ผู้เขียน หัวข้อ: สมัยนี้คนเรามันขับรถบ้าบอเกินไปมั้ยครับ  (อ่าน 10000 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
เห็นขับรถชนตูดกันบ่อยมาก ในเฟซบุ๊คมีคนโดนแล้วโพสเรื่องนี้ให้เห็นทุกวัน คนที่ผมรู้จักทั้งหมดโดนกันประมาณ 80% ได้ ตัวผมเองก็เคยโดนโชคดีที่แค่เฉี่ยวและเป็นมอไซค์ตำรวจเลยหนีไม่ได้ต้องรับผิดชอบ

ทุกวันนี้ขับรถไประแวงไป เจอเบรคกระทันหันกันเมื่อไหร่รีบกดไฟฉุกเฉินทันที เคยมีครั้งนึงเลนขวาเบรคกระทันหันไอกระบะข้างหลังเจือกจะหักออกซ้ายแต่มีรถมามันออกไม่ได้เลยเบรคเอี๊ยดลั่นถนนเกือบจะจูบตูดรถผม ถ้ามันเบรคแต่แรกก็ไม่เกิดเหตุการณ์เสี่ยงๆแบบนี้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: สมัยนี้คนเรามันขับรถบ้าบอเกินไปมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 20:29:47 »
ผมว่าไม่ต่างกับสมัยก่อนหรอกครับ แค่เดี๋ยวนี้เห็นง่ายขึ้นจากโซเชียลมิเดีย

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

• Hero Member
Re: สมัยนี้คนเรามันขับรถบ้าบอเกินไปมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 20:38:24 »
ผมว่าไม่ต่างกับสมัยก่อนหรอกครับ แค่เดี๋ยวนี้เห็นง่ายขึ้นจากโซเชียลมิเดีย

+1 ครับ ก็เป็นตามท่านนี้บอกครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 20:44:45 »
ชนตูดแบบไม่ตั้งใจก็พอทน  ผมเพิ่งโดนลุกแก่ๆตั้งใจชนเพราะผมไม่ยอมให้เข้าเพราะแกเบียดไหล่ทางมา  มีเปิดกระจกมาถามด้วยนะว่าน้ำใจอะมีมั๊ยแล้วก็ชนผมเลย   แจ้งความไปละเซร็งกับคนพวกนี้จริงๆลูกเต้าไม่สั่งสอน

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 20:45:02 »
สมัยนี้คนขับรถกันเร็วขึ้นครับ โดยเฉพาะบนทางด่วนผมเห็นวิ่งกันเกิน 140 เยอะแยะเลยครับ

ผมวิ่งเส้นบูรพาวิถี และ กาญจนาภิเษก มีอุบัติเหตุประจำครับ ถ้าขึ้นทางด่วนแล้วรถติดไม่ขยับก็นั่นแหล่ะครับ

แม้กระทั่งถนนในเมืองยังมีขับเร็วกันเลยครับ ประมาณว่าจะต้องรีบไปก่อนคนอื่นให้ได้

เร็วอย่างเดียวไม่พอ แต่เปลี่ยนเลนซ้ายขวาแบบไม่เปิดไฟเลี้ยวด้วย ขับเบียดๆเพื่อแทรกเปลี่ยนเลนแทน

ผมก็ไม่เข้าใจว่าจะรีบขับเร็วทำไม ในเมื่อรถในเมืองก็เยอะ เวลาผมขับก็ต้องคอยเว้นระยะให้พวกนี้ไปก่อน

สุดท้าย ขับรถมีสติตลอดเวลา และขับเผื่อระยะไว้ก่อนดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 21:03:26 »
สมัยนี้คนขับรถกันเร็วขึ้นครับ โดยเฉพาะบนทางด่วนผมเห็นวิ่งกันเกิน 140 เยอะแยะเลยครับ

ผมวิ่งเส้นบูรพาวิถี และ กาญจนาภิเษก มีอุบัติเหตุประจำครับ ถ้าขึ้นทางด่วนแล้วรถติดไม่ขยับก็นั่นแหล่ะครับ

แม้กระทั่งถนนในเมืองยังมีขับเร็วกันเลยครับ ประมาณว่าจะต้องรีบไปก่อนคนอื่นให้ได้

เร็วอย่างเดียวไม่พอ แต่เปลี่ยนเลนซ้ายขวาแบบไม่เปิดไฟเลี้ยวด้วย ขับเบียดๆเพื่อแทรกเปลี่ยนเลนแทน

ผมก็ไม่เข้าใจว่าจะรีบขับเร็วทำไม ในเมื่อรถในเมืองก็เยอะ เวลาผมขับก็ต้องคอยเว้นระยะให้พวกนี้ไปก่อน

สุดท้าย ขับรถมีสติตลอดเวลา และขับเผื่อระยะไว้ก่อนดีที่สุดครับ
ผมก็แปลกใจ คือเข้า กทม.ขึ้นวิ่งบนทางด่วนมีป้ายบอก จำกัดความเร็ว 80 ผมคนบ้านนอกก็ขับ 80 แต่คันอื่นเขาวิ่งกันฟึบฟับๆ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 21:03:53 »
เกินหรือไม่เกินไม่รู้ แล้วพี่ว่าพวกระบบ AI ของรถยนต์รุ่นใหม่ ๆ จะเอาอยู่มั้ยครับ

พวก Adaptive Cruise Control, Stop & Follow, Auto Brake etc.

ระบบล้ำ ๆ แบบนี้จะรับมือกับเพื่อนร่วมถนนแบบไทย ๆ ไหวมั้ยครับ

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 21:05:40 »

+1 ครับ ก็เป็นตามท่านนี้บอกครับ

ผมว่าเยอะกว่าสมัยก่อนนะครับ พี่ที่ทำงานขับ crv บนสะพานสาธรขาลงรถติดๆ เจอ cx5 ไหลมาชนตูด พี่เค้าบอกพอโดนจูบตูดดังโครมก็หันไปมองข้างหลัง เห็นไอคนชนเงยหน้าขึ้นมาแล้วทำท่าตกใจ สรุปเล่นมือถือเพลินไม่มองทาง

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 21:08:22 »
มันเยอะขึ้นกว่าเดิมเยอะมากๆตรับ

อันที่จริงเคยเจออยู่เวปไซด์นึง มีตัวเลขชัดเจนว่าตายเพิ่มขึ้นต่อปี เยอะมาก
 https://www.isranews.org/isranews-scoop/62419-accident-62419.html

ปัญหาน่าจะเกิดจาก
1. การควบคุม กฏหมายจราจร ทำผิดได้ไม่มีใครมาจับก็ทำไปเรื่อยๆจนติดเป็นนิสัย เลยไม่คิดว่าผิด
2. ไม่คิดว่ามีความผิด คนอื่นเค้าทำๆกัน จนปลูกฝังเป็นนิสัย สังเกตจากหลายๆคลิป ตัวเองผิดแท้ๆแต่กลับไปด้่คนอื่น
3. นิสัยไม่ยอมกัน เห็นแก่ตัว ชอบแซงคิว ลัดคิว อันนี้มันมีมากขึ้นเรื่อยๆ

ปัญหานี้เป็นปัญหาระดับโลกที่ถูกซุกไว้ใต้พรม ไม่มีการแก้ปัญหาอย่างเป็นระบบ
คิดดู ตาย วันละ70 คนแต่ทางภาครัฐไม่มีนโยบายอะไรที่แก้ปัญหาอย่างเป็นรูปธรรมเลย
https://www.dailynews.co.th/article/636285

วันละ70คนนี่พอๆกับ มีสงครามกันเลยทีเดียวเลยนะครับ และคนที่ตายก็วัยหากินทั้งนั้น
หากมีการเข้มงวดเรื่องกฏจราจรมากๆ โดยใช้กล้องมากๆ ตัดแต้มใบขับขี่ และระบบส่งใบสั่งไปถึงบ้าน ผมว่าปัญหานี้ลดลงแน่นอน

สิ่งที่เราทำได้คือระมัดระวังตัวให้มากๆ จนบางครั้งจะเรียกนอยก็ได้
ขับเลนกลาง ทิ้งระยะห่าง ไว้พอสมควร เพื่อเผื่อระยะเบรค และขับเร็วไม่เกิน120
ออกจากไฟแดงจะไม่พุ่งเป็นคันแรก ไม่เปลี่ยนเลนกระทันหัน ออกจากซอย มองขวาแล้วต้องมองซ้ายซ้ำๆเสมอ
ขับช้าลงเท่าที่สถาณการจะเอื้ออำนวย

จริงๆกระทู้นี้ ควรมานั่งคิดกันดีกว่าว่า เรา ควรทำอย่างไรถึงจะเลี่ยงอุบัติเหตุในยุควิกฤตินี้ได้มากที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2018, 22:14:34 โดย koko86 »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 21:12:06 »
เอาแค่ที่เห็นกับตาตัวเอง ไม่นับที่เห็นในโซเชียลนะครับ คนขับรถแย่ๆมีเยอะขึ้นจริงๆ เมื่อก่อนก็แค่ระวัง เดี๋ยวนี้ต้องระวังมากขึ้นเยอะครับ เมื่อก่อนเคยเห็นแค่บีบแตรเบาๆจนยาวๆแล้วก็แยก เดี๋ยวนี้ตามมาจนน่ากลัว อันนี้เท่าที่เห็นกับตานะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 21:13:08 »
เกินหรือไม่เกินไม่รู้ แล้วพี่ว่าพวกระบบ AI ของรถยนต์รุ่นใหม่ ๆ จะเอาอยู่มั้ยครับ

พวก Adaptive Cruise Control, Stop & Follow, Auto Brake etc.

ระบบล้ำ ๆ แบบนี้จะรับมือกับเพื่อนร่วมถนนแบบไทย ๆ ไหวมั้ยครับ

ชิงตอบเลยครับ ว่าไม่ไหว

กับรถใหญ่-รถโดยสารอาจจะ "พอได้"

กับรถเล็กนี่ไม่ได้เลย (รถเล็กหมายถึง อะไรที่เล็กกว่าสิบล้อลงมาทั้งหมดไปจนถึงมอเตอร์ไซค์)

A.I. ที่ว่าแน่ ก็แพ้คนไทยขับฮะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 21:32:53 »
ผมว่าแย่ขึ้นจริงๆครับ จากที่เมื่อก่อนว่าแย่แล้วทั้งรถเล็กรถใหญ่เลย

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 21:42:10 »

ชิงตอบเลยครับ ว่าไม่ไหว

กับรถใหญ่-รถโดยสารอาจจะ "พอได้"

กับรถเล็กนี่ไม่ได้เลย (รถเล็กหมายถึง อะไรที่เล็กกว่าสิบล้อลงมาทั้งหมดไปจนถึงมอเตอร์ไซค์)

A.I. ที่ว่าแน่ ก็แพ้คนไทยขับฮะ

ระบบพวกนี้จะเวิร์คก็ต่อเมื่อ ร้อยละ90 ขึ้นไป ของพาหนะบนท้องถนน มี

ถ้ารถที่มีระบบ โดยเฉพาะเบรคให้เอง เป็นแค่ส่วนน้อย บอกเลย ไม่เวิร์ค ซ้ำจะอันตรายกว่าเดิมอีก

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 21:48:41 »
มือถือล้วนๆ

ยุคก่อน ผมเกิดทันพวกชอบอ่านนิตยสาร
แต่ยุคนี้ ล่อมือถือกันแล้ว

อุบัติเหตุก็เพราะมือถือ
รถติดก็เพราะมือถือ

อ่านเข้าไปครับ เล่นกันเข้าไป ^^

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 21:51:20 »

ไม่ไหว แต่ดีที่คอมมันไม่หัวร้อน 555+

เมื่อเช้าก็เจอแบบสดๆ ร้อนๆ ผมออกจากซอยมา เปิดไฟเลี้ยวจะเข้าเลนกลาง มันเร่งมาปิด แซงแล้วปาดเข้าซ้าย แล้วก็เลี้ยวเข้าซอยทางซ้ายไป ถึงกับคิดในใจว่า เพื่อ...
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 22:07:05 »
เห็นด้วยครับ ร้อนกันมาก มากจนน่ากลัว

อีกหน่อย คำว่า สงบสุข จะหายากจากสังคมอันรัดตัว รีบเร่ง

อยู่ยากจริงครับ บางคนถูก ก็ต้องจบด้วยการยอม อยู่นั่นเอง

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 22:09:08 »
10ปีที่แล้ว คนขับรถกันมีระเบียบวินัยกว่านี้มากครับ
5ปีหลังมานี่ มีคนขับรถนิสัยแย่ๆเพิ่มขึ้นมากครับ มีเรื่องให้หงุดหงิดอารมณ์เสียทุกวัน
มือถือก็มีส่วน ผมโดนชนท้าย5ครั้ง มองไปข้างหลังเล่นมือถือไปซะ4 อีก1ก้มเก็บของ
บางคันขับช้าเกะกะ คันหน้าออกตัวเร่งไปแล้ว แต่คันนี้ก็ยังขับไหลไปเฉื่อยๆ พอแซงถึงเห็นว่าดูทีวีไปด้วย

