ผู้เขียน หัวข้อ: เติมลมยาง Max PSI ดีที่สุดรึเปล่าครับ  (อ่าน 11793 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
เติมลมยาง Max PSI ดีที่สุดรึเปล่าครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 11:17:02 »
จากหลายสูตรที่มี อันนี้ง่ายที่สุด Max Pressure - 10% เลยลองดูครับ
245/35/19 4 ล้อ
หน้าเติม 90% คือ 45 หลังลดหน่อยเหลือ 42 (Max 50)
ผลลัพธ์ (คู่หน้าพึ่งเปลี่ยนยาง)
โยนโค้งที่ลิมิต จิกใน 170 พวงมาลัยจะออกอาการเบาๆครับ ไม่เเข็ง (ลมอ่อนเป็นเร็วกว่านี้)
อันนี้ไม่ใช่อันเดอร์หรืออันเดอร์ครับ คือเเต่ถ้าเร็วมากหน้าจะออกก่อน เป็นอาการอะไรไม่ทราบครับ?
ส่วนตัวขับในเมืองสบายขึ้นเยอะครับ ตอบสนองดี เร่งดี
พูดตรงๆ ผมเปลี่ยนจาก 40-36 ไป 45-42 ไม่รู้สึกเเข็งขึ้นเลยครับ
อยากทราบว่าถ้าสตรัทเเข็งอยู่เเล้ว จะไม่ฟิลเกี่ยวไหมครับ
จากลมนี้ ขับลงด่วน หน้าจบที่ 50 หลัง 46 psi ครับ
สรุปว่าวิธีนี้ใช้ดีไหมครับ หรือว่าเขานับ 10% จากตอนยางร้อน เเละผมเติมมากไป?

Camry ธรรมดาครับ พอดีช่วงนี้ว่างๆเลยลองนู้นลองนี้555

Avv50
Michelin PSS
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2017, 22:27:53 โดย NarongritL »

Re: เติมลมยาง Max PSI ดีที่สุดรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 11:28:00 »
ตอนยางร้อน

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
Re: เติมลมยาง Max PSI ดีที่สุดรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 11:35:35 »
โห เติมกันขนาดนั้นเลยหรือครับ
ผมว่าเติมขนาด 8-90% นี่น่าจะเหมาะจอดยาวๆไม่ได้ใช้นะครับ

เวลาใช้ ถ้าไม่ใช่ nitrogen มีโอกาสขยายอีก 10-20 % นะจากมโนมั่วๆเอา
ถ้า nitro ล้วนอาจจะ < 5-10% ตามอุณหภูมิ

เวลาลงหลุมอีก ผมว่า 70% น่าจะปลอดภัยกว่านะครับ
รอคนเคยใช้มาบอกเพิ่มอีกดีกว่า  :-[
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 11:41:27 »
ผมเติมตามคู่มือนั่ง4คน+สัมภาระ+ขับเร็ว คู่มือบอกว่า หน้า44 หลัง40 ก็ไม่ได้แข็งมากครับ(หรือเป็นเพราะเติมไนโตรเจน) เวลานั่งเต็มคันก็จิกโค้งดี ขับมั่นใจ นั่งเต็มคันขับ180สบายๆ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 12:10:43 »
โห เติมกันขนาดนั้นเลยหรือครับ
ผมว่าเติมขนาด 8-90% นี่น่าจะเหมาะจอดยาวๆไม่ได้ใช้นะครับ

เวลาใช้ ถ้าไม่ใช่ nitrogen มีโอกาสขยายอีก 10-20 % นะจากมโนมั่วๆเอา
ถ้า nitro ล้วนอาจจะ < 5-10% ตามอุณหภูมิ

เวลาลงหลุมอีก ผมว่า 70% น่าจะปลอดภัยกว่านะครับ
รอคนเคยใช้มาบอกเพิ่มอีกดีกว่า  :-[

Max pressure ตามยางเลยครับ บางรุ่น 44 ก็เติม 40 อยากให้คนอื่นลอง สำหรับผมดีขึ้นครับ ไม่ทราบว่าคิดไปเองรึเปล่า

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 12:48:32 »
ไปเอาสูตรมาจากไหนครับ  เห็นตัวเลขแล้วเสียวไส้  ตามหาอะไรอยู่ครับถึงต้องผลักดันทุกสิ่งอย่างไปถึงขอบ  performanceหรือfeeling

ปล.อธิบายคำว่าหน้าออกก่อนให้ฟังหน่อยครับคืออะไร  อ่านแล้วผมเข้าใจว่าการลดขนาดprofileของยางลง+เติมลมยางให้แข็งเข้าไว้มันส่งให้รถเลี้ยวได้เร็วขึ้นแค่นั้นเอง  เพราะถ้าล้อเดิมๆลมเดิมๆพวงมาลัยcamryมันเฉื่อยไป 

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 13:07:57 »
ผมว่าเติมตามคู่มือดีสุด
ตัวอย่าง  alphard  ปกติให้เติม35  ถ้าวิ่งเกิน140 ให้เติม 45
ในใจคิดว่ามันต้องเติมต่างกันเยอะขนาดนั้นเลยหรือ 
ผมลองดู  วิ่งเกิน140  กระฉับกระเฉง  คล่องตัว  ดูรถนิ่ง ไม่โยนกว่าจิงด้วยครับ

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 13:09:16 »
เท่าที่ผมเคยเจออย่างกรณีของ Toyo R888
https://www.toyotires.com/tire/pattern/proxes-r888-dot-competition-tires

ในหัวข้อ Setup & care นะครับ สิ่งที่ทางผู้ผลิตกำหนดไว้คือ
- อุณหภูมิยางเมื่อร้อน
- แรงดันลมยางเมื่อร้อน

ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าถ้าเป็นยางบ้านๆ ตัวอื่นๆ นี่ อุณหภูมิและแรงดันลมยางเมื่อร้อน (ร้อนพร้อมที่จะมี grip 100%) นี่จะเป็นเท่าใด
แต่เท่าที่ผมเคยเห็นผ่านๆ มาจากในพวก Simulator สำหรับยางปกติ
- อุณหภูมิยางเมื่อร้อน ประมาณ 70-80 องศาเซลเซียส
- แรงดันลมยางเมื่อร้อนประมาณ 39-43 psi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 13:14:43 »
ผมว่าเติมตามคู่มือดีสุด
ตัวอย่าง  alphard  ปกติให้เติม35  ถ้าวิ่งเกิน140 ให้เติม 45
ในใจคิดว่ามันต้องเติมต่างกันเยอะขนาดนั้นเลยหรือ 
ผมลองดู  วิ่งเกิน140  กระฉับกระเฉง  คล่องตัว  ดูรถนิ่ง ไม่โยนกว่าจิงด้วยครับ

ถ้าตามคู่มือต้องช่วงล่างเดิมครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 15:12:49 »
-อาการที่ จขก ว่า เดาว่าน่าจะเป็นundersteer นะครับ เพราะเป็นรถขับหน้าอาการส่วนใหญ่น่าจะเริ่มที่underก่อน ปกติเวลารถเสียอาการมันก็มีแค่under/over steerหรือไม่ก็หลุดไปพร้อมๆกันเลย4ล้อ(ไม่รวมพวกแก้อาการของรถเช่นcounter steer) ที่เจอได้บ่อยสุดก็understeerนี่แหละครับ

-เรื่องลมยางตามความรู้ที่ผมมี ที่เหมาะสมที่สุดขอแบ่งป็นตามกรณี
1. ล้อเดิม ค่าที่กำหนดจาก แผงประตู ฝาถังน้ำมัน ตามที่ โรงงานกำนด เหมาะสมที่สุด เพราะคำณวนเรื่องน้ำหนักที่กด และขนาดล้อมาแล้ว

2. เปลี่ยนล้อ-ยาง มาแล้ว ใช้งานทั่วไป ใช้ชอล์ค ขีดดูที่หน้ายาง แล้วขับไป20-30เมตร ดูว่าตรงไหนจาง
-ถ้าบริเวณขอบสองข้างจางแปลว่าอ่อนไป
-ถ้าตรงกลางจาง ลมแข็งไป
-ถ้าจางสม่ำเสมอ ลมยางเหมาะสม
-ถ้าจางด้านใน หรือด้านนอก อันนั้นต้องปรับแคมเบอร์
ตามเวปนี้ครับ
https://www.4wheelparts.com/tire-wheel-package-guide/tire-pressure-checker.aspx

3.รถแข่ง ใช้วัดอุณหภูมิ ด้านใน ตรงกลาง และด้านนอก ถ้าอุณหภูมิใกล้เคียงกันก็ถือว่าเหมาะสม แต่ถ้าตรงกลางร้อนเมื่อเทียบกับริม ถือว่าแข็งไป แต่ส่วนใหญ่ขับสนามต้องเติมอ่อนๆไว้ก่อนเพราะความร้อนจากเบรคจะสูงมากๆ ซักพักความดันลมยางจะขึ้นจากความร้อนของเบรคเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2017, 16:33:41 โดย koko86 »

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 17:27:02 »
รถแม่ผมสเปคใกล้เคียงกันเลย camry hybrid 245/40R19 สตรัท H-Drive แต่เติมลมแค่ 38 4ล้อเลย ผมขอแค่ตกหลุมแล้วไม่ล้อไม่ดุ้งเป็นพอ
แต่ผมรู้สึกแปลกๆ ว่าหน้ามันไวมากๆ เวลาเจอถนน 2 เลนแล้วจะแซง ก่อนออกแซงก็จะเหยียบไว้ซักหน่อย พอออกขวาเสร็จก็เหยียบมิด แต่รู้สึกหน้าไวมากๆ หน้ามันจะส่ายๆหน่อย
ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร แต่ผมขับรถคันอื่นไม่เคยเป็นเลย หรือเพราะผมไม่ชินกับรถรึเปล่า เพราะปกติผมขับแค่ vios jazz fortuner

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 18:00:22 »
รถแม่ผมสเปคใกล้เคียงกันเลย camry hybrid 245/40R19 สตรัท H-Drive แต่เติมลมแค่ 38 4ล้อเลย ผมขอแค่ตกหลุมแล้วไม่ล้อไม่ดุ้งเป็นพอ
แต่ผมรู้สึกแปลกๆ ว่าหน้ามันไวมากๆ เวลาเจอถนน 2 เลนแล้วจะแซง ก่อนออกแซงก็จะเหยียบไว้ซักหน่อย พอออกขวาเสร็จก็เหยียบมิด แต่รู้สึกหน้าไวมากๆ หน้ามันจะส่ายๆหน่อย
ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร แต่ผมขับรถคันอื่นไม่เคยเป็นเลย หรือเพราะผมไม่ชินกับรถรึเปล่า เพราะปกติผมขับแค่ vios jazz fortuner

หน้าไว อาจจะเป็นเพราะเติมลมแข็ง ยางเลยป่องตรงกลาง ทำให้หน้าสัมพัสยางลดลง จากเดิมที่สัมผัสได้เต็มๆ อันนี้สันนิษฐานนะครับ เลยทำให้หน้าไว พวงมาลัยเบาๆ

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 18:10:44 »

หน้าไว อาจจะเป็นเพราะเติมลมแข็ง ยางเลยป่องตรงกลาง ทำให้หน้าสัมพัสยางลดลง จากเดิมที่สัมผัสได้เต็มๆ อันนี้สันนิษฐานนะครับ เลยทำให้หน้าไว พวงมาลัยเบาๆ
พอดีแม่ผมเคยเติม 34 แล้วตกหลุมแล้วดุ้งอะครับ พอซ่อมล้อเสร็จเลยเติมแข็งหน่อยอะครับ กลัวล้อดุ้งอีก แต่เดี๋ยวลองลดลมดูครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 18:28:11 »
เติมลมเยอะๆ  คุณอาจจะรู้สึกว่าพวงมาลัยมัน lively มีชีวิตชีวา และมันไม่ค่อยย้วย

แต่ข้อเสียเลย คือมันเกาะถนนน้อยลงครับ  โดยเฉพาะสถานการณ์ที่ท้ายปัด หรือขะเลี้ยวเข้าโค้งเร็วๆ  ยางหน้ามันจะเหลือ grip น้อยลง เพราะลมยางทีมาก ทำให้หน้ายางเหมือนพองตัว ทำให้ผิวยางมันเกาะถนนน้อยลงในระดับ microscopic  แล้วยังด้วยระดับโครงสร้างที่ลมยางเยอะ ทำให้หน้ายางตึง พท.สัมผัสก็น้อยลง

ผมเคยชอบเติมลมเยอะๆ เหมือนกันเพราะกลัวยางแตกล้อคด  แต่มีวันนึงขึ้นคอสะพาน  ตัวรถเอียง แล้วล้อหลังเหมือนสูญเสียการควมคุมเลย  รถเลื้อยเป็นงู  gripหายหมด  ผมเกือบตกข้างทาง

สรุป 
-การเติมลมยางเยอะๆ ทำให้พวงมาลัยมันเด้งแน่น เลี้ยวเป็นเลี้ยว พวงมาลัยไวขึ้น ทำให้เราคิดไปว่ารถเกาะถนนดี  แต่ถ้าเมื่อไหร่ฉุกเฉิน  ล้อจะปัดหรือจะเลี้ยวไม่เข้า  gripมันหมดไปเลยดื้อๆ ครับ

-การเติมลมยางน้อยไป ทำให้แก้มยางย้วย พวงมาลัยไม่คม ทำให้รู้สึกรถไม่ตอบสนองดังใจสั่ง  แต่สิ่งที่ได้มาคือถ้ารถมันจะเสียหลัก  มันจะหลุดยากกว่ายามลมยางมากๆ

ดังนั้นควรใช้ลมยางที่เหมาะสม
คุณจะมาใช้ลมยาง max psi ได้ไง  เพราะรถบอกมาว่าให้เติม 30-38 psi เติมยางที่ขายในตลาด แต่ละรุ่นมันต้องทำมา max ที่ประมาณ 50psi ทั้งนั้น

อีกอย่างคือ รถอะไร ยางอะไร คุณก็ไม่เจาะจง เพราะฉะนั้นอย่าตั้งแง่แบบผิดๆ ว่าจะเติม max psi เลยครับ  เดี๋ยวคนเข้าใจกันผิด  จะเกิดอุบัติเหตุ ลงข้างทางกันหมด โดยเฉพาะพวกรถขับหลังแรงบิดเยอะๆ  ลมยางเยอะๆ มีผลทำให้ล้อหลังปัดมากๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 18:45:23 »
หากจะทดลองก็ทดลองต่อไปให้มีหลักการขั้นตอนแล้วกันครับ อย่างเช่นผลก่อนหลัง ปัจจัย control ต่างๆ

วันนี้เพิ่งวิ่งไกล เติมไปตามมาตรฐานข้างประตู +10% ครับ (มีคนนั่ง+สัมภาระเพิ่มเป็นพิเศษ) ปกติเติม +5%

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 21:58:07 »
ทฤษฎีใหม่ อ่านไว้แต่ไม่ขอทำตาม

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 00:13:43 »
โห เติมเยอะจังครับ แบบนี้ร่องกลางจะไปก่อนเอานะ ผมว่า วิ่งเร็วๆยาวๆ ความร้อนสะสมทำให้ควานดันลมเพิ่มอีกนะครับ เคยลองสังเกตหน้ายางบ้างมั้ยครับ ว่า สัมผัสพื้นเต็มหน้ายางรึเปล่า 

ส่วนตัวผมเติมตามนี้
225/45r18   รถหนัก 1.5 ตัน เติม 35 ทุกล้อ
265/60R18 ยางกระบะ รถหนัก 2ตัน เติม หน้า32 หลัง30
186/55R15 รถหนัก เกือบๆตัน เติม 32 30

ที่เติมลมแค่นี้เพราะดู Tire load index มา ว่ายางแต่ละไซส์ เติมลมเท่าไหร่ รับ นน. ได้เท่าไหร่ต่อล้อ ซึ่งความดันที่ผมเติม ก้อสามารถรับ นน. ได้แบบเหลือๆ เผื่อบรรทุกได้ พอสมควรแล้ว  เลยไม่รู้จะเติมเยอะๆ ให้ feeling มันแย่ลงทำไม
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 09:48:59 »
เติมลมเกินเข้าโค้งแรงๆกำพวงมาลัยไว้ให้แน่นๆนะครับ หึๆ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 10:07:03 »
ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำดีๆจากสมาชิกครับ
หลายท่าน(คนเดิมๆ)ทั้งให้วิธีการ สาระ เเละเเนะนำความคิดที่ดีมาดครับ เดี๋ยวจะลองนำไปใช้ดู เเละศึกษาเพิ่มเติมครับ ขอบคุณมากครับผม
ส่วนบางท่านกรุณาอ่านกระทู้ดีๆนะครับ ว่าเป็นกระทู้คำถาม ไม่ใช่กระทู้เเนะนำ
ไม่ชอบใจก็อย่าเขียนอะไรเเบบไม่มีสาระมาครับรก

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 11:15:10 »
ตาม จขกท. พูดที่ว่า Max -10%

อันนี้จริงๆ ผมได้ยินมานานมาก (20ปี+)
แต่สูตรนี้ เขาไม่ได้เน้นเรื่องเกาะถนน เขาใช้สำหรับรถที่ใส่แม็ก oversize กับแก้มยางที่บางมากๆ
เช่น ขอบ 17x8 ยาง 205/40, 195/40  ขอบ 20x8 8.5 ยาง 225/35, 225/30  เพื่อป้องกันแม็กดุ้ง คด ง่าย

ถ้าเน้นเกาะถนน ลองดู spec โรงงาน +2, 4, 6 ดูครับว่าเราชอบค่าไหนมากที่สุด

"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 13:26:30 »
เติมลมสุดเบอนั้น กลัวอย่างเดียวว่าพี่แกจะหลุดโค้งแล้วไปชนคนที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 14:34:34 »
ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำดีๆจากสมาชิกครับ
หลายท่าน(คนเดิมๆ)ทั้งให้วิธีการ สาระ เเละเเนะนำความคิดที่ดีมาดครับ เดี๋ยวจะลองนำไปใช้ดู เเละศึกษาเพิ่มเติมครับ ขอบคุณมากครับผม
ส่วนบางท่านกรุณาอ่านกระทู้ดีๆนะครับ ว่าเป็นกระทู้คำถาม ไม่ใช่กระทู้เเนะนำ
ไม่ชอบใจก็อย่าเขียนอะไรเเบบไม่มีสาระมาครับรก
เติมลมสุดเบอนั้น กลัวอย่างเดียวว่าพี่แกจะหลุดโค้งแล้วไปชนคนที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่  8)

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 18:36:31 »
Goodyear assymetric2 +mag18 ที่ผมใช้เติมตามนี้ครับ
- ในเมือง ที่มั่นใจว่าไม่มีหลุมลึกๆและถนนแย่ๆ เติม 35 ทั้ง 4 ล้อ
- ถ้าไม่มั่นใจเส้นทางข้างหน้าว่าจะเจออะไร+ออก ตจว. เติม 40 ทั้ง4ล้อ

- อีกชุดที่เคยใช้คือ Mag 19 ยาง serie35 เติม 40 ทั้ง4ล้อ ทุกสถานการณ์

เคส จขกท ผมว่ามันใกล้ limit max psi เกินไป ผมแนะนำว่าให้ถอดล้อไล่ลมเดิมออกให้หมดแล้วเติมไนโตรเจน ผมว่า temp น่าจะลงกว่านี้พอสมควร

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2017, 10:54:51 »
ดูยาง รับได้มากสุดกี่ปอนด์
เติมลมยาง เกินจากป้ายบอกที่ขอบระตู 5 ปอนด์+/- นิดๆหน่อยๆ ก็พอแล้ว
วิ่งตามจังหวัด 35-40 ปอนด์ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2017, 22:06:26 »
ไม่ดีสุดนะครับ แต่ผมว่ามันเหมาสมกำลังดีสำหรับรสนิยมผมเอง

คันที่ใช้ประจำ ผมเติม คู่หน้า 42 คู่หลัง 40 ยาง 185/70 R14

หลังจากติด tpms เวลาวิ่งในช่วงร้อนจัดๆ ลมยางหน้าไปได้ถึง 44 - 46.5 เลยครับ

ส่วนตัวผมชอบลมยางเยอะหน่อย สำหรับล้อที่ต้องแบกน้ำหนักครับ และอีกอย่างตัวผมก็หนัก 55555

เวลาเติม 30 32 หรือ 34 แล้ว ขัดใจมาก มันย้วยยวบยาบ