ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Alphard SC เกร์ยเจ้าไหนดีครับ  (อ่าน 9612 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pisit_T

• Jr. Member
  • **
Toyota Alphard SC เกร์ยเจ้าไหนดีครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 17:33:47 »
ปลายปีนี้มีแผนจะรับ Alphard เข้าบ้านครับ ใจจริงก็อยากออกกับ Toyota แต่เท่าที่ดูรีวิว ส่วนใหญ่ เรื่องความชำนาญช่าง การสต็อกอะไหล่ ต่างๆ ยังสู้เกรย์ไม่ได้ และศูนย์ Toyota ไม่มีตัว SC ที่สนใจไว้ครับ
ตอนนี้ที่มองก็มี ETON และที่ผมติดตามอยู่มี AEY Auto Import ศูนย์เจ้าของมาโปรโมทเองเลย ใครมีประสบการณ์ รบกวนแนะนำหน่อยครับ ไม่เคยซื้อรถนำเข้ามาก่อนเลย

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
Re: Toyota Alphard SC เกร์ยเจ้าไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 18:29:11 »
ของเพื่อนผม ออกเกรย์ 2.5 SC Package + Adaptive Cruise ราคา 3.3ล้าน สมัยปี 2015
ได้ Warranty แค่ 1ปี/30,000กม. ถือว่าน้อยมากแต่แรกกับราคาที่ถูก
ปัจจุบันเอาเข้าเซอวิสศูนย์โตโย้ต้า บอกไม่มีปัญหา อะไหล่มีพร้อมสต๊อกที่ศูนย์ใหญ่ กทม (ต้องรอหน่อย)
แต่มันบอกว่าศูนย์แอบคิดค่าแรง x2 ถือว่าเป็นรถเกรย์  :o

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Re: Toyota Alphard SC เกร์ยเจ้าไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 19:28:30 »
ผมซื้อที่ Eton ตัวรถ MY2019 ราคาจบที่ 3.45 ล้าน (มีออฟชั่นกระจกหลังดิจิตอล แต่ไม่มี Wireless Charge) แถมประกัน จอกลางจีน เครื่องเสียง Pioneer รุ่นสูงสุด ดาวน์ 25% ผ่อน 48 เดือน ดอก 2.55% ครับ คือ เจ้านี้เป็นเจ้าใหญ่ ซื้อแล้วสบายใจดีครับ ราคาแพงกว่าเจ้าเล็กๆ นิดเดียวครับ

เคยถามที่ Carloft รถ MY2018 (ออฟชั่นน้อยกว่า 2019) ได้ราคา 3.39 ล้าน แต่ดอก 2.89% เลยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 21:40:08 »
คงต้องแบ่งเป็นสองกรณี ว่าจะเอาเซอร์วิส ที่โตโยต้าไทยแลนด์หรือเปล่า เพราะถ้าเข้าของtmt เค้าก็ดูแลให้ แต่ค่าเซอร์วิสก็น่าจะแพงตามเมนต์ข้างบน ผมเคยเอาalphard tmtไปซ่อม ก็เห็นรถเกรย์จอดเยอะอยู่ ถ้าเลือกทางนี้ก็เอาจ้าวที่คุ้มสุด

แต่ถ้าเลือกจะเซอร์วิสหลังการขาย ที่เคยไปดูมาก็ค่ายหมีน้อย มีรับประกันตัวรถ และถ้าจำไม่ผิดน่าจะมีอะไหล่บางตัวสต๊อกอยู่บ้าง มีรับซ่อมสีด้วย

ปล. มีเซลแนะนำมาว่า อย่าเอาสีที่หายากเพราะน่าจะซ่อมยาก จริงแท้อย่างไร อาจต้องขอคำตอบจริงๆจากคนที่ใช้สีแบบนี้ อีกทีครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 22:28:44 »
ของเพื่อนผม ออกเกรย์ 2.5 SC Package + Adaptive Cruise ราคา 3.3ล้าน สมัยปี 2015
ได้ Warranty แค่ 1ปี/30,000กม. ถือว่าน้อยมากแต่แรกกับราคาที่ถูก
ปัจจุบันเอาเข้าเซอวิสศูนย์โตโย้ต้า บอกไม่มีปัญหา อะไหล่มีพร้อมสต๊อกที่ศูนย์ใหญ่ กทม (ต้องรอหน่อย)
แต่มันบอกว่าศูนย์แอบคิดค่าแรง x2 ถือว่าเป็นรถเกรย์  :o
ขอบคุณมากครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 22:31:29 »
ผมซื้อที่ Eton ตัวรถ MY2019 ราคาจบที่ 3.45 ล้าน (มีออฟชั่นกระจกหลังดิจิตอล แต่ไม่มี Wireless Charge) แถมประกัน จอกลางจีน เครื่องเสียง Pioneer รุ่นสูงสุด ดาวน์ 25% ผ่อน 48 เดือน ดอก 2.55% ครับ คือ เจ้านี้เป็นเจ้าใหญ่ ซื้อแล้วสบายใจดีครับ ราคาแพงกว่าเจ้าเล็กๆ นิดเดียวครับ

เคยถามที่ Carloft รถ MY2018 (ออฟชั่นน้อยกว่า 2019) ได้ราคา 3.39 ล้าน แต่ดอก 2.89% เลยครับ
รับประการตัวรถ กี่ปี/กี่กิโลเมตรเหรอครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 00:30:21 »

รับประการตัวรถ กี่ปี/กี่กิโลเมตรเหรอครับ ขอบคุณครับ
เหมือนจะรับประกัน 1 ปี 20,000 กม. ประมาณนี้ครับ หรือต่ำกว่านี้ไม่แน่ใจ ผมตีว่าไม่มีประกันครับ คือ ซื้อ Toyota แล้วรู้สึกสบายใจว่าไม่ค่อยมีอะไรเสียครับ

ขอแนะนำเพิ่มนะครับ ถ้าจะซื้อรุ่น 2.5S C-Package ลองดู MY ดีๆ นะครับว่าเป็น 2018 หรือ 2019 เพราะต่างกันหลายอย่าง MY2019 ที่เห็นเลยคือ BLIS (เตือนจุดอับสายตา) ส่วนกระจกหลัง Digital จะเป็นออฟชั่นขายแยก (เซลล์บอก 2 หมื่น) ผมก็ต่อๆ ราคาไปรวมกับตัวรถครับ ออฟชั่นอันนี้รู้เพราะมีสมาชิกท่านนึงในนี้บอกว่าสำคัญ เพราะตอนเราเอาจอกลางลง ก็ปรับเป็นกระจกดิจิตอล ทำให้เห็นข้างหลังเหมือนเดิม เครื่องเสียงส่วนใหญ่เค้าจะติด Pioneer ตัวถูกให้ ผมขอแถมเป็นตัวแพงสุด (แพงกว่ากันไม่กี่พัน) รุ่น Z9250BT ใช้ Apple Carplay Wireless ได้ คุมได้จากมือถือตัวเองเลย ส่วนจอกลางแถมมาเป็นของจีน อันนี้ไม่โอเค กำลังจะถอดทิ้ง หาอันที่ดีกว่านี้ใส่ครับ ส่วนออฟชั่น Wireless Charge เซลล์บอกว่าเลือกไม่ได้ ต้องลุ้นเอาว่ามีหรือเปล่า จ่ายเงินซื้อก็ไม่ได้ ซึ่งคันของผมไม่มีออฟชั่นนี้ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 10:16:20 »
ซื้อเกรย์​ครับ

เจ้าไหน ก็เลือกไป

ผมซื้อโตโยต้า ไทยแลนด์ แพงกว่า แต่ซ่อมห่วย เครมไม่ได้ ช่างทำไม่เปน อะไหล่ไม่มี

ทำได้แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

ตอนนี้เอาออกมาทำอู่นอกแทนหมดแล้ว เพราะทำรถดีๆห่วยไปหมด ทำสียังเพี้ยนเลย ปรับประตูก็ไม่เป็น เซตเซนเซอก็ไม่ได้ รออะไหล่ก็นาน
ทำข้างนอกจบครบเร็วกว่า

ซื้อเกรย์แนะนำว่า ยืนต่อกันที่หน้ารถเลย เอาคันนั้นที่เห็นตามตาเห็น พวกต่อจากใบเสปค นี่ ต้องมาลุ้นอีกว่าอะไรมีไม่มี ปวดใจกันมาเยอะแล้ว

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 11:57:28 »
ถ้าแถวบ้านผมขอนแก่นมี eton อยู่ ถ้า ณ จุดที่ผมหา  Alphard ผมก็คงไปเกรย์ อย่างน้อยก็มีศูนย์ให้เราเข้าไปใช้บริการได้ เราเห็นรถก่อนแน่ๆ
เพราะยังไงก็เข้าศูนย์โตโยต้าได้อยู่แล้ว ต่างจังหวัด จังหวัดใหญ่ๆ ที่ไม่มีศูนย์รถเกรย์ ก็เข้าเป็นปกติกันอยู่แล้ว

หลักๆ ซื้อรถเกรย์ ขอให้เห็นคันจริงๆ จะดีกว่าครับ เพราะออกมาออฟชั่นไม่ตรงจะเสียความรู้สึก