ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ มีวิธีให้ทางคนเดินข้ามถนน ยังไงบ้างครับ  (อ่าน 5349 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
สำหรับผม เปิดไฟฉุกเฉิน ครับ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
หยุดแล้วโบกมืออยู่ในรถครับ
อยากให้คนขับรถเมืองไทยให้ทางคนข้ามถนนมากกว่านี้ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ nuntapon.s

หยุดแล้วโบกมืออยู่ในรถครับ
อยากให้คนขับรถเมืองไทยให้ทางคนข้ามถนนมากกว่านี้ครับ
แค่อยากจะเตือนนะครับ  เคยได้ยินว่าบางทีโบกมือให้คนข้ามจะนึกว่าปลอดภัยแล้วบางทีวิ่งข้ามเลยโดยไม่ได้ดูเลนอื่นเลยไม่ว่าจะรถสวนหรือรถที่กำลังแซงเราบ้างก็ว่าคนโบกมีส่วนรับผิดชอบด้วยหากเกิดการชน  เรื่องจริงๆหรือปล่าวไม่รู้แต่ผมพิจารณาดูแล้วอย่างน้อยก็มีความเป็นไปได้เรื่องอุบัติเหตุดังนั้นผมจึงใช้การหยุดรถให้เฉยๆส่วนเรื่องการข้ามให้เป็นวิจารณญาณของผู้ข้ามเองละกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2017, 14:55:07 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Fly to dream

ท้ายว่างก็เปิดไฟฉุกเฉินครับ เค้าก็รู้ทันที
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
ชะลอรถและเปิดไฟฉุกเฉินก่อนถึงทางม้าลายครับ
ปล.แอบมองกระจกหลังก่อนนิดนึง
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Nutcracker

หนุดให้ปกติครับ ถ้าแวดล้อมเอ้ออำนวย รอบๆไม่มีรถตามมาเร็ว

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
จอดและดิฟไฟสั้นๆซักทีสองที
ใช้ทั้งรถเลี้ยวเข้าซอยและคนเดินข้ามถนนครับ

รู้สึกดีที่ได้รอยยิ้มหรือการขอบคุณกลับมา :D

Cheercheers

ออนไลน์ InBkk

2-3 วันก่อน ผมพึ่งโดนชนท้าย เพราะหยุดให้คนข้ามทางม้าลาย คันหลังคงรีบ เพราะเห็นขับจี้ตูดผมน่าดู คงไม่คิดว่าผมจะหยุดให้

ออฟไลน์ ntricky

• Jr. Member
  • **
2-3 วันก่อน ผมพึ่งโดนชนท้าย เพราะหยุดให้คนข้ามทางม้าลาย คันหลังคงรีบ เพราะเห็นขับจี้ตูดผมน่าดู คงไม่คิดว่าผมจะหยุดให้
ขอถามเป็นความรู้นะครับ ในกรณีนี้เราไม่ผิดใช่ไหมครับ
ขอถามเพิ่มอีกนิดหน้ากรณีเราเปิดไฟฉุกเฉินเพื่อให้คนข้ามถนน แต่รถด้านหลังกลับแซงขึ้นขวาแล้วชนคนที่เราหยุดเพื่อให้ข้ามกรณีนี้เรามีส่วนผิดด้วยหรือไม่ครับ (ทางม้าลาย) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ koko86

ผมใช้วิธีชะลอตั้งแต่ไกลๆเลยครับ
ให้คนข้ามเค้าเดาใจเราได้ว่าเราจอดแน่ๆ
บางครั้งพอเราชะลอมันจะเป็นจิตวิทยาให้ เลนข้างๆเค้าชะลอตามเราไปด้วย (เป็นส่วนใหญ่)

ส่วนที่เหลือคงต้องให้คนข้ามเค้าตัดสินใจเองว่าจะข้ามหรือไม่

ที่น่ากลัวคือพวก มอไซค์ที่แทรกขึ้นมาระหว่างเลนนี่แหละทั้งๆที่รถยนต์หยุดทุกเลนแล้ว ไม่ยอมจอดกันเลย ทำให้คนข้ามไม่กล้าข้ามเราก็จอดนานขึ้น รถติดนานขึ้น

