ผู้เขียน หัวข้อ: สุดยอดทิปเด็ดทำความสะอาดอาคันทาร่าที่ผมเพิ่งจะรู้ (แต่ยังไม่สายเกินไป)  (อ่าน 16741 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore

ในรูปไม่ใช่พวงมาลัยผมครับ แต่หลังจากใช้งานมา 2 ปี พวงมาลัยอาคันทาราผมก็มีสภาพไม่ต่างจากนี้

โดยเฉพาะจุด 9 และ 3 นาฬิกา ที่มีสภาพมัน ๆ ติดเหลืองเล็กน้อย น่าเกลียด จับแล้วลื่น

ผมไม่รู้ว่าจะทำความสะอาดอย่างไรดี จึงโทรไปถามร้านที่ทำพวงมาลัย เค้าก็บอกว่าให้ใช้ผ้าแห้งเช็ด อย่าใช้เคมี

จนผมเกิดไอเดียว่าจะเปลี่ยนไปหุ้มหนังฉลุจุด ๆ แทน และโทษตัวเองว่าไม่น่าเลือกอาคันทาร่าเลย

วันนึงไม่นานมานี้ผม search google เล่น ๆ ดูว่า alcantara restore

ผลออกมาส่วนใหญ่จะขายน้ำยา แต่มีอันนึงที่แตกต่างจากอันอื่น

https://www.carthrottle.com/post/GV7W7u/

เจ้านี้เค้าบอกให้ใช้น้ำอุ่นผสมน้ำยาซักผ้าเล็กน้อยและเอาผ้าไมโครไฟเบอร์จุ่ม บิดหมาด แล้วเช็ดถูที่พวงมาลัย

ผมเห็นว่าไม่ยาก ของก็มีอยู่แล้วจึงลองทำตาม

ผมเอาชามใส่น้ำ ใส่ไมโครเวฟให้ร้อนเร็ว ๆ แล้วเอาน้ำยาซักผ้าเด็กใส่ลงเล็กน้อยไม่กี่หยด

แล้วเอาผ้าไมโครแช่ แล้วเอาขึ้นมาบิด ๆ พับ ๆ แล้วถูกกับพวงมาลัย

ผลคือผ้าดำปิ๊ดปี๋เลย แล้วผมก็พับผ้าถูและเปลี่ยนน้ำ ทำแบบลวก ๆ ไม่เกิน 10 นาที

ดูเหมือนจะสะอาด แต่พอรอจนพวงมาลัยแห้ง ผมตกใจกับผลที่ได้มาก

คือมันสะอาดเลย ผ้ากลับมาเป็นขนเล็ก ๆ ด้าน ๆ  ดูใหม่เหมือนเดิม ไม่ใช่แค่สะอาดอย่างเดียว

ครั้งต่อไปผมจะไม่กลัวอีกแล้ว หากเบาะ หรือพวงมาลัยรถของผมจะเป็นอาคันทาร่า

อยากให้เอาไปลองทำกันดูครับเด็ดจริงอะไรจริง ไม่ต้องง้อคาร์แคร์ ผมโง่อยู่ตั้ง 2 ปีแหน่ะ

คิดดูว่า 2 ปียังทำได้สะอาดขนาดนี้ ถ้าดูแลดี ทำทุก ๆ 6 เดือน มันก็จะสะอาดน่าจับตลอดเวลาครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมลองทำตามดู

ออฟไลน์ Arm

แล้วพวกคราบมันๆเยิ้มๆ ตามวงพวงมาลัยกับหัวเบาะ นี้ก็ใช้วิธีนี้ใช่ไหมครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ tom46

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับคำแนะนำ ของผมก็พวงมาลัย alcantara เหมือนกัน

เลยอยากมาเตือนเพิ่มเติมหน่อย ของผมธรรมดาจะน้ำยาของ swissvax เขาเช็ดวิธีทำก็แนวๆเดียวกับของ จขกท ละครับ แต่มีอยู่ครั้งเห็นพรรคพวกเขาเอาฟองน้ำมีลามีน เช็ดหนังกันแล้วมันได้ผลดีมากหนังดูเหมือนใหม่ ดูนวลเนียนตาดี เลยเอามาลองกับ alcantara ดู

ตอนทำก็ดูดีนะครับ ทำความสะอาดดี ก็ขัดไปใหญ่เลย 55 สรุป ฟองน้ำมีลามีนพวกนี้มัน ขูด ผ้าให้เป็นขนหยาบๆเลย ถ้าท่านใดใช้ผ้า alcantara อยู่แนะนำมาอย่าเอาฟองน้ำพวกนี้มาเช็ด จะทำให้เสียของเอาเปล่าๆครับ ทำแบบ จขกท หรือ หาน้ำยาเฉพาะของเขามาใช้ก็พอแล้วครับ

ตัวห่อฟองน้ำจะเป็นแบบในรูปครับ หลีกเลี่ยงโดยเด็ดขาดครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ rotaryman

ขอบคุณมากครับ

Admin เก็บกระทู้เข้าห้องรีวิวเลยครับ  :-*

ออฟไลน์ BigCat

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะเอาไปใช้กับเบาะGLA ครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ V221

ขอบคุณที่มาแชร์กันครับ ขอเพิ่มเติมวิธีการทำความสะอาดAlcantaraจากคู่มือรถAudiของผมครับ ในนี้ไม่แนะนำให้ใช้แปรงหรือฟองน้ำแข็งๆใดๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2018, 07:55:26 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาพูดคุยกันครับ

ผมคิดว่าพระเอกของงานนี้คือน้ำอุ่นจัด ๆ ครับ

มันสลายคราบได้โดยที่ไม่ทำลาย alcantara ครับ

ออฟไลน์ koko86

เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณมาก ::)

ออฟไลน์ redsun