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 22:12:22 »
จริงขับไปเล่นมือถือไป เห็นทุกวัน บ้างคนขับช้าแบบกลางถนนรู้เลยว่าเล่นโทรศัพ  กับอีกอย่างเดียวนี้ขับแปลกๆคือไฟเลี้ยวไม่เปิดนึกจะเลี้ยวก็เปิดมันตอนนั้นเลย  หรือจะมีเบรคก่อรแล้วเปิดไฟเลี้ยวแทน ที่จะเปิดไฟเลี้ยวก่อนแล้วเบรค

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 22:17:46 »
ใน กทม ช่วงนี้เป็นช่วงที่ "รถติดที่สุดในประวัติศาสตร์" ครับ เนื่องจากเราสร้างรถไฟฟ้าหลายๆสายพร้อมกัน :-X :-X :-X :-X

พอโครงข่ายรถไฟฟ้าสมบูรณ์ขอเดาว่าเกือบ10ปีครับ รถจะติดน้อยลงไปเองทนๆกันไป

รถติดคนเครียด ก็อย่างที่เห็น ยิ่งพวกวินัยต่ำๆนัดใครไม่เผื่อเวลามากๆก็ต้องขับชั่วๆเพื่อไปให้ทัน :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 22:23:47 »
เห็นหลายๆคลิป โดยเฉพาะกระบะส่งของ เวลาเกิดเหตุฉุกเฉิน รถที่ใช้ไม่ได้มี abs เบรคทีก็ล็อคสิครับ แล้วก็แถไปชนคันอื่น รถไม่ได้ผิดหรอก ถ้ารู้ว่าจริงๆรถระดับทั่วๆไปที่ไม่มี abs เบรคได้สั้นกว่า abs ถ้าคนขับมีทักษะพอ แต่ที่ใช้ๆบนถนน จะมีซักกี่คนที่คุมเบรคเป็น ใบขับขี่ก็ไม่สอบเรื่องแบบนี้ รถสมัยนี้มันขับง่ายเกินไป พึ่งระบบช่วยทุกอย่าง พอรถใหม่ๆมาไม่มีพวกเบรคเอง ขับตามคันหน้าเอง ก็บ่นอย่างโน้นอย่างนี้ ทั้งๆที่ทักษะและสติคนขับสำคัญที่สุด จะมีซักกี่คนที่ยังขับเกียร์ธรรมดาได้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 00:05:16 »
มันเยอะขึ้นกว่าเดิมเยอะมากๆตรับ

อันที่จริงเคยเจออยู่เวปไซด์นึง มีตัวเลขชัดเจนว่าตายเพิ่มขึ้นต่อปี เยอะมาก
 https://www.isranews.org/isranews-scoop/62419-accident-62419.html

ปัญหาน่าจะเกิดจาก
1. การควบคุม กฏหมายจราจร ทำผิดได้ไม่มีใครมาจับก็ทำไปเรื่อยๆจนติดเป็นนิสัย เลยไม่คิดว่าผิด
2. ไม่คิดว่ามีความผิด คนอื่นเค้าทำๆกัน จนปลูกฝังเป็นนิสัย สังเกตจากหลายๆคลิป ตัวเองผิดแท้ๆแต่กลับไปด้่คนอื่น
3. นิสัยไม่ยอมกัน เห็นแก่ตัว ชอบแซงคิว ลัดคิว อันนี้มันมีมากขึ้นเรื่อยๆ

ปัญหานี้เป็นปัญหาระดับโลกที่ถูกซุกไว้ใต้พรม ไม่มีการแก้ปัญหาอย่างเป็นระบบ
คิดดู ตาย วันละ70 คนแต่ทางภาครัฐไม่มีนโยบายอะไรที่แก้ปัญหาอย่างเป็นรูปธรรมเลย
https://www.dailynews.co.th/article/636285

วันละ70คนนี่พอๆกับ มีสงครามกันเลยทีเดียวเลยนะครับ และคนที่ตายก็วัยหากินทั้งนั้น
หากมีการเข้มงวดเรื่องกฏจราจรมากๆ โดยใช้กล้องมากๆ ตัดแต้มใบขับขี่ และระบบส่งใบสั่งไปถึงบ้าน ผมว่าปัญหานี้ลดลงแน่นอน

สิ่งที่เราทำได้คือระมัดระวังตัวให้มากๆ จนบางครั้งจะเรียกนอยก็ได้
ขับเลนกลาง ทิ้งระยะห่าง ไว้พอสมควร เพื่อเผื่อระยะเบรค และขับเร็วไม่เกิน120
ออกจากไฟแดงจะไม่พุ่งเป็นคันแรก ไม่เปลี่ยนเลนกระทันหัน ออกจากซอย มองขวาแล้วต้องมองซ้ายซ้ำๆเสมอ
ขับช้าลงเท่าที่สถาณการจะเอื้ออำนวย

จริงๆกระทู้นี้ ควรมานั่งคิดกันดีกว่าว่า เรา ควรทำอย่างไรถึงจะเลี่ยงอุบัติเหตุในยุควิกฤตินี้ได้มากที่สุด

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แต่จากข่าวไม่ได้เพิ่มขึ้นทุกๆปีนะครับ แต่เป็นลดลงทุกๆปี ยกเว้นปี 2559 กระโดดอย่างน่าตกใจ

ปี 2554 จำนวน 23,390
จากนั้นค่อยๆลดลงปีละนิดทุกปีจน
ปี 2558 จำนวน 19,479
แต่กลับกระโดดขึ้นในปี
ปี 2559 จำนวน 22,356

ส่วนตัวจากประสบการณ์ คนไม่ได้มีวินัยแย่ลงหรือดีขึ้น เพราะมันแย่สุดๆตั้งแต่แรกครับ รุ่นก่อนหน้าทำไว้แย่ยังไง รุ่นต่อมาก็เหมือนเดิมครับ ปัญหาไม่ได้ซุกใต้พรมครับ เห็นกันจะๆแต่ไม่สนใจกันมานานแล้ว กวดขันสักพัก แล้วก็ปล่อยปละละเลย จนคนคิดกันไปว่า 'มันทำได้ เรื่องปกติ ใครๆก็ทำ ทำแล้วกลับบ้านไวขึ้น ไม่ทำก็นั่งแช่บนถนนไป' ประมาณนี้ล่ะครับ (ส่วนตัวยอมแพ้ครับกับวินัยคนบ้านเรา ได้แค่ระมัดระวังตัวเองครับ)

ผมเคยค้นคว้าหาสถิติการเกิดอุบัติเหตุด้วยตัวเองเมื่อหลายปีก่อนหน้า พบความเกี่ยวข้องของอัตราหนาแน่นของประชากร ความหนาแน่นรถบนถนน และสภาพการจราจร ส่งผลกับจำนวนการเกิดอุบัติเหตุครับ ยิ่งหนาแน่นมาก ยิ่งรถติดมาก ยิ่งเห็นเรื่องแย่ๆเยอะ ยิ่งเกิดอุบัติเหตุเยอะ โดยเฉพาะทางแยกในซอยเล็กซอยน้อยที่รถหนาแน่น และกลับกัน ทางที่รถไม่หนาแน่นมาก สามารถใช้ความเร็วสูง 100-120 ได้เป็นทางยาวๆ โอกาสเกิดอุบัติเหตุกลับน้อยกว่ามากๆๆ แต่ความเสียหายก็เยอะกว่ามากๆเช่นกันเพราะความเร็วสูงครับ

และด้วยตัวเมืองที่ค่อยๆขยายออกไป รถก็ยิ่งติดมากขึ้น และเป็นวงกว้างขึ้นกว่าเดิม คนที่อยู่ตัวเมืองด้านในก็ยิ่งเห็นวินัยแย่ๆมากขึ้น คนที่อดีตเคยอยู่รอบนอกปัจจุบันก็กลายมาเป็นโซนแออัด ก็เห็นวินัยแย่ๆมากขึ้น

ผมเลยสรุปเอาว่าไม่ใช่เป็นที่คนแย่ลงครับ แค่พบเจอได้ง่ายขึ้นทั้งบนถนนจริงและบนเนต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2018, 00:18:59 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ ATMD

• Newbie
  • *
    • ร้านผ้าม่าน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 01:05:55 »

เห็นด้วยครับ
Japanese Carmaker

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 01:47:35 »
เดี๋ยวนี้มีกล้องหน้ารถ และกล้องมือถือกันเยอะ มันเลยมีให้เห็นเยอะแค่นั้นแหละครับ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 02:06:14 »
ก็คนหวังพึ่งแต่ระบบ กับถุงลมจนลืมคิดเรื่องมารยาท
สมัยก่อน มีถุงลม แค่ 2 ใบ ก็ไม่เห็นมันจะแย่เหมือนทุกวันนี้ เพราะเราไม่ชนเค้า เค้าไม่ชนเรา ไม่ใจร้อน หัวร้อน นั่นแหละปลอดภัย และไม่ตายมากที่สุด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 06:56:46 »
คนสมัยนี้ใจร้อนขึ้นครับ บางคนดูใจเย็น แต่พอขับรถ กลายเป็นคนละคน

หรือบางคนก็ติดมือถือจริงๆ อ้างว่ารถติด ไม่มีอะไรทำ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 07:48:13 »
สมัยนี้คิดว่าออกรถมาขับง่ายเกิน

สมัยก่อนกว่าจะมีรถบางทีฝึกขับรถคนอื่นก่อนค่อยมามีรถเอง  สมัยนี้ออกรถทั้งๆที่ขับไม่เป็น

พอขึ้นถนน การกดคันเร่งสร้างความเร็วมันง่าย

แต่การเบรค รักษาระยะห่าง  มันไม่มีคนสอน

ทุกวันนี้บางทีเจอมือใหม่ๆ ขึ้นเขาขึ้นดอย เบรคจนร้อนจนไหม้

คิดๆไปอยากทำเพจสอนมือใหม่บ้างเหมือนกัน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 07:58:59 »
 ;) ผมพยายามขับแบบ กึ่งๆสลับฟันปลากับคันหน้า แต่ไม่ล้ำไปอีกเลนน้ะครับ
เพื่อเหลือพื้นที่ให้คันหลังแทรกหรือหักหลบออกเวลาต้องเบรคกระทันหัน

สาเหตุหลักๆเลยที่เห็นประจำคือ ขับรถไม่เว้นระยะกันเลย  :-X
คันหลังจะไปคันหน้าก็ไม่หลบ อะไรประมาณนี้ น้ำใจบนถนนน้อยลงเยอะมาก
เมื่อวานหยุดให้คนข้ามถนน กระบะข้างๆนี่เหยียบใส่เฉยเลย
จากตอนแรกค่อยๆมา ไม่ยอมหยุด ขนาดผมเปิดไฟฉุกเฉินแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2018, 08:23:45 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 08:13:22 »
ปัจจัยหลักๆ มันมี 2 อย่าง

- ปัจจัยภายนอก รถเยอะขึ้นทำให้ระยะห่างระหว่างรถสองคันสั้นลง รถมีสมรรถนะสูงขึ้นขณะที่ปฏิกริยาตอบสนองของมนุษย์เท่าเดิม การชนท้ายกันจึงเกิดขึ้นบ่อยกว่าเดิม

- ปัจจัยภายใน สภาพเศรษฐกิจและสังคม ทำให้คนมีความเครียดสูง คนยุคใหม่มีความอดทนต่ำ และ รถมีราคาที่เข้าถึงได้ง่ายขึ้น ทำให้คนอายุน้อยๆ ขับรถมากขึ้น

ปล. ลองสังเกตุดูนะครับ รถที่ขับได้บ้าบอ ส่วนใหญ่จะเป็นรถ ecocar ราคาไม่สูง โดยเฉพาะ almera ผมพบบ่อย บนทางด่วน ขับกันเร็วมาก (ไม่รู้ว่าที่ขับเร็วเพราะกลัวเวลาวิ่งช้าแล้วรถไม่มีแรงหรืออย่างไร)

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 08:35:46 »
จริงครับ almeraมุดนี่เจอทุกวัน มุดไปเจอกันที่ไฟแดง

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 10:35:38 »

บอกเลยไม่ไหวครับ เคยลองยืม CHR HV Hi ของศูนย์ไปขับเองเกือบครึ่งชั่วโมง เจอไอพวกนี้เข้าไป Radar cruise เบรคหน้าทิ่มจนไม่ไหวเลยครับ คือถ้าเป็นเราขับเอง เราพอรู้ว่าเขามาแบบนี้จะเข้าช่องว่างหน้ารถเราแน่ๆ เราก็อาจจะชะลอให้ไม่ต้องมาเบรคหน้าทิ่มครับ สุดท้ายเลยเอา HV mid พอ ระบบพวกนี้ช่วยอะไรไมไ่ด้มากในถนนที่คนขับรถไม่มีวินัย ไม่มีมารยาทขนาดนี้
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================