ผู้เขียน หัวข้อ: รถบัสเล็ก แทนรถตู้โดยสารที่หมดอายุ  (อ่าน 6910 ครั้ง)

ออฟไลน์ palma

• Hero Member
สาย 81 กาญจนบุรี

เพิ่งเห็นเป็นคันแรกวันนี้

Toyota Coaster  ดูคันกำลังดีสำหรับวิ่งบนทางหลวง ดูปลอดภัยน่านั่งครับ

ตู้โดยสารแบบเดิม น่าจะเหมาะกับในเมืองกว่าจริงๆครับ

ลึกๆผมว่ามาถูกทางแล้วนะครับที่เปลี่ยนเป็นบัสเล็ก

2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: รถบัสเล็ก แทนรถตู้โดยสารที่หมดอายุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 21:57:19 »
Coaster สเป็คไทย นำเข้าจากญี่ปุ่นทั้งคันเลยครับ มี VSC ติดรถมาด้วยเป็นรายเดียวในกลุ่มมินิบัสตอนนี้ครับ ขนาด Benz ยังเป็นแค่ ABS เท่านั้น แต่ระบบเบรคยังใช้น้ำมันล้วนแบบรถเล็กอยู่ก็น่ากังวลอยู่เหมือนกันว่าเวลาเจอคนขับรถเท้าหนักจะเอาอยู่มั้ย

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: รถบัสเล็ก แทนรถตู้โดยสารที่หมดอายุ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 22:19:39 »
Coaster สเป็คไทย นำเข้าจากญี่ปุ่นทั้งคันเลยครับ มี VSC ติดรถมาด้วยเป็นรายเดียวในกลุ่มมินิบัสตอนนี้ครับ ขนาด Benz ยังเป็นแค่ ABS เท่านั้น แต่ระบบเบรคยังใช้น้ำมันล้วนแบบรถเล็กอยู่ก็น่ากังวลอยู่เหมือนกันว่าเวลาเจอคนขับรถเท้าหนักจะเอาอยู่มั้ย

Toyota Coaster ใครเป็นผู้นำเข้ามาครับ

ทาง Toyota เอง หรือผู้นำเข้าอิสระที่เคยนำเข้ารถตู้ CNG ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 22:24:27 »

Toyota Coaster ใครเป็นผู้นำเข้ามาครับ

ทาง Toyota เอง หรือผู้นำเข้าอิสระที่เคยนำเข้ารถตู้ CNG ครับ
TMT นำเข้ามาเอง แต่ให้สิทธิการขายกับ SCG ก่อนเป็นเจ้าแรกครับ อนาคตจะวางแผนว่าสามารถสั่งจากศูนย์โตโยต้าได้ทั่วประเทศครับ

ออฟไลน์ Padungpong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 22:30:07 »
ไปจัดมาแล้วคันนึงครับ  2.2 ล้าน  กำลังรอดูว่าจะคุ้มมั๊ย  เพราะแพงกว่ารถตู้เยอะอยู่  ข้อดีคือใส่คนได้เยอะกว่า   ข้อเสียคือเชื้อเพลิงดีเซลล้วน ๆครับ  ทำให้ค่าใช้จ่ายเมื่อเทียบกับ CNG แล้วมีความแตกต่างพอสมควร   

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 22:35:45 »
ไปจัดมาแล้วคันนึงครับ  2.2 ล้าน  กำลังรอดูว่าจะคุ้มมั๊ย  เพราะแพงกว่ารถตู้เยอะอยู่  ข้อดีคือใส่คนได้เยอะกว่า   ข้อเสียคือเชื้อเพลิงดีเซลล้วน ๆครับ  ทำให้ค่าใช้จ่ายเมื่อเทียบกับ CNG แล้วมีความแตกต่างพอสมควร

อาจจะมี version แก๊สตามมานะครับ เจรจากับญี่ปุ่นอยู่ ทางนั้นเองก็หนักใจเพราะไม่เคยทำ Coaster เครื่องแก๊สขายมาก่อนเพราะไม่มีตลาดไหนต้องการเครื่องแก๊สเลย เอาจริงๆเรื่องเครื่องยนต์ไม่มีปัญหายังไงก็จกเครื่องฮีโน่มาใส่อยู่แล้ว แต่ปัญหาคือการวางถังแก๊สในรถและทดสอบความปลอดภัยอีก เรียกว่าเป็นมหากาพย์พอสมควรครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 23:54:38 »
minibus ที่ใช้รับส่งขนใน หมอชิต2 ก็ไม่เลวนะครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 00:05:15 »
    ดูดีกว่ารถตู้เดิมๆเยอะ  รถแบบนี้น่าจะซิ่งได้ยากด้วย 

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 00:09:09 »
   จุผู้โดยสารเยอะกว่าเดิมเท่าตัวเลยนะ  ค่าเชื้อเพลิงมากกว่าเดิมถึงเท่าตัวหรือเปล่า

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 07:34:07 »
ผมว่าอีกปัญหาหนึ่งของมินิบัสคือที่จอด รถตู้หลายๆที่ในกทม.ตอนนี้จอดใต้ตึกเล็กๆ มินิบัสไม่รู้จะจอดได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 07:44:04 »
นโยบายที่จะติดกล่อง GPS Tracker กับ ล๊อคความเร็วจะนำมาใช้กับรถชุดนี้รึเป่า ???

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 07:57:26 »
นโยบายที่จะติดกล่อง GPS Tracker กับ ล๊อคความเร็วจะนำมาใช้กับรถชุดนี้รึเป่า ???

รถที่จดทะเบียนใหม่ปีหน้าน่าจะโดนบังคับติด100%

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 08:06:41 »

รถที่จดทะเบียนใหม่ปีหน้าน่าจะโดนบังคับติด100%

บังคับติดGPSทุกคันมา2ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 08:55:13 »
ประเด็นต่อมาคือ คนขับ ซึ่งน่าจะเป็นแระเด็นหลักมากกว่ารถนะครับ นอกจากขับดีแล้วต้องห้ามพกอาวุธด้วย 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 09:00:57 »
แถวบ้านผมเชียงรายก็มีวิ่งกันเยอะละ(แต่ยี่ห้อจีน) รถตู้นี่น้อยลงมากๆ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 09:44:28 »
กลัวว่าไปๆมาๆจะไปแอบเสริมเก้าอี้จนเกินความจุตามกฏหมายเนี่ยสิ

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 10:23:20 »
toyota coaster minibus ที่ hong kong ติด LPG กัน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 10:46:49 »
นั่งและรัดเข็มขัดได้ทุกที่นั่งเลยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 11:12:33 »

ngv ตอนนี้ราคาต่อระยะทาง 1กม เริ่มจะใกล้เคียงดีเซลเข้าไปทุกทีแล้ว (ผมอยู่ ตะวันออก - อีสานใต้) และปั้มเริ่มหายากขึ้น เพราะที่ผ่านมาใช้ดีเซลถูกกว่าทำให้ยอดขายน้อยลง

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 12:35:43 »

บังคับติดGPSทุกคันมา2ปีแล้วครับ

ใช่ครับ รถรับจ้างนะใช่ 2 ปีมาแล้ว

ของผมมีรถประเภทบรรทุกส่วนบุคคล ใครต่อภาษีทะเบียน พรบ เลขปี2562 จะให้ติดทุกคันครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 16:15:37 »
ดูโอเคกว่ารถตู้ ไม่ต้องกลัวคนขับซิ่ง
กลัวไปนานๆ กลัวบรรทุกผู้โดยสารเกินที่กำหนดสิครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 16:29:50 »
หนับหนุนครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 11:40:58 »

มันดูน่าใช้บริการดีนะครับ
แต่ดูทรงแล้วอนาคตคงมีเพิ่มเบาะ หรือยืนเกาะโดยสารไปแน่นอน
ถ้าติดแก๊สด้วย ดูไม่ค่อยจะปลอดภัยยังไงไม่รู้  8)

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 17:42:00 »
ดีเลยครับ ดูมีมาตรฐาน และมีความปลอดภัยที่ดีขึ้นสำหรับผู้โดยสาร

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 10:31:48 »
มันจะเป็นเหมือน เปลี่ยนรถ แต่คนขับ เป็นคนเดิม แค่ลงจากรถตู้ แล้ว มาขับมินิบัส

นิสัยเดิม ของพวกคนขับรถตู้(กลุ่มหนึ่ง) จะหายไปไหมครับ ไม่ใช่ว่าแค่เปลี่ยนรถ แล้วยังขับเร็ว ขับมุด ปาดทุกถนนเบี่ยง ถนนคอขวด เบียดไม่สนหน้าอินทร์หน้าพรหม แช่ขวายาวๆ ไม่หลบแม้รถที่ตามมาจะขอทาง กระพริบไฟใส่ บีบแตรเท่ากับหาเรื่อง เหมือนเดิมๆ ที่ผ่านมาไหม  :-\ :-\

ส่วนตัวมองว่า ความปลอดภัย อยุ่ที่รถก็ส่วนหนึ่ง แต่อีกส่วนใหญ่ๆ มาจากคนขับเช่นกัน

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 11:29:30 »
คงปลอดภัยขึ้น ถ้า...  มุดยากขึ้น  คล่องตัวน้อยลง  เร่งความเร็วยากๆ  ไม่ให้มีคนยืนโดยสาร
แต่ถ้าคนขับยังงี่เง่าเหมือนเดิม(อย่างที่รู้ๆกัน)  ชนทีนึงก็มีคนตายมากขึ้นเท่าตัวแน่ๆ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 14:13:37 »
มันจะเป็นเหมือน เปลี่ยนรถ แต่คนขับ เป็นคนเดิม แค่ลงจากรถตู้ แล้ว มาขับมินิบัส

นิสัยเดิม ของพวกคนขับรถตู้(กลุ่มหนึ่ง) จะหายไปไหมครับ ไม่ใช่ว่าแค่เปลี่ยนรถ แล้วยังขับเร็ว ขับมุด ปาดทุกถนนเบี่ยง ถนนคอขวด เบียดไม่สนหน้าอินทร์หน้าพรหม แช่ขวายาวๆ ไม่หลบแม้รถที่ตามมาจะขอทาง กระพริบไฟใส่ บีบแตรเท่ากับหาเรื่อง เหมือนเดิมๆ ที่ผ่านมาไหม  :-\ :-\

ส่วนตัวมองว่า ความปลอดภัย อยุ่ที่รถก็ส่วนหนึ่ง แต่อีกส่วนใหญ่ๆ มาจากคนขับเช่นกัน

ถ้าคนขับ เป็นคนเดียวกัน สไตล์การขับก็ไม่ต่างกัน เพียงแต่รถใหญ่กว่า มันจะเลื้อย จะซอกแซกได้ยากขึ้น

บางคน(ในเพจต่างๆ)บอกว่า เปลี่ยนรถ แก้ปัญหาที่ปลายเหตุ
ผมเคยถามกลับ แล้วจะให้แก้ที่ต้นเหตุด้วยวิธีไหน ส่วนใหญ่ก็จะไม่ค่อยตอบครับ

แก้ได้บางส่วน ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลยนะครับ