ผู้เขียน หัวข้อ: Audi ใหม่ครับ คำถามที่บ้าน ราคาตก สุดๆ  (อ่าน 10625 ครั้ง)

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
ผมจอง audi ใหม่ไปครับ ที่บ้าน เน้นใช้ยาว 2แสนโล up ทุกคัน
พอไปคุยกันที่ บ้าน หลายๆคน ถามๆ ยังไม่ได้บอกว่าจอง เจอคำถามทำลังเล เหมือนกัน
1. ญาติบอก เคยใช้มาคันนึง ราคาตก สุดๆ ซ่อมเป็นแสนขายตกสุดๆ
2. รถมันเปราะมาก ระบบไฟ เจออากาศบ้านเรา รวนกันมัน
3. สุดท้าย ทำไมไม่ซื้อ benz bmw ระยะยาวมันดีกว่า  ก็เห็นใช้ benz bmw มาตลอด

มีลังเล เลยครับ

บ้านผมอาจจะหัวโบราณไปหน่อย แต่ทีบ้านเขาออกไม่ใช่ผมออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2018, 10:45:04 โดย firstime911 »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: Audi ใหม่ครับ คำถามที่บ้าน ราคาตก สุดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 10:51:55 »
ถ้าก่ะใช้ยาว ไม่ต้องแคร์ราคาขายครับ มันตกเยอะกันทั้งหมดน่ะหละ แต่ขึ้นอยู่กับว่าตกมากหรือตกน้อย ข้อสองก็ต้องรอดูกันไปครับถ้าอย่างเมื่อก่อนออดี้ซ่อมเยอะจริงครับ แต่ต้องดูว่าตัวแทนจำหน่ายที่เข้ามาใหม่จะซัพพอร์ตเรื่องนี้ได้มากแค่ไหน ข้อสาม จริงๆทั้งสามยี่ห้อก็ดีพอๆกันนะ ที่มีปัญหาเยอะหน่อยเห็นจะเป็นเบนซ์ ถ้าเป็นบีเอ็ม มีแต่ปัญหายิบย่อยไม่หนักเท่าเบนซ์ ส่วนออดี้ คิดว่าถ้าซัพพอร์ตเรื่องการซ่อมได้ดี ระยะยาวไม่น่ามีปัญหาครับ

ว่าแต่จองรุ่นอะไรไปหรอครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ firstime911

Re: Audi ใหม่ครับ คำถามที่บ้าน ราคาตก สุดๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 11:06:31 »
ถ้าก่ะใช้ยาว ไม่ต้องแคร์ราคาขายครับ มันตกเยอะกันทั้งหมดน่ะหละ แต่ขึ้นอยู่กับว่าตกมากหรือตกน้อย ข้อสองก็ต้องรอดูกันไปครับถ้าอย่างเมื่อก่อนออดี้ซ่อมเยอะจริงครับ แต่ต้องดูว่าตัวแทนจำหน่ายที่เข้ามาใหม่จะซัพพอร์ตเรื่องนี้ได้มากแค่ไหน ข้อสาม จริงๆทั้งสามยี่ห้อก็ดีพอๆกันนะ ที่มีปัญหาเยอะหน่อยเห็นจะเป็นเบนซ์ ถ้าเป็นบีเอ็ม มีแต่ปัญหายิบย่อยไม่หนักเท่าเบนซ์ ส่วนออดี้ คิดว่าถ้าซัพพอร์ตเรื่องการซ่อมได้ดี ระยะยาวไม่น่ามีปัญหาครับ

ขอบคุณครับ จอง เอ4 อเวนท์ ไปครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 11:10:36 »

ขอบคุณครับ จอง เอ4 อเวนท์ ไปครับ
โอ้ว ถ้าตัวนี้ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ กระทู้ก่อนๆ เค้าตั้งเกี่ยวกับค่า Maintenance ของ A4ไว้ ลองอ่านดูครับ น่าจะมีประโยชน์กับตัวพี่ไม่มากก็น้อยครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 11:37:16 »
ถ้าเป็นยุคก่อนๆ ผมอาจจะออกมาเบรคกับaudi ครับ

แต่ถ้าเป็นยุคนี้เจ้าของตระกูลใหญ่ สายป่านยาว ไม่กะตีหัวเข้าบ้านกับค่าอะไหล่หรือราคาตั้งขายแพงๆ ลองดูboot motor showก็ได้ครับ ใหญ่กว่าvolvoอีก เจ้าของคงตั้งใจ
ซึ่งเพื่อนผมใช้อยู่ก็สบายใจกับตรงนี้  และดูจากแผนการขยายงานไปตามหัวเมืองต่างๆก็น่าจะสบายใจได้ คล้ายๆ mg ล่ะครับ

ส่วนa4avantนี่รถดีจริงๆครับ เพื่อนพึ่งเอาไปลงแทรคมานี่ก็บอกขับดี(เพื่อนเคยใช้ suเสือ sti กับ brzมาแล้ว)
รถดีราคาคงตกไม่มาก คนก็น่าจะหาเล่นกันอยู่ แต่ก็คงอาจจะตกเยอะกว่าจ้าวอื่นอยู่ดี อันนี้ดูราคาเทียบกับttน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2018, 11:39:06 โดย koko86 »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 12:05:35 »
ราคาตก รถยุโรปยังไงก็ร่วงระนาวอยู่แล้ว แต่เราซื้อรถมาใช้นี่ครับ
ผมว่าคนซื้อรถยุโรปแบรนด์อื่นที่ไม่ใช่ Benz , BM ส่วนมากไม่สนใจเรื่องราคาตกนะ มองแค่รถตอบโจทย์การใช้งาน ไลฟ์สไตล์ตัวเองได้ดีกว่าเจ้าตลาด

ระบบไฟ รถรุ่นใหม่ๆ ระบบไฟยุบยับไปหมด แน่นอนจุดซ่อมก็พลอยเยอะตามไปด้วย ผมว่าเดี๋ยวนี้ ฺBenz หรือ BM ก็มีคนบ่นว่าจุกจิกกว่ารุ่นก่อนๆเหมือนกันนะครับ

เลือกรถที่ตัวเองชอบนี่แหละครับ ดีสุดละ คนอื่นไม่ชอบไม่ต้องสนใจ เพราะสุดท้ายคนขับ ก็คือคุณอยู่ดี คนอื่นไม่ได้ใช้ด้วยนี่ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 12:38:45 »
ยี่ห้อไหนก้ตกเยอะครับ รถยุโรปจะมีก้mercedes แต่ก้ดีกว่านิดเดียวจริงๆครับ ส่วนเรื่องซ่อมรถยุโรปรุ่นใหม่ๆอะไหล่แพงทุกยี่ห้อครับไม่มีถูกๆแบบสมัยก่อนแล้ว กะใช้ยาวจัดเลยครับไม่ต่างกัน แรงดีด้วยตัวนี้

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 13:04:11 »
 :-[

ราคาป้ายแดง Audi มันไม่ได้ถูกไปกว่า Benz / BMW นี่ครับ
ถ้าคิดแบบดิบๆคือเอาราคาเป็นตัวชี้วัด (เราต้องการของถูก คุณภาพ/แบรนด์ยุโรป)

ดูง่ายๆ Volvo (ตัวเริ่มต้น) ขายถูกกว่ารถเยอรมันเจ้าตลาดในระดับนึง
ตามท้องถนนเห็นวิ่งป้ายแดงเยอะไหมล้ะ (ดูจากสายตานะครับ)
แสดงว่าเบื้องหลังมันต้องมีอะไรเป็นจุดด้อยใช่ไหม ?
คำตอบก็คือเวลาเก่าลงแล้วเสีย รถดูแลยากนั่นเอง เพราะคนใช้น้อย ระบบจุกจิก อู่นอกหายาก
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ ภูผาฟ้าใส

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 14:03:50 »
หากต้องการใช้เกิน 2แสนโล ทุกยี่ห้อราคาร่วงหมดคับ ไม่ต้องห่วง ก่อนหน้าผมใช้ BMW E90 ตั้งแต่ออกรถ ก็พบปัญหาจุกจิกละ แต่มาหนักช่วงเลยแสนห้าหมื่นโล ทำให้ผมเปลี่ยนความคิดว่าในไทย ต้อง Merc หรือ BMW พอดีกับ Audi เปลี่ยน Distri เจ้าใหม่ ทำให้ผมมั่นใจมากขึ้นเลยลองใช้ A5 Sportback ตั้งแต่ออกรถมา 2 เดือนก็ยังไม่พบปัญหาจุกจิกใดๆ นะคับ งานประกอบเนี๊ยบมาก ตอนนี้ก็เหลือแค่ดูเรื่องการใช้งานระยะยาวว่าจะเป็นยังไง แต่ทุกวันนี้ ใช้รถแล้วมีความสุขคับ เร็ว แรง นิ่ง และประหยัดคับ.

ออฟไลน์ booker

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 14:06:06 »

ผมจอง audi ใหม่ไปครับ ที่บ้าน เน้นใช้ยาว 2แสนโล up ทุกคัน
พอไปคุยกันที่ บ้าน หลายๆคน ถามๆ ยังไม่ได้บอกว่าจอง เจอคำถามทำลังเล เหมือนกัน
1. ญาติบอก เคยใช้มาคันนึง ราคาตก สุดๆ ซ่อมเป็นแสนขายตกสุดๆ
2. รถมันเปราะมาก ระบบไฟ เจออากาศบ้านเรา รวนกันมัน
3. สุดท้าย ทำไมไม่ซื้อ benz bmw ระยะยาวมันดีกว่า  ก็เห็นใช้ benz bmw มาตลอด

มีลังเล เลยครับ
บ้านผมอาจจะหัวโบราณไปหน่อย แต่ทีบ้านเขาออกไม่ใช่ผมออก

ไม่ใช่ว่ารถไม่ดีนะครับผมคนนึงที่ได้ออกรถกับทาง ออดี้ ช่วงเมษายนที่ผ่านมา ตอนแรกว่าจะเอาไปจดทะเบียนเองเพราะผมมีเลขต่างจังหวัดอยู่ แต่เปลียนใจมาใช้เลขกรุงเทพเลยคืนชุดจดไป ทุกวันนี้รถจดทะเบียนเป็นป้ายขาวแล้วซึ่งใช้เวลานานมากกกกกกกก แต่เงินมัดจำป้ายแดงรวมถึงเงินมัดจำชุดจดยังไม่ได้คืนเลยครับ ถามเซลไปหลายครับแล้ว ทางเซลบอกแค่ว่าส่งเรื่องไปหมดแล้วต้องรอข้างบนเซ็น ทุกวันนี้ก็รออย่างไม่มีจุดหมายครับ ถ้าจะซื้อลองถามใจตัวเองดูว่ารับกับเรื่องแบบนี้ได้ไหมนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2018, 14:07:46 โดย booker »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 14:59:19 »
ยุโรปแบรนด์ที่ปริมาณรถน้อย  ราคามือสองตกมากจริง ๆ 

ผมอยากได้เหมือนกัน  กลืนน้ำลายมาหลายรอบ

ยังไงผมคงขอมือสองก่อนแล้วกัน  ขอศึกษาอีกรอบ  ว่าดูแลยากแค่ไหน 

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 18:56:22 »
Audi ตอนนี้มีอนาคตครับ เจ้านี้ทำจริงจังมาก A4Avant เป็นตัวที่หายาก แต่คนอยากได้ เชียครับ มือ2ตกไม่น่าเกลียดแน่

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 19:20:58 »
ถ้าคนที่บ้านคิดแบบนี้ก็คงหนีไม่พ้นรถญี่ปุ่น พี่โตกับน้องฮอน นั้นเอง เอง เอง 8)
เสียดายเงินขายต่อ กลัวซ่อมแพง ซะขนาดนั้น
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 19:21:34 »
ยุคนั้น ตัวแทนเก่า ขึ้นชื่อนี่นา

ช่างเอาไม่อยู่ / ฟันเก่ง

2 ประเด็นนี้ ทำให้ คนพากันขายทิ้ง พอขายทิ้ง ราคามันก็หล่น

แต่เจ้าใหม่ ถ้าเค้าเอาอยู่ เดี๋ยวราคา มันก็ดีดขึ้นมาเองแหละ อย่างน้อยก็สูสี bmw แหละ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 20:06:24 »
:-[

ราคาป้ายแดง Audi มันไม่ได้ถูกไปกว่า Benz / BMW นี่ครับ
ถ้าคิดแบบดิบๆคือเอาราคาเป็นตัวชี้วัด (เราต้องการของถูก คุณภาพ/แบรนด์ยุโรป)

ดูง่ายๆ Volvo (ตัวเริ่มต้น) ขายถูกกว่ารถเยอรมันเจ้าตลาดในระดับนึง
ตามท้องถนนเห็นวิ่งป้ายแดงเยอะไหมล้ะ (ดูจากสายตานะครับ)
แสดงว่าเบื้องหลังมันต้องมีอะไรเป็นจุดด้อยใช่ไหม ?
คำตอบก็คือเวลาเก่าลงแล้วเสีย รถดูแลยากนั่นเอง เพราะคนใช้น้อย ระบบจุกจิก อู่นอกหายาก

จากที่ใช้มา 3 ยี่ห้อ คลาสเดียวกัน ปีไล่เลี่ยกัน ตามที่ Dr. Jones ว่าเลยครับ ดูแลยากมาก จุกจิกมากที่สุดในบรรดา 3 ยี่ห้อ และอู่หายากมากๆ อู่เก่งๆนอกจากไกลบ้านแล้ว ยังคิวยาว รอนาน ง้อช่างให้ซ่อม

สรุป ออดี้เป็นยี่ห้อเดียว ที่คิดว่าคงไม่ซื้อใช้อีกแล้วครับ ทั้ง Benz และ Bmw เก่าแล้วดูแลง่ายกว่าเยอะมากครับ แล้วที่บอกราคาตกพอๆกับ Benz Bmw นี่ไม่จริงเลยครับ ดิ่งเหวกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 20:50:56 »
A4 Avantน่าจะเป็นรถที่ราคาตกน้อยกว่ารุ่นอื่นๆนะครับเพราะรถมือสองสไตล์Touringบ้านเราราคาค่อนข้างแข็งกว่าซีดานในยี่ห้อเดียวกัน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 07:28:54 »
ที่บ้านออกเงินก็ต้องตามใจเขาเถอะครับ เพราะค่าซ่อม ค่าบำรุง ราคาขายต่อ เป็นค่าใช่จายของเขาทั้งนั้น
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 08:11:19 »
ใช้ 2แสน อัพ ใช้ไปเถอะครับ อย่าห่วงราคาตกเลย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 12:20:18 »
ระยะยาวลองดู Lexus ไหมครับ ?

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 21:51:42 »
เรื่องจุกจิก รถผม tts 8ปีจะ9ปีแล้ว จูนมาเปลี่ยนกรอง แบตเสียไปตอน7ปี ใบปัดน้ำฝนยังไม่เคยเปลี่ยนเลย ที่เสียมีแค่ เซ็นเซอร์abs4ตัว แค่นั้นเองอาจเพราะรถไฟฟ้าน้อยเลยไม่มีไรให้เสีย s350e ปีเดียวเกียร์พังไปแล้ว แบตเสียอีกตังหากใบปัดน้ำฝนด้วย รถประกอบไทยเค้าลดต้นทุนอะไรเปล่าครับ