ออฟไลน์ SHRTheCrown

ตอบในฐานะคนข้ามบ้าง

คันไหนจอดให้ผมปุ๊บ ผมจะก้มหัวให้ทันทีครับ  :-*

ออฟไลน์ Mos37257

ถ้ายังไกล จะเบรคนิดนึงให้คันหลังรู้ พอใกล้เข้าไปจะเบรคเเละเปิดไฟฉุกเฉินให้คนข้ามเเละคันหลังรู้ เเต่อยากฝากถึงคนข้ามในกรณีที่เราหยุดเเล้วเเต่คุณต้องมองรถให้ดีก่อน อาจมีมอเตอร์ไซต์หรือรถอีกเลนวิ่งมา

ออฟไลน์ CJ.

สำหรับผม ชะลอแล้วเปิดไฟฉุกเฉินชัวร์สุดครับ เพราะรถหลังจะได้สังเกตที่ไฟด้วย
เพราะบางทีชะลอเฉยๆ รถหลังแซงพรวดออกซ้าย-ขวาไปเลย หวิดจะชนคนข้ามเลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ BigCat

เคยเห็นหลายที รถยนต์จอดให้คนข้าม

คนกำลังจะข้าม มอไซค์แทรกรถยนต์ไป เกือบชนคนข้ามหลายที

เห้อ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ผมเคยหยุดให้คนข้ามทางม้าลาย ถ. 2 เลนไปกลับ ในกทม.นี่แหละ เป็นคุณลูกจูงคุณแม่สูงวัยข้าม ขณะที่เขาเดินเลยรถผมไปแล้วก็มีรถบรรทุก 6 ล้อแซงฝ่านรกมาจากไหนไม่รู้เพราะมันไม่ใช่คันในกระจกหลังด้วย ชนแม่ลูกคู่นี้เต็มๆ ลูกชายกระเด็นไปแต่แม่เขาล้มลงแล้วโดนรถหกล้อทับซ้ำตั้งแต่ล้อหน้ายันล้อหลัง ดูเหมือนลูกชายเขาจะไม่เป็นไรมากลุกขึ้นมาวิ่งไปหาแม่ได้ แต่แม่นี่นอนนิ่ง ผมเห็นเหตุการณ์ตั้งแต่ต้นจนจบและติดตามาถึงทุกวันนี้

นึกถึงหัวอกคนเป็นลูกที่ต้องอยู่ในเหตุการณ์แบบนี้มันยากจะทำใจ  :'(
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมหยุดแล้วเปิดไฟฉุกเฉินนะ ให้คนข้ามรู้ด้วย ให้รถคันหลังกับคันข้างๆ รู้ด้วย เพราะเมื่อก่อนเคยหยุดเฉยๆ แล้วรถคันหลังไม่ก็คันด้านข้างไม่ยอมหยุด เกือบชนคนข้ามปลิวไปหลายทีละ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ paeybu

ขอถามเป็นความรู้นะครับ ในกรณีนี้เราไม่ผิดใช่ไหมครับ
ขอถามเพิ่มอีกนิดหน้ากรณีเราเปิดไฟฉุกเฉินเพื่อให้คนข้ามถนน แต่รถด้านหลังกลับแซงขึ้นขวาแล้วชนคนที่เราหยุดเพื่อให้ข้ามกรณีนี้เรามีส่วนผิดด้วยหรือไม่ครับ (ทางม้าลาย) ขอบคุณครับ

ไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ Krongbun

เคยทำทั้งเปิดไฟฉุกเฉินและไม่เปิด
พอหยุดให้ มันจะต้องมีไม่รถก็มอไซค์แซงขึ้นไป ไม่ยอมหยุดตลอด
ทางม้าลายแท้ๆ  >:(

หลังๆผมเลยหยุดแค่ตอนที่ข้างหลังไม่มีรถตามครับ
กลัวคนข้ามเค้ารีบแล้วจะโดนไอ้พวกไม่หยุดชน

ออฟไลน์ CarameLon

ชะลอแล้วหยุดในกรณีไม่มีรถตามหลังมาเลยโล่งๆ ไม่ต้องเปิดไฟใดๆ อย่าคิดรูปแบบไฟขึ้นเองนอกเหนือกฎหมาย
คนทั่วไปเข้าใจไฟฉุกเฉินแตกต่างกัน เราไม่ได้จอดฉุกเฉินเราจอดให้คนข้ามทางม้าลายเป็นเรื่องปกติ
สมมุติคนข้ามจากซ้ายไปขวา รถเราจอดรถเปิดไฟฉุกเฉินอยู่ที่เลนซ้ายสุด คนเลนกลางและขวา
เขาจะแซงคุณให้พ้นๆเร็วกว่าเดิมเพราะคิดว่ารถเราเสีย จอดเล่นโทรศัพท์ จอดรอคน ฯลฯ
ที่นี้คนข้ามซ้ายไปขวาพอเดินข้ามไปก็โดนสอยตายเพราะรถเราบัง ยิ่งรถเราติดฟิลม์มืดยิ่งแล้วใหญ่
ยังไม่นับมอเตอร์ไซค์และเหล่าบิ๊กไบค์จอดมุด ยิ่งพวกนี้มากันเป็นหมู่คณะ ทุกอย่างต้องหยุดเพื่อมันเท่านั้น

มันหลายๆอย่าง สัญญาณให้คนข้ามกดรถหยุดไม่มี ตีเส้นม้าลายไม่ชัด ป้ายบอกทางม้าลายล้มไปก็ไม่ซ่อม
แต่ที่สำคัญคือความไม่ยอมแพ้ของคนไทย ไม่ยอมให้ใครมาหยุดตัวเอง

ปล.ขับช้าๆ เขตชุมชน และถ้ากำลังจะผ่านทางม้าลาย
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออนไลน์ redsun

ผมจอดให้ข้ามแบบเคลียร์ๆเลย
เปิดพื้นที่ให้คนข้ามและคนที่ขับตามเรามีทัศนวิสัยที่ดีครับ

ปล.
ถ้าคันที่ตามหลังผมมาเร็ว อาจมีเปิดไฟฉุกเฉินเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ต้องดุว่าข้ามที่ไหน.  พวกข้ามใกล้ๆสะพานลอย ไม่ควรให้ และต้องดูว่าสมควรหรือไม่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ โบตั๋น

ดูระยะรถคันหลังที่ตาม+ความเร็วที่ใช้+จังหวะระยะเบรคไม่ให้คนหลังชนท้าย+ข้ามที่ทางม้าลายหรือไม่(ถ้าไม่โดยมากจะไม่หยุดให้ถ้ามาเร็ว) = ถึงจะหยุดรถให้คนข้ามครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าปกติมาธรรมดาหรือมาเร็วแล้วไม่มีรถหลังไม่เปิดอะไรทั้งนั้น
ถ้ามาเร็วหรือค่อนข้างเร็วมีรถหลังก็ไฟเลี้ยวซ้ายขวาเตือนระยะไกล หรือบางทีก็ไปฉุกเฉินถ้ากระทันหัน

ออฟไลน์ HappyCar

ชลอความเร็วแล้วค่อยๆหยุดครับ พอคนข้ามถนนเห็นรถค่อยๆหยุด เค้าก็จะเริ่มข้ามเองครับ

ออฟไลน์ SM.

เคยเห็นหลายที รถยนต์จอดให้คนข้าม

คนกำลังจะข้าม มอไซค์แทรกรถยนต์ไป เกือบชนคนข้ามหลายที

เห้อ

+1 เคยเจอ รถทุกคันหยุดหมดแล้ว ทั้ง 2 ฝั่ง แต่ มอไซด์ ไม่หยุด  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ crspy

ผมมักจะหยุดให้คนข้ามถนนประจำ..
วันก่อนฝนตกปรอยๆครับ มีผญคนนึงเดินข้ามมาแล้วหนึ่ลเลนผมก็หยุดเพื่อให้เขาไปแต่เขาหยุดเหมือนกันครับ..ปัญหาอยู่ที่ว่าพอผมหยุดให้เขาเดินเขาก็หยุดไม่ยอมเดินครับแล้วผ่านไปซักพักนึงเขาเลยเดินพร้อมทั้งมองแรงมาที่ผมแล้วก็เหมือนบ่นอะไรซักอย่างครับแล้วก็เดินแบบคนอารมณ์เสีย..
ผมผิดอะไรครับเนี่ย
ปล.ไม่มีรถตามหลังมาครับ