ผู้เขียน หัวข้อ: "รถนอกกระแส" ใช้แล้วเข็ดกันบ้างไหมคะ  (อ่าน 15343 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
ที่บ้านมีรถนอกกระแสอยู่คันนึงเป็น Benz A-Class W169 ออกมาป้ายแดงเมื่อปี 2007 ตอนนั้นที่ซื้อเพราะ อยากได้รถคันเล็กๆ รูปร่างน่ารัก แต่ไม่อยากขับ Honda Jazz และอยากได้เครื่องยนต์ดีเซลเพราะน้ำมันแพง

เคยคิดจะเปลี่ยนรถมาหลายปีแล้ว โดยพยายามจะเชียร์ที่บ้านให้ซื้อรถญี่ปุ่น (ที่ดูแลรักษาง่านขึ้น) มาใช้แทน แต่น้องสาวที่เป็นคนใช้รถเป็นหลัก (แต่ไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์) ก็ไม่ยอมเปลี่ยน พอรถอายุมากขึ้น การดูแลรักษาก็เริ่มเพิ่มขึ้นในแต่ละปี ทั้งในส่วนของเครื่องยนต์/ช่วงล่าง ไหนจะการบำรุงรักษาสภาพภายนอก/ภายใน ซึ่งสุดท้ายแล้ว เราที่เป็นพี่ก็ต้องเป็นคนวิ่งทำทุกอย่างให้น้องสาว ซึ่งเป็นเรื่องเหนื่อยกว่ารถอีกคันในบ้านที่อายุเท่ากัน (C-Class W203) ที่ได้รับความนิยมมากกว่า ครั้งล่าสุดหากรอบพลาสติกที่แตกมาเปลี่ยน ก็ใช้เวลาเป็นเดือน

ตอนนี้ ตั้งใจจะเปลี่ยนล้อใหม่มาใส่แทนล้อชุดเดิมที่สภาพต้องได้รับการซ่อมแซม (แลคเกอร์เริ่มลอก รอยขูดอีกเพียบ) พยายามหาข้อมูลเรื่อง Offset ล้อมาหลายวันแล้ว ข้อมูลก็ว่าหายากแล้ว แถมข้อมูลที่หาได้ยังไม่ตรงกันทุกที่อีก เทียบกับตอนเปลี่ยนล้อ Mazda 2 ของตัวเอง ที่หาข้อมูลไม่ถึง 10 นาทีก็ได้แล้ว  ขนาดยุคโซเชียลแบบนี้ ยังหาคลับรถรุ่นนี้ไม่ได้เลยค่ะ ::)

เรามองรถคันนี้เป็นบนเรียนให้ตัวเองในอนาคตเลยค่ะ ว่ารถคันต่อไปของเรา จะเป็นรถตลาดทุกคันแน่ๆ การใช้รถนอกกระแสนี้ เก๋จริง (ใหม่ๆมีแต่คนมองตลอด) แต่ไม่คุ้มกับเวลาที่เราต้องมาหาข้อมูลบำรุงรักษามันเลยจริงๆ จะขายต่อตอนนี้ น่าจะได้เงินน้อยกว่า Honda Jazz ที่อายุเท่ากันแล้วด้วยซ้ำมั้งคะ  :P

ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆ มีประสบการณ์แบบนี้บ้างไหมคะ มีความคิดเห็นกันว่าอย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

ปล. ขอแอบถามตอนท้ายนิดนึง คิดว่า W169 จะสามารถใส่ล้อ 18" ET52 ของ Benz CLA ได้ไหมคะ ตอนนี้เราข้อมูลมาจากเว็บนึงว่าล้อ 18" ของ AMG/Brabus สำหรับรุ่นนี้ก็ ET54 แต่ดันไปเจอมาในอีกเว็บนึงว่า ไม่ควรเกิน ET49 เลยตัดสินใจไปต่อไม่ถูกเลยค่ะ 5555

In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Altima

Re: "รถนอกกระแส" ใช้แล้วเข็ดกันบ้างไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 15:07:46 »
Fiesta นี้นอกกระแสไหมครับ

ไม่เข็ดเพราะสำหรับผมไม่มีดีแค่เกียร์พัง และที่แย่จริงๆก็คือ0ที่บริการแย่

ชอบรถนอกกระแสครับมองไปไหนก็ไม่มีใครขับ รู้สึกเป็นตัวตนมากๆ ตอนเช่ารถค่าย toyota ผมรู้สึกเศร้ามาก จอดรถเกือบลืมว่ารถคันไหนเป็นของตัวเองเพราะมองไปไหนก็มีแต่รถคันนั้น

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
Re: "รถนอกกระแส" ใช้แล้วเข็ดกันบ้างไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 15:15:18 »
ผมใช้ subaru wrx sti ปี 2015 นี่นอกกระแสไหมครับ???

ถ้าใช่ ผมเฉยๆมากๆ 5555+ ผมรู้สึกมีความสุขกับมันทุกครั้งเวลาได้ขับครับ รู้สึกเป็นของชิ้นเดียวในชีวิต (ณ เวลาที่ผมพิมพ์นะ)ที่ผมซื้อมาแล้วไม่เคยผิดหวังกับมันเลย ใช้ปีละประมาณ 16000-17000 โล วิ่งทางไกลตลอดครับ อะไหล่ก็ถ้าเราศึกษา มีแหล่ง ก็ไม่ยากครับ ของแต่งเพียบ เพื่อนก็มีไม่น้อยครับ

นอกไม่นอกกระแสผมว่า ถ้าเราชอบมันจริงๆ เดี๋ยวมันอยู่ในกระแสเลือดเราเอง และเวลามีอะไรเราจะแก้ไขปัญหาได้เองครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 15:16:35 »
มือ 1 ไม่เคยใช้รถนอกกระแสครับ

แต่เคยซื้อมือสองนอกกระแส เข็ดกับการซ่อมจริง ๆ  :'(
และหาอะไหล่ยาก

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 15:23:15 »
ผมใช้ XV อยู่เพราะอยากได้รถเก๋งแต่มีขับสี่  ทุกวันนี้ปกติดีครับ
ถ้ามีโอกาสคันหน้าก็คง Subaru อีกสักคัน  หรือไม่ก็ไปรถเล็กๆพวก Swift อะไรพวกนั้นเลย

ปัญหาใหญ่ของศูนย์ Subaru คือ "อะไหล่" ที่มีไม่เพียงพอกับปริมาณรถ
มันเลยเป็นปัญหาต่อเนื่องไปยังบริการเรื่องอื่นๆเช่น การเครมอะไหล์ที่ต้องรอนาน  รอซ่อมรถเวลาเสียหลายเดือน
บางคนซื้อรถแล้วก็ไม่เคยเข้าศูนย์เลยก็มี......หาอู่นอกฝีมือดีๆเข้าดีกว่า

ออฟไลน์ Yureka

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 15:25:11 »
ถ้าคุณบอกว่า A class เป็นรถนอกกระแส หาข้อมูลยากแล้วรวมทั้งคลับตามเว็บบอร์ด ผมจะบอกว่าตอนนี้ผมใช้B class รุ่นB200 ซึ่งเป็นเครื่องเบนซิน น่าจะหาข้อมูลยากกว่าอีก เพราะถ้านับรถขับล้อหน้าแล้วของMB ก็มีA class กับB classที่เป็นขนาดเล็ก ถึงขนาดขับไปไหนมาไหนคนชอบทักว่าเป็นแจ๊สหรือยาริสออกบ่อยๆ ถ้าเรื่องข้อมูลผมตามหาเลขpart อะไหล่ก่อนเลยครับ มีบนอุปกรณ์แทบจะทุกชิ้น พอได้มาแล้วก็เอาไปค้นหาจากร้านขายอะไหล่แถววัดโสม หรือไม่ก็ตามศูนย์หรืออู่ซ่อมมาตรฐานสูงๆหน่อย ชิ้นไหนของใหม่แพงมาก เช่น เพลาขับ ผมยังซื้อจากเชียงกงบางนาหรือเชียงกงอื่นก็มีครับ อีกตัวอย่างคือหม้อน้ำ ซึ่งก็เคยซื้ออะไหล่ใหม่ ใช้เลขpartไปเทียบ ไม่ได้ตีตราMBแต่บริษัทที่ผลิต เป็นOEM ผมก็ถือว่าใช้ได้ละครับ
ปล. 1. A classในเมืองไทยถือว่าคนใช้น้อยครับ แต่ตลาดโลกไม่น้อยนะครับ
2. เรื่องแม็ก ผมแนะนำว่าให้ใช้ค่าoffsetเท่ากับคู่มือครับ
3. แล้วB class นี่จัดเป็นรถนอกกระแสด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 15:25:55 »
ถ้าเป็นคนที่ใช้,ดูแล,ศึกษารถ การใช้รถนอกกระแสไม่ใช่ปัญหาหลักครับ คุณจะหาแหล่งอะไหล่,ข้อมูล ตามเว็บ,มีเดีย ได้ครับ ถ้าใจรักทุกอย่างทำได้ครับ ผมมี Proton Persona หนึ่งในรถนอกกระแส ใช้มา9+ปี ปัญหาหลังจาก 100,000 กม.เจอหลายอย่าง แต่แก้จบหมดครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 15:29:25 »
ไม่มีเวลาให้รถ ให้ซื้อรถตลาด มันอาจจะขับไม่ดี ไม่สวย แต่ทน ซ่อมง่าย และ ประหยัดน้ำมัน

เวลาการใช้ชีวิตแต่ละคนไม่เหมือนกัน ผมมีเรื่องอื่นที่ต้องสนใจมากมาย ถ้าต้องมาเสียเวลากับรถมากๆ ก็ไม่ไหวครับ

รถสำหรับผม หน้าที่หลักคือพาหนะเดินทาง ดังนั้นเปลี่ยนรถกี่คันก็ยังเป็นตลาดเช่นเดิม

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 15:37:09 »
Swift ตอนนั้นที่ค่ายเปิดตัวใหม่ 2013 ญาติๆ ก็ปรามว่าทำไมไม่เอา Toyota Honda ตอนนี้ผ่านไป 150,000 กิโล ยังไม่เจออะไรหนักๆ เลย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 15:39:14 »
Subaru Legacy เซ็งเรื่องอะไหล่หายากครับ ถ้าศูนย์ไม่มีรอนานเลย แถมโมเดลผมของแต่งในไทยไม่มีขายอีก
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 15:39:32 »
ใช้ Subaru Outback เคยใช้ Saab 9000cse ยังไม่เข็ดครับ ... ร่ำๆจะเอา Alfa 156 มาใช้ให้ปวดหัวเล่นครับ 55

สำหรับ W169 ... OEM มีล้อ 17*7 +57 ดังนั้นล้อ 18 +54 ถ้าหน้าไม่กว้างนัก น่าจะพอไหวครับ ... จะให้มั่นใจขึ้น ต้องลองมุดดูพื้นที่ backspace หลังล้อว่ามีอะไรที่น่ากลัวติดไหม เหลือระยะเท่าไหร่ แล้วลองคำนวณดูว่าล้อใหม่จะขยับระยะ backspace แค่ไหน เสี่ยงติดไหม .... คิดจะเล่นรถแปลก ต้องพึ่งพาตัวเองเยอะหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2018, 15:47:05 โดย Turin »

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 15:40:51 »
.
.
ไม่เคยคิดจะใช้เลยครับ เวลามีค่ามากกว่าเอาไปทำอะไรแบบนี้
ถ้ามีเวลากับรถผมก็อยากเอาไปขับมากกว่าจะเอาไปตามหาอะไหล่
หรือถ้าจะซ่อมจะตามหาอะไหล่ก็ขอเป็นรถสะสม หรือรถ vintage จะดีกว่า

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 15:43:05 »
ผมไม่ได้ใช้รถนอกกระแส แต่ใช้รถค่ายรอง
ก็ถือว่าโชคดี ที่ในคลับมีคนให้คำแนะนำเรื่องอะไหล่นอกศูนย์หลากหลาย
แม้ว่าตัวรถจะยังอยู่ในวารันตี แต่ก็ศึกษาไว้ล่วงหน้า เผื่อกรณีต้องจ่ายค่าซ่อมเองครับ

ผมใช้รถเพื่อเดินทางมาทำงาน ดังนั้นรถที่จะใช้ต้องสภาพดีตลอดเวลา ถ้ามีอะไรเสียก็ต้องรีบซ่อมครับ ดังนั้นรถจะใช้นอกกระแสมากก็ไม่ได้ ด้วยเป็นพนักงานประจำ

ออฟไลน์ Lexist

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 15:57:27 »
ใช้ Toyota Estima อยู่ครับ น่าจะนอกกระแสนะ ส่วนหญ่คนไป Alphard
ก็ถือว่าไม่เข็ดนะ บำรุงรักษาแบบ Toyota เข้าศูนย์ได้ อะไหล่ต้องสั่งล่วงหน้า ค่าแรงบวกเพิ่ม
โดยรวมรถดีมาก ขับสบายมาก ประหยัดน้ำมัน เป็นรถที่ถือว่าทนที่สุดในบ้าน คันอื่นเป็นยุโรปหมด
W124
W202
W211
W220
W213 T-Model
Toyota Estima

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 16:03:56 »
toyota 86นี่นอกกระแสไหมครับ

ทุกวันนี้ขับดีอยู่ อะไหล่หาไม่ยาก ถ้าเติมน้ำมันเครื่องถูก หรือไม่ได้โมหนักจนเกินไป ก็ทนถึกตามมาตรฐานโตโยต้า ครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 16:07:54 »
.
.
ไม่เคยคิดจะใช้เลยครับ เวลามีค่ามากกว่าเอาไปทำอะไรแบบนี้
ถ้ามีเวลากับรถผมก็อยากเอาไปขับมากกว่าจะเอาไปตามหาอะไหล่
หรือถ้าจะซ่อมจะตามหาอะไหล่ก็ขอเป็นรถสะสม หรือรถ vintage จะดีกว่า

ตามท่านนี้ครับ ตอนเด็กเคยสนุกนะครับบ้านอยู่ฝั่งธน ถ่อไปเชียงกงบางนา เดินหาอะไหล่   

เเต่ตอนนี้ โตเเล้วขอลาขาดครับเอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า หาอะไหล่ค่อนวัน ไปอู่เฝ้ารถอีกวันสองวัน  ถ้าซ่อมเยอะก็เป็นอาทิตย์ๆต้องคอยไปเฝ้าไปดูงาน ไม่มีรถใช้ อีกปวดหัว เอาเวลาไปพักผ่อนหรือทำงานอดิเรกอื่นๆดีกว่า

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 16:26:02 »
ถ้าขับดี อะไหล่รอนานคงพอไหว
แต่ถ้าเดียวพังๆ หรือนอนศูนย์มากกว่าใช้คงเข็ดครับ
Gla กับ stepwagon  คันหลังแค่เจอเพื่อนน้อยแต่เข้าศูนย์ได้ก็อุ่นใจครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 16:44:16 »
Fiesta นี้นอกกระแสไหมครับ

ไม่เข็ดเพราะสำหรับผมไม่มีดีแค่เกียร์พัง และที่แย่จริงๆก็คือ0ที่บริการแย่

ชอบรถนอกกระแสครับมองไปไหนก็ไม่มีใครขับ รู้สึกเป็นตัวตนมากๆ ตอนเช่ารถค่าย toyota ผมรู้สึกเศร้ามาก จอดรถเกือบลืมว่ารถคันไหนเป็นของตัวเองเพราะมองไปไหนก็มีแต่รถคันนั้น

สมัยเราอยู่อเมริกา แฟนเก่าเราคนนึงขับ Civic FB เอารถแฟนไปขับทีไร เกือบขึ้นผิดคันทุกรอบค่ะ 
สมัยที่เราขับ Subaru Outback ก็เหมือนกัน (รัฐที่เราอยู่ ถือว่าโหลมากค่ะรุ่นนี้) ขึ้นผิดบ่อยมาก
เป็นอะไรที่จำขึ้นใจเลยค่ะกับรถยอดนิยม ::)

ผมใช้ subaru wrx sti ปี 2015 นี่นอกกระแสไหมครับ???

ถ้าใช่ ผมเฉยๆมากๆ 5555+ ผมรู้สึกมีความสุขกับมันทุกครั้งเวลาได้ขับครับ รู้สึกเป็นของชิ้นเดียวในชีวิต (ณ เวลาที่ผมพิมพ์นะ)ที่ผมซื้อมาแล้วไม่เคยผิดหวังกับมันเลย ใช้ปีละประมาณ 16000-17000 โล วิ่งทางไกลตลอดครับ อะไหล่ก็ถ้าเราศึกษา มีแหล่ง ก็ไม่ยากครับ ของแต่งเพียบ เพื่อนก็มีไม่น้อยครับ

นอกไม่นอกกระแสผมว่า ถ้าเราชอบมันจริงๆ เดี๋ยวมันอยู่ในกระแสเลือดเราเอง และเวลามีอะไรเราจะแก้ไขปัญหาได้เองครับ

รถคันแรกที่เราซื้อมาใช้ตอนหัดขับรถที่อเมริกาเป็น Subaru Impreza ค่ะ เพราะเราเองก็เป็นติ่ง Subaru อยู่หน่อยๆ ถ้าเป็น STI นี้ เราก็คงยอมพลิกแผ่นดินหาอะไหล่ค่ะ น่าจะคุ้มอยู่ 5555

มือ 1 ไม่เคยใช้รถนอกกระแสครับ

แต่เคยซื้อมือสองนอกกระแส เข็ดกับการซ่อมจริง ๆ  :'( และหาอะไหล่ยาก

สมัยอยู่อเมริกา เราซื้อรถมือสองมาทั้งหมด 6 คัน เจ็บมาเยอะมาก ขนาดว่ามีคนรู้จักที่เป็นช่างช่วยดูช่วยเลือกตลอด
เราคงไม่กล้าซื้อรถมือสองไปจนกว่าเราจะมีความรู้เรื่องรถยนต์มากขึ้นค่ะ  :'(

ผมใช้ XV อยู่เพราะอยากได้รถเก๋งแต่มีขับสี่  ทุกวันนี้ปกติดีครับ
ถ้ามีโอกาสคันหน้าก็คง Subaru อีกสักคัน  หรือไม่ก็ไปรถเล็กๆพวก Swift อะไรพวกนั้นเลย

ปัญหาใหญ่ของศูนย์ Subaru คือ "อะไหล่" ที่มีไม่เพียงพอกับปริมาณรถ
มันเลยเป็นปัญหาต่อเนื่องไปยังบริการเรื่องอื่นๆเช่น การเครมอะไหล์ที่ต้องรอนาน  รอซ่อมรถเวลาเสียหลายเดือน
บางคนซื้อรถแล้วก็ไม่เคยเข้าศูนย์เลยก็มี......หาอู่นอกฝีมือดีๆเข้าดีกว่า

เราว่า ข้อดีของเจ้าของ Subaru หลายคัน คือเป็นที่มีความสนใจเรื่องรถยนต์/การบำรุงรักษาพอสมควร ถ้าศูนย์บริการไม่มีคุณภาพ ยังสามารถหาแหล่งดูแลนอกศูนย์ได้ตามคำแนะนำของคนใช้ Subaru ด้วยกัน

เมื่อปีที่แล้วเราตัดสินใจเปลี่ยนพารถเข้าอู่นอก หลังจากที่เข้าศูนย์มาสิบปี ถ้าไม่ได้สมาชิกในกลุ่ม W203 แนะนำอู่สำหรับเบนซ์มา ป่านนี้เรายังมืดแปดด้าน ลองอู่ไปเรื่อยอยู่เลยค่ะ  :'(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 16:49:18 »
ผมคนนึงเริ่มเข็ดๆแล้ว ใช้รถตลาดสบายใจกว่าครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะไม่ดีเอาเสียเลยนะครับ ขึ้นกับแต่ละคนด้วยครับ
ผมไม่ค่อยมีเวลา

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 16:53:20 »
Benz w212 e300 bluetech hybrid นี่ถือว่านอกกระแสไหมครับ. ที่บ้านซื้อมาเพราะเห็นเป็นดีเซล+ไฮบริด ฟีลตอนก่อนซื้อกับหลังซื้อมันต่างกันอย่างสิ้นเชิง ขับแล้วรำคาญตอนกระตุกมาก แถมอะไหล่แพงแบบกระเป๋สแหก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 16:59:25 »
ผมคิดเหมือนกัน รถที่ใช้ในชีวิตประจำวันขอพื้นๆไม่เรื่องเยอะ แต่ก็อยากได้รถซักคันประเภทที่ว่าต่อให้จอดเก่า จอดพัง ก็ยังดูดี

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 17:01:22 »
ตอนรถยังใหม่ๆ อาจจะเฉยๆ แต่พอใช้งานไปสักพัก รถเริ่มมีอายุ บอกเลยครับว่า "โครตเข็ด" เลย

พอมีปัญหามา จะซ่อมทีก็ยาก หาของ หาอะไหล่ ก็ยาก แถมรักเจ้าของอีกต่างหาก  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 17:10:36 »
saab นี่นอกกระแสไหม  ถ้าใช่  ผมเฉย ๆ  กี่คัน ๆที่ใช้  นอนอู่เกินสองสามวัน  ไม่เกินสามครั้ง

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 17:12:57 »
เปลี่ยนจากรถในกระแส มานอกกระแส ได้เกือบสองปีแล้วครับ ระยะ 83,xxx กิโล ขาดศูนย์บริการ กับ สต๊อคอะไหล่ ให้ลูกค้าแค่นั้นเองครับ ปัจจุบันใช้ทุกวัน มีความสุขทุกวันครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 17:20:30 »
เข็ดราคาขายต่อครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 17:23:47 »
ชนกลุ่มน้อยL33 นับไหมครับ 8)

เข็ดไหม? ไม่เลยครับมันนิ่มเงียบนิ่งเกินราคารถไปไกล :-* ราคาขายต่อถ้าใช้รถยาวๆ 10ปีขึ้นไปเอามาหารเฉลื่ยแทบไม่ต่างครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 17:25:15 »
เข็ดครับ ไม่เอาอีกแล้ว  .............5ปีแรกภูมิใจมาก......

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 17:27:01 »
saab นี่นอกกระแสไหม  ถ้าใช่  ผมเฉย ๆ  กี่คัน ๆที่ใช้  นอนอู่เกินสองสามวัน  ไม่เกินสามครั้ง

เลยคำว่า "นอกกระแส"ไปไกลแล้วครับ ใช้คำว่า "นับคันได้"

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 17:27:10 »

มันก็อยู่ในกระแสของผมคนหนึ่งด้วยนะครับ ฝันว่าถ้ามีตังค์เหลือ จะซื้อมาขับเล่นบ้าง รักเสียงท่อมาก

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 17:45:47 »
ผมใช้ Honda Stream Minorchange รุ่นตากลม มาก่อน นอกกระแสขนาดที่ว่า 8 ปีหลังจากที่ซื้อมา ศูนย์ Honda บางศูนย์บอกว่า “รถรุ่นนี้ เป็นรถนำเข้า (ซึ่งมันนำเข้าจากอินโด) ไม่เคยมีขายในศูนย” เล่นเอาผมงงเลย

ยังดีที่พวกอะไหล่เครื่องยังใช้ร่วมกับรุ่นอื่นๆ แต่อะไหล่ตัวถังนี่สิ หานานพอควรนะครับ แถมบางชิ้นมันก็เฉพาะรุ่นย่อยนั้นๆจริงๆ อย่างรถผมตัวท๊อปก็มีรายละเอียดต่างกันตัวล่าง เช่น
- ไฟหน้า ตัวล่างสีเงิน ตัวท็อปเป็น Smoke Chrome รมดำ
- กระจังหน้า ตัวล่าง ชั้นเดียว ตัวท็อป 2 ชั้น
- กันชน ตัวล่างธรรมดา ตัวท็อป Built in Skirt

ตอนนั้นรถโดนชนมีรอยที่ กันชนกับกระจังหน้า รอเกือบ 6 เดือนถึงจะได้ซ่อม
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง