171bdea429198b2f9.jpg" border="0]https://www.img.in.th/images/bf261c52c95424a171bdea429198b2f9.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2017, 15:24:21 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ถ้าติดสติกเกอร์แปลกๆ ทำสีแปลกๆ ขโมยคงมองข้ามไปหละครับ  ;D

แต่ตำรวจจะเรียกแทน เปลี่ยนสีรถแล้วแจ้งขนส่งรึยัง ขอใบขับขี่ด้วย
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่าถ้ารถอยู่ในใบสั่งออเดอร์ของโจร

และโจรมีโอกาส ผมว่ามันเอาหมด

(รุ่นพี่ผม จอด มิตซูไซโคลน ตอนครึ่ง เก่าๆ ยังโดนขโมย ขนาดทำสีเขียวแบบเด่นๆ)

ออฟไลน์ Stp

ถ้าทำสีแปลกๆ สีคนไม่นิยมก็มีโอกาสรอด

แต่ถ้าใบสั่งมา ตรงนั้นมีคันอื่นที่โดดเด่นน้อยกว่าก็ลุ้นรอด แต่ถ้ามีคันเดียวจะแต่งยังไงก็ไม่รอด
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมว่าลด % โอกาสที่จะโดน เพราะมันมีโอกาสเตะตาคนรอบข้าง ตำรวจ คนรู้จักเจ้าของรถ สูง
เดาว่าโจรจะอยากปล้นคันที่ดูเดิมๆ กลมกลืนกับรถคันอื่นๆบนถนนมากกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nuntapon.s

ตั้งแต่เพื่อนผมแต่งlancerเป็นevoติดสติ๊กเกอร์ลอกลายจากหนังสือแต่งรถทั้งคัน   มันก็ไม่มีโอกาสได้เที่ยวอาบอบนวดอีกเลย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เคยมีคนแต่งสีแปลกๆ แล้วโดนกรีดครับ

ตั้งแต่เพื่อนผมแต่งlancerเป็นevoติดสติ๊กเกอร์ลอกลายจากหนังสือแต่งรถทั้งคัน   มันก็ไม่มีโอกาสได้เที่ยวอาบอบนวดอีกเลย

55555555

ผมเข้าใจความรู้สึกเพื่อนคุณคนนั้นครับ

ถ้าติดสติกเกอร์แปลกๆ ทำสีแปลกๆ ขโมยคงมองข้ามไปหละครับ  ;D

แต่ตำรวจจะเรียกแทน เปลี่ยนสีรถแล้วแจ้งขนส่งรึยัง ขอใบขับขี่ด้วย

อ่าน คห. นี้แล้วนึกไอเดียได้อย่างนึง ถ้ารถเราดูผิดกฏหมาย โจรคงไม่อยากขับออกไป

อย่างเช่น ...

ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนหน้า-หลัง ไม่มีป้ายภาษีที่กระจก (ถอดเก็บไว้)

ล็อคล้ออยู่ (แอบทำที่ล็อคล้อสีเหลืองแบบตำรวจ แล้วเอาใบสั่งเหน็บกระจกไว้ด้วย)

ออฟไลน์ apinui

คือ ถ้าไม่ใช่กระบะ 4X4 หรือ PPV 4WD เนี่ย ไม่ต้องกลัวครับ มันไม่ไปถึงชายแดนหรอก

พวกรถเก๋งเนี่ย แต่งไป เวลาขโมยไปเนี่ย ... เค้าแยกส่วน ขายให้พวกรถซิ่งครับ ง่ายกว่า ไม่ต้องขับไปไกลถึงชายแดน ....

เพื่อนตำรวจผมเคยบอกว่า รถเก๋งที่หาย ไม่ต้องไปตามไกลเลย ไปหาตามอู่ที่อยู่ไกลชุมชนอะ มันแยกอะไหล่ขายแถวนั้น ยิ่งมีล้อ มีชุดแต่งนี่ยิงชอบครับ แกะล้อแท้ ชุดแต่งมาตราวัดแพงๆที่ใส่กันเนี่ย ขายในเน็ทในเว็ปก็ได้หลายแล้ว ....

ตลาดมืดรองรับเยอะครับ พวกเกจวัด Defi เบาะ Recaro หรือ กล่องซิ่ง ล้อแท้ ต่างๆเนี่ย ....

ดีที่สุดคืออย่าจอดรถในที่เสี่ยงครับ มีบ้านจอดในบ้าน อยู่คอนโดก็ อย่าจอดที่ลับตามากครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
ขึ้นกับว่ามีใบสั่งหรือเปล่า ? ถ้าเป็นรุ่นรถที่หายาก มีโอกาสโดนเวลาโจรเจอรถครับ ถ้ารถทั่วไป หาง่ายๆ โอกาสเจอก็น้อย

แต่ส่วนตัวชอบติด sticker เพื่อให้จำรถตัวเองได้

คือ ถ้าไม่ใช่กระบะ 4X4 หรือ PPV 4WD เนี่ย ไม่ต้องกลัวครับ มันไม่ไปถึงชายแดนหรอก

พวกรถเก๋งเนี่ย แต่งไป เวลาขโมยไปเนี่ย ... เค้าแยกส่วน ขายให้พวกรถซิ่งครับ ง่ายกว่า ไม่ต้องขับไปไกลถึงชายแดน ....

เพื่อนตำรวจผมเคยบอกว่า รถเก๋งที่หาย ไม่ต้องไปตามไกลเลย ไปหาตามอู่ที่อยู่ไกลชุมชนอะ มันแยกอะไหล่ขายแถวนั้น ยิ่งมีล้อ มีชุดแต่งนี่ยิงชอบครับ แกะล้อแท้ ชุดแต่งมาตราวัดแพงๆที่ใส่กันเนี่ย ขายในเน็ทในเว็ปก็ได้หลายแล้ว ....

ตลาดมืดรองรับเยอะครับ พวกเกจวัด Defi เบาะ Recaro หรือ กล่องซิ่ง ล้อแท้ ต่างๆเนี่ย ....

ดีที่สุดคืออย่าจอดรถในที่เสี่ยงครับ มีบ้านจอดในบ้าน อยู่คอนโดก็ อย่าจอดที่ลับตามากครับ

โอววว ม่าย นะ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

"
+++++++++++++++++++ ครับ รถเก๋ง หลังจากขโมยจากจุดจอด ไม่เกิน 2 ชั่วโมง แยกชิ้นส่วนไม่เหลือแล้วครับ ถ้าตามทันก็จะได้ซากรถ หลังจากนั้น จะกระจายย้ายที่ออกขาย ตำรวจปราบไม่หมดซักที

ออฟไลน์ meeuwarn

ลงทุนไปไหม
เข้าอู่ติด Gas หาสติกเกอร์ NGV มาติด

โจรยังขอผ่าน ประเทศเพื่อนบ้านเราไม่มีให้เติม

ออฟไลน์ koko86

"
+++++++++++++++++++ ครับ รถเก๋ง หลังจากขโมยจากจุดจอด ไม่เกิน 2 ชั่วโมง แยกชิ้นส่วนไม่เหลือแล้วครับ ถ้าตามทันก็จะได้ซากรถ หลังจากนั้น จะกระจายย้ายที่ออกขาย ตำรวจปราบไม่หมดซักที

โอ้ว ตอนแรกคิดว่ารถแต่งไม่ล่อเป้า เห็นทีคงต้องเปลี่ยนความคิดซะแล้ว

ออฟไลน์ CJ.

ไม่ทราบว่าโจรเลือกจากอะไร แต่ประสบการณ์ที่เคยเจอเป็นแบบนี้ครับ

XJ คันเก่า รถเดิมๆ เคยโดนงัดที่ศูนย์วัฒนธรรมครับ
ตอนกลับมาขึ้นรถดึงมือจับเกือบหลุดติดมือเลยรู้
คันข้างๆจำได้แม่นว่าข้างซ้ายเป็น CLK ข้างขวาเป็น Cherokee 4.0
ก็ยังคิดในใจว่าทำไมไม่งัด CLK รถน่าเอากว่าอีก? (เดาว่าจะเอารถเพราะไม่ได้วางของมีค่าอะไร)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SM.

ลงทุนไปไหม
เข้าอู่ติด Gas หาสติกเกอร์ NGV มาติด

โจรยังขอผ่าน ประเทศเพื่อนบ้านเราไม่มีให้เติม

5555 อันนี้น่าสนใจครับ ติด "รถคันนี้ใช้ NGV" ซะเลย

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ลงทุนไปไหม

5555 อันนี้น่าสนใจครับ ติด "รถคันนี้ใช้ NGV" ซะเลย

ดีงามครับ  ;D ;D ;D
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ IS2000

สมัยผมเด็กๆคุณพ่อเคยโดนโจรกรรมรถ BMW E12 ที่เป็นสีเหลืองพ่นจากโรงงานไปครับ ท่านเล่าว่าพอแจ้งตำรวจแล้วจับโจรได้เร็วมากเพราะสีรถครับ ถ้าเป็นปัจจุบันผมว่าโจรก็ยังคงเลือกรถที่สีไม่เด่นหรือไม่แต่งแปลกๆ แต่ถ้ารถแต่งที่มีของแต่งเทพๆนี่ก็เลี่ยงกับการโดนขโมยเอาชิ้นส่วนแบบความเห็นด้านบนครